๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:56:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193042 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #255 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 03:03:21 PM »

สรุปแล้วโดยรวมครับ IPSC ยิงดิวิชั่นไหนก็สนุกทั้งนั้นครับเป็นความสนุกที่แตกต่างกัน ถ้าเทียบกับรถแข่ง
Production ก็คือ รถธรรมดาที่ซื้อมาแล้วเอามาแข่งโดยห้ามตกแต่ง
Standard ก็คือรถธรรมดาที่ซื้อได้ตามที่ขายแล้วเอามาแต่งโน่นนี่ได้บ้าง
Open ก็คือรถแข่งสูตรหนึ่งที่เร้าใจครับ
นักกีฬาต้องเลือกเองว่าชอบแบบไหน...ต้องดูงบในกระเป๋าตัวเองว่าเราสามารถจ่ายได้เท่าไหร่เพื่อจะไปแข่งดิวิชั่นไหนครับ...รายการที่เขียนจากเริ่มต้นถึงเดี๋ยวนี้นี่สำหรับมือใหม่ที่มีเพิ่งเริ่มคิดจะยิง IPSC โดยมีงบประมาณเป็นตัวกำหนดครับ...ขอจบแค่ตรงนี้แล้วจะมาเริ่มเขียนอย่างอื่นต่อครับ

ถ้าใครอยากให้เขียนเรื่องอะไรที่สนใจเป็นพิเศษก็บอกไว้ครับ จะพยายามหาข้อมูลมาให้...เดี๋ยวอาจจะมาเขียนเรื่องความคิดและความพร้อมของใจก่อนเข้ามายิง...ใจต้องพร้อมด้วยครับ ถ้าใจไม่พร้อมยากที่จะยิงได้ดีครับ

Grin
ขอเปลี่ยนเป็น
Production ก็คือ รถธรรมดาที่ซื้อมาแล้วเอามาแข่งโดยห้ามตกแต่งให้กรรมการเห็น
เพราะ ตามความเป็นจริงแต่งปืนกันทุกคน

Open ก็คือรถแข่งสูตรหนึ่งที่ตื่นเต้นและเร้าใจที่สุด โดยเฉพาะเวลาปืนติด
เพราะ ปืน Open เป็นปืนที่จุกจิกเป็นที่สุด

Grin

ถ้างั้น Standard ก็คือรถที่ซื้อมาสามารถตกแต่งได้โดยกรรมการเห็น ส่วน Open ก็เป็นรถเร้าใจมากเวลาที่ ยางแตก หรือ เครื่องพัง นะสิครับ คิก คิก คิก คิก

OK... รับทราบครับเรื่องจำนวนกระสุนที่ซ้อม งั้นผมขอเปลี่ยนเป็นว่า...ถ้าใช้ตามจำนวนที่ผมบอกจะขึ้นสู่คลาสสูงแบบรถสูตรหนึ่ง..ถ้าใช้แบบเชียงใหม่ก็จะปรับคลาสได้แบบรถบ้านนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #256 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 03:37:04 PM »

ซ้อมจริงซ้อมแห้งมากๆ  ...ไม่กลัวเซียร์พังหรือครับ(ผมแอบจำมาน่ะคร้าบบ) คิก คิก คิก คิก  หลงรัก

ผมยืนยันว่าแถวภาคกลางคนซ้อมสัปดาห์ละ 10 - 13 กล่องมีจริง(ไม่ใช่ผมแน่นอน)  เขาไม่ได้บอกผม แต่ผมแปลเอาจากคำพูดที่เขาเผลอพูดคุยกันออกมาในเวปนี่แหละ   คนๆนี้เก่งมากๆเสียด้วย   จึงเชื่อว่าเป็นเรื่องจริงครับ

ยังไงผมก็ไม่เชื่อว่า คนที่ต้นทุนการซ้อมน้อย จะยิงได้ดีกว่าคนที่มีต้นทุนในการซ้อมมากไปได้....

ต้นทุนในการซ้อม หมายถึง  โค้ชที่ดี  วิธีที่ถูกต้อง เวลาที่ใช้ซ้อมแห้ง  เวลาที่ใช้ยิงจริง  ได้ซ้อมกับมือเหนือกว่า  หากระสุนได้ตามอัตภาพ   มีสนามให้ซ้อมตั้งสนามยิง  เป็นต้น

Grin Grin Grin
Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #257 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 04:20:49 PM »

ซ้อมจริงซ้อมแห้งมากๆ  ...ไม่กลัวเซียร์พังหรือครับ(ผมแอบจำมาน่ะคร้าบบ) คิก คิก คิก คิก  หลงรัก

ผมยืนยันว่าแถวภาคกลางคนซ้อมสัปดาห์ละ 10 - 13 กล่องมีจริง(ไม่ใช่ผมแน่นอน)  เขาไม่ได้บอกผม แต่ผมแปลเอาจากคำพูดที่เขาเผลอพูดคุยกันออกมาในเวปนี่แหละ   คนๆนี้เก่งมากๆเสียด้วย   จึงเชื่อว่าเป็นเรื่องจริงครับ

ยังไงผมก็ไม่เชื่อว่า คนที่ต้นทุนการซ้อมน้อย จะยิงได้ดีกว่าคนที่มีต้นทุนในการซ้อมมากไปได้....

ต้นทุนในการซ้อม หมายถึง  โค้ชที่ดี  วิธีที่ถูกต้อง เวลาที่ใช้ซ้อมแห้ง  เวลาที่ใช้ยิงจริง  ได้ซ้อมกับมือเหนือกว่า  หากระสุนได้ตามอัตภาพ   มีสนามให้ซ้อมตั้งสนามยิง  เป็นต้น

[/color]

ผมเองก็เชื่อว่ามีนักกีฬาหลายคนซ้อมเยอะมากครับ

ส่วนเรื่องต้นทุนในการซ้อมทุกอย่างที่พี่เสือกล่าวถึงนั้นเป็นสิ่งสำคัญมากๆด้วยและรวมถึงจิตใจที่แน่วแน่
ที่จะต้องตัดเวลาจากสิ่งอื่นๆที่เคยทำอยู่ในชีวตประจำวันลง หาเวลาในการซ้อมให้มากขึ้นครับ Grin Grin Grin
vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #258 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 07:45:56 PM »

เอาค่าใช้จ่ายแบบเด็กต่างจังหวัดบ้างนะครับ (เชียงใหม่)

ปกติที่เชียงใหม่จะมีการยิงกันทุกวันอาทิตย์ ประมาณ 100 นัด ค่าสนามอีก 300 เดินทางอีก 100
ดังนั้นค่าใช้จ่ายต่อครั้ง 1500-1600

ไปแข่งที่ ชลบุรี ตีรวมๆประมาณ 10,000 (กระสุน กิน แชร์ค่าเดินทางและที่พักกับกับเพื่อนๆที่ไปด้วยกัน)

ดังนั้นใน 1 ปี ถ้ายิงทุกอาทิตย์ และไปร่วมการแข่งขันที่ชลบุรี 4 ครั้ง ก็จะมีค่าใช้จ่าย ราวๆ 120,000 ต่อปี ใช้กระสุนไปราวๆ 6-7,000 นัด

แต่ถ้ายิงน้อยกว่านี้ เช่น เดือนละ 2 ครั้ง ไม่ไปแข่งที่อื่น รอแข่งที่เชียงใหม่อย่างเดียว(ปีละ 2 ครั้ง) ค่าใช้จ่ายจะเหลือประมาณ 5-60,000 ต่อปี
        สวัสดีครับ ขอออกความเห็นเล็กน้อย ในกรณีที่อ.ใหม่พูดถึงคือ การยิงประมาณ100นัดต่อสัปดาห์นั้นคือการยิงเพื่อทดสอบฝีมือไม่ได้รวมถึงการฝึกซ้อมประจำซึ่งใช้กระสุนประมาณ 300-600 ซึ่งแต่ละคนก็ซ้อมไม่เท่ากัน มากน้อยขึ้นอยู่กับว่ากำลังฝึกอะไรอยู่เฉลี่ยแล้วจะมากขึ้นเป็น1หรือ2เท่าตัว ในระยะแรกอาจจะใช้กระสุนมากหน่อยแต่ต่อไปพอเริ่มอยู่ตัวก็จะใช้น้อยลง

อ้อ...เข้าใจแล้วเป็นค่าแค่แข่งภายในเล่นๆ บู่ บู่...เพราะถ้าซ้อมกันอาทิตย์ละ 100 นัดแล้วยิงได้ขนาดนั้น...ผมต้องยอมจริงๆ... Grin Grin Grin

ที่น้องกันว่าไว้หมายถึง เฉลี่ยซ้อมอาทิตย์ ละ 450 รวม ยิงวันอาทิตย์ อีก 100 ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ก็ตกปีละกว่า 30000 นัด ไม่น้อยเลยนะ ทอดตาทั่วแผ่นดินล้านนา จะมีจอมยุทธ์สักกี่ท่านที่สามารถซ้อมได้มากขนาดนี้

จริงๆนะครับพี่นก กลุ่มยิงปืนชาวเหนือมีการใช้กระสุนไม่มากนัก ตัวอย่างเช่น โอ่ง ทวีศักดิ์ บอย และอีกหลายๆคน แทบจะไม่มีโอกาสเข้าสนามในวันอื่นๆนอกเหนือจากบ่ายวันอาทิตย์เลย นี่คือที่มาที่โอ่งตั้งฉายาตัวเองว่า “โอ่งร้อยนัด” ส่วนบอยถ้าเป็นช่วงลำไยออกก็จะหายไปเลยเป็นเดือน แถมต้องแบ่งเวลาไปขี่ ATV อีก กลุ่มนี้ผมว่าใช้กระสุนราวๆ 4-6000 นัด/ปี

อย่างที่โอ๊คว่านั้นเป็นความจริง 2 เรื่องครับ
1.   ผมเป็น GM คนล่าสุด
       แต่โอ็คลืมบอกไปว่าผมแทบไม่ได้เห็นถ้วยรางวัลอีกเลย
2.   ผมใช้กระสุนน้อยมาก
       แต่โอ๊คลืมบอกไปว่าผมเคย dry fire เยอะมากๆๆ

แต่ที่โอ๊คว่าผมใช้ 3-400 นัด/เดือน ก็น่าจะน้อยไปหน่อย
ตัวผมน่าจะใช้กระสุนมากกว่ากลุ่ม “โอ่งร้อยนัด” อยู่บ้าง ปีนึงผมจะใช้กระสุนราวๆ 6-7000 นัด (ปี2550 ใช้กระสุนไปเยอะที่สุดเพราะไปแข่งที่ชลบุรีบ่อยกว่าปีก่อนๆ ใช้ไปเกือบๆ 8000 นัด) โดยปกติทุกอาทิตย์ผมจะยิงเปียกประมาณ 100-150นัด  แต่ช่วงไหนที่แรงฮึดมากๆยิงแห้ง เป็น 10000 นัด ต่ออาทิตย์นะครับ

มีอยู่ช่วงนึงผมลองเพิ่มการยิงเป็นอาทิตย์ละ 250 นัด (150 นัด สำหรับซ้อมในวันธรรมดา และ 100 นัด ในวันอาทิตย์) ทำต่อเนื่องอยู่ซัก 2-3 เดือนมั๊ง ปรากฏว่าไม่มีอะไรดีขึ้นแถมเสียตังค์เพิ่มอีกตั้งเยอะ เลยเลิก ผมคิดว่าถ้าจะซ้อมกระสุนจริงให้ได้ผลคงต้องใช้กระสุนเป็นจำนวนมาก เช่นที่นักยิงปืนระดับโลกหลายๆคนว่าไว้คือ สภาวะปกติ ใน 1 อาทิตย์ ซ้อม 2-3 ครั้ง ครั้งละ 300 นัด ร่วมแข่งในแมชท์เล็กๆอีก 200 นัด รวมแล้ว อาทิตย์ละ 1000 นัด ก่อนการแข่งขันซ้อมเพิ่มอีกต่างหาก รวมๆแล้วปีละกว่า 70000 นัด (ผมยิงมา 8 ปี ยังไม่เท่าที่เขายิงใน 1 ปี เลย)

ตามหลักการทั่วๆไปก็แน่นอนครับซ้อมเยอะ ใช้กระสุนเยอะก็จะสามารถพัฒนาฝีมือได้เร็ว แต่ในทางกลับกันก็จะก้าวไปถึงเพดานของตัวเองเร็วเหมือนกัน และอาจทำให้เบื่อเร็วไปด้วยเช่นกัน และถ้าเรามีลูกฮึดเยอะๆ ใช้การยิงแห้งแบบมีเหตุผลมากๆ ก็สามารถพัฒนาตัวเองได้พอสมควรเหมือนกัน (แต่ต้องยิงแห้งแบบมีหลักการและเหตุผลนะครับ)

ที่ผมเขียนเรื่องนี้มีจุดประสงค์ประการเดียวคือ ให้นักกีฬาใหม่ๆที่อยากยิง IPSC ทราบว่าการยิง IPSC ไม่จำเป็นต้องใช้ตังค์มากมายก็สามารถมาร่วมสนุกกันได้ครับ ผมอยากบอกว่า มีกำลังทรัพย์เท่าไหร่ มีใจแค่ไหน ก็ให้กับมันแค่นั้น สนุกได้เหมือนๆกันครับ ใครก็ตามที่มีปืนและยิงปั้น X มาบ้าง สามารถยิง IPSC ได้ทุกคน ขอเพียงให้มีใจมาด้วยก็แล้วกัน

ผมเข้าสนามทุกวันนะครับ 5555   เข้าไปโม้กับพี่ชิน น โดยปกติที่สนามจะจะซ้อมกันอาทิตย์ละ 100-120 นัดทุกคนเดือนละประมาณ 4-500 นัด ซ้อมเยอะ แข่งเยอะไม่ได้ครับ อยู่ต่างจังหวัด ซ้อมเยอะกระเป๋าแห้งครับ รอความหวังสักวันจะมีภรรยารวย(ออกตังให้ซ้อมกับไปแข่งทุกเดือน)  สำหรับผมถ้าไปแข่ง(สองสามเดือนครั้ง)จะซ้อมก่อน 1 สัปดาห์ อีกสองครั้ง ๆละ 100 นัด แต่ช่วงนี้เดี๋ยวเบื่อเดี๋ยวอยากยิง   ส่วนน้องกันซ้อมเยอะ(วันธรรมดา) วันอาทิตย์ไม่เข้าสักครั้ง  ถ้ากันอ่านแล้ว เข้ามาซะดีๆพี่รออยู่  ส่วนใหญ่อยู่บ้านก็ดรายไฟร์บ้าง ออกกำลังแขนบ้าง ได้ผลดี มีผลครับ   
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 09:35:21 AM »

ผมยืนยันว่าแถวภาคกลางคนซ้อมสัปดาห์ละ 10 - 13 กล่องมีจริง(ไม่ใช่ผมแน่นอน)  เขาไม่ได้บอกผม แต่ผมแปลเอาจากคำพูดที่เขาเผลอพูดคุยกันออกมาในเวปนี่แหละ   คนๆนี้เก่งมากๆเสียด้วย   จึงเชื่อว่าเป็นเรื่องจริงครับ

ต้นทุนในการซ้อม หมายถึง  โค้ชที่ดี  วิธีที่ถูกต้อง เวลาที่ใช้ซ้อมแห้ง  เวลาที่ใช้ยิงจริง  ได้ซ้อมกับมือเหนือกว่า  หากระสุนได้ตามอัตภาพ   มีสนามให้ซ้อมตั้งสนามยิง  เป็นต้น

[/color]

ผมเองก็เชื่อว่ามีนักกีฬาหลายคนซ้อมเยอะมากครับ

ส่วนเรื่องต้นทุนในการซ้อมทุกอย่างที่พี่เสือกล่าวถึงนั้นเป็นสิ่งสำคัญมากๆด้วยและรวมถึงจิตใจที่แน่วแน่
ที่จะต้องตัดเวลาจากสิ่งอื่นๆที่เคยทำอยู่ในชีวตประจำวันลง หาเวลาในการซ้อมให้มากขึ้นครับ Grin Grin Grin

ครับคุณ Lulu  จิตใจที่มุ่งมั่นและอดทน ก็ถือเป็นต้นทุนที่สำคัญครับ Grin Grin Grin

ส่วนตัวผมคิดว่ายิง ipsc ก็เพื่อความสนุกและค้นหาขีดจำกัดของตนเองว่าไปได้แค่ไหนก็แค่นั้น ....ซึ่งในการค้นหาก็เป็นไปตามความแตกต่างระหว่างบุคคล  จึงอาจจะพบช้าเร็วไม่เหมือนกัน

ผมเคยคุยกับพระอาจารย์ๆกล่าวว่า  เล่นไอพีเอสซีบ้านเรามีแต่เสียเงิน ได้ความสนุกได้ออกำลัง     ซึ่งผมก็เห็นด้วยและส่วนตัวผมยังคิดต่อไปว่าเมืองนอกก็ไม่น่าจะแตกต่างกันเท่าไร    เพราะคนที่ยิงแล้วมีสปอนเซ่อร์ให้นั้นก็มีเพียงไม่กี่คน   นักกีฬาส่วนใหญ่ของเขาก็คงคล้ายๆเรา  ดีกว่าหน่อยตรงที่ว่า

1.บางประเทศ เขาอนุญาตให้ทำกระสุนใช้เองได้    แต่ของเราผิดกฏหมายครับ! ซื้อลูกโรงงานยิงกันตาเหลือกเลย   รวยแค่ไหนนานไปก็ตาตั้งครับ ตกใจ Huh Grin

2.ใครที่เก่งจริงๆ ก็มีโอกาสได้รับการสนับสนุนเป็นเรื่องเป็นราวจากสปอนเซ่อร์  ดังที่รู้ๆกัน    แต่จากการอ่านจากที่นักยิงระดับโลกให้สัมภาษณ์ก็เป็นอาชีพที่ทำเงินได้ไม่ดีหรอก  ยิงก็เพราะรักการยิงไอพีน่ะแหละ  ดูซิครับในเวปนักกีฬาไอพีดังๆ  ..รายได้พวกเขาเราก็น่าจะประเมินได้    เช่น ANGUS พ่อผมดกดำรองแชมป์โลกโปรดัคชั่น 

เมื่อมีผู้ถามแกว่า..do you "work" as a shooter or do you have some sort of part time job on the side to finance it, except from your store?

ANGีUS ก็ตอบว่า..Nope all I do is have the online store, custom shop and some training

(แกยิง 50k-60k นัดต่อปี...ผมอ่านแล้วคำนวณคร่าวๆว่า  ปกติ angus ยิงครั้งละประมาณ 10 กล่อง สัปดาห์ละ 3 วัน.....ADAM TYC ก็สัปดาห์ละสามวันเช่นกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2008, 10:08:03 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #260 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 02:05:03 PM »

วันนี้อยากเขียนเรื่องการฟังบรีฟ,การ Walk through และการโชว์เคลียร์ ไว้เตือนนักกีฬาใหม่ที่เพิ่งเข้ามาทำการยิงได้ไม่นานนะครับ

หลายๆครั้งนักกีฬาใหม่ที่เข้ามายิง IPSC จะไม่ค่อยสนใจตอนที่ RO บรีฟสนามให้เราฟัง ซึ่งนั่นผิดมากครับเพราะ RO จะบอกเราว่าเป้ามีกี่เป้า เหล็กกี่ตัว สนามใช้กระสุนกี่นัดและอื่นๆ ส่วนใหญ่จะไป walk through กันมากกว่า พอถึงเวลายิงจบแล้วค่อยพบว่ายิงไม่ครบ,ไม่รู้ว่ามีเป้านี้และอื่นๆ สาเหตุจากการที่ไม่ฟังและหรือทำไม่ถูกในการ Walk through

ดังนั้นลองทำตามนี้นะครับ
1. ฟัง RO บรีฟให้ดีว่าใช้กระสุนกี่นัด, เป้ากระดาษกี่ตัว, เป้าเหล็กกี่ตัว, มีข้อบังคับพิเศษอะไรบ้าง, แนวปืน 180 อยู่ที่ไหน(ถ้ามี) ท่าเริ่มต้นอย่างไรและอื่นๆ ฟังให้ครบ เมื่อสงสัยก็ถามเสียให้หายสงสัย

2. RO จะบอกให้เราดูเป้าสวิง,เป้าเลื่อนและอะไรต่างๆที่มีการเคลื่อนไหว ให้ไปดูก่อนครับ อย่าเพิ่งไปดูอย่างอื่น ไปดูและจับจังหวะสวิงให้เรียบร้อย ดูว่า Popper ตัวไหนเป็นตัว Activate สวิงหรือเป้าเคลื่อนไหวสงสัยถาม RO ให้เรียบร้อย

3. RO จะบอกเราว่าให้ดูสนามกี่นาทีจบทุกอย่างแล้วค่อยเริ่มดูสนามครับ พยายามเรียงแถวเข้าไปดูครับ อย่าแซงกันเพราะจะทำให้ดูสนามมั่วและบังกันหมด รอบแรกเดินไปดูไปนับจำนวนเป้าไปด้วย จำเป้าให้หมดอยู่ที่ไหนบ้าง มีอะไรบ้าง ตัวไหนมีประกัน จะยิงตัวไหนก่อนไหนหลัง จะเคลื่อนไหวไปที่ไหน จะเปลี่ยนแม็กที่ไหน ดูสนามให้ครบถ้วน นับจำนวนเป้าให้ครบว่าตรงกับที่ฟังมาหรือไม่ ถ้าสงสัยดูใหม่และถาม RO ด้วยก็ได้

4. รอบที่ 2 ที่เดินดู รอบนี้ดูให้ละเอียดขึ้นครับ ยกมือเหมือนถือปืนอยู่ กระดิกนิ้วไปด้วยก็ได้ จะยิงเป้าไหนก่อน เป้าไหนหลังก็วาดไปตามนั้น, จะเคลื่อนที่ไปที่ไหนก็ไปตามที่กำหนดแล้วจะยิงเป้าไหนก็วาดมือเราไปเรื่อยๆ ตำแหน่งไหนที่จะเปลี่ยนแม็กกาซีนก็ทำท่าเปลี่ยนแม็กมือเปล่าไปด้วยครับ ทำให้กล้ามเนื้อมันรู้มันจำ

5. ดูสนามจบแล้วคนแรกเริ่มยิงก็ปล่อยเขายิงไป เราสามารถยิงในสมองของเรา 100 รอบ 1,000 รอบก็ได้ ไม่ผิดกติกา วนเวียนยิงสนามในสมองของเราจนเรามั่นใจครับ รอบแรกเรานึกภาพจินตนาการช้าๆครับ ไปเรื่อยๆอย่าให้สะดุด จบแล้วทำรอบต่อไปก็เร็วขึ้นในสภาพที่เราจะยิงจริง ทำสิ่งเหล่านี้จนจำได้ว่าเป้าอยู่ไหน มีอะไรบ้าง ให้ครบถ้วนแล้วค่อยไปฝอยกับเพื่อนครับ

6. หนึ่งคนก่อนเราให้หยุดฝอยแล้วกลับมาทบทวนสนามให้ดีว่ามีตรงไหนอะไรครับ ตั้งสติให้ดี พอนักกีฬาก่อนเรายิงจบ RO กำลังขานคะแนน เราก็ไปดูสนามอีกเที่ยว รอบนี้คุณน่าจะจำได้หมดแล้วว่าอะไรอยู่ที่ไหน ตำแหน่งที่คุณจะเหยียบอยู่ที่ไหน คุณจะเปลี่ยนแม็กที่ไหน ก็ไปตามนั้นครับ

7. เมื่อมาที่เริ่มต้นคอยรับคำสั่งให้เรียบร้อย แว่นตา ที่ครอบหู ใส่ให้เรียบร้อยครับ...แล้วก็ทำการยิงจนจบ....หมายเหตุนะครับ ถ้าเริ่มยิงไป 1-2 นัดรู้ตัวว่าลืมที่ครอบหูหรือแว่น ให้รีบหยุดและยกมือบอก RO ครับ ตรงนี้ไม่ผิดนะครับ RO จะให้เคลียร์ปืนและใส่อุปกรณ์ให้เรียบร้อยแล้วเริ่มต้นใหม่...อย่าฝืนยิงต่อครับเพราะนี่เป็นอุปกรณ์ความปลอดภัยกับตัวคุณเองนะครับ

8. ยิงจบแล้ว..อย่าเพิ่งรีบร้อนครับ ใจเย็นๆมีสมาธิอยู่กับเกมส์ ปลดแม็กเคลียร์ปืนให้เรียบร้อย ถ้าจบที่ท่านอน ให้เซฟปืนก่อน ลุกขึ้นยืน แล้วค่อยปลดแม็กเคลียร์ปืน อย่าทำในท่านอนครับ มีสมาธิตลอดไปจนเอาปืนใส่ซองและล็อกเรียบร้อยแล้วค่อยถือว่าจบ...มีนักกีฬาหลายคนที่ตายตอนจบครับคือสมาธิหลุดเคลียร์ปืนแล้วลดนกดัง โป้ง..DQ ครับเพราะลืมปลดแม็กกาซีน บางคนเคลียร์ปืนในท่านอน เอาปืนใส่ซองโดน DQ เพราะปากลำกล้องหันไปด้านหลัง อย่างงี้เป็นต้น

ที่ผมเขียนนี่เพราะบางท่านอาจจะเคยลืมยิงเป้าบางเป้า บางท่านอาจจะลืมบางอย่างในสิ่งที่ผมเขียนนี้ ก็เลยเอามาเตือนไว้ตรงนี้ครับ

เคล็ดไม่ลับ....นักกีฬาใหม่เคยสังเกตุไหมว่า ทำไมนักกีฬาเก่าเขาไม่ยิงตัวที่เขาเห็นอยู่แต่ไปยิงอีกตัวหนึ่งก่อนที่ลำบากกว่า แล้วนักกีฬาใหม่หลายครั้งที่กำหนดเป้าจะยิงแต่ดันไปยิงเป้าที่เห็นก่อน แทนที่จะเป็นตัวที่เรากำหนดไว้แต่แรก
คำตอบ...นักกีฬาใหม่ส่วนใหญ่จะยิงเป้าที่เห็นเลยก่อน ทั้งๆที่บางครั้งว่าจะยิงทีหลังแต่พอหันมาเห็นก็ยิงเลย สาเหตุเพราะความชำนาญในเกมส์และการอ่านสนามครับ...นักกีฬาเก่าเมื่อเขาตั้งเป้าว่ามาที่นี่แล้วจะยิงเป้าตัวนี้เป็นตัวแรก เขาจะยิงเป้าตัวนี้เท่านั้นเขาจะไม่ไปสนใจกับเป้าที่เห็นก่อน เพราะเขากำหนดไว้แบบนั้น แต่นักกีฬาใหม่(ผมก็เป็น)พอเป้าโผล่มาให้เห็นเป็นโดนยิงก่อน บางครั้งเราต้องวาดปืนไปมาทำให้เสียเวลา...ดังนั้นเมื่อกำหนดจะยิงเป้าไหนก็จงอย่าสนใจเป้าอื่น ไปถึงที่แล้วยิงเป้านี้ตามลำดับที่เรากำหนด ผมมั่นใจว่าหลายคนเคยทำในสิ่งที่ผมบอก ต่อไปจำไว้ครับกำหนดแล้วอย่าไปมองตัวอื่นจงมุ่งมั่นกับเป้าที่เรากำหนดไว้เท่านั้นครับ

ขอไปทำธุระก่อนครับแล้วค่อยหาอะไรมาเขียนต่อครับ

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #261 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 11:33:50 PM »

ซ้อมปืนตระกูล 1911 เซียร์ไม่เสียหรอกครับ เพราะไกเป็นซิงเกิล ไม่จำเป็นต้องง้างนกก็ให้ความรู้สึกได้ใกล้ๆกับการง้างนก แต่ถ้าเป็นโปรดักชั่นน่าจะเปลืองเซียร์มากทีเดียว
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #262 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 07:10:48 AM »

สวัสดีค่ะ .....

กำลังศึกษาเกี่ยวกับ IPSC อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับปืนลูกโม่บ้างค่ะ

ว่าในแต่ละ Division มีข้อจำกัดในการแต่งปืนอย่างไรบ้างค่ะ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเล่นไม่เล่นดี เห็นค่าใช้จ่ายแล้ว ..........  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูล และความรู้ค่ะ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #263 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 07:24:14 AM »

ขอบคุณพระอาจารย์มากครับ  สำหรับคำแนะนำแบบหมดเปลือกในหลายๆเรื่อง

ยิ่งเรื่อง สมาธิ ... ตอนฟัง RO บรีฟ ... เป็นลำดับขั้นตอนที่ดีมากครับ  เยี่ยม

กำลังศึกษาเกี่ยวกับ IPSC อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับปืนลูกโม่บ้างค่ะ

ว่าในแต่ละ Division มีข้อจำกัดในการแต่งปืนอย่างไรบ้างค่ะ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเล่นไม่เล่นดี เห็นค่าใช้จ่ายแล้ว ..........  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูล และความรู้ค่ะ

ลูกโม่ Dry Fire ได้ไม่จำกัดเลยนะเจ๊จ๋า  คิก คิก  ... ลองดูสิจ๊ะ

อย่างที่ท่านอาจารย์เคยกล่าวไว้ครับ ... อยู่ที่ความต้องการของตัวเราว่าอยากไปถึงจุดไหน

ถ้าไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายมาก (แบบผม) ยิงแห้ง เยอะๆๆๆๆ ยิงเปียกพอประมาณ  ขำก๊าก ขำก๊าก

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #264 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 07:34:12 AM »

ขอบคุณพระอาจารย์มากครับ  สำหรับคำแนะนำแบบหมดเปลือกในหลายๆเรื่อง

ยิ่งเรื่อง สมาธิ ... ตอนฟัง RO บรีฟ ... เป็นลำดับขั้นตอนที่ดีมากครับ  เยี่ยม

ลูกโม่ Dry Fire ได้ไม่จำกัดเลยนะเจ๊จ๋า  คิก คิก  ... ลองดูสิจ๊ะ

อย่างที่ท่านอาจารย์เคยกล่าวไว้ครับ ... อยู่ที่ความต้องการของตัวเราว่าอยากไปถึงจุดไหน

ถ้าไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายมาก (แบบผม) ยิงแห้ง เยอะๆๆๆๆ ยิงเปียกพอประมาณ  ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่ค่อยว่างทั้งยิงแห้ง ยิงเปียก ทำได้อย่างมาก ก็ยกมือขึ้นหัดเล็ง ยังมีปัญหากับ Master Eye อยู่เลย

แต่เรื่องดูสนาม วางแผน ก่อนยิง ที่ท่านอาจารย์ บรรยายไว้เห็นภาพเลย

ล่าสุดที่ไปเล่น มินิฯ กับพี่ ๆ ที่ ศรภ. ก็แบบที่ท่านอาจารย์ว่าไว้เลย

ที่คิดวางแผนไว้ในหัวว่าจะยิงแบบไหน เป้าไหนก่อนหลัง มันไม่เป็นตามนั้น

เห็นเป้าไหนก่อนยิงอันนั้นก่อนเลย ....  Tongue

แถมซ่ายิงซะเร็ว นัดที่ 2 ถ้าไม่มิส ก็ไปเข้าโซน ซี ซะหมด   คิก คิก

พอปรับเปลี่ยนการยิงใหม่ ไม่เร่ง .... มันก็เข้าโซนเอ หมด  ยิ้มีเลศนัย

ตอนนี้กำลังคิดไม่ตกเกี่ยวกับ ปืน และอุปกรณ์จ้ะ  เศร้า
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #265 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 07:57:45 AM »

เอาเลยๆๆๆๆๆ  S&W 625  IPSC REVOLVER LADY  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #266 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 08:28:09 AM »

พระอาจารย์เขียนไว้เห็นภาพเลยครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Emerald No.4
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #267 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 08:45:46 AM »

สวัสดี ดี ครับ อาจารย์ เพิ่ง เจออาจารย์ ตัวจริง
 รอเรียนอยู่ครับ
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #268 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:28:52 AM »

เอาเลยๆๆๆๆๆ  S&W 625  IPSC REVOLVER LADY  Grin

โดนชก  โอ้วววววว  น้ากอล์ฟ จะซื้อใ้ห้หรือคะ ....   หลงรัก หลงรัก หลงรัก
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #269 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:47:54 AM »

ซ้อมปืนตระกูล 1911 เซียร์ไม่เสียหรอกครับ เพราะไกเป็นซิงเกิล ไม่จำเป็นต้องง้างนกก็ให้ความรู้สึกได้ใกล้ๆกับการง้างนก แต่ถ้าเป็นโปรดักชั่นน่าจะเปลืองเซียร์มากทีเดียว

ขอบคุณครับอ.ใหม่ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2008, 09:50:46 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 37
  พิมพ์