๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:39:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193010 ครั้ง)
stone shooter
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:29:05 PM »

ดๆ
stone shooter
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:42:00 PM »

มายิงกันเยอะๆนะครับ เยี่ยม แบร่ แบร่ แบร่
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:19:54 PM »

มาต่อนะครับ...หลังจากมีปืนแล้วทีนี้มาถึงอุปกรณ์บ้างครับที่ต้องใช้งบประมาณมากพอสมควร

1. แว่นตาครับถ้าไหวนะครับ Rudy หรือ Oakley ถ้าไม่ไหวก็หาซื้อที่เลนส์แว่นทนแรงกระแทกดีๆนะครับ...ผมว่าน่าใช้ของดีเพื่อดวงตาเราครับ

2. ที่ครอบหู...แนะนำใช้ 2 แบบครับ แบบเป็นปลั๊กและแบบครอบทั้งหู ใช้ 2 แบบร่วมกันจะดีมากครับแถมมีประโยชน์อาจจะช่วยในการกระพริบตาระหว่างยิงเนื่องจากกลัวหรือสะดุ้งกับเสียงปืนครับ ระหว่างยิงใช้ทั้ง 2 แบบร่วมกัน ยิงเสร็จแล้วมาคอยคนอื่นใช้แบบปลั๊กอย่างเดียวก็ได้ครับไม่ร้อนดี ถ้าบอกเปลืองก็แนะนำแบบครอบหูอบ่างเดียวครับ แบบนิ่มๆนี่ใช้ร่วมได้แต่ไม่แนะนำให้ใช้เดี่ยวๆเวลายิงครับ

แต่เดี๋ยวนี้เห็นมีนำมาขายอีกแบบครับเป็นกึ่งครอบกับกึ่งปลั๊กครับในหน้าซื้อขายเห็นมีนำมาขายอยู่เหมือนกัน แต่เห็นคนเคยใช้บอกว่าถ้ายิง .38 Super มันก็ยังดังมากอยู่ครับ

3. เข็มขัดใช้แบบแข็งครับ CR Speed ยอดนิยม..ทางเลือก...Safariland เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็น และ Ghostของใหม่มีมาขายเมืองไทยไม่นานครับ...ของใหม่ผมไม่แน่ใจครับเพราะไม่เคยใช้...ชัวร์ๆก็ CR ครับ

4. ซองปืน..Ghost, CR,Limcat ครับ...มีของทางเลือกใหม่อีกตัวของคุณ VQ เห็นนักกีฬาบอกน่าใช้ราคาดีครับ...จ่ายค่าโฆษณาให้ผมด้วยนะครับ คิก คิก คิก คิก

5. ซองแม็ก...CR, Safariland ครับ....คุณ VQ ก็มีนำเสนอครับ...ลองติดต่อกันเองดูนะครับ

6. ถ้าปืนโอเพ่นกล้องแนะนำ...C-more หรือ Doctor ครับแล้วแต่คนชอบ ผมคนรุ่นเก่าชอบ Cmore มากกว่าครับ ส่วน Doctor เดี๋ยวนี้คนใช้เยอะครับ

7. กระเป๋าที่แบกกันอยู่ก็ CR เหมือนกัน....แนะนำหารถเข็นที่มีล้อใหญ่มาใช้ร่วมด้วยครับหรือหากระเป๋าที่มีล้อใหญ่ๆจะสะดวกกว่าครับ แบกกระเป๋านี่แย่เลยครับ..หนักสุดๆครับ

8. สิ่งที่ขาดไม่ได้อีกอย่างครับ Pro timer ครับเป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องมีครับ แนะนำ Pocket Pro I ครับ อึด ทน แต่สะดวกน้อยกว่า Pro2 แต่ทนกว่ามากครับ

9. รองเท้า Nike Land Shark ถ้าหาไม่ได้รองเท้าที่ดอกใหญ่ๆ เกาะพื้นหญ้า พื้นกรวด ดีๆครับ บ้านเราหาแบบ Cross Country ครับตามห้างมีขายครับ

ขอแค่นี้ก่อนครับ ติดธุระแล้วครับ

Gun เอง
Jr. Member
**

คะแนน 1

ยินดีรับใช้ครับ

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:23:22 PM »

ตกใจ  IPSC  กีฬาคนมีตังค์    ไม่มีตังค์เล่นไม่ได้ ตกใจ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:25:07 PM »

ขออนุญาติ แทรกนะครับอาจารย์

ซองแม๊ก และ ซองปืน  ที่ราคาย่อมเยาว์

และ ใช้งานได้ดีในเวปนี้ก็มีเพื่อนสมาชิกขายอยู่นะครับ

ลองดูครับ  เพื่อเป็นทางเลือกใหม่  ไหว้

ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียกับท่านผู้ขายนะครับ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:26:55 PM »

ตกใจ  IPSC  กีฬาคนมีตังค์    ไม่มีตังค์เล่นไม่ได้ ตกใจ

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ทุกกีฬาแหละครับพี่  ขึ้นอยู่กับว่าชนิดไหนใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

กีฬา IPSC  ต้นทุนคงที่ สูง และ ต้นทุน แปรผัน ก็สูงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:31:05 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมว่าเล่นได้นะครับ

แต่ต้องรู้ระดับตัวเองว่าไหนแค่ไหน  Grin Grin Grin

(ขอยืมคำพูดของพระอาจารย์หน่อยนะครับ)

ถ้างบน้อยซ้อม dry fire เยอะๆ ซ้อมยิงจริงไม่ต้องมาก  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ้ามีงบซ้อม dry fire เยอะๆอีกเช่นกัน (ประหยัดค่ากระสุน)  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ซ้อมจริงประมาณ และ มีลิมิตในการซ้อม  Grin Grin Grin  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 03:32:47 PM โดย Marcus_freedom » บันทึกการเข้า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:40:37 PM »

คืองี้ครับ กีฬาทุกชนิดถ้าจะเล่นมันใช้เงินทั้งนั้นครับ ใช้มากใช้น้อยก็สุดแล้วแต่ครับ ดังนั้นต้องประเมินกำลังทรัพย์ของตนเองว่าจะทำได้แค่ไหน

ผมกำลังนึกอยากทำ IPSC ยิงด้วย BB GUN อยู่เหมือนกัน ประหยัดกว่ามากเลย...ลองถามคุณ โอ ที่ Bkk airsoft gun ดูครับ แต่ยังคงต้องใช้เงินครับ

ถ้าประหยัดกว่านั้นสงสัยต้องตั้ง IPSC Nang Stick แล้วครับ แต่ยังคงเสียเงินอีกเหมือนกันครับ
พิจารณาเอาเองนะครับ....ผมแค่ช่วยให้คนเริ่มๆในทางที่ถูกและประหยัดในระยะยาว ส่วนเริ่มไม่เริ่มอยู่ที่ตัวนักกีฬาเองครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมว่าเล่นได้นะครับ

แต่ต้องรู้ระดับตัวเองว่าไหนแค่ไหน  Grin Grin Grin

(ขอยืมคำพูดของพระอาจารย์หน่อยนะครับ)

ถ้างบน้อยซ้อม dry fire เยอะๆ ซ้อมยิงจริงไม่ต้องมาก  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ้ามีงบซ้อม dry fire เยอะๆอีกเช่นกัน (ประหยัดค่ากระสุน)  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ซ้อมจริงประมาณ และ มีลิมิตในการซ้อม  Grin Grin Grin  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถูกต้องครับ...น๊อต เยี่ยม เยี่ยม
งบน้อยแห้งมากๆครับ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:46:01 PM »

อิอิ เดี๋ยวต้องหาข้อมูลปืน bb ซะแล้วเ

อาไว้ซ้อมที่บ้าน

และฝึกทำการบ้านที่พระอาจารย์จะให้ซะแล้วครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:48:28 PM »

งบน้อยแห้งมากๆ เนี่ย ... กระเป๋าแห้งรึเปล่าขอรับพระอาจารย์  หัวเราะร่าน้ำตาริน

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 04:31:32 PM »

ไม่ได้แวะมานาน มาอีกทีไป 10 หน้าแล้ว ยังไม่เคยลงเลย ได้แค่ไปแอบดูพระอาจารย์กับพี่ๆซ้อมกัน แอบเก็บเกี่ยวข้อมูลเอา ดูพระอาจารย์ดุเวลาสอน มาโพสนี่ออกแนวหวานเลยครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Gun เอง
Jr. Member
**

คะแนน 1

ยินดีรับใช้ครับ

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 05:42:15 PM »

ในฐานะที่ผมเป็นนักกีฬา IPSC และ IPSC เป็นสมาคมที่ยอมรับสากล จึงอยากให้นักกีฬารุ่นใหม่และเก่าเข้าใจถึงกฎเกณฑ์เพื่อเป็นบรรทัดฐาน เพราะเราเป็นนักกีฬาที่อยู่ภายใต้กฎเกณฑ์และสมาคมเดียวกัน

ผมจึงขอร่วมออกความเห็นด้วยคนครับ
ผมเป็นนักกีฬาที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ในวันนั้น แต่เหมือนอยู่ในเหตุการณ์ เพราะได้รับโทรศัพท์รายงานจากน้องๆ ตั้งแต่เวลาประมาณบ่าย2โมงครึ่ง
      ในเวลานั้นน้องกันโทรมาหาแล้วบอกว่าวัดลูกไม่ผ่านผมถามกลับไปว่า วัดกระสุนครบทุกลูกแล้วหรือยัง น้องกันบอกว่าวัดครบแล้ว ผมถามว่าแล้วชั่งหัวได้น้ำหนักเท่าไหร่ น้องกันบอกว่าไม่ได้ชั่ง เพียงแต่กรรมการถามน้ำหนักหัวเราซึ่งกันตอบไปว่า 1... แต่จริงๆแล้วน้ำหนักหัวกระสุนของกัน
อยู่ที่ประมาณ 1...ซึ่งหนักกว่าที่แจ้ง ผมจึงบอกให้กัน ไปบอกกรรมการ เพื่อให้ชั่งกระสุนที่เหลือนัดสุดท้าย ระหว่างที่กันวัดกระสุนเสร็จรอบแรกแล้วไม่ผ่าน มีกรรมการจากการแข่งขันท่านหนึ่ง คือ คุณเอกรินทร์ บอกกับน้องกันว่าเครื่องวัดที่สนามใช้อินฟาเรดความเร็วของกระสุนจึงปรกติ เหตุการต่อจากนั้น RM ได้พา น้องกันไปเคาะหัวเพื่อชั่งน้ำหนักหัวกระสุนผลออกมาได้น้ำหนักได้ 1... ซึ่งมากกว่าที่น้องกันได้แจ้งให้กับกรรมการวัดลูกในทีแรก ทำให้ค่า PF ของน้องกันได้ 125.7
             หลังจากนั้น เอก(เด็กนรก)ได้โทรมาหาผมและเล่าให้ฟังว่า ได้วัดกระสุนต่อจาก MD และ MD วัดไม่ผ่าน(หลายท่านที่ทำการแข่งขันทราบ) แต่เอกกับต๊ะ วัดผ่าน และเหตุการสุดท้าย โอ๊ค(อุโฆษ)ถูกกรรมการเรียกให้ไปวัดลูกรอบที่สองเนื่องจากครั้งแรก กรรมการวัดลูกลืมจดบันทึกความเร็วของกระสุน(ซึ่งครั้งแรกวัดผ่านแล้ว) และในขณะที่ถูกวัดลูกรอบที่2 เป็นเวลาที่นักกีฬาทุกท่านเตรียมตัวจะ Shoot off แต่ RO chrono ไม่ให้อุโฆษ Shoot off เนื่องจากไม่มีข้อมูลการวัดลูก  อุโฆษจึงทำการวัดลูก และคิดว่าในขณะนั้นเป็นคนสุดท้ายที่ทำการวัดลูกเพราะผลคะแนนออกติดบอร์ดแล้วและหลังจากวัดลูกก็ได้ค่า PF 128 กว่าๆ จึงคิดว่าเครื่องวัดไม่มีปัญหา
หลังจากนั้น กรรมการวัดลูกจึงอนุญาตให้ไป shoot off ได้ตามปกติ

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ไม่ได้เป็นการไม่ยอมรับในผลการแข่งขัน เพียงแต่ต้องการทราบเหตุผลของการตัดสินของ MD และ RM

MD  คือใครหรอครับ 
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 06:04:33 PM »

M.Dคือ MATCH DIRECTOR ครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 06:37:16 PM »

ไม่ได้แวะมานาน มาอีกทีไป 10 หน้าแล้ว ยังไม่เคยลงเลย ได้แค่ไปแอบดูพระอาจารย์กับพี่ๆซ้อมกัน แอบเก็บเกี่ยวข้อมูลเอา ดูพระอาจารย์ดุเวลาสอน มาโพสนี่ออกแนวหวานเลยครับ

ตกใจ ตกใจ...ไอ้..หยา..ไม่ยักรู้ครับ...ไม่เป็นไรครับเอาใหม่ คราวหน้าเจอกันทักทายบ้างครับ ผมจำไม่ได้จริงๆ...เฮ้อ...ไม่รู้ตัวเลยเรา...แย่จริงๆ... เศร้า คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:06:18 PM »

มาเขียนต่อจากเดิมอีกนิดครับ
จริงๆแล้วอุปกรณ์ที่ใช้จะมีมากกว่านี้แล้วแต่ Division ที่จะลงนะครับ แต่ที่เขียนนี่เป็นแค่พื้นฐานและสิ่งสำคัญที่ต้องมีครับ...ผมขอจบเรื่องอุปกรณ์ไว้แค่นี้

งบประมาณ 2 ก้อนแรกจะใช้ในครั้งแรกเป็นหลักและจะจ่ายเพิ่มเติมต่อเมื่อเสียหรือหายนะครับ ลงทุนครั้งเดียวรักษาดีๆจะอยู่ได้นานครับงบที่สำคัญคืองบก้อนที่ 3 ครับ สำคัญจริงๆจะหมด...ตู...หรือไม่ก็งบก้อนนี้แหละครับ...ค่ากระสุนครับ ตกใจ ตกใจ...งบก้อนนี้น่ากลัวจริงๆครับ

งบค่ากระสุน
ผมจะเสนอจำนวนเป็นกลางๆนะครับ ถ้าสามารถจ่ายตามที่ผมเขียนนี้ มีโอกาสไปถึง GM ในบางดิวิชั่นครับ แต่มีองค์ประกอบตัวอื่นด้วยนะครับ...อ่านต่อไปครับ...ผมมาก่อเหตุให้เจ้าบ้านเดือดร้อนในกระทู้นี้ช่วงแรก แต่จะพยายามชดเชยด้วยการเขียนบทความดีเท่าที่จะเขียนได้มาให้ศึกษาดูครับ

ผมแนะนำให้ใช้กระสุนประมาณ 400 นัดต่ออาทิตย์ครับ แต่แยกยิงเป็น 2 วันเช่น พุธและเสาร์ หรือ พฤหัสกับอาทิตย์ แล้วแต่สะดวก อย่าเพิ่งถามว่าทำไมครับเพราะจะไปเขียนในช่วงต่อไป ตอนนี้เรื่องงบประมาณแผ่นดิน...อุ๊ย...ขอโทษครับ...งบประมาณค่าใช้จ่ายเพื่อการยิง IPSC ครับ
กระสุนถ้าจะซื้อผมแนะนำให้ซื้อครั้งละเป็น 1000 นัดเพราะจะถูกกว่าซื้อทีละกล่อง...ถ้านำกลับไม่ได้ก็ฝากไว้ที่สนามครับ...ผมขออนุญาตไม่เขียนราคานะครับเพราะมันจะไม่เหมาะครับ..ไว้เจอกันแล้วถามเอาดีกว่าครับ... คิก คิก คิก คิก
ผมสมมุติราคาตลาดตอนนี้ดีกว่าครับ 9 มม ประมาณ 14-15 บาท ตีว่า 15 บาทก็แล้วกันครับ ดังนั้นใน 1 อาทิตย์คุณจะต้องเตรียมเงินประมาณ 6000 บาท 1 เดือนประมาณ 24,000 บาทครับ...ผมบอกแล้วว่างบนี้มีโอกาสยิงไปจนถึง GM ครับ แต่ถ้าโหดไปก็ลดตามส่วนตามที่มีนะครับ ถามว่าไปถึง GM ได้ไหม...ตอบว่าได้ครับ แต่ใช้เวลานานขึ้นไปครับ...ทั้งนี้ทั้งนั้น สุดแล้วแต่คุณอยากจ่ายครับ...แต่ไม่ควรน้อยกว่า 12,000 บาทต่อเดือนครับ แต่พอคุณเก่งขึ้นคุณจะใช้น้อยลงเองครับ...ยกเว้นแต่คุณจะยืนในตำแหน่งสูงๆนานๆก็ต้องซ้อมกับซ้อม ซึ่งแปลว่าหมดกับหมดครับ...แต่สำหรับใหม่ๆนี่เป็นจำนวนที่ผมคิดว่าประมาณนี้ครับ

ขอไปเติมพลังก่อนครับ...อ่านแล้วอย่าเป็นลมนะครับ คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 07:10:01 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 37
  พิมพ์