๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 11:36:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193032 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #270 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 12:17:30 PM »

สวัสดีค่ะ .....

กำลังศึกษาเกี่ยวกับ IPSC อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับปืนลูกโม่บ้างค่ะ

ว่าในแต่ละ Division มีข้อจำกัดในการแต่งปืนอย่างไรบ้างค่ะ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเล่นไม่เล่นดี เห็นค่าใช้จ่ายแล้ว ..........  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูล และความรู้ค่ะ

OK ครับเดี๋ยวไว้จะมาเขียนเรื่องลูกโม่ IP ครับ พอดีไม่ชำนาญจะเตรียมข้อมูลก่อนแล้วจะมาเขียนแบบฟันธงให้นะครับ... Grin Grin Grin

สวัสดี ดี ครับ อาจารย์ เพิ่ง เจออาจารย์ ตัวจริง
 รอเรียนอยู่ครับ

สวัสดีเช่นกันครับ...จะพยายามหาสาระดีๆมาเขียนให้อ่านกันครับ

prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #271 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 07:28:56 PM »

กำลังศึกษาเกี่ยวกับ IPSC อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับปืนลูกโม่บ้างค่ะ

ว่าในแต่ละ Division มีข้อจำกัดในการแต่งปืนอย่างไรบ้างค่ะ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเล่นไม่เล่นดี เห็นค่าใช้จ่ายแล้ว ..........  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูล และความรู้ค่ะ

OK ครับเดี๋ยวไว้จะมาเขียนเรื่องลูกโม่ IP ครับ พอดีไม่ชำนาญจะเตรียมข้อมูลก่อนแล้วจะมาเขียนแบบฟันธงให้นะครับ... Grin Grin Grin

แล้วจะมาเข้าห้องเรียนให้บ่อยที่สุดเท่าที่โอกาสจะอำนวยค่ะ  Cheesy
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #272 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:25:19 PM »

แล้วจะมาเข้าห้องเรียนให้บ่อยที่สุดเท่าที่โอกาสจะอำนวยค่ะ  Cheesy

รับทราบครับ

พรุ่งนี้วันแรงงาน..ผมประเภทแรงงานก็เลยขอลาหยุด 1 วันครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 09:44:57 PM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย อิอิ......อย่ามาหลอกผู้ใช้แรงงานอย่างผมเลยครับ  ...... แบร่ แบร่ วันแรงงานไม่อนุญาติให้ผู้บริหารหยุดครับพระอาจารย์ เพราะฉะนั้นมาสอนผู้ใช้แรงงานอย่างผมนะดีที่สุดครับ   อิอิ....เข่าหายบวมหรือยังครับพี่  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 07:16:11 AM »

ยก ต้มยำ หม้อนี้มารอพระอาจารย์ ปรุง ครับ  Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:48:52 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย อิอิ......อย่ามาหลอกผู้ใช้แรงงานอย่างผมเลยครับ  ...... แบร่ แบร่ วันแรงงานไม่อนุญาติให้ผู้บริหารหยุดครับพระอาจารย์ เพราะฉะนั้นมาสอนผู้ใช้แรงงานอย่างผมนะดีที่สุดครับ   อิอิ....เข่าหายบวมหรือยังครับพี่  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ผมมันประเภทแบกหามครับ ซ่อมโน่น ทำนี่ครับ...เป็นผู้ใช้แรงงานเหมือนกันครับ คิก คิก คิก คิก
ยก ต้มยำ หม้อนี้มารอพระอาจารย์ ปรุง ครับ  Grin Grin

เวลาน้อยเพราะมีธุระ..แต่เพื่อไม่ให้ผิดหัวงจะเขียนเรื่องสั้นๆที่ควรระวังในสนามแข่งมาให้ เพราะเห็นหลายคนเคยโดน DQ เรื่องเหล่านี้ครับ

ในบริเวณ Safety Area
1. การใช้ Safety...ให้ระวังแนว 180 ใน Safety Area ด้วยครับ เพราะคุณสามารถโดน DQ ได้ถ้าหันปืนเกิน 180 องศาครับ
2. ห้ามหยิบแม็กกาซีนที่มีลูกอยู่ขึ้นมาใน Safety Area นะครับ เพราะนี่ก็เป็นสาเหตุของการ DQ
3. ห้ามใส่ลูกดัมมี่ในแม็กกาซีนแล้วหยิบมาใส่ปืนใน Safety Area หรือที่ใดๆในเวลาแข่งครับ ถ้าทำผลคือ DQ ครับ

ระหว่างคอยยิงหรือเดินไปมา
1. ห้ามหยิบปืนขึ้นจากซองไม่ว่ากรณีใดๆเช่น...หยิบดูปืนคนอื่น แก้ไขปืน เป็นต้น
2. ปืนชนกันหล่นแล้วก้มหยิบขึ้นมาใส่ซอง...โดน DQ นะครับ....ให้เรียก RO ประจำสนามมาเป็นผู้หยิบใส่ซองให้เท่านั้น....ถ้ารู้ตัวว่าปืนหล่นต้องทำใจให้หล่นไปเลย อย่ารีบตะครุบไว้นะครับ ตะครุบปุบ กลับบ้านปับครับ คิก คิก คิก คิก
3. หลงลืมแกติดปืนตอนออกจาก Safety Area

ระหว่างการยิง
1. หยิบปืนจากซองก่อนคำสั่งให้บรรจุ
2. ปืนหล่นหลังสัญญาณให้บรรจุ
3. แนวปืนเกิน 180 องศา
4. เคลื่อนตัวโดยไม่เอานิ้วออกจากไกปืน...ให้ชัดเจน
5. ปืนลั่นระหว่างยิงหรือเคลียร์ปืน
6. ลำกล้องผ่านส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกาย
7. ยิงเพลทเหล็กหลังบริเวณที่กำหนด

ทั้งหมดเท่าที่นึกได้ในเวลานี้เป็นเรื่องที่นักกีฬาจะโดน DQ ได้ง่ายๆทั้งสิ้นครับ
ขอจบเรื่องนี้ไว้แค่นี้ก่อน ต้องไปทำธุระแล้ว...นึกอย่างอื่นได้ผมค่อยมาเขียนต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2008, 10:43:12 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 04:09:49 PM »

อ่านมาถึงหน้า 19 ได้ความรู้เพิ่มเยอะ ขอบคุณครับ  ไหว้
เปรียบเทียบกับรถแต่ละคลาส แล้วเห็นภาพ  Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:00:14 PM »

อ่านมาถึงหน้า 19 ได้ความรู้เพิ่มเยอะ ขอบคุณครับ  ไหว้
เปรียบเทียบกับรถแต่ละคลาส แล้วเห็นภาพ  Grin

ขอบคุณครับ ไหว้...และยินดีครับที่ผมเขียนแล้วมีประโยชน์กับคนอ่านครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 12:59:00 AM »

Revolver division หรือปืนลูกโม่ จัดเป็นดิวิชั่นปืนหนึ่งของระบบกีฬายิงปืนไอพีเอสซี
กล่าวคือ มีแต่ลูกโม่ด้วยกันมาแข่ง  และ fair เพราะทุกคนมี ๖ นัดเหมือน ๆ กัน

ปืนสำหรับเริ่มเล่น
ถ้ามีปืนลูกโม่อยู่ ต้องการมาทดลองยิงก่อน  ยังไม่ต้องซื้อปืนใหม่ 

แต่ถ้าต้องการซื้อใหม่ ปืนลูกโม่ที่นิยมในกีฬาไอพีเอสซีสูงสุดคือ S&W M625, M686, M10, M610 และ M646 ตามลำดับ

ที่เวิล์ดชู๊ตครั้งล่าสุด  นักกีฬา Top10 ใช้ M625 ล้วน จึงขอแนะนำแต่รุ่น M625
ไปต่างกันที่ศูนย์ปืน และอุปกรณ์ตามความถนัด 
คือ ศูนย์หน้า มีทั้งศูนย์ไฟเบอร์ออปติก, ศูนย์ตุ่มทองเหลือง และ ศูนย์เหล็กรมดำแบบยิงเป้า
ส่วนศูนย์หลัง มักเป็นของเดิม   จาก Top10 มีเพียงสามคนเท่านั้นที่เปลี่ยนศูนย์หลังคล้ายโบมาร์

ซองปืน
นักกีฬา Top10 ของลูกโม่ ต่างใช้กันหลากหลาย
เรียกว่า Top10 เห็นครบทุกยี่ห้อครับ ทั้ CRspeed, Ghost และ X-treme

อุปกรณ์อื่น
Mooncliip ควรมี ๑๐ อันขึ้นไป  ให้เพียงพอในสนามยาวที่สุด (มีอย่างน้อย 32 นัด)

ซองเหน็บมูนคลิพ  ที่สามารถพกมูนคลิปได้อย่างน้อยจำนวน ๗ อัน

ตัวถอดปลอกกระสุนออกจากมูนคลิป  อาจเป็นทรงกระบอกหรือชนิดคีม

ส่วนตัวบรรจกระสุนใส่มูนคลิป  จะมีหรือไม่ก็ได้  ถ้ามีก็จะสะดวกมากขึ้น

สำหรับอุปกรณ์อื่น  ก็คล้ายกับ division อื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2008, 01:00:54 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 11:26:50 AM »

อยากลองยิงลูกโม่จังเลย  พี่ๆท่านใดสงเคราะห์มือปืนตัวน้อยๆหน่อยได้ไหมจ๊ะ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 01:23:54 PM »

ขอบคุณมากครับพี่อ๋อง ไหว้
ผมไม่ชำนาญเลยไปเชิญแชมป์ลูกโม่ IPSC ของเมืองไทยช่วยเขียนให้คุณ Harusame ตามคำขอครับ

อยากลองยิงลูกโม่จังเลย  พี่ๆท่านใดสงเคราะห์มือปืนตัวน้อยๆหน่อยได้ไหมจ๊ะ

คนนี้นี่ท่านประธานชมรม ลั่น หล่น เสียว นะครับ...ผมช่วยแนะนำสมาชิกใหม่ให้รู้จักตัวจริงเสียงจริงครับ คิก คิก คิก คิก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 08:49:05 PM »

ข้อจำกัดการตกแต่งปืน

โดยพื้นฐาน ปืนลูกโม่ไม่ได้จำกัดจำนวนกระสุนในช่องโม่  แต่กติกากำหนดให้ยิงได้ไม่เกิน ๖ นัดก่อนทำการบรรจุใหม่ 
ฉะนั้นลูกโม่ที่จุ ๗ หรือ ๘ นัด สามารถลงแข่งขันได้  แต่ต้องยิงได้ไม่เกิน ๖ แล้วบรรจุใหม่

สำหรับข้อกำหนดอื่น ๆ คือ ห้ามเจาะผอร์ท  ไม่กำหนดความสั้น-ยาวขอลำกล้อง
แต่กำหนดว่าต้องมีขนาดและรูปทรงเหมือนของโรงงาน  หมายความว่าเปลี่ยนลำกล้อง”ซิ่ง” ได้
แต่ต้องเหลาเป็นหน้าตาเหมือนกับของปืนเดิม

การตกแต่งอืน สามารถเปลี่ยนศูนย์หน้า-หลังได้ , เปลี่ยนปุ่มปลดโม่ได้ , และเปลี่ยนนกสับได้
ชิ้นส่วนกลไกสามารถปัดเงาได้  เปลี่ยนสปริงหรือแหนบได้   
โดยทั้งหมดต้องไม่เปลี่ยนแปลงระบบของกลไกเดิม

สามารถตกแต่งผิวปืนได้ อาทิเช่น การแกะลวดลาย การชุบผิว  แกะเช็กเกอร์ ฯลฯ 
เปลี่ยนด้ามแบบแข่งขันได้อย่างไม่จำกัด  จะเป็นด้ามที่ทำเฉพาะก็ไม่ห้ามสำหรับดิวิชั่นนี้
และสำหรับลูกโม่ที่ไม่ได้ออกแบบมาใช้มูนคลิพ  จะโมดิฟายโม่เพื่อให้รองรับมูนคลิพก็ไม่ห้าม

เมื่อคาดเข็มขัด  Revolver Division ไม่ได้จำกัดตำแหน่งซองและที่คาดกระสุน 
(มีเพียง Open Division และ Revolver Division ที่ไม่บังคับ)

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 09:08:16 PM »

ขอบคุณพี่อ๋องที่มาช่วยเพิ่มเติมครับ ไหว้

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 03:04:46 PM »

ท่าน NROI กรุณามาช่วยตอบ...ผมเอาใจสักนิดเขียนเรื่อง RO ให้บ้างดีกว่าครับ

เวลาไปสนามแข่งทุกท่านจะต้องเจอกับ RO เสมอ หลายคนกลัวท่าน RO ทั้งหลายเพราะเข้าใจว่า RO คอยจับผิด คอยจะDQ นักกีฬาอย่างเดียว...มันก็จริงนะเพราะเป็นหน้าที่ของท่าน RO ทั้งหลาย.......ใจเย็นครับ....ฟังผมเจียรนัย RO เล็กน้อยแล้วท่านจะรัก RO อีกมากเลย

หลายครั้งครับที่ผมเห็นนักกีฬาไม่ให้เกียรติ RO แถมเถียงคอเป็นเอ็น...ผมยังเคยเห็นนักกีฬาด่า RO ด้วยคำหยาบคายด้วยซ้ำ Angry Angry......คนพวกนี้ผมไม่ถือเป็นนักกีฬาครับ...หรือถ้าใช่ก็นักกีฬาแบบชั้นเลวครับ.. แบร่ แบร่

ความจริงแล้ว RO ทุกท่านที่ทำหน้าที่อยู่ในสนามนั้นเป็นผู้ที่ช่วยให้การแข่งขันดำเนินไปด้วยดี ปลอดภัย สำหรับนักกีฬาทุกท่าน
เราทุกคนเล่นกับของเล่นที่อันตรายคือ ปืน ถ้าลั่นโดนใครเข้าทั้งๆที่ไม่เจตนา เราอาจจะไม่มีโอกาสกล่าวคำว่าขอโทษให้คนที่โดนได้ยิน ดังนั้นอย่าโกรธเคือง RO เลยครับถ้าคุณโดนจับ DQ เพราะผิดกฎอย่างร้ายแรง เพราะถ้า RO ไม่จับเพราะหยวนๆ เกิดท่านเป็นผู้โดนเองก็จะนึกเสียใจก็ไม่ทันแล้ว

จริงๆแล้ว RO เป็นผู้ที่ช่วยนักกีฬาทุกคนให้ยิงจบสเตจอย่างราบรื่น บางครั้งความผิดเล็กน้อยที่ RO มองว่ายังไม่อันตรายมากหรือคาบลูกคาบดอก RO มักจะหยวนให้โดยแค่ตักเตือนเท่านั้น...โดยเฉพาะนักกีฬาใหม่ที่เพิ่งมาลงยิงแค่ครั้ง 2 ครั้ง ถ้าไปกับผมๆจะบอก RO ไว้ก่อนว่าคนนี้เพิ่งมานะ ช่วยดูแลเป็นพิเศษสักนิดเรื่องความปลอดภัย RO ทุกท่านเมื่อทราบก็จะคอยมองและเตือนให้เสมอ

เท่าที่ผมยิงปืนมาจนทุกวันนี้ผมเห็น RO ทุกสนามและทุกท่านเป็นมิตรกับนักกีฬาดีทุกคน....ผมจึงอยากให้นักกีฬาให้เกียรติกับ RO ครับ...อย่างที่ผมเขียนในกระทู้นี้...ผมไม่เคยเถียง RO เลยสักครั้งครับ เพราะเขาทั้งเหนื่อยทั้งร้อน เรายิง 12 สนาม 12 ครั้งแต่ RO อยู่สนามเดียวแต่ร่วมยิงกับเราเท่าจำนวนนักกีฬาครับอาจจะวิ่งร่วม 70 ครั้งใน 1 วันทั้งเสียงแหบ เสียงแห้ง....ดังนั้นนักกีฬา IPSC ควรจะรัก RO ของเราให้มากๆครับ....ผมขอขอบคุณ RO ทุกท่านไว้นะที่นี้แทนนักกีฬา IPSC ทุกท่านครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 04:31:17 PM »

สำหรับผม
ไม่ได้ไปสนาม
นั่งอ่านหน้าจอก็ยังดีครับ Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 37
  พิมพ์