๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:06:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193024 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #210 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 08:53:04 PM »

ผมไปอ่านเรื่องตุกติกในการแข่งยิงปืนบางประเภทในหน้ากิจกรรมการแข่งขันมา   แม้ว่าพวกเขาจะไม่มีกฏที่เข้มงวดกวดขันกันแบบipsc  แต่ที่ผมชื่นชมมากๆก็คือ  เขาพยายามยามที่จะทำให้วงการของเขาพัฒนาขึ้น ดีขึ้น   

ใคร?วงการใด?ก็ตามถ้า กล้าเปิดเผยในสิ่งที่ควรแก้ไข ยอมรับในความมีอยู่ของสิ่งนั้นได้  โดยไม่เห็นแก่หน้าตาของใคร....คนและวงการนั้นไม่ด้อยพัฒนาแน่นอน

กีฬาipscมีกฏเยอะ....  ถามว่าโกงได้ไหม?  ผมเชื่อว่าโกงได้แน่นอนด้วยวิธีการต่างๆ นานา    ผมเพียงแต่เชื่อแต่ยังไม่เคยรู้เคยเห็น   มารู้ก็จากกรณีที่อ้างมานี้

เป็นไปได้ไหมครับพระอาจารย์  เขียนเพิ่มอีกบท...กลโกงในการยิงipsc.... ว่ากันให้ละเอียดทุกรูปแบบทุกดิวิชั่น  เพื่อทุกคนจะได้ร่วมรับรู้และช่วยกันส่อดส่องดูแลกันและกันได้ 

เรื่องการโกงในกีฬาบางประเขาว่ากันเป็นเล่มเลยนะครับ เช่น  เทคนิคการโกงกอล์ฟ ของ พรพพรหม  จุลาทัพพะ

Grin Grin หลงรัก

ตกใจ ตกใจ....โถพี่เสือครับ..ผมเขียนแค่นี้ RO ท่านก็เตือนแล้ว...ถ้าผมเขียน...กลโกงในการยิงIPSC....ละก็มีหวังโดนลบแน่...แถมแค่นี้ผมพยายามระวังยังได้รับโทรศัพท์เลย...ถ้าเขียนแบบล่อนจ้อน..สงสัยมีคนโทรหาผมแน่ๆ..ครับ เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน...อีกอย่างคือเกรงใจท่าน วมต ครับ...อย่าเลยนะพี่.....ยุ่งแน่ๆ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอาค่าใช้จ่ายแบบเด็กต่างจังหวัดบ้างนะครับ (เชียงใหม่)

ปกติที่เชียงใหม่จะมีการยิงกันทุกวันอาทิตย์ ประมาณ 100 นัด ค่าสนามอีก 300 เดินทางอีก 100
ดังนั้นค่าใช้จ่ายต่อครั้ง 1500-1600

ไปแข่งที่ ชลบุรี ตีรวมๆประมาณ 10,000 (กระสุน กิน แชร์ค่าเดินทางและที่พักกับกับเพื่อนๆที่ไปด้วยกัน)

ดังนั้นใน 1 ปี ถ้ายิงทุกอาทิตย์ และไปร่วมการแข่งขันที่ชลบุรี 4 ครั้ง ก็จะมีค่าใช้จ่าย ราวๆ 120,000 ต่อปี ใช้กระสุนไปราวๆ 6-7,000 นัด

แต่ถ้ายิงน้อยกว่านี้ เช่น เดือนละ 2 ครั้ง ไม่ไปแข่งที่อื่น รอแข่งที่เชียงใหม่อย่างเดียว(ปีละ 2 ครั้ง) ค่าใช้จ่ายจะเหลือประมาณ 5-60,000 ต่อปี
        สวัสดีครับ ขอออกความเห็นเล็กน้อย ในกรณีที่อ.ใหม่พูดถึงคือ การยิงประมาณ100นัดต่อสัปดาห์นั้นคือการยิงเพื่อทดสอบฝีมือไม่ได้รวมถึงการฝึกซ้อมประจำซึ่งใช้กระสุนประมาณ 300-600 ซึ่งแต่ละคนก็ซ้อมไม่เท่ากัน มากน้อยขึ้นอยู่กับว่ากำลังฝึกอะไรอยู่เฉลี่ยแล้วจะมากขึ้นเป็น1หรือ2เท่าตัว ในระยะแรกอาจจะใช้กระสุนมากหน่อยแต่ต่อไปพอเริ่มอยู่ตัวก็จะใช้น้อยลง

อ้อ...เข้าใจแล้วเป็นค่าแค่แข่งภายในเล่นๆ บู่ บู่...เพราะถ้าซ้อมกันอาทิตย์ละ 100 นัดแล้วยิงได้ขนาดนั้น...ผมต้องยอมจริงๆ... Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #211 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 09:28:45 PM »

ผมไปอ่านเรื่องตุกติกในการแข่งยิงปืนบางประเภทในหน้ากิจกรรมการแข่งขันมา   แม้ว่าพวกเขาจะไม่มีกฏที่เข้มงวดกวดขันกันแบบipsc  แต่ที่ผมชื่นชมมากๆก็คือ  เขาพยายามยามที่จะทำให้วงการของเขาพัฒนาขึ้น ดีขึ้น   

ใคร?วงการใด?ก็ตามถ้า กล้าเปิดเผยในสิ่งที่ควรแก้ไข ยอมรับในความมีอยู่ของสิ่งนั้นได้  โดยไม่เห็นแก่หน้าตาของใคร....คนและวงการนั้นไม่ด้อยพัฒนาแน่นอน

กีฬาipscมีกฏเยอะ....  ถามว่าโกงได้ไหม?  ผมเชื่อว่าโกงได้แน่นอนด้วยวิธีการต่างๆ นานา    ผมเพียงแต่เชื่อแต่ยังไม่เคยรู้เคยเห็น   มารู้ก็จากกรณีที่อ้างมานี้

เป็นไปได้ไหมครับพระอาจารย์  เขียนเพิ่มอีกบท...กลโกงในการยิงipsc.... ว่ากันให้ละเอียดทุกรูปแบบทุกดิวิชั่น  เพื่อทุกคนจะได้ร่วมรับรู้และช่วยกันส่อดส่องดูแลกันและกันได้ 

เรื่องการโกงในกีฬาบางประเขาว่ากันเป็นเล่มเลยนะครับ เช่น  เทคนิคการโกงกอล์ฟ ของ พรพพรหม  จุลาทัพพะ

ตกใจ ตกใจ....โถพี่เสือครับ..ผมเขียนแค่นี้ RO ท่านก็เตือนแล้ว...ถ้าผมเขียน...กลโกงในการยิงIPSC....ละก็มีหวังโดนลบแน่...แถมแค่นี้ผมพยายามระวังยังได้รับโทรศัพท์เลย...ถ้าเขียนแบบล่อนจ้อน..สงสัยมีคนโทรหาผมแน่ๆ..ครับ เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน...อีกอย่างคือเกรงใจท่าน วมต ครับ...อย่าเลยนะพี่.....ยุ่งแน่ๆ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในเชิงวิชาการเป็นการให้ความรู้เพื่อป้องปรามโดยมีจุดประสงค์ช่วยพัฒนากีฬาชนิดนี้ซึ่งไม่กล่าวถึงตัวบุคคล  เชื่อว่าทางอวป.ไม่น่าจะว่าอะไรนะครับ  ก็คล้ายๆกับที่ชาวสั้นชาวบ้านที่เขากล้านำกลโกงมาเปิดโปงให้ได้รู้กัน เช่น การยืนพิงโต๊ะ  การยิงข้ามเป้า  การยิงแทน  อะไรต่างๆเหล่านี้เป็นต้น 

ส่วนการที่คนในวงการไอพีจะ พูด  จะโทร. มาขอ มาเบรกนั้น   คนเหล่าจะครอบงำคนอย่างพระอาจารย์ที่จะทำเพื่อวงการพัฒนาของวงการนี้ได้หรือ?   ผมเชื่อว่าชาวไอพีส่วนใหญ่อยากรู้นะครับโดยเฉพาะเรื่อง การโกงในการยิงipsc  ไม่เชื่อลองทำโหวตในเวปดูซิครับ

เอาน่าพระอาจารย์  เผื่อวันข้างหน้าเลิกยิงแล้วผมเขียนเรื่องเกี่ยวกับไอพีเอสซี(ตอนนี้สะสมตัวละครไปเรื่อยๆก่อนครับ)   จะได้ขออนุญาตนำไปไว้ในหนังสือของผมด้วย Grin หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2008, 06:33:39 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Rougesster
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #212 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 03:39:46 PM »

ในเชิงวิชาการเป็นการให้ความรู้เพื่อป้องปรามโดยมีจุดประสงค์ช่วยพัฒนากีฬาชนิดนี้ซึ่งไม่กล่าวถึงตัวบุคคล  เชื่อว่าทางอวป.ไม่น่าจะว่าอะไรนะครับ  ก็คล้ายๆกับที่ชาวสั้นชาวบ้านที่เขากล้านำกลโกงมาเปิดโปงให้ได้รู้กัน เช่น การยืนพิงโต๊ะ  การยิงข้ามเป้า  การยิงแทน  อะไรต่างๆเหล่านี้เป็นต้น 

ส่วนการที่คนในวงการไอพีจะ พูด  จะโทร. มาขอ มาเบรกนั้น   คนเหล่าจะครอบงำคนอย่างพระอาจารย์ที่จะทำเพื่อวงการพัฒนาของวงการนี้ได้หรือ?   ผมเชื่อว่าชาวไอพีส่วนใหญ่อยากรู้นะครับโดยเฉพาะเรื่อง การโกงในการยิงipsc  ไม่เชื่อลองทำโหวตในเวปดูซิครับ

เอาน่าพระอาจารย์  เผื่อวันข้างหน้าเลิกยิงแล้วผมเขียนเรื่องเกี่ยวกับไอพีเอสซี(ตอนนี้สะสมตัวละครไปเรื่อยๆก่อนครับ)   จะได้ขออนุญาตนำไปไว้ในหนังสือของผมด้วย Grin หลงรัก หลงรัก

ยกมือด้วยครับ 1เสียง  ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #213 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 03:43:07 PM »

อีหรอบนี้ก็เขียนเรื่องเกี่ยวกับนักกีฬายิงปืน ส่งลงหนังสือต่อจากเรื่อง สไนเปอร์ เสียเลยครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #214 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 04:59:15 PM »

เห็นด้วยครับท่านอาจารย์ทั้ง 2 ท่าน  ...  หรือไม่งั้นก็เขียนเป็นหนังสือพิมพ์ขายเลยครับ หาเงินเข้าสมาคมหรือนำเงินไปทำบุญ , ช่วยเหลือเด็ก , คนยากไร้ , อื่นๆ  ...  ผมเป็นคนแรกที่จองหนังสือเล่มนี้ครับ
ตั้งชื่อ ให้เท่ๆ ด้วยครับ " สุดยอดกลโกง ยิง ipsc xxxx " .....   คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2008, 08:28:19 AM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #215 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 07:25:16 PM »

ส่วนการที่คนในวงการไอพีจะ พูด  จะโทร. มาขอ มาเบรกนั้น   คนเหล่าจะครอบงำคนอย่างพระอาจารย์ที่จะทำเพื่อวงการพัฒนาของวงการนี้ได้หรือ?   ผมเชื่อว่าชาวไอพีส่วนใหญ่อยากรู้นะครับโดยเฉพาะเรื่อง การโกงในการยิงipsc  ไม่เชื่อลองทำโหวตในเวปดูซิครับ

ผมเห็นด้วยกับอาเสือครับ
ผมขอขอเริ่มข้อนึงครับเรื่องเริ่มจากที่ผมได้ไปทำสนามกับ พี่แชมป์ ที่พัทยาแมท AA 07ครับ โดยที่ผมได้ถามพี่เขาถ้าเราเป็นผู้จัดนามก็ได้เปรียบสิเพราะเราได้เห็นสนาม ก่อน ได้รู้ตำแหน่งของเป้าก่อน แต่ทางพี่แชมป์ได้ตอบกลับมาว่าถ้าทำแบบนั้นราจะเสียมารยาท ไม่แฟร์กับผู้อื่น ทีนี้ผทเลยถามว่าแล้วมีคนเคยทำไม๊ พี่เขาบอกว่าเคยมีแล้วคนอื่นก็เคยโวย เลยหยุดทำ ซึ่งผมคิดว่ามันก็น่าจะเป็นกลโกงได้อย่างนึง ถ้าผู้นั้น ไม่มีน้ำใจนักกีฬาพอ หรือไม่เคารพสิทธิ์ของผู้อื่น จากที่ได้ทำสนามพอเอาเข้าจริงมันก็ไม่มีเวลาดู
     ส่วนอีกข้อที่นึกได้ก็ประมาณว่าเวลา บีป จะมีประเภทที่เดินไปเอาขาเขี่ยพื่นสนามให้เป็นหลุมเพื่อมาร์คขาเวลายิงจริง โดยได้ถามพี่แชมป์ว่าผิดไหมพี่เขาบอกว่ามันก็ผิดนะ ROเตือนได้
(ขออณุญาติพี่ๆเอ่ยขึ้นมานำล่องก่อนเลยครับ)
glocky
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #216 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 05:41:20 AM »

ไหนๆพี่เสือก็เปิดทางแล้ว ขอแจมด้วยคนค่ะ
ต่อจากคราวที่แล้ว คึอ มีนักกีฬาบางคนที่ไม่พอใจในการตัดสินใจยกเลิกโครโนของกรรมการ มาบ่นๆให้ฟัง กรรมการก็บอกให้เขาไปประท้วงตามระเบียบ ซื่งทุกคนก็ส่ายหน้าเพราะคิดว่าทำไปไม่มีประโยชน์ ในเมื่อคนที่ตัดสินเป็นพวกกับคนถูกประท้วง แถมพวกนี้ก็ต้องเป็น อาร์โอ กันอีกหลายแมท์ช ถ้าหม้่นไส้กันขึ้นมาต้องลำบากตลอดชีวิตการยิงไอพีแน่ๆ เลยปล่อยกันไปตามระเบียบ ทำให้คิดว่าน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ในการประท้วงเช่นให้มีการทำระบบลูกขุนเอานักกีฬาในเหตุการ์ณร่วมกับคนกลางที่ไม่มีส่วนได้เสียมาร่วมตัดสินด้วยเป็นต้น ไม่งั้นคนประท้วงกลายเป็นคนไม่น่ารักทุกทีก็แย่ เลยขี้เกียจเป็นศัตรูกับคนหน้าด้านกันหมด วงการนีัก็จะแย่ลงเพราะคนดีอ่อนแรง

แถมกลโกงฝร้่่งหน่อย....ตอนเดินคูสนามแอบเตะฉากให้เห็นเป้าดีขึ้นจากจุดบอด ยามอาร์โอเผลอ ทำกันประจำ บางทีเราเลยสบายไปด้วย...แฮ่ แฮ่
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #217 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 09:02:18 AM »

กีฬาอื่น กรรมการไม่ได้ลงเล่นด้วยนี่ครับ ... Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #218 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 12:22:47 PM »

ผมไม่ได้เขียนครับแต่เอามาให้อ่านแบบต่อเนื่องเพื่อจะได้เข้าใจง่ายๆ...สีแต่ละสีเป็นของแต่ละบุคคลที่เขียนครับ

มีเรื่องจากการแข่งขันท่ีกรุงเอเธนส์มาเล่าให้ฟังเล่นๆค่ะ
มีการวัดกระสุนของทุกคน โดยการเก็บกรรมการจะเลือกเองจากเอว แม็กละ 2-3 นัด ซึ่งปกติที่เยอรมันและออสเตรียจะสุ่มตรวจและนักกีฬาเป็นคนหยิบให้เองจากแม็กเดียว
เรื่องยุ่งๆเริ่มเกิดเมื่อนักกีฬาของกรีซทุกคนวัดผ่านหมด เนืองจากท่่ีนี่ห้ามรีโหลดกระสุน ใช้แต่ของโรงงานกัน และคนอื่นๆก็ไม่มีป้ญหา ยกเว้น ออสเตรีย 2 -3 คน และ สวิส 1 คน ที่ิยิงเมเจอร์ ก็ควรกลายเป็นไมเนอร์ (ง่ายๆ)

บังเอิ๋๋๋๋๋ญญญญ ผู้ที่วัดไม่ผ่านดันเป็น RD กับ คู่หูผู้หญิงของเขา มีการโวยวายกันว่าเครื่องเสีย เลยเอาลูกจากโรงงานของออสเตรีย ไมเนอร์ จากเราเอง ไปวัด ปรากฏว่า ปกติ

บังเอิ๋ญญญญ RD ออสเตรีย RD MD กรีซ สนิทกัน มีความเชื่อมั่นว่า ทุกคนที่มายิงเป็นคนซื่อสัตย์ และมีการโวยวายว่านักกีฬาที่ไม่ผ่านจะประท้วงไม่เซ็นรับ และไปบอกพวกไม่ให้มายิงที่กรีซอีกเพราะโครโนไม่ยุติธรรม 

เพื่อเป็นการรักษาความสงบ รักษาหน้า และ ตัดปัญหา เลยใช้วิธียกเลิกการวัด ให้ผ่านทุกคน

ที่น่าสนใจคือ มีคนแอบขอเอากระสุนชุดที่ไม่ผ่านกลับมาแอบวัดที่ออสเตรีย....ก็ยังไม่ผ่านอยู่ดี....เป็นบทเรียนว่า เสียงดัง มีตำแหน่ง และหน้าด้าน ก็อาจมีประโยชน์เวลาไปแข่งขันได้ไม่่ว่าที่ไหน

ไหนๆพี่เสือก็เปิดทางแล้ว ขอแจมด้วยคนค่ะ
ต่อจากคราวที่แล้ว คึอ มีนักกีฬาบางคนที่ไม่พอใจในการตัดสินใจยกเลิกโครโนของกรรมการ มาบ่นๆให้ฟัง กรรมการก็บอกให้เขาไปประท้วงตามระเบียบ ซื่งทุกคนก็ส่ายหน้าเพราะคิดว่าทำไปไม่มีประโยชน์ ในเมื่อคนที่ตัดสินเป็นพวกกับคนถูกประท้วง แถมพวกนี้ก็ต้องเป็น อาร์โอ กันอีกหลายแมท์ช ถ้าหม้่นไส้กันขึ้นมาต้องลำบากตลอดชีวิตการยิงไอพีแน่ๆ เลยปล่อยกันไปตามระเบียบ ทำให้คิดว่าน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ในการประท้วงเช่นให้มีการทำระบบลูกขุนเอานักกีฬาในเหตุการ์ณร่วมกับคนกลางที่ไม่มีส่วนได้เสียมาร่วมตัดสินด้วยเป็นต้น ไม่งั้นคนประท้วงกลายเป็นคนไม่น่ารักทุกทีก็แย่ เลยขี้เกียจเป็นศัตรูกับคนหน้าด้านกันหมด วงการนีัก็จะแย่ลงเพราะคนดีอ่อนแรง

แถมกลโกงฝร้่่งหน่อย....ตอนเดินคูสนามแอบเตะฉากให้เห็นเป้าดีขึ้นจากจุดบอด ยามอาร์โอเผลอ ทำกันประจำ บางทีเราเลยสบายไปด้วย...แฮ่ แฮ่

สำหรับกฎที่กล่าวถึงน่าจะดูในหมวดเดียวกันประกอบด้วย  ซึ่งขออธิบายคร่าว ๆ ว่า
5.6.2   The official match chronograph(s)must be properly set-up and versified each day
by Match Officials in the following manner :

โครโนกราฟต้องปรับและตรวจสอบทุกวันโดยผู้จัดการแข่งขัน

5.6.2.1   At the beginning of the first day of the match, a Range Officer will fire 3 rounds
from the supply of the official match calibration firearm over the chronograph, and
the average velocity of the 3 rounds will be recorded.

วันแรกของการแข่ง  RO จะทำการยิงจากปืนคาลิเบลทผ่านโครโนกราฟ
แล้วบันทึกค่า ๓ นัดนั้นไว้

5.6.2.2   On each of the following match days, the process will be repeated using the
same firearm and ammunition supply (ideally from the same factory lot).

ในแต่ละวันถัดมา ก็จะทำซ้ำอีกจากปืนเดิมและกระสุนกล่องเดิม และบันทึก ๓ นัดนั้นไว้

5.6.2.3   The chronograph will be deemed to be within tolerance if the daily average is within +/- 5%
of the applicable minimum power factor.

โครโนกราฟเครื่องนั้นจะใช้ยืนพื้นต่อไป  หากค่าเฉลี่ยที่ยิงได้แต่ละวัน
แตกต่างในระดับไม่เกินร้อยละ 5 ของค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ขั้นต่ำ (ปัจจุบันคือ 125)

5.6.2.4   Should a daily variance exceed the allowable tolerance stated above,
the Range Master will take whatever steps he deems necessary to rectify the situation.

ถ้าวัดแล้วได้ค่าเฉลี่ยแต่ละวันเกินกว่า 5%   RM จะทำการแก้ไขและปรับให้ถูกต้อง

โดยรวมของกฎข้อ 5.6.2 และ 5.6.2.1 ถึง 5.6.2.4 นั้นกล่าวถึงวิธีปฏิบัติสำหรับการแข่งขันในแมชที่เกินกว่า ๑ วัน
โดยใช้เครื่องวัดโครโนกราฟชนิดที่ต้องใช้แสงแดด  แต่จะไม่ได้ปฏิบัติตามนี้หากเป็นเครื่องวัดที่ใช้
ระบบอินฟราเรด หรือเป็นแสงส่องสว่างทดแทนที่มีระดับแสงคงที่ตลอดเวลา (เช่น หลอดไฟฟลูออเรซเซนท์)   
เพราะเมื่อเป็นระบบอินฟราเรดหรือใช้แสงส่องสว่างคงที่ทดแทนแล้ว  จะมีความคงที่สม่ำเสมอเหมือนกันทุกวันอยู่แล้ว

กฎนี้จึงมีเผื่อในกรณีผู้จัดการแข่งขันใช้โครโนกราฟชนิดธรรมดา ที่ต้องพึ่งแสงแดดเพียงอย่างเดียว
เป็นการบอกวิธีหรือขั้นตอน เพื่อให้แต่ละวันเที่ยงตรงที่สุดเท่าที่จะทำได้

5.6.3.11   If the Range Master deems that a match chronograph has become inoperative,
and further testing of competitor’s ammunition is not possible, the power factors of competitors which
have been successfully tested will stand, and the “Major” or “Minor” power factors declared by
all other competitors who have not been tested will be accepted without challenge, subject to any
applicable Division requirements (see Appendices).

ถ้า RM พบว่าโครโนกราฟไม่ทำงาน และไม่สามารถทำการวัดกระสุนต่อไปได้ 
จะใช้เพาเวอร์แฟคเตอร์ที่นักกีฬาแจ้งไว้เฉพาะผู้ที่ยังไม่ได้วัด 

ตัวอย่าง แมชหนึ่งมีนักกีฬา ๖๐ คน   วัดไปได้ ๕๐ คน 
ขณะวัดคนที่ ๕๑ เกิดยิงกระสุนไปถูกเครื่องเสียหาย ไม่สามารถวัดต่อได้ 
คนที่ ๕๑ ถึง ๖๐ จะใช้กฎข้อนี้คือ ตามที่เขาแจ้งไว้ตอนสมัคร

ผมรอ  RM และ NROI เข้ามาตอบเมื่อมาแล้ว  ผมจะอธิบายต่อ
    1.ในกฏ5.6.2ทางNROI ได้อธิบายไว้อย่างชัดเจนสรุปดังนี้   ต้องเป็นกรณี ที่ใช้เครื่องวัดธรรมดา และมีการแข่งขันมากกว่า 1 วัน    แต่ต้องขอชม  MD  ในแมซท์นี้  ที่รอบคอบมาก  ถึงได้มีการทดสอบเครื่องก่อนทำการวัด  และยังได้ทดสอบซำอีก  เมื่อ  MD วัดไม่ผ่าน ?  แต่ก่อนหน้านี้มีนักกีฬาคนอื่นๆ ที่วัดไม่ผ่านร้องเรียน ก็ได้รับคำยืนยันจากเจ้าหน้าที่ว่า  เครื่องวัดนี้สมบูรณ์
    2.ในกฏ 5.6.311 ถ้า RM  เห็นว่า เครื่องวัดความเร็ว ไม่สามารถทำงานได้ต่อไป  ผู้ทดสอบไปแล้วให้ใช้ค่าที่ทดสอบผ่านเครื่องวัดตามนั้น  ส่วนผู้ที่ยังไม่ได้ทดสอบให้ใช้ค่าที่แจ้งไว้ครั้งแรกตอนสมัคร  ผู้แข่งขันไม่สามารถโต้แย้งใดๆได้ทั้งสิ้น   
                การที่  RM  ประกาศเรียกนักกีฬาที่ยังไม่ได้ทำการวัดค่ากระสุน ให้ไปทำการวัดกระสุน  แสดงว่า  RMยังคงเห็นว่าเครื่องวัดสามารถทำงานได้อยู่    ถ้าหากนักกีฬาคนไหนไม่ไปทำการวัดถือว่าไม่มีคะแนนในแมทซ์การแข่งขันครั้งนี้   ในทางกลับกันกับประกาศให้   ยกเลิกผลการวัดที่ผ่านมาทั้งหมดให้ผู้ที่วัดไม่ผ่าน  ไมเนอร์   มีผลเป็นไมเนอร์   อันนี้   RM   ใช้กฎข้อไหนวินิจฉัยครับ
    3.ในกฎ 7.2 ระเบียบวินัยของเจ้าหน้าที่
                7.2.1 RM มีอำนาจเหนือเจ้าหน้าที่การแข่งขันทุกคน  นอกจาก  MD ( ยกเว้นในกรณี  MD  เข้าร่วมทำการแข่งขันในแมทซ์ด้วยและอยู่ในฐานะนักกีฬาผู้แข่งขัน )  และรับผิดชอบตัดสินใจในเรื่องที่เกี่ยวกับระเบียบวินัยของเจ้าหน้าที่   
                 ในกฎข้อนี้เกียวกับการบังคับบัญชาในสายงาน  เช่น  RO  CRO   SO   QM   แต่ไม่ได้มีอำนาจวินิจฉัยนอกเหนือจากกฎ   
   4.เมื่อมีการอ้างกฎ  7.2.1  ผมก็ขอแถมหน่อยครับ
                  กฎ  7.3.1   เจ้าภาพผู้จัดการแข่งขันต้องแต่งตั้ง  MD  และ  RM  ก่อนการแข่งขันจะเริ่มขึ้น  เพื่อที่จะเป็นผู้ที่รับหน้าที่และภาระงานตามรายระเอียดของกฎฉบับนี้  ผู้ที่ได้รับการแต่งตั้ง  RM  ควรมีความสามารถและประสบการณ์จาก  RO  ที่ผ่านการอบรม ( ดูกฎ  7.1.5  ประกอบ  ) สำหรับ  Level  1 และ 2  เพียงคนเดียวอาจเป็นได้  2  ตำเเหน่งทั้ง  MD และ  RM
                กฎ  7.1.5 RM  ดูแลคนทุกคนที่มีกิจกรรมในสนาม  รับผิดชอบในเรื่องความปลอดภัยของสนาม   และความปลอดภัยในการใช้สนาม   ให้เป็นไปตามกฎ    การ  DQ   การประท้วงที่ต้องใช้อนุญาโตตุลาการจะต้องผ่าน  RM   โดยปกติ  RM  ได้รับการแต่งตั้งโดย  MD  และทำงานร่วมกัน   อย่างไรก็ตามในการแข่งขันที่   I.P.S.C.  รับรองอย่างเป็นทางการระดับ  Level   4  ขึ้นไป   การแต่งตั้ง   RM   ต้องขออนุมัติเป็นลายลักษณ์อักษรกับ  I.P.S.C.   Executive  Council 
                กฎ  7.1.6  MD  ดูแลการแข่งขันทั้งหมด   รวมถึงการบริหารจัดการ   การจัดกลุ่ม   ตารางเวลา   การสร้างสนาม   และประสานงานกับเจ้าหน้าที่ทุกฝ่าย   และการเตรียมการด้านบริการ   มีอำนาจและการตัดสินใจในกรณีต่างๆสูงสุด   ยกเว้นการใช้ในกรณีที่เกี่ยวข้องกับการใช้กฎที่เป็นอำนาจของ   RM   MD   ถูกแต่งตั้งโดยองกรณ์ที่จัดแข่งขันและทำงานร่วมกับ  RM   
                จะเห็นได้ว่ากฎดังกล่าวข้างต้นตำแหน่ง   MD  และ  RM  จะทำงานประสานกัน   แต่อย่างไรก็แล้วแต่ต้องอยู่ภายใต้กฎฉบับนี้
      5. เรื่องการประท้วง   ที่ผมไม่ประท้วงมีเหตูผลดังนี้
         - ผลการแข่งขันที่ออกมาไม่มีผลต่ออันดับของผม แต่มีผลกับนักกีฬาคนอื่นๆ
         - มีนักกีฬาบางคนเข้ามาปรึกษาว่าจะทำอย่างไรดี  ย้อนกลับไปดูในข้อ 4 แล้วจะเข้าใจว่าควรเสียเงินประท้วงหรือไม่ เพราะคนที่ถูถประท้วงเป็นคนคนเดียวกับคนตัดสิน ( ให้เข้าไปดูกฎในหมวด
           ที่ 11 การชี้ขาดและการร่างกฎ )
    6. ข้อนี้เป็นมารยาทของนักกีฬา  ในระหว่างการแข่งขัน จะมีนัก........ คนหนึ่งจะคอยรายงานผลการแข่งขันเป็นระยะแก่นักกีฬาคนอื่น ๆ  ซึ่งผมเข้าใจว่าคงมีความหวังดีจึงนำคะแนนมาบอกว่าใครนำใคร  ใครตามใคร กรณีนี้ผมไม่มีปัญหาอะไร  แต่ก็สงสัยจะมาบอกทำไม......... และก็มีความสามารถจริง ที่รู้ผลการแข่งขันได้ก่อนนักกีฬาคนอื่น  แต่กับน้อง ๆ นักกีฬาคนอื่น จะมีผลเป็นประการใด ต้องให้น้องมาตอบเอง
    7. ข้อนี้ขอใช้สิทธิ์พลาดพิงหน่อย ( แหมอย่างกับในสภา ) คนที่อาสามาเป็นล่ามให้ผม  ต้องขอขอบคุณ  ผมคงไม่กล้ารบกวนหรอกครับ
           ที่ถามมานี้ก็ไม่มีอคติใด ๆ กับใคร  เพราะทุกคนก็เป็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ กันทั้งนั้น  อีกทั้งก็ชอบกีฬายิงปืนระบบ  I.P.S.C.  เหมือนกัน  มีความตั้งใจยากให้กีฬานี้แพร่หลายและเป็นที่ยอมรับของบุคคลทั่วไป 
           ณรงค์ศักดิ์   แก้วเมืองเพชร
                ( ไม่มีตำแหน่ง ) 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2008, 01:00:59 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #219 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 12:43:37 PM »

ส่วนการที่คนในวงการไอพีจะ พูด  จะโทร. มาขอ มาเบรกนั้น   คนเหล่าจะครอบงำคนอย่างพระอาจารย์ที่จะทำเพื่อวงการพัฒนาของวงการนี้ได้หรือ?   ผมเชื่อว่าชาวไอพีส่วนใหญ่อยากรู้นะครับโดยเฉพาะเรื่อง การโกงในการยิงipsc  ไม่เชื่อลองทำโหวตในเวปดูซิครับ

พี่แค่แบบคุณ Glocky เขียนนี่ก็น่าเกียจแล้ว...แถมมีแบบพี่ป้อมเขียนก็น่าเกียจอีกแบบหนึ่ง
ส่วนของคุณ 2011 นั่นเด็กๆครับ...จริงๆมันมีแบบน่าเกียจอีกมาก แต่ผมไม่อยากเขียนจริงๆ.....เอาไว้คุยกันดีกว่านะ...บางเรื่องพี่อยู่ในเหตุการณ์ด้วยซ้ำ...เพียงแต่พี่จะนึกถึงหรือไม่เท่านั้นแหละ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #220 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 02:36:20 PM »

Grin Grin Grin

ส่วนมากกฎกติกาจจะเกิดมาจากหลังจากทำความผิด หรือ เห็นว่าน่าจะเป็นช่องทางให้ทำความผิด.....จริงไหมครับ?

ดังนั้นด้วยตรรกะนี้กีฬาใดๆ หน่วยงานใด ๆ  ถ้ากฏกติกามาก แสดงว่า กีฬานั้น หน่วยงานนั้นๆ ก็ย่อมจะมีการกระทำความผิดมากมาก่อน หรือ มีช่องทางที่จะทำความผิดมาก

ผมยกตัวอย่าง กฏกติกาของกอล์ฟ  เยอะมากๆ คนเล่นกอล์ฟคงจะรู้ดี  ละเอียดยิบๆเลย  คนที่สามรถสอบผ่านเป็นกรรมการกฏได้นั้นมีไม่มากหรอกและสอบผ่านยากด้วย....นั่นก็แสดงว่า กอล์ฟมีช่องทางให้โกงได้มากนั่นเอง.....จนถึงขนาดมีคนเขียนเรื่องกลโกงของกอล์ฟออกมา 

ถามว่าแล้วเป็นไง  แม้มีหนังสือเรื่องกลโกงของกอล์ฟออกมาแล้ว   วงการกอล์ฟเสื่อมลงหรือเปล่าครับ?   ในทางตรงกันข้าม กลับได้รับการยอมรับและยกย่องมากยิ่งขึ้น   คนเล่นกอล์ฟก็ระมัดระวังตัวมากยิ่งขึ้น  ช่วยกันตรวจสอบไปด้วยเล่นไปด้วยกัน  ยิ่งทำให้การทำผิดกติกาจะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจน้อยลง   การเล่นก็สะอาดบริสุทธิ์ยิ่งขึ้น  เล่นจบสบายใจกันทุกฝ่าย กลับบ้านด้วยความแฮปปี้หลับฝันดี   เจอกันครั้งต่อๆไปก็ยิ้มแย้มทักทายกันได้ด้วยความสนิทใจ

อย่างการยิงสั้นชาวบ้าน...พูดถึงด้วยความเคารพในการยิงประเถทนี้นะครับไม่ได้คิดลบหลู่แต่ประการใด   ...สั้นชาวบ้านเขามีกฏกติกาน้อย ดังนั้นกลโกงต่างๆของเขาจึงมีไม่มาก ดังที่เห็นเขาเขียนๆกันในอวป.     และจากการอ่านที่เขาเขียนเปิดเผยการโกงกันนั้น    คนอื่นไม่ทราบนะครับแต่สำหรับผม ผมไม่ได้คิดว่าเป็นการสาวใส้ให้กากิน หรือทำให้วงการสั้นชาวบ้านเสื่อมเสีย  แต่ ผมกลับรักและชื่นชมการยิงสั้นชาวบ้านมากยิ่งขึ้น  เพราะอะไร?  เพราะผมรู้สึกว่าถ้าเขาจะช่วยกันปรับปรุงช่วยกันดูแล  ถ้าเราไปยิงเราก้จะไม่รู้สึกว่า เสียเกียรติเพราะถูกเขาโกง ไงครับ เยี่ยม

แต่เมื่อพระอาจารย์ตัดสินใจว่าเอาไว้คุยกันดีกว่า....ผมก็เคารพในการตัดสินใจของพระอาจารย์และเจ้าของกระทู้ครับผม   up to พระอาจารย์ครับ

จบครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2008, 02:57:30 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #221 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 03:00:31 PM »

Grin Grin Grin

ส่วนมากกฎกติกาจจะเกิดมาจากหลังจากทำความผิด หรือ เห็นว่าน่าจะเป็นช่องทางให้ทำความผิด.....จริงไหมครับ?

ดังนั้นด้วยตรรกะนี้กีฬาใดๆ หน่วยงานใด ๆ  ถ้ากฏกติกามาก แสดงว่า กีฬานั้น หน่วยงานนั้นๆ ก็ย่อมจะมีการกระทำความผิดมากมาก่อน หรือ มีช่องทางที่จะทำความผิดมาก

ผมยกตัวอย่าง กฏกติกาของกอล์ฟ  เยอะมากๆ คนเล่นกอล์ฟคงจะรู้ดี  ละเอียดยิบๆเลย  คนที่สามรถสอบผ่านเป็นกรรมการกฏได้นั้นมีไม่มากหรอกและสอบผ่านยากด้วย....นั่นก็แสดงว่า กอล์ฟมีช่องทางให้โกงได้มากนั่นเอง.....จนถึงขนาดมีคนเขียนเรื่องกลโกงของกอล์ฟออกมา 

ถามว่าแล้วเป็นไง  แม้มีหนังสือเรื่องกลโกงของกอล์ฟออกมาแล้ว   วงการกอล์ฟเสื่อมลงหรือเปล่าครับ?   ในทางตรงกันข้าม กลับได้รับการยอมรับและยกย่องมากยิ่งขึ้น   คนเล่นกอล์ฟก็ระมัดระวังตัวมากยิ่งขึ้น  ช่วยกันตรวจสอบไปด้วยเล่นไปด้วยกัน  ยิ่งทำให้การทำผิดกติกาจะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจน้อยลง   การเล่นก็สะอาดบริสุทธิ์ยิ่งขึ้น  เล่นจบสบายใจกันทุกฝ่าย กลับบ้านด้วยความแฮปปี้หลับฝันดี   เจอกันครั้งต่อๆไปก็ยิ้มแย้มทักทายกันได้ด้วยความสนิทใจ

อย่างการยิงสั้นชาวบ้าน...พูดถึงด้วยความเคารพในการยิงประเถทนี้นะครับไม่ได้คิดลบหลู่แต่ประการใด   ...สั้นชาวบ้านเขามีกฏกติกาน้อย ดังนั้นกลโกงต่างๆของเขาจึงมีไม่มาก ดังที่เห็นเขาเขียนๆกันในอวป.     และจากการอ่านที่เขาเขียนเปิดเผยการโกงกันนั้น    คนอื่นไม่ทราบนะครับแต่สำหรับผม ผมไม่ได้คิดว่าเป็นการสาวใส้ให้กากิน หรือทำให้วงการสั้นชาวบ้านเสื่อมเสีย  แต่ ผมกลับรักและชื่นชมการยิงสั้นชาวบ้านมากยิ่งขึ้น  เพราะอะไร?  เพราะผมรู้สึกว่าถ้าเขาจะช่วยกันปรับปรุงช่วยกันดูแล  ถ้าเราไปยิงเราก้จะไม่รู้สึกว่า เสียเกียรติเพราะถูกเขาโกง ไงครับ เยี่ยม

แต่เมื่อพระอาจารย์ตัดสินใจว่าเอาไว้คุยกันดีกว่า....ผมก็เคารพในการตัดสินใจของพระอาจารย์และเจ้าของกระทู้ครับผม   up to พระอาจารย์ครับ

จบครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เหรียญมี 2 ด้านต้องแล้วแต่คนมองว่าเหรียญด้านไหน มองหัวก็ออกหัว...มองก้อยก็ออกก้อยครับ หลงรัก หลงรัก

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #222 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 08:38:59 AM »

มารอทานต้มยำแต่เช้าเลย

ก่อนพระอาจารย์จะมาผมพูดถึงเหรียญที่พระอาจารย์กล่าวถึงสักนิด...เห็นด้วยกับพระอาจารย์ครับ

แต่ ..เหรียญถ้าขาดอีกด้าน ก็เอามาเล่นล้อต๊อกไม่ได้นะครับ...คิดดู555

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #223 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 10:04:57 AM »

มารอทานต้มยำแต่เช้าเลย

ก่อนพระอาจารย์จะมาผมพูดถึงเหรียญที่พระอาจารย์กล่าวถึงสักนิด...เห็นด้วยกับพระอาจารย์ครับ

แต่ ..เหรียญถ้าขาดอีกด้าน ก็เอามาเล่นล้อต๊อกไม่ได้นะครับ...คิดดู555

เอาไว้.......เวลาเล่นปั่นแปะได้ครับ คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 10:23:20 AM »

กระทู้นี้ชื่อต้มยำและก็สมกับชื่อเลยจริงๆเพราะปนกันหมดเลย....มีหลายรสชาติ คนอ่านคงงงระเบิดแน่ๆครับ คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 37
  พิมพ์