๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:15:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193060 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:20:09 PM »

มาอ่านทุกวันครับ    Grin Grin Grin
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:22:12 PM »

อาจารย์ครับ Class C อย่างผม  อ่านแล้ว  อยากขอยาดมครับ  ตกใจ ตกใจหน้าซีด

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:25:42 PM »

ขำก๊าก  อาจารย์ครับ....การที่จะเป็น GM จะซ้อมกี่นัดก็ไม่สำคัญครับ  บางคนซ้อมแทบตาย ยิงแทบตายก็ไม่ได้เป็น GM ครับ ขำก๊าก

ขำก๊าก  ถ้าวัดความเร็วลูกไม่ผ่าน........... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:37:23 PM »

มาอ่านทุกวันครับ    Grin Grin Grin

ครับพี่ หลงรัก หลงรัก

อาจารย์ครับ Class C อย่างผม  อ่านแล้ว  อยากขอยาดมครับ  ตกใจ ตกใจหน้าซีด

ผมถึงบอกไงครับว่าอยากแค่ไหน...ลองคำนวณดูนะครับว่า...คุณจ่ายมาจากวันแรกที่หัดยิง IP มาจนถึงวันนี้คุณจ่ายไปเท่าไหร่แล้วครับ...และ...คุณยิงได้กี่%ของแมทช์ที่คุณไปลงแข่ง...แล้วงบที่คุณจ่ายอยู่ตรงนี้จะทำให้คุณยิงไปได้ถึงคลาสไหน....ลองคำนวณดูเล่นๆครับแล้วคุณอาจจะขอเข้า ICU เลยครับแทนที่ขอยาดม.... Grin Grin Grin
ถ้ายิงแค่สนุกสนานไม่ต้องเก่งแค่สนุกอย่างเดียวก็จ่ายน้อยครับ แต่มันไปช้ามากๆยกเว้นแต่คุณจะไปทำตามที่ผมจะบอกมากๆคือ..แห้งมากๆ...ครับ

ผมมาช่วยคนอ่านอีกนิดลัดขั้นตอนหน่อยเพื่อที่จะมีกำลังใจอ่านต่อไป...เรื่องงบประมาณยังไม่จบนะครับ...แต่กลัวว่าเดี๋ยวจะเลิกอ่านเสียก่อนเพราะเรื่องงบนี่แหละ...สั้นๆครับ
คุณสามารถซ้อมแห้งทุกอย่างไม่ว่า ชักซอง วาดเป้า ย่อยิง คุกเข่ายิง เคลื่อนไหว ในการซ้อมแห้ง...แต่คุณต้องเสียเงินแน่นอนครับเพื่อ มองศูนย์ รีคอยล์ปืน...คือ 2 สิ่งนี้คุณไม่สามารถซ้อมแห้งได้ เวลาไปสนามจึงควรทุ่มเทให้กับ 2 สิ่งนี้มากที่สุดครับ กระสุนทุกนัดที่ยิงต้องเกิดประโยชน์ ไม่ใช่ยิงเอาสนุกเท่านั้นครับ
ไว้ไปในรายละเอียดทีหลังครับ...ช่วงนี้รีบไปซ้อมแห้งมากๆเลยครับ...เดี๋ยวจะบอกด้วยว่าจะซ้อมแห้งอย่างไร ทั้งสนุก ทั้งได้ประโยชน์ครับ

อ่านให้จบแล้วค่อยดมยาทีเดียวนะครับ...เพราะดมแล้วเดี๋ยวต้องเสียเงินซื้อยาดมอีก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

โป้ง เมืองคอน
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:03:30 AM »

ชอบกระทู้นี้มาก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชนชั้นใดออกกฎหมาย  ก็เพื่อชนชั้นนั้น
Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 07:29:33 AM »

ขนาดกระสุนคงต้องใหญ่กว่า 9 mm สินะครับ ตกใจหน้าซีด

โอ้ว เสียดายจังครับ

ตกใจ ตกใจเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ...ขนาดกระสุนต้องไม่น้อยกว่า .355 หรือ 9มม  ดังนั้นไม่ต้องใหญ่กว่า 9 มม ครับ...แต่ใหญ่กว่า .22 แน่ครับ คิก คิก คิก คิก

อ่อๆครับ ผมลืมคำว่า ขึ้นไปอะครับ ขอโทษด้วยครับ  ตกใจหน้าซีด

ขอบพระคุณมากครับ  กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 07:43:38 AM โดย WiNZenD » บันทึกการเข้า
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 08:46:19 AM »

เห็นค่ากระสุนแล้วนับถือพี่ๆนักกีฬามากๆเลยครับ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:06:45 AM »

ครับท่านอาจารย์

ผมทำตามแบบที่ท่านอาจารย์แนะนำไว้ครับ  อยากเก่งมากกว่านี้ แต่ ไม่อยากเปลืองมาก

ผมยิงแห้งบ่อยครับ  Grin  ตกเย็นก็มายิงทำโน่นทำนี่  คิดแบบที่เคยไปยิงในสนามครับ

CZ ยิงแห้งบ่อย  สปริงไกมีอายุการใช้งานสั้นลง  แต่ก็ยังดีกว่า ค่าลูกกระสุนครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้อง ขอบอกเลยครับว่า ... ยิงแห้งนี่ สำคัญมากๆๆๆๆ เลย  เยี่ยม

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #158 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:53:42 AM »

ชอบกระทู้นี้มาก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณครับที่คิดว่ามีประโยชน์และชอบมัน..จะพยายามเขียนให้ติดตามครับ

ขนาดกระสุนคงต้องใหญ่กว่า 9 mm สินะครับ ตกใจหน้าซีด

โอ้ว เสียดายจังครับ

ตกใจ ตกใจเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ...ขนาดกระสุนต้องไม่น้อยกว่า .355 หรือ 9มม  ดังนั้นไม่ต้องใหญ่กว่า 9 มม ครับ...แต่ใหญ่กว่า .22 แน่ครับ คิก คิก คิก คิก

อ่อๆครับ ผมลืมคำว่า ขึ้นไปอะครับ ขอโทษด้วยครับ  ตกใจหน้าซีด

ขอบพระคุณมากครับ  กิ๊วก๊าว

ไม่เป็นหยังครับ คิก คิก

เห็นค่ากระสุนแล้วนับถือพี่ๆนักกีฬามากๆเลยครับ

ขอบคุณครับ..ที่ผมเขียนนี่พอประมาณครับ...ถ้าคุณเห็นพวกมือสูงๆซ้อม จะยิ่งหนาวครับ...ค่ากระสุนยังไม่เท่าไหร่ครับ...ความตั้งใจและเวลาต่างหากครับที่ยิ่งกว่าค่ากระสุน... เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครับท่านอาจารย์

ผมทำตามแบบที่ท่านอาจารย์แนะนำไว้ครับ  อยากเก่งมากกว่านี้ แต่ ไม่อยากเปลืองมาก

ผมยิงแห้งบ่อยครับ  Grin  ตกเย็นก็มายิงทำโน่นทำนี่  คิดแบบที่เคยไปยิงในสนามครับ

CZ ยิงแห้งบ่อย  สปริงไกมีอายุการใช้งานสั้นลง  แต่ก็ยังดีกว่า ค่าลูกกระสุนครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้อง ขอบอกเลยครับว่า ... ยิงแห้งนี่ สำคัญมากๆๆๆๆ เลย  เยี่ยม

ดีมากครับ...ซ้อมแห้งอย่างน้อยก็ทำให้รักษาพื้นฐานไว้ได้...ไม่เชื่อลองหยุดซ้อมแห้งและยิงจริงสัก 2 อาทิตย์แล้วไปยิงใหม่ดูครับ...ชลบุรีอยู่ชายทะเล..รับรองออกไปโดยไม่รู้ตัวแน่ๆ... คิก คิก คิก คิก
ลองบอกวิธีซ้อมแห้งดูสิครับเผื่อจะปรับวิธีให้ได้ประโยชนืมากขึ้นครับ Huh Huh

Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #159 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:07:47 AM »

คือ ผมมือใหม่หนะครับ

ซ้อมแห้ง คือการซ้อมด้วยวิธีใด ครับ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:27:58 PM »

คือ ผมมือใหม่หนะครับ

ซ้อมแห้ง คือการซ้อมด้วยวิธีใด ครับ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

ซ้อมยิงแห้ง..นี่หมายถึงซ้อมแบบไม่บรรจุลูกกระสุนครับ...จะซ้อมอะไรก็แล้วแต่ครับ...ซ้อมแห้งที่บ้านหรือที่สนามยิงปืนก็ได้ครับ.

ขำก๊าก  อาจารย์ครับ....การที่จะเป็น GM จะซ้อมกี่นัดก็ไม่สำคัญครับ  บางคนซ้อมแทบตาย ยิงแทบตายก็ไม่ได้เป็น GM ครับ ขำก๊าก

ขำก๊าก  ถ้าวัดความเร็วลูกไม่ผ่าน........... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่าชวนออกทะเลครับ...กำลังเป็นเด็กดีอยู่ครับ...จะเขียนให้คนได้ประโยชน์จริงๆ...ครับ คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 03:15:42 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:51:46 PM »

มาเขียนต่อจากเดิมอีกนิดครับ
จริงๆแล้วอุปกรณ์ที่ใช้จะมีมากกว่านี้แล้วแต่ Division ที่จะลงนะครับ แต่ที่เขียนนี่เป็นแค่พื้นฐานและสิ่งสำคัญที่ต้องมีครับ...ผมขอจบเรื่องอุปกรณ์ไว้แค่นี้

งบประมาณ 2 ก้อนแรกจะใช้ในครั้งแรกเป็นหลักและจะจ่ายเพิ่มเติมต่อเมื่อเสียหรือหายนะครับ ลงทุนครั้งเดียวรักษาดีๆจะอยู่ได้นานครับงบที่สำคัญคืองบก้อนที่ 3 ครับ สำคัญจริงๆจะหมด...ตู...หรือไม่ก็งบก้อนนี้แหละครับ...ค่ากระสุนครับ ตกใจ ตกใจ...งบก้อนนี้น่ากลัวจริงๆครับ

งบค่ากระสุน
ผมจะเสนอจำนวนเป็นกลางๆนะครับ ถ้าสามารถจ่ายตามที่ผมเขียนนี้ มีโอกาสไปถึง GM ในบางดิวิชั่นครับ แต่มีองค์ประกอบตัวอื่นด้วยนะครับ...อ่านต่อไปครับ...ผมมาก่อเหตุให้เจ้าบ้านเดือดร้อนในกระทู้นี้ช่วงแรก แต่จะพยายามชดเชยด้วยการเขียนบทความดีเท่าที่จะเขียนได้มาให้ศึกษาดูครับ

ผมแนะนำให้ใช้กระสุนประมาณ 400 นัดต่ออาทิตย์ครับ แต่แยกยิงเป็น 2 วันเช่น พุธและเสาร์ หรือ พฤหัสกับอาทิตย์ แล้วแต่สะดวก อย่าเพิ่งถามว่าทำไมครับเพราะจะไปเขียนในช่วงต่อไป ตอนนี้เรื่องงบประมาณแผ่นดิน...อุ๊ย...ขอโทษครับ...งบประมาณค่าใช้จ่ายเพื่อการยิง IPSC ครับ
กระสุนถ้าจะซื้อผมแนะนำให้ซื้อครั้งละเป็น 1000 นัดเพราะจะถูกกว่าซื้อทีละกล่อง...ถ้านำกลับไม่ได้ก็ฝากไว้ที่สนามครับ...ผมขออนุญาตไม่เขียนราคานะครับเพราะมันจะไม่เหมาะครับ..ไว้เจอกันแล้วถามเอาดีกว่าครับ... คิก คิก คิก คิก
ผมสมมุติราคาตลาดตอนนี้ดีกว่าครับ 9 มม ประมาณ 14-15 บาท ตีว่า 15 บาทก็แล้วกันครับ ดังนั้นใน 1 อาทิตย์คุณจะต้องเตรียมเงินประมาณ 6000 บาท 1 เดือนประมาณ 24,000 บาทครับ...ผมบอกแล้วว่างบนี้มีโอกาสยิงไปจนถึง GM ครับ แต่ถ้าโหดไปก็ลดตามส่วนตามที่มีนะครับ ถามว่าไปถึง GM ได้ไหม...ตอบว่าได้ครับ แต่ใช้เวลานานขึ้นไปครับ...ทั้งนี้ทั้งนั้น สุดแล้วแต่คุณอยากจ่ายครับ...แต่ไม่ควรน้อยกว่า 12,000 บาทต่อเดือนครับ แต่พอคุณเก่งขึ้นคุณจะใช้น้อยลงเองครับ...ยกเว้นแต่คุณจะยืนในตำแหน่งสูงๆนานๆก็ต้องซ้อมกับซ้อม ซึ่งแปลว่าหมดกับหมดครับ...แต่สำหรับใหม่ๆนี่เป็นจำนวนที่ผมคิดว่าประมาณนี้ครับ

ขอไปเติมพลังก่อนครับ...อ่านแล้วอย่าเป็นลมนะครับ คิก คิก คิก คิก

มาต่อเรื่องการแบ่งงบเงินนะครับ

หลังจากนั้นคุณต้องเตรียมงบไว้แข่งขันอีกก้อนหนึ่งครับ
ในการแข่งขันในเมืองไทย...ค่าสมัครแข่ง IPSC ตกครั้งละ 2500 บาท 10-12 สนาม ยกเว้นที่ฟาร์มครับที่เก็บ 2000 บาท 7-8 สนามสุดแล้วแต่การจัดครับ การแข่ง IPSC นั้นมีจัดทุกเดือนประมาณเดือนละครั้ง แต่ก็มีบางเดือนจะจัด 2 ครั้ง สนามที่คิดค่าแข่งแพงที่สุดน่าจะเป็นแมทช์ปลายปีครับเป็นแมทช์ระดับ Level 3 ครับ ปีนี้รู้สึกว่าจะยิง 2-3 วัน สามารถตรวจได้ที่เวปสมาคมครับ
แมทช์การแข่งขันมีจัดที่ นวมินทร์ที่ชลบุรี, สนามสมาคมที่พัทยา, กองพันสัตว์ต่างและรบพิเศษที่เชียงใหม่, มีที่ภูเก็ตด้วยครับ และก็ที่ฟาร์มจระเข้...แมทช์ทั้งหมดนี้รับรองโดยสมาคมครับ ดังนั้นแมทช์เหล่านี้เป้นแมทช์ที่คุณสามารถปรับคลาสได้ทุกแมทช์ถ้ามี GM มาแข่งตามจำนวนครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นยังไม่ได้นับรวมแมทช์ Steel Challenge ที่สมาคมจัดที่ ศรภ อีกต่างหากรวมๆแล้วแมทช์ที่รับรองโดยสมาคมประมาณ 18-19 แมทช์ต่อปี

เมื่อแมทช์การแข่งขันมันมากมายขนาดนี้ นักกีฬาต้องตั้งไว้ครับว่าปีหนึ่งจะแข่งกี่แมทช์และจะแข่งแมทช์ไหนบ้าง เพราะถ้าแข่งทุกแมทช์เฉพาะค่าสมัครก็ 3-40000 บาทเข้าไปแล้วนี่ยังไม่รวมค่ากระสุน ค่าน้ำมันรถและที่พัก..ถ้าไปต่างจังหวัดหรือถ้าแข่งหลายวัน....ผมจะไม่พูดถึงไปแข่งต่างประเทศครับเพราะนั่นมันคนละเรื่องเลยครับ

คร่าวๆเรื่องงบประมาณก็คงจะหมดตามนี้ละครับ...เบ็ดเสร็จเดือนหนึ่งต้องมีงบประมาณ 2-30,000 บาทปีละ 240,000-300,000 บาทครับถ้าซ้อมและแข่งตามที่ผมเขียนไว้...แน่นอนครับซ้อมและแข่ง มากหรือน้อยกว่าที่ผมเขียนนี่มีทั้ง 2 แบบครับ ดังนั้นคุณต้องจัดสรรกับชีวิตคุณเองโดยมีแนวทางคร่าวๆดังที่ผมเขียนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 12:55:25 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:58:02 PM »

อ่อๆ ขอบพระคุณมากครับ
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 12:57:49 AM »

น้ำลายหก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 10:37:22 AM »

มารออ่านต่อครับ...

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 37
  พิมพ์