๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:06:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193040 ครั้ง)
2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 10:34:15 AM »

มารอฟังรออ่านด้วยคนครับ
K-koon
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 12:01:55 PM »

มานั่งรออ่านด้วยคนครับพี่  กระทู้นี้สำหรับคนขยันอ่านแน่เลยครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 10:30:55 PM »

บางคนอาจจะสงสัยเรื่อง "การมีส่วนได้ส่วนเสีย" ...

g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:08:48 PM »

ตีตั๋วรอครับ
2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:07:16 AM »

บางคนอาจจะสงสัยเรื่อง "การมีส่วนได้ส่วนเสีย" ...

ผมว่าที่ได้ไม่มีนะครับส่วนเสียอ่ะน่าจะมากกว่า (กีฬาชนิดนี้มีแต่เสียตังครับรางวัลเป็นแค่สิ่งที่ทำให้ระลึกถึง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:50:18 AM »

ผมคิดว่าคงไม่มีใครมาตอบคำถามที่ถามไว้เพราะตอบไม่ได้หรือไม่อยากจะตอบก็แล้วแต่ ก็ข้ามกันไปก็แล้วกันครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 11:20:39 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:17:52 AM »

จะเขียนต่อสำหรับผู้สนใจในกีฬานี้ได้ศึกษาตามลำดับนี้นะครับ
1. ต้องเตรียมและจัดแบ่งการเงินอย่างไร
2. ยิงดิวิชั่นไหนดี
นี่เป็น 2 หัวข้อแรกที่จะเขียนครับ จบ 2 หัวข้อนี้แล้วผมค่อยมาเขียนหัวข้ออื่นต่อไปนะครับ

การเตรียมเรื่องการเงินสำหรับผู้จะเข้ามายิง IPSC มือใหม่ที่มีงบจำกัด....ผู้ที่มีไม่จำกัดรบกวนข้ามได้เลยครับ แค่อ่านสิ่งที่แนะนำให้จ่ายเท่านั้นครับ Grin Grin

ผมไม่ได้ค่าสปอนเซอร์ใดๆนะครับ แต่แนะนำแบบฟันเสาธงเลยครับเพื่อการประหยัดเวลาและพื้นที่ งบประมาณก้อนแรกที่คุณจะจ่ายหลังจากคุณหลงไหลการยิง IPSC แล้วนะครับ ส่วนถ้ายังไม่แน่ใจเพราะยังไม่รู้เรื่องเลย ไว้ผมจะแยกให้อีกหัวข้อหนึ่งครับ

เงินก้อนแรกที่จะใช้คือซื้อปืน...(คนที่เพิ่งเริ่มอย่าซื้อครับ ใช้สิ่งที่มีลองเล่นก่อน)...ทำไมถึงซื้อรุ่นเหล่านี้เดี๋ยวผมจะอธิบายให้ด้วยครับ คนที่รวยหน่อยเลือกรุ่นอื่นๆตามสบายครับ

Open....แนะนำซื้อ STI รุ่น Trubor หรือ Competitor ขนาด .38 Super ครับ
Standard....แนะนำซื้อ STI รุ่น Edge ขนาด .40 ครับ
Revolver....ผมไม่แนะนำให้เพราะไม่ชำนาญครับ... เศร้า..ถ้าอยากรู้จะถามให้ครับ
Production...แนะนำซื้อ Glock17 หรือ CZ SP-01, Shadow รุ่นใช้เซฟครับ
Modified.....ยังไม่แนะนำครับ..เพราะเป็นดิวิชั่นใหม่สุด ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

เหตุผลที่ผมเลือก STI ในทุกรุ่นที่ผมเขียนนั้นเพราะ STI จริงๆแล้วคือ 1911 นั่นเองเพียงแต่เป้นด้าม 2 แถวดังนั้น อะไหล่และชิ้นส่วนต่างๆนั้นหาง่ายในตลาดบ้านเราครับ การยิง IPSC นั้นมันยิงมาก กระสุนก็แรงเต็มพิกัด ดังนั้นชิ้นส่วนต่างๆมันเสียหายได้ตามอายุการใช้งาน ผมจึงมองตัวที่หาซื้ออะไหล่ได้ง่ายในบ้านเรา

ถามว่าทำไมต้องเป็นรุ่นเหล่านี้ทั้งๆที่มีรุ่นอื่นๆเช่น GrandMaster, President เป็นต้น เหตุผลเพราะปืนเหล่านั้นมันแพงโดยใช่เหตุ สุดท้ายยิงๆไปสภาพมันจะถูกเปลี่ยนโดยตัวนักกีฬานั่นแหละครับ ไม่เชื่อไปดูปืนนักกีฬา IPSC ดูครับหลายๆอย่างถูกเปลี่ยนแปลงไป
ยกตัวอย่างปืนโอเพ่นนะครับ ด้ามถูกเหลา ถูกปะ ให้เข้ากับมือ ไกปืนถูกเปลี่ยน ถูกแต่งให้เบาลง สไลด์ถูกลดน้ำหนักลง ให้ทำงานเร็วขึ้นและเบาลง เป็นต้น
ส่วนปืน Standard นั้น เปลี่ยนศูนย์ปืนเป็น Fiber Optic ไกปืนถูกเปลี่ยน Recoil Spring ก็ถูกเปลี่ยน ชุดลั่นไกก็เปลี่ยนกันและอื่นๆอีก
ดังนั้นถ้าจะเสียเงินมากขึ้นเพื่อจะได้ชื่อว่าปืนแพง สุดท้ายแล้วมันก็กลับมาเหมือนกันอยู่ดีครับ ที่มันแพงเพราะค่าแรงเมืองนอกมันแพง ดังนั้นทำในนี้ดีกว่าครับ ไม่เชื่อไปดูสิครับว่ามีปืนสักกี่กระบอกที่ซื้อมาแล้วไม่นำไปหาช่างเอาลงแข่งเลยทันที ถามว่ามีไหม..ตอบว่ามีครับ แต่จะไปหาช่างในเวลาไม่นานครับ ซึ่งเห็นเป้นประจำ ดังนั้นถึงบอกว่าเอารุ่นถูกมาทำดีกว่าครับ ประหยัดกว่า ได้ปืนดีเหมือนหรือดีกว่าด้วยซ้ำครับ
เดี๋ยวมาต่อรุ่นอื่นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 11:24:06 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:52:47 PM »

ผมเป็นมือใหม่ ครับ

ยังไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไรนัก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากจะทราบว่า

RUGER Mark 2 ขนาด .22 สามารถใช้ลงแข่ง ipsc ได้หรือไม่ครับ

แล้วถ้าได้ ได้ประเถทการแข่งอะไรบ้างครับ

สุดท้าย Ruger MK. 2 สามารถติดตั่งอุปกรณ์เสริม เช่น red dot ได้หรือไม่ครับ เพราะตอนนี้ผมติดตั่งกล้อง
Leupold อยู่ครับ ก็เลยอยากรู้ว่า ในเมื่อติดกล้องได้แล้ว สามารถติดตั่งอุปกรณ์เสริมอื่นได้อีกหรือไม่ครับ  โดนชก

ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ  กิ๊วก๊าว
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:59:10 PM »

ยังไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไรนัก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

RUGER Mark 2 ขนาด .22 สามารถใช้ลงแข่ง ipsc ได้หรือไม่ครับ

แล้วถ้าได้ ได้ประเถทการแข่งอะไรบ้างครับ

สุดท้าย Ruger MK. 2 สามารถติดตั่งอุปกรณ์เสริม เช่น red dot ได้หรือไม่ครับ เพราะตอนนี้ผมติดตั่งกล้อง
Leupold อยู่ครับ ก็เลยอยากรู้ว่า ในเมื่อติดกล้องได้แล้ว สามารถติดตั่งอุปกรณ์เสริมอื่นได้อีกหรือไม่ครับ  โดนชก

ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ  กิ๊วก๊าว

คิดว่าไม่ได้นะครับ ลองไปศึกษาจาก link http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=2

ลองอ่านดูก่อนนะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:10:42 PM »

ลงไม่ได้ทุกดิวิชั่นครับเพราะขนาดที่เล็กสุดที่จะลงได้ต้องมีหน้าตัดกระสุนไม่น้อยกว่า .355 หรือ 9 มม ครับ

Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:30:26 PM »

อ่อๆ ครับ ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนเลยครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:30:50 PM »

จะเขียนต่อสำหรับผู้สนใจในกีฬานี้ได้ศึกษาตามลำดับนี้นะครับ
1. ต้องเตรียมและจัดแบ่งการเงินอย่างไร
2. ยิงดิวิชั่นไหนดี
นี่เป็น 2 หัวข้อแรกที่จะเขียนครับ จบ 2 หัวข้อนี้แล้วผมค่อยมาเขียนหัวข้ออื่นต่อไปนะครับ

การเตรียมเรื่องการเงินสำหรับผู้จะเข้ามายิง IPSC มือใหม่ที่มีงบจำกัด....ผู้ที่มีไม่จำกัดรบกวนข้ามได้เลยครับ แค่อ่านสิ่งที่แนะนำให้จ่ายเท่านั้นครับ Grin Grin

ผมไม่ได้ค่าสปอนเซอร์ใดๆนะครับ แต่แนะนำแบบฟันเสาธงเลยครับเพื่อการประหยัดเวลาและพื้นที่ งบประมาณก้อนแรกที่คุณจะจ่ายหลังจากคุณหลงไหลการยิง IPSC แล้วนะครับ ส่วนถ้ายังไม่แน่ใจเพราะยังไม่รู้เรื่องเลย ไว้ผมจะแยกให้อีกหัวข้อหนึ่งครับ

เงินก้อนแรกที่จะใช้คือซื้อปืน...(คนที่เพิ่งเริ่มอย่าซื้อครับ ใช้สิ่งที่มีลองเล่นก่อน)...ทำไมถึงซื้อรุ่นเหล่านี้เดี๋ยวผมจะอธิบายให้ด้วยครับ คนที่รวยหน่อยเลือกรุ่นอื่นๆตามสบายครับ

Open....แนะนำซื้อ STI รุ่น Trubor หรือ Competitor ขนาด .38 Super ครับ
Standard....แนะนำซื้อ STI รุ่น Edge ขนาด .40 ครับ
Revolver....ผมไม่แนะนำให้เพราะไม่ชำนาญครับ... เศร้า..ถ้าอยากรู้จะถามให้ครับ
Production...แนะนำซื้อ Glock17 หรือ CZ SP-01, Shadow รุ่นใช้เซฟครับ
Modified.....ยังไม่แนะนำครับ..เพราะเป็นดิวิชั่นใหม่สุด ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

เหตุผลที่ผมเลือก STI ในทุกรุ่นที่ผมเขียนนั้นเพราะ STI จริงๆแล้วคือ 1911 นั่นเองเพียงแต่เป้นด้าม 2 แถวดังนั้น อะไหล่และชิ้นส่วนต่างๆนั้นหาง่ายในตลาดบ้านเราครับ การยิง IPSC นั้นมันยิงมาก กระสุนก็แรงเต็มพิกัด ดังนั้นชิ้นส่วนต่างๆมันเสียหายได้ตามอายุการใช้งาน ผมจึงมองตัวที่หาซื้ออะไหล่ได้ง่ายในบ้านเรา

ถามว่าทำไมต้องเป็นรุ่นเหล่านี้ทั้งๆที่มีรุ่นอื่นๆเช่น GrandMaster, President เป็นต้น เหตุผลเพราะปืนเหล่านั้นมันแพงโดยใช่เหตุ สุดท้ายยิงๆไปสภาพมันจะถูกเปลี่ยนโดยตัวนักกีฬานั่นแหละครับ ไม่เชื่อไปดูปืนนักกีฬา IPSC ดูครับหลายๆอย่างถูกเปลี่ยนแปลงไป
ยกตัวอย่างปืนโอเพ่นนะครับ ด้ามถูกเหลา ถูกปะ ให้เข้ากับมือ ไกปืนถูกเปลี่ยน ถูกแต่งให้เบาลง สไลด์ถูกลดน้ำหนักลง ให้ทำงานเร็วขึ้นและเบาลง เป็นต้น
ส่วนปืน Standard นั้น เปลี่ยนศูนย์ปืนเป็น Fiber Optic ไกปืนถูกเปลี่ยน Recoil Spring ก็ถูกเปลี่ยน ชุดลั่นไกก็เปลี่ยนกันและอื่นๆอีก
ดังนั้นถ้าจะเสียเงินมากขึ้นเพื่อจะได้ชื่อว่าปืนแพง สุดท้ายแล้วมันก็กลับมาเหมือนกันอยู่ดีครับ ที่มันแพงเพราะค่าแรงเมืองนอกมันแพง ดังนั้นทำในนี้ดีกว่าครับ ไม่เชื่อไปดูสิครับว่ามีปืนสักกี่กระบอกที่ซื้อมาแล้วไม่นำไปหาช่างเอาลงแข่งเลยทันที ถามว่ามีไหม..ตอบว่ามีครับ แต่จะไปหาช่างในเวลาไม่นานครับ ซึ่งเห็นเป้นประจำ ดังนั้นถึงบอกว่าเอารุ่นถูกมาทำดีกว่าครับ ประหยัดกว่า ได้ปืนดีเหมือนหรือดีกว่าด้วยซ้ำครับ
เดี๋ยวมาต่อรุ่นอื่นๆครับ

มาต่อรุ่น Production กันนะครับ...ปืนที่ผมแนะนำทั้ง 2 ยี่ห้อนี้มีความเหมาะสมด้วยประการทั้งปวง ราคาในช่วงแรกๆ Glock และ CZ ไม่แพงมาก ส่วนใหญ่มีกันอยู่แล้ว ทั้งเป็นปืนที่ ทน และ แม่นโดยไม่ต้องทำอะไรเลย โดยเฉพาะ Glock เป็นปืนที่น่าไว้วางใจได้มากกว่า CZ ด้วยครับ การบำรุงรักษาน้อยกว่า ปืนไม่ค่อยติด สกปรกแค่ไหนก็ยิงได้ ดั่งที่โฆษณาไว้ ส่วน CZ ได้เปรียบที่บรรจุกระสุนได้มากกว่า นัดที่ 2 เป็นไก Single ทำให้ยิงเบากว่าครับ ตำแหน่งที่ปลดแม็กกาซีน ทั้ง 2 ยี่ห้อ อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะมือ ด้ามทั้งคู่เหมาะมือสำหรับมือขนาดเอเซียเราครับ....แต่จากการที่เห็นยิงและซ้อมกันมามาก...ผมว่าถ้าผมจะซื้อ ผมอยากได้กล๊อกมากกว่าครับ เพราะชิ้นส่วนไม่เสียจุกจิกเหมือน CZ ถ้าจะใช้ CZ ผมว่าเตรียมอะไหล่ที่เสียบ่อยไว้ได้เลยครับ
พอดีผมอ่านเจอในอีกกระทู้หนึ่งถามว่าทำไมจึงมีแต่ CZ และ Glock ไม่มีปืนยี่ห้ออื่นๆด้วย ก็ขอรวบยอดตอบในนี้ด้วยเลยนะครับ ปืนยี่ห้ออื่นก็ดีครับแต่หลายยี่ห้อมันไม่เหมาะสำหรับการแข่งขัน แต่เหมาะกับการใช้งานครับเช่น บาเร็ตต้า สามารถเอาลงแข่งได้แต่จากที่ผมเคยยิงมา ผมรู้สึกว่าด้ามมันอวบเกินขนาดมือและความแม่นยำไม่ค่อยดีครับ หรือปืน ซิก ผมว่าเป้นปืนใช้งานที่ดีมากครับ เคี้ยวกระสุนทุกชนิดได้ดีแต่ที่ปลดแม็กกาซีนนั้นปลดยากในแบบของยุโรปครับ...อีกทั้งราคาปืนก็แพงโดยเฉพาะบ้านเรา อะไหล่ก็หายาก....ต้องย้ำไว้นะครับนี่เป็นความคิดเห็นโดยส่วนตัว ท่านอื่นอาจจะเห็นแตกต่างกันก็ได้ครับ
ด้วยเหตุผลดังกล่าวผมจึงว่า Glock กับ CZ ทั้ง 2 ตัวเป็นตัวเลือกที่ดี เพียงแต่ว่าใครชอบแบบไหนเท่านั้นครับ..รักพี่เสียดายน้อง...เอ...หรือเหมาทั้งพี่ทั้งน้องก็ไม่เลวนะครับ คิก คิก คิก คิก
ในเรื่องปืนคงจบแค่นี้นะครับเพราะ ลูกโม่ผมก็ไม่ถนัด ส่วนโมดิฟายร์ ผมไม่อยากแนะนำมือใหม่ให้ลงดิวิชั่นนี้ครับ แต่ถาสนใจจริงๆก็ถามมาครับแล้วจะมาเขียนลงให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 01:34:50 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:34:41 PM »

ขนาดกระสุนคงต้องใหญ่กว่า 9 mm สินะครับ ตกใจหน้าซีด

โอ้ว เสียดายจังครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:37:54 PM »

ขนาดกระสุนคงต้องใหญ่กว่า 9 mm สินะครับ ตกใจหน้าซีด

โอ้ว เสียดายจังครับ

ตกใจ ตกใจเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ...ขนาดกระสุนต้องไม่น้อยกว่า .355 หรือ 9มม  ดังนั้นไม่ต้องใหญ่กว่า 9 มม ครับ...แต่ใหญ่กว่า .22 แน่ครับ คิก คิก คิก คิก

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:13:14 PM »

แบบนี้ เอา .380 ACP ลงเลยดีมั๊ยครับอาจารย์

แต่กว่าจะได้แข่งผมว่า กระเป๋าฉีกครับ  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 37
  พิมพ์