๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:06:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 207951 ครั้ง)
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:46:21 AM »

นักกีฬาท่านนี้ไม่ค่อยมาแข่งครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเป็น Match ที่ผมเป็นกรรมการอยู่ด้วยไม่มาเด็ดขาด เพราะรู้กิติศัพท์ความโหดของ RO ป้อมครับ  Angry Angry Angry

Match ที่เกิดเรื่องนี้เป็น ตจว. ซึ่งเขาไม่คิดว่าผมจะไปทำงานครับ

เดี๋ยวอีกสักหน่อยผมคงต้องขอความกรุณา จากท่าน RO ด้วยนะครับ

ตอนนี้กำลัง in training ครับ

ถ้าพร้อมเมื่อไหร่จะไปลงแข่งแน่นอนครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 11:52:12 AM »

นักกีฬาท่านนี้ไม่ค่อยมาแข่งครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเป็น Match ที่ผมเป็นกรรมการอยู่ด้วยไม่มาเด็ดขาด เพราะรู้กิติศัพท์ความโหดของ RO ป้อมครับ  Angry Angry Angry

Match ที่เกิดเรื่องนี้เป็น ตจว. ซึ่งเขาไม่คิดว่าผมจะไปทำงานครับ

นักกีฬาถ้ามีสปิริตไม่จำเป็นต้องกลัว RO หรอกครับ...Ro เป็นผู้คอยช่วยนักกีฬาและทำให้การแข่งขันนั้นผ่านไปได้ด้วยความเรียบร้อย... Grin Grin Grin
มีเรื่องจากการแข่งขันท่ีกรุงเอเธนส์มาเล่าให้ฟังเล่นๆค่ะ
มีการวัดกระสุนของทุกคน โดยการเก็บกรรมการจะเลือกเองจากเอว แม็กละ 2-3 นัด ซึ่งปกติที่เยอรมันและออสเตรียจะสุ่มตรวจและนักกีฬาเป็นคนหยิบให้เองจากแม็กเดียว
เรื่องยุ่งๆเริ่มเกิดเมื่อนักกีฬาของกรีซทุกคนวัดผ่านหมด เนืองจากท่่ีนี่ห้ามรีโหลดกระสุน ใช้แต่ของโรงงานกัน และคนอื่นๆก็ไม่มีป้ญหา ยกเว้น ออสเตรีย 2 -3 คน และ สวิส 1 คน ที่ิยิงเมเจอร์ ก็ควรกลายเป็นไมเนอร์ (ง่ายๆ)

บังเอิ๋๋๋๋๋ญญญญ ผู้ที่วัดไม่ผ่านดันเป็น RD กับ คู่หูผู้หญิงของเขา มีการโวยวายกันว่าเครื่องเสีย เลยเอาลูกจากโรงงานของออสเตรีย ไมเนอร์ จากเราเอง ไปวัด ปรากฏว่า ปกติ

บังเอิ๋ญญญญ RD ออสเตรีย RD MD กรีซ สนิทกัน มีความเชื่อมั่นว่า ทุกคนที่มายิงเป็นคนซื่อสัตย์ และมีการโวยวายว่านักกีฬาที่ไม่ผ่านจะประท้วงไม่เซ็นรับ และไปบอกพวกไม่ให้มายิงที่กรีซอีกเพราะโครโนไม่ยุติธรรม 

เพื่อเป็นการรักษาความสงบ รักษาหน้า และ ตัดปัญหา เลยใช้วิธียกเลิกการวัด ให้ผ่านทุกคน

ที่น่าสนใจคือ มีคนแอบขอเอากระสุนชุดที่ไม่ผ่านกลับมาแอบวัดที่ออสเตรีย....ก็ยังไม่ผ่านอยู่ดี....เป็นบทเรียนว่า เสียงดัง มีตำแหน่ง และหน้าด้าน ก็อาจมีประโยชน์เวลาไปแข่งขันได้ไม่่ว่าที่ไหน

แค่กีฬาเล่นๆแค่นี้ยังไม่มีสปิริต...แล้วเรื่องอื่นที่สำคัญกว่านี้จะไปถามหาสปิริตได้อย่างไร...น่าสงสารครับยิ่งมีตำแหน่งด้วยยิ่งน่าสมเพทใหญ่เลย...  โดนชก โดนชก โดนชก... คนแบบนี้คบด้วยมีแต่เสื่อมครับ ใครเป็นเพื่อนต้องคิดหนักนะ.... คิก คิก คิก คิก

ขอใช้ภาษาวัยรุ่นข้างบ้านจะครับ เขาบอกว่า กฎมีเอาไว้ให้แหก ครับ

นึกว่าจะถามว่า..รู้หรือเปล่า...ตูคือใคร.... คิก คิก คิก คิก

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 12:08:05 PM »

เอาค่าใช้จ่ายแบบเด็กต่างจังหวัดบ้างนะครับ (เชียงใหม่)

ปกติที่เชียงใหม่จะมีการยิงกันทุกวันอาทิตย์ ประมาณ 100 นัด ค่าสนามอีก 300 เดินทางอีก 100
ดังนั้นค่าใช้จ่ายต่อครั้ง 1500-1600

ไปแข่งที่ ชลบุรี ตีรวมๆประมาณ 10,000 (กระสุน กิน แชร์ค่าเดินทางและที่พักกับกับเพื่อนๆที่ไปด้วยกัน)

ดังนั้นใน 1 ปี ถ้ายิงทุกอาทิตย์ และไปร่วมการแข่งขันที่ชลบุรี 4 ครั้ง ก็จะมีค่าใช้จ่าย ราวๆ 120,000 ต่อปี ใช้กระสุนไปราวๆ 6-7,000 นัด

แต่ถ้ายิงน้อยกว่านี้ เช่น เดือนละ 2 ครั้ง ไม่ไปแข่งที่อื่น รอแข่งที่เชียงใหม่อย่างเดียว(ปีละ 2 ครั้ง) ค่าใช้จ่ายจะเหลือประมาณ 5-60,000 ต่อปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2008, 12:09:59 PM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 12:14:10 PM »

ผมจบเรื่องงบประมาณแบบทำให้คนหายาดมแล้วครับ คิก คิก คิก คิก ทีนี้มาต่อว่ายิงดิวิชั่นไหนดีและดิวิชั่นไหนยิงง่ายครับ เยี่ยม เยี่ยม

นักกีฬาใหม่ป้ายแดงผมแนะนำให้ลงยิงในดิวิชั่นที่เรามีปืนอยู่แล้วก่อนครับ มีปืนดิวิชั่นไหนก็ลงรุ่นนั้นเลยครับจะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อปืนใหม่ จนกว่าคุณติดเชื้อแบบถอนไม่ขึ้นแล้วค่อยไปเลือกว่าจะยิงอะไรต่อครับ ไม่ต้องกังวลว่าจะแพ้หรือชนะครับ เพราะถ้าคุณใหม่จริงก็อย่าไปมองว่าจะชนะคนอื่นเขา แต่คุณสามารถชนะได้ด้วยการยิงให้จบแบบถูกต้องตามกติกา ไม่โดน DQ ไม่โดน RO เตือน ผมก็ว่าคุณชนะแล้วครับ

จำไว้ครับ...คุณชนะแมทช์แรกทันทีเมื่อคุณยิงจบแมทช์ได้ด้วยความเรียบร้อยเมื่อ ไม่โดนเตือนจาก RO และ ม่โดน DQ ครับ

นักกีฬาหลายๆท่านคงสงสัยใช่ไหมว่าดิวิชั่นไหนยิงง่าย...ลองทายดูเล่นๆครับ ถ้าทายแล้วลองนึกหาเหตุผลด้วยครับ

เดี๋ยวมีเวลาอีกนิดผมจะมาเขียนต่อครับ Grin Grin

มาเริ่มเขียนต่อครับ...โรงเรียนเปิดแล้วครับ... คิก คิก คิก คิก

สำหรับผมดิวิชั่นที่ยิงง่ายที่สุดสำหรับนักกีฬาใหม่คือ Production ดิวิชั่นครับและผมก็ขอแนะนำดิวิชั่นนี้เป็นดิวิชั่นทดลองสำหรับนักกีฬาใหม่ครับ...อย่างที่บอกครับ...ยกเว้นแต่ว่าถ้าท่านไม่เดือดร้อนเรื่องการเงิน...เชิญได้ทุกดิวิชั่นนะครับ

ทำไมผมถึงบอกว่าดิวิชั่นนี้ผมมีเหตุผลหลายประการซึ่งจะบอกให้เป็นข้อๆดังนี้...อ่านแล้วพิจารณาดูนะครับว่าจริงหรือไม่ อย่าเชื่อใครจนกว่าเราคิดว่ามีเหตุมีผลครับ

1. เป็นปืนที่ถูกที่สุด กระสุนถูกที่สุดและส่วนใหญ่น่าจะมีอยู่แล้ว...ข้อนี้ไม่อธิบายนะครับเชื่อว่าเข้าใจง่าย

2. เป็นปืนที่วุ่นวายน้อยที่สุดสำหรับนักกีฬาใหม่..อาจจะมีหลายคนเริ่มแย้งว่ากฎของ Production เยอะจะตายไป ห้ามโน่น ห้ามนี่...ทำไมไม่คิดกลับละครับว่าชื่อ ดิวิชั่นโปรดักชั่น มันหมายถึงปืนที่เขาผลิตจากโรงงานออกมาขายทั่วไปจำนวนมากๆ ดังนั้นดิวิชั่นนี้(แทบ)ไม่ต้องแต่งอะไรเลย ผมขอยกตัวอย่างกล๊อกก็แล้วกัน แชมป์ตัวจริงเสียงจริงของไทยเราไม่มีแต่งอะไรเลยก็เอาลงแข่งจนได้แชมป์ ดังนั้นถ้าไม่คิดมากเกินไปซื้อมาแล้วมีอุปกรณ์ก็สามารถลงแข่งได้ทันที ที่วุ่นวายมากเพราะตัวเราต่างหากครับ อยากไม่สิ้นสุด...อยากเปลี่ยนโน่น อยากเปลี่ยนนี่ ทั้งนั้น....ลองคิดดูดีๆครับ...จริงอยู่ปืนเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ช่วยให้คุณได้เปรียบบ้าง...แต่ถามจริงๆครับ สำหรับมือใหม่ๆมันช่วยมากขนาดนั้นหรือ...ถ้ามือสูงๆแบบแพ้ชนะแค่เส้นหนวดละ OK ครับ...แต่มือใหม่ๆผมว่าไม่จริงครับ..ผมแนะให้ง่ายๆสำหรับมือใหม่นะ...ยิงให้ลื่นๆ ไปเรื่อยๆ อย่าเร่งเกินไป อย่ายิงมิส อย่ายิงประกัน ผมว่าแค่นี้แหละคุณจะขึ้นหัวแถวในกลุ่มมือใหม่ด้วยกัน....ถ้าไม่เชื่อคุณลองมองย้อนกลับไปดูตัวคุณดู(มือใหม่จริงๆนะ...ใหม่ดิวิชั่นนี้ เก่าดิวิชั่นอื่นไม่พูดถึงครับ) ว่าคุณลงแข่งครั้งแรก คุณจะยิงให้เร็วแล้วยิง มิส ใช่ไหม...คุณอยากยิงให้เร็วแล้วยิง ประกัน ใช่ไหม...คุณอยากยิงให้เร็วแล้วยิงผิดต้องวกกลับไป ยิงใหม่ ใช่ไหม...ยิงไปแล้วสะดุดตรงโน้นตรงนี้ใช่ไหม...ถ้าคำตอบคือใช่ ที่ผมเขียนก็ไม่น่าจะผิดนะถ้าคู่แข่งมือใหม่คุณ เขาไม่พลาด...มากเท่า...กับที่คุณพลาด...ผมเน้นตรงนี้เพราะใน IPSC ใครพลาดน้อยกว่า ใครลื่นกว่า คนนั้นชนะครับ...2 ข้อแล้วนะ ทานข้าวแล้วจะมาต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2008, 12:47:05 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 12:16:56 PM »

เอาค่าใช้จ่ายแบบเด็กต่างจังหวัดบ้างนะครับ (เชียงใหม่)

ปกติที่เชียงใหม่จะมีการยิงกันทุกวันอาทิตย์ ประมาณ 100 นัด ค่าสนามอีก 300 เดินทางอีก 100
ดังนั้นค่าใช้จ่ายต่อครั้ง 1500-1600

ไปแข่งที่ ชลบุรี ตีรวมๆประมาณ 10,000 (กระสุน กิน แชร์ค่าเดินทางและที่พักกับกับเพื่อนๆที่ไปด้วยกัน)

ดังนั้นใน 1 ปี ถ้ายิงทุกอาทิตย์ และไปร่วมการแข่งขันที่ชลบุรี 4 ครั้ง ก็จะมีค่าใช้จ่าย ราวๆ 120,000 ต่อปี ใช้กระสุนไปราวๆ 6-7,000 นัด

แต่ถ้ายิงน้อยกว่านี้ เช่น เดือนละ 2 ครั้ง ไม่ไปแข่งที่อื่น รอแข่งที่เชียงใหม่อย่างเดียว(ปีละ 2 ครั้ง) ค่าใช้จ่ายจะเหลือประมาณ 5-60,000 ต่อปี

ตกใจ ตกใจ....เล่นซ้อมกันแค่อาทิตย์ละครั้งๆละ 100 นัดหรือครับ....อย่างงั้นผมยอมแพ้โดยไม่มีข้อแก้ตัวครับว่าที่รอดขึ้นมาถึงคลาส M นี่เพราะเป็นเจ้าบุญทุ่มแท้ๆเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 12:19:35 PM »

อิอิ ตอบถูกด้วย

มารอฟังต่อแล้วครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 01:11:18 PM »

มาเริ่มเขียนต่อครับ...โรงเรียนเปิดแล้วครับ... คิก คิก คิก คิก

สำหรับผมดิวิชั่นที่ยิงง่ายที่สุดสำหรับนักกีฬาใหม่คือ Production ดิวิชั่นครับและผมก็ขอแนะนำดิวิชั่นนี้เป็นดิวิชั่นทดลองสำหรับนักกีฬาใหม่ครับ...อย่างที่บอกครับ...ยกเว้นแต่ว่าถ้าท่านไม่เดือดร้อนเรื่องการเงิน...เชิญได้ทุกดิวิชั่นนะครับ

ทำไมผมถึงบอกว่าดิวิชั่นนี้ผมมีเหตุผลหลายประการซึ่งจะบอกให้เป็นข้อๆดังนี้...อ่านแล้วพิจารณาดูนะครับว่าจริงหรือไม่ อย่าเชื่อใครจนกว่าเราคิดว่ามีเหตุมีผลครับ

1. เป็นปืนที่ถูกที่สุด กระสุนถูกที่สุดและส่วนใหญ่น่าจะมีอยู่แล้ว...ข้อนี้ไม่อธิบายนะครับเชื่อว่าเข้าใจง่าย

2. เป็นปืนที่วุ่นวายน้อยที่สุดสำหรับนักกีฬาใหม่..อาจจะมีหลายคนเริ่มแย้งว่ากฎของ Production เยอะจะตายไป ห้ามโน่น ห้ามนี่...ทำไมไม่คิดกลับละครับว่าชื่อ ดิวิชั่นโปรดักชั่น มันหมายถึงปืนที่เขาผลิตจากโรงงานออกมาขายทั่วไปจำนวนมากๆ ดังนั้นดิวิชั่นนี้(แทบ)ไม่ต้องแต่งอะไรเลย ผมขอยกตัวอย่างกล๊อกก็แล้วกัน แชมป์ตัวจริงเสียงจริงของไทยเราไม่มีแต่งอะไรเลยก็เอาลงแข่งจนได้แชมป์ ดังนั้นถ้าไม่คิดมากเกินไปซื้อมาแล้วมีอุปกรณ์ก็สามารถลงแข่งได้ทันที ที่วุ่นวายมากเพราะตัวเราต่างหากครับ อยากไม่สิ้นสุด...อยากเปลี่ยนโน่น อยากเปลี่ยนนี่ ทั้งนั้น....ลองคิดดูดีๆครับ...จริงอยู่ปืนเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ช่วยให้คุณได้เปรียบบ้าง...แต่ถามจริงๆครับ สำหรับมือใหม่ๆมันช่วยมากขนาดนั้นหรือ...ถ้ามือสูงๆแบบแพ้ชนะแค่เส้นหนวดละ OK ครับ...แต่มือใหม่ๆผมว่าไม่จริงครับ..ผมแนะให้ง่ายๆสำหรับมือใหม่นะ...ยิงให้ลื่นๆ ไปเรื่อยๆ อย่าเร่งเกินไป อย่ายิงมิส อย่ายิงประกัน ผมว่าแค่นี้แหละคุณจะขึ้นหัวแถวในกลุ่มมือใหม่ด้วยกัน....ถ้าไม่เชื่อคุณลองมองย้อนกลับไปดูตัวคุณดู(มือใหม่จริงๆนะ...ใหม่ดิวิชั่นนี้ เก่าดิวิชั่นอื่นไม่พูดถึงครับ) ว่าคุณลงแข่งครั้งแรก คุณจะยิงให้เร็วแล้วยิง มิส ใช่ไหม...คุณอยากยิงให้เร็วแล้วยิง ประกัน ใช่ไหม...คุณอยากยิงให้เร็วแล้วยิงผิดต้องวกกลับไป ยิงใหม่ ใช่ไหม...ยิงไปแล้วสะดุดตรงโน้นตรงนี้ใช่ไหม...ถ้าคำตอบคือใช่ ที่ผมเขียนก็ไม่น่าจะผิดนะถ้าคู่แข่งมือใหม่คุณ เขาไม่พลาด...มากเท่า...กับที่คุณพลาด...ผมเน้นตรงนี้เพราะใน IPSC ใครพลาดน้อยกว่า ใครลื่นกว่า คนนั้นชนะครับ...2 ข้อแล้วนะ ทานข้าวแล้วจะมาต่อครับ

3. เป็นดิวิชั่นที่ปรับคลาสง่ายที่สุด(ในปัจจุบัน)สำหรับมือใหม่...ต้องขอโทษพวกที่ยิงดิวิชั่นนี้เป็นหลักในเวลานี้ด้วยครับที่ต้องเขียนแบบนี้ เศร้า...แต่อ่านเหตุผลดูนะครับ เยี่ยม...ดิวิชั่นนี้ค่อนข้างใหม่เพิ่งมี GM ครบทั้งหมด 4..เฮ้ย...5  คิก คิก คิก คิกคนเดือนนี้เองครับ....แถมมือที่เป็นแชมป์ชนะที่ 1 และที่ 3 ก็ไม่ได้ยิงดิวิชั่นนี้เป็นประจำดังนั้นต้องบอกว่าหัวในดิวิชั่นนี้ยังอ่อนถ้าเทียบกับดิวิชั่นอื่นเช่น Open หรือ Standard แต่สาเหตุเพราะดิวิชั่นเหล่านั้นยิงกันมานานมากแล้ว นักกีฬาหัวแถวของเมืองไทยส่วนใหญ่ก็อยู่ในดิวิชั่น 2 ดิวิชั่นหลักนี้ แต่แน่นอนครับถ้าให้เวลาไปอีกพักหนึ่งดิวิชั่นโปรดักชั่นก็จะยากเหมือนดิวิชั่นอื่นๆ เนื่องจากมีเวลาปั้นนักกีฬารุ่นใหม่ๆขึ้นมา.....เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่ยิงดิวิชั่นนี้เลยเขียนแบบนี้ ผมยกตัวอย่างให้ดูนะครับ Open ถ้าผมจำไม่ผิดนักกีฬาคนสุดท้ายที่ขึ้น GM ไปได้น่าจะเป็น Hell Boy ครับคือเจ้าเอกประมาณ 3 ปีแล้วมั้ง จากวันนั้นจนถึงวันนี้ยังไม่มีใครปรับขึ้นคลาสนี้ได้อีกเลย...ถ้าผมเดาไม่ผิดคนต่อไปน่าจะเป็นคุณ บอย..ปิยะ(เชียงใหม่)ครับ เช่นเดียวกับ Standard ครับหาคนปรับขึ้น GM ไม่ได้เลย คนสุดท้ายที่ปรับขึ้นไปผมจำไม่ได้แล้วว่านานเท่าไหร่แล้ว...คลาสล่างก็เหมือนกัน U ไป C ผมไม่พูดถึงนะครับแต่จาก C ขึ้นไปลองสังเกตุดูครับว่าหายากมากเลย ซึ่งในโปรดักชั่นจะมีการปรับคลาสได้ทุกแมทช์มั้งถ้าผมจำไม่ผิด แน่นอนครับจำนวนนักกีฬาก็มีส่วนแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังคงอยู่ที่หัวแถวครับว่า แข็งและแน่นอนขนาดไหนแล้ว....ตอนนี้ M ในดิวิชั่นนี้เพียบจริงๆแต่ผมมั่นใจว่าอีกไม่นานจะมี GM เพิ่มอีกแน่นอนครับ ผมว่าไม่น่าเกิน 2 แมทช์ถ้ามี GM ลงครบ 3 คนตามกติกานะครับ

ส่วนตรงนี้เป็นผลพลอยได้นะครับ...ลงดิวิชั่นนี้แล้วจะไปยิง Standard ได้ง่ายขึ้นเพราะการมองศูนย์นั้นเหมือนกัน แถมปืนใช้งานที่เอาลงแข่งก็อาจจะช่วยท่านได้ยามจำเป็นครับ..สั้นๆแค่นี้นะครับ

ดังนั้นผมสรุปคร่าวๆจาก 3 ข้อข้างบนผมถึงว่าสำหรับมือใหม่มีงบจำกัดถึงลงดิวิชั่นโปรดักชั่นง่ายที่สุดครับ...ดิวิชั่นอื่นเดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2008, 01:15:40 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #202 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 02:33:31 PM »

3. เป็นดิวิชั่นที่ปรับคลาสง่ายที่สุด(ในปัจจุบัน)สำหรับมือใหม่...ต้องขอโทษพวกที่ยิงดิวิชั่นนี้เป็นหลักในเวลานี้ด้วยครับที่ต้องเขียนแบบนี้ เศร้า...แต่อ่านเหตุผลดูนะครับ เยี่ยม...ดิวิชั่นนี้ค่อนข้างใหม่เพิ่งมี GM ครบทั้งหมด 4..เฮ้ย...5  คิก คิก คิก คิกคนเดือนนี้เองครับ....แถมมือที่เป็นแชมป์ชนะที่ 1 และที่ 3 ก็ไม่ได้ยิงดิวิชั่นนี้เป็นประจำดังนั้นต้องบอกว่าหัวในดิวิชั่นนี้ยังอ่อนถ้าเทียบกับดิวิชั่นอื่นเช่น Open หรือ Standard แต่สาเหตุเพราะดิวิชั่นเหล่านั้นยิงกันมานานมากแล้ว นักกีฬาหัวแถวของเมืองไทยส่วนใหญ่ก็อยู่ในดิวิชั่น 2 ดิวิชั่นหลักนี้ แต่แน่นอนครับถ้าให้เวลาไปอีกพักหนึ่งดิวิชั่นโปรดักชั่นก็จะยากเหมือนดิวิชั่นอื่นๆ เนื่องจากมีเวลาปั้นนักกีฬารุ่นใหม่ๆขึ้นมา.....เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่ยิงดิวิชั่นนี้เลยเขียนแบบนี้ ผมยกตัวอย่างให้ดูนะครับ Open ถ้าผมจำไม่ผิดนักกีฬาคนสุดท้ายที่ขึ้น GM ไปได้น่าจะเป็น Hell Boy ครับคือเจ้าเอกประมาณ 3 ปีแล้วมั้ง จากวันนั้นจนถึงวันนี้ยังไม่มีใครปรับขึ้นคลาสนี้ได้อีกเลย...ถ้าผมเดาไม่ผิดคนต่อไปน่าจะเป็นคุณ บอย..ปิยะ(เชียงใหม่)ครับ เช่นเดียวกับ Standard ครับหาคนปรับขึ้น GM ไม่ได้เลย คนสุดท้ายที่ปรับขึ้นไปผมจำไม่ได้แล้วว่านานเท่าไหร่แล้ว...คลาสล่างก็เหมือนกัน U ไป C ผมไม่พูดถึงนะครับแต่จาก C ขึ้นไปลองสังเกตุดูครับว่าหายากมากเลย ซึ่งในโปรดักชั่นจะมีการปรับคลาสได้ทุกแมทช์มั้งถ้าผมจำไม่ผิด แน่นอนครับจำนวนนักกีฬาก็มีส่วนแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังคงอยู่ที่หัวแถวครับว่า แข็งและแน่นอนขนาดไหนแล้ว....ตอนนี้ M ในดิวิชั่นนี้เพียบจริงๆแต่ผมมั่นใจว่าอีกไม่นานจะมี GM เพิ่มอีกแน่นอนครับ ผมว่าไม่น่าเกิน 2 แมทช์ถ้ามี GM ลงครบ 3 คนตามกติกานะครับ

ส่วนตรงนี้เป็นผลพลอยได้นะครับ...ลงดิวิชั่นนี้แล้วจะไปยิง Standard ได้ง่ายขึ้นเพราะการมองศูนย์นั้นเหมือนกัน แถมปืนใช้งานที่เอาลงแข่งก็อาจจะช่วยท่านได้ยามจำเป็นครับ..สั้นๆแค่นี้นะครับ

ดังนั้นผมสรุปคร่าวๆจาก 3 ข้อข้างบนผมถึงว่าสำหรับมือใหม่มีงบจำกัดถึงลงดิวิชั่นโปรดักชั่นง่ายที่สุดครับ...ดิวิชั่นอื่นเดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อนะครับ

แก้นิดนึงครับ คนนี้ครับ GM ล่าสุดของ open  อ.ใหม่ mai_ipsc  เชียงใหม่ซ้อมกันเดือนละ 300-400 นัดครับ Smiley   
ส่วน Standard GM น่าจะเป็นเอกที่ล่าสุดครับปรับแมทช์ฟาร์ม ปีหรือสองปีก่อน 
ส่วนบอย GM เชียงใหม่ จะได้ปรับคลาสGM เฉพาะทุกวันอาทิตย์ครับ บอย บอกนอกบ้านไม่ขอปรับคลาส ขอยิงอ่อยๆพอ  ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2008, 02:43:04 PM โดย vq » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #203 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 03:14:16 PM »

แก้นิดนึงครับ คนนี้ครับ GM ล่าสุดของ open  อ.ใหม่ mai_ipsc  เชียงใหม่ซ้อมกันเดือนละ 300-400 นัดครับ Smiley   
ส่วน Standard GM น่าจะเป็นเอกที่ล่าสุดครับปรับแมทช์ฟาร์ม ปีหรือสองปีก่อน 
ส่วนบอย GM เชียงใหม่ จะได้ปรับคลาสGM เฉพาะทุกวันอาทิตย์ครับ บอย บอกนอกบ้านไม่ขอปรับคลาส ขอยิงอ่อยๆพอ  ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่ทราบคุณโอ๊คจำได้ไหมครับว่า Open กับ Standard ปรับกันล่าสุดนี่เมื่อไหร่ครับ Huh Huh

วีระชัย ว.
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #204 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 03:52:54 PM »

19-Feb-06      Chiengmai Northern IPSC Championship 2006/4      
96.74   585.8232   Satis Thavornun   Open M   Open GM

Crocodile Farm IPSC Standard 2007/1 (February 4,2007)      
619.7946   Prasitsak Thongchoom   Standard M   Standard GM
600.2533   Subphakij Mongkolsophonrat   Standard M   Standard GM

ประมาณนี้ครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #205 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 04:16:55 PM »

19-Feb-06      Chiengmai Northern IPSC Championship 2006/4      
96.74   585.8232   Satis Thavornun   Open M   Open GM

Crocodile Farm IPSC Standard 2007/1 (February 4,2007)      
619.7946   Prasitsak Thongchoom   Standard M   Standard GM
600.2533   Subphakij Mongkolsophonrat   Standard M   Standard GM

ประมาณนี้ครับ

นี่เป็นข้อยืนยันนะครับว่า Open และ Standard นั้นยิงปรับคลาสยากครับ...คนที่คิดว่า Open นั้นง่ายไปหมด คิดใหม่ได้นะครับเพราะคนสุดท้ายที่ได้ปรับไป GM นั่นรวม 2 ปีกว่าแล้วยังไม่มีใครได้ปรับอีกเลย ส่วน Standard นั้น ปีกว่าแล้วครับ ซึ่งตอนนี้ยังไม่รู้ว่าใครจะปรับตามครับ

ทั้ง 2 ดิวิชั่นนี้ไม่เหมาะกับมือใหม่ที่มีงบจำกัดครับ... คิก คิก คิก คิก

มาเดาต่อครับ..จาก Production แล้วไป division ไหนต่อดีครับ.... Huh Grin Grin

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #206 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 11:36:06 PM »

เมื่อวันก่อนเข้าไปอ่านบอร์ดกิจกรรมและการแข่งขันมา ไปเจอกระทู้นืง เอาเปรียบและโกงกันเยอะมาก คุณ แห้วฯ บอกอย่าท้อ มีคนดีเยอะกว่า   มาเจอกระทู้นี้เข้าอ่านจนตาลายหัวหมุน หนักกว่าเข้าไปอีก มีทั้งกฏกติกาซึ่งฟังดูน่าจะเยอะ  ,แหกกฏก็มี, ใช้งบประมาณซ้อมซึ่งผมคิดว่าเงินเดีอน นายกฯก็ไม่น่าจะพอ   สงสัยชาตินี้จะไม่มีโอกาสได้ลงแข่งกับเขาแล้วละครับ คุณ แห้วฯ อ้อ----ยังมีความหวังอยู่ ปืนชาวบ้านเขาแข่งกันอย่างไรครับ?
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #207 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:14:52 PM »

อ่านกระทู้ของหมอแล้วขอแจมหน่อย

เรื่องนี้เกิดที่เมืองไทย ที่ไหนไม่บอก เป็นใครก็จำไม่ได้ แต่จำได้ว่า................

มี Level III เกิดขึ้น Match หนึ่ง มีนักกีฬาคนหนึ่งซึ่งขึ้นชื่อว่าชอบเอาลูกเบา ๆ มาแอบยิง เวลาวัดก็เอาลูกแรง ๆ มาวัด

ผมทำ Chrono มาหลายปี แข่งยิงปืนมามากกว่านั้น ฟังเสียงก็พอจะรู้

ปรกติก็จะเก็บลูกแบบปรกติ เดินเก็บบ้าง เก็บที่ช่องวัดบ้าง ตามแต่โอกาสจะอำนวย  แต่............................

รายนี้พิเศษ ตามไปเฝ้าเวลาเขายิงเลย ยิงเสร็จเก็บเลยแบบไม่ให้ตั้งตัวได้ ทำอย่างนี้สองสนาม (เก็บสนามนึงแล้ว ก็แกล้งเดินไปเดินมาทำเป็นเดินไปเก็บคนอื่น แล้วเว้นไปสองสามสนาม จึงมาเก็บใหม่)

ตอนที่เก็บก็สังเกตุว่า ลูกที่ใช้มีสองแบบ หัวตะกั่ว กับ หัวทองแดง ก็เลยเก็บมาทั้งสองอย่าง

ปรากฏว่า ผลการวัดลูกของนักกีฬาคนนี้ ระหว่างหัวตะกั่ว กับ หัวทองแดง นั้น ต่างกันเป็นฟ้ากับเหว

จำตัวเลขไม่ได้ แต่ประมาณว่า มีวิ่ง 900fps กว่า ๆ ครึ่งนึง กับ 1200fps กว่า ๆ ครึ่งนึง (ยิง 6 นัด)
แต่พอเฉลี่ยแล้ว ได้ผ่านไมเนอร์ไปนิดนึง ก็เลยรอดตัวไป ยังได้คะแนน

แต่มานั่งเจ็บใจว่า เห็นชัด ๆ ว่าเจตนาที่จะโกง แต่เผอิญกดเปิดช่องให้ยิงถึง 6 นัด ก็เลยรอดไป

เล่าให้ฟังเฉย ๆ ครับ

ผมไปอ่านเรื่องตุกติกในการแข่งยิงปืนบางประเภทในหน้ากิจกรรมการแข่งขันมา   แม้ว่าพวกเขาจะไม่มีกฏที่เข้มงวดกวดขันกันแบบipsc  แต่ที่ผมชื่นชมมากๆก็คือ  เขาพยายามยามที่จะทำให้วงการของเขาพัฒนาขึ้น ดีขึ้น   

ใคร?วงการใด?ก็ตามถ้า กล้าเปิดเผยในสิ่งที่ควรแก้ไข ยอมรับในความมีอยู่ของสิ่งนั้นได้  โดยไม่เห็นแก่หน้าตาของใคร....คนและวงการนั้นไม่ด้อยพัฒนาแน่นอน

กีฬาipscมีกฏเยอะ....  ถามว่าโกงได้ไหม?  ผมเชื่อว่าโกงได้แน่นอนด้วยวิธีการต่างๆ นานา    ผมเพียงแต่เชื่อแต่ยังไม่เคยรู้เคยเห็น   มารู้ก็จากกรณีที่อ้างมานี้

เป็นไปได้ไหมครับพระอาจารย์  เขียนเพิ่มอีกบท...กลโกงในการยิงipsc.... ว่ากันให้ละเอียดทุกรูปแบบทุกดิวิชั่น  เพื่อทุกคนจะได้ร่วมรับรู้และช่วยกันส่อดส่องดูแลกันและกันได้ 

เรื่องการโกงในกีฬาบางประเขาว่ากันเป็นเล่มเลยนะครับ เช่น  เทคนิคการโกงกอล์ฟ ของ พรพพรหม  จุลาทัพพะ

Grin Grin หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2008, 03:00:43 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #208 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 03:26:32 PM »

สวัสดีครับ ขอออกความเห็นเล็กน้อย ในกรณีที่อ.ใหม่พูดถึงคือ การยิงประมาณ100นัดต่อสัปดาห์นั้นคือการยิงเพื่อทดสอบฝีมือไม่ได้รวมถึงการฝึกซ้อมประจำซึ่งใช้กระสุนประมาณ 300-600 ซึ่งแต่ละคนก็ซ้อมไม่เท่ากัน มากน้อยขึ้นอยู่กับว่ากำลังฝึกอะไรอยู่เฉลี่ยแล้วจะมากขึ้นเป็น1หรือ2เท่าตัว ในระยะแรกอาจจะใช้กระสุนมากหน่อยแต่ต่อไปพอเริ่มอยู่ตัวก็จะใช้น้อยลง
ang21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #209 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 05:05:42 PM »

รอด้วยคนครับ
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 37
  พิมพ์