๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:02:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193039 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:32:21 PM »

เข้ามาขอความรู้ด้วยค่ะ แต่อดไม่ได้ที่จะต้องค้านว่า กรรมการฝรั่งหรือไทย ก็เหมือนกัน มีความยุติธรรมในระดับที่ตัวเองคิดว่ายุติธรรม เพิ่งคุยกับกรรมการเยอรมันคนหนึ่งว่า เขาไม่เห็นด้วยกับการดีคิวคนที่เอานิ้วค้างไว้ในโกร่งไกขณะแข่งขัน ถ้าไม่ลั่น เพราะเวลาพวกแชมป์โลกทำไม่เห็นมีใครกล้าดีคิวเลย
ดังนั้นกรรมการคนนี้ก็ไม่ว่าอะไรถ้านิ้วค้างแต่ไม่ลั่น   

จากการแข่งขันต่างประเทศก็เห็นทุกแมชว่ามีการช่วยเหลือกันเพราะเป็นคนรู้จักกัน โดยเฉพาะพวกเก่งๆจะได้เปรึยบมาก (ต้องนิสัยดีด้วย) ถ้านิสัยไม่ดึบางทีกรรมการก็เข้มเกินปกคิได้เหมือนกัน

แต่สิ่งที่น่ายกย่องในต่างประเทศคือ กรรมการจะตะโกนให้คนเงียบขณะเริ่มให้สัญญาณโดยไม่เกรงใจใคร ไม่เหมึอนเมืองไทย ที่บางครั้งกรรมการจัดการแข่งขันมาจับกลุ่มคุยกันเสียงดังลั่นเองไม่เกรงใจนักกีฬา และกรรมการตัดสินก็ไม่อยากมีเรื่องขัดใจกันเลยไม่เตึอน แทบทุกแมชเลยค่ะ กลายเป็นว่าต้องหวังว่าทุกคนจะมีมารยาทเอง

ครับ...คุณกล๊อกกี้...ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ได้ President Medal Level 3 เหรียญที่ 2 มาครองแล้ว เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก หลงรัก

ผมเคยเขียนไว้ในกระทู้ไหนไม่ทราบว่า IPSC ไม่ใช่กีฬาที่ยุติธรรม 100% แต่เป็นกีฬาที่ค่อนข้างจะดีที่สุดเพราะมีกฎกติกาที่ค่อนข้างเป็นธรรม...แต่เพราะมีมนุษย์เข้ามาเกี่ยวครับ...เลยต้องใช้คำว่า...ค่อนข้าง... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องที่คุณกล๊อกกี้เขียนเราต้องยอมรับครับเพราะ..มีตำแหน่ง..มีบารมี...มีน้ำใจมนุษย์....มีความเก๋า...เข้ามาเกี่ยว....ครับ
ส่วนเรื่องนิ้วนอกโกร่งไก ผมว่าดีครับที่มีกฎข้อนี้เพราะ สิ่งที่เราถือบนมือมันอันตราย พลาดขึ้นมาขอโทษกันไม่ได้ ดังนั้นรักษาไว้เถอะครับเพื่อความปลอดภัยของนักกีฬาทุกคน ส่วนที่แชมป์ทำผมว่ามันพูดยากเพราะเถียงกันได้ว่าผมเจตนาจะยิงหรืออะไรก็แล้วแต่...ผมเชื่อว่า RO ก็เห็นเช่นนั้นเลยยอมน้อยไปเรื่อง ดีกว่ามานั่งเถียงกับนักกีฬาให้เสียอารมณ์...RO ฝรั่งบางคนก็แสดงท่าทางไม่ไหวเหมือนกัน...ก็หลีกๆกันครับ ปัญหาจะได้ไม่เกิด.
ไว้กล๊อกกี้อ่านเรื่องที่ผมเขียนนี่ดีกว่า รับรองฝรั่งอายก็แล้วกัน...เป็นประวัติหน้าหนึ่งที่ต้องบันทึกและมันจะติดตัวผู้ตัดสินและนักกีฬาเลยละ คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:35:47 PM »

ครับ อาจารย์ ...ไปแข่งมาครับ

เหมาะกับ มือใหม่ยิ่งดีเลยครับ  ผมก็น้องใหม่เพิ่งยิงมาได้แค่ 2 สนามครับ

ตอนนี้ขอรับข้อมูลต่างๆก่อนครับ ....  หลงรัก

คุณโชคดีมากเลยที่เข้ามาไม่นานแล้วได้เห็นและร่วมในเหตุการณ์ เพราะยังไม่เคยปรากฎเหตุการณ์แบบนี้มาก่อนเลย...ครับ เยี่ยม เยี่ยม

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:38:51 PM »

อาจารย์ครับ...อยากรู้จนฟุ้งซ่านแล้วครับ อาจารย์  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:40:07 PM »

วันนี้ผมมาสายได้ที่นั่งแถวหลัง ท่านอาจารย์บรรยายดังๆ หน่อยครับ

โถ..คุณโทนี่จา...ผมเขียนเบาๆแบบนี้ยังเสียวโทรศัพท์เลยครับ...ช่วงนี้กำลังคิดว่าจะปิดมือถือชั่วคราวครับ คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:44:53 PM »

อาจารย์ครับ...อยากรู้จนฟุ้งซ่านแล้วครับ อาจารย์  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเขียนให้อ่านจนจบเฉพาะเรื่องนี้เลย...อ่านแล้วรบกวนช่วยให้ความคิดเห็นด้วยนะครับ...แย้งได้ สงสัยถามได้ครับ รับรองไม่โกรธและคำตอบถ้าไม่รู้จะขวนขวายหามาให้เพราะถ้าคุณจะเล่นจริง คุณต้องศึกษาด้วยครับเพราะไม่งั้นคุณจะเสีย...แบบที่ปรากฎอยู่ครับ

ถ้าอ่านแล้วแปลได้โดยเฉพาะที่เป็นสีแดงแล้วเอาไปเทียบกับเหตุการณ์แล้วคุณจะเห็นแสงไรๆที่คำตอบ แล้วถ้ามาอ่านที่ผมจะเขียนคุณจะยิ่งเข้าใจดีขึ้นครับ

5.6.3.11 If the Range Master deems that a match chronograph has become inoperative, and further testing
of competitor’s ammunition is not possible, the power factors of competitors which have been
successfully tested will stand,
and the “Major” or “Minor” power factors declared by all other
competitors who have not been tested will be accepted without challenge, subject to any applicable
Division requirements (see Appendices).

เอามาฝากครับ เห็นคนสงสัยเรื่องนี้เยอะอยู่

ต้องขออ้างไว้ก่อนเดี๋ยวผมจะได้ดึงมาง่ายๆอีกทีครับ..กันถูกลบ.... คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:51:50 PM »

ครับ RO 02...ผมรับในกติกาของเวปและจะพยายามไม่ให้ผิดกติกาครับ
เรื่องที่เขียนจะต้องเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นครับโดยมีกฎ ระเบียบ เป็นตัวหลักซึ่งสามารถหาอ่านได้
ส่วนเรื่องการเขียนจะพยายามระวังสำนวนให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
ขอบคุณที่เตือนครับและยืนยันว่าจะพยายามระวังครับ

ผมขอแจ้งด้วยใจจริงไว้ก่อนนะครับว่า...ถ้าอ่านแล้วสิ่งที่ผมเขียนแล้วผิดกติกา ผมให้ RO ทุกท่านลบได้โดยไม่ต้องบอกกล่าวผมครับ

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:06:48 PM »

ขออนุญาตแจมครับอาจารย์นกไฟ

อย่าลืมว่าไอพีเอสซี เป็นกีฬาชนิดหนึ่งนะครับ อย่า "อิน" กับมันมาก
ไม่ต้องคิดจะ "เป็นหนึ่ง" ให้มาก ชีวิตจริงของเรายังมีภาระหน้าที่อย่างอื่นที่ต้องรับผิดชอบอีกเยอะ

ผม "อิน" กับการใช้ปืนตอนลงไปทำข่าวที่ภาคใต้ครับ ยิงไฟแล่บแน่

หลักไอพีเอสซีเป็นเรื่องของการหารตัวเลข คะแนนดิบ/เวลา จะทำอย่างไรให้ได้ดีก็คิดเอา

นักกีฬาใหม่ๆ ควรหาคู่มือมาอ่านด้วย ถามหาจากพี่อ๋อง พี่ป้อม อาจารย์นกไฟ ท่านก็คงมี
สำคัญที่สุด คือ ความมีน้ำใจเป็นนักกีฬา และความปลอดภัย

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:19:19 PM »

อย่าลืมว่าไอพีเอสซี เป็นกีฬาชนิดหนึ่งนะครับ อย่า "อิน" กับมันมาก
ไม่ต้องคิดจะ "เป็นหนึ่ง" ให้มาก ชีวิตจริงของเรายังมีภาระหน้าที่อย่างอื่นที่ต้องรับผิดชอบอีกเยอะ

ผม "อิน" กับการใช้ปืนตอนลงไปทำข่าวที่ภาคใต้ครับ ยิงไฟแล่บแน่

หลักไอพีเอสซีเป็นเรื่องของการหารตัวเลข คะแนนดิบ/เวลา จะทำอย่างไรให้ได้ดีก็คิดเอา

นักกีฬาใหม่ๆ ควรหาคู่มือมาอ่านด้วย ถามหาจากพี่อ๋อง พี่ป้อม อาจารย์นกไฟ ท่านก็คงมี
สำคัญที่สุด คือ ความมีน้ำใจเป็นนักกีฬา และความปลอดภัย

ครับผม! จะจำไว้เสมอครับพี่ pimuk  .. ขอบคุณครับ  ไหว้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:31:18 PM »

ผมเห็นด้วยครับว่ามันเป็นกีฬา...ซึ่งอ่านดูในกระทู้นี้หรือทุกส่วนที่ผมเขียนและย้ำเสมอครับ

ผมไม่อินกับมันแบบสุดโต่งหรอกครับและผมรู้ตัวว่าผมจะไม่มีวันเป็นที่ 1 ได้ในวันนี้..ถ้าถอยหลังไปสัก 10 ปีไม่แน่ครับ Grin Grin แต่ผมอินในเรื่องความถูกต้องครับ กฎ กติกา โดยเฉพาะคำที่พี่เขียนไว้นั้นผมเห็นด้วย100%ครับ....น้ำใจนักกีฬาและความปลอดภัย
เรื่องความปลอดภัย..ถ้าถอยขึ้นไปนิดเดียวผมเพิ่งตอบคุณกล๊อกกี้ไว้ครับ...น้ำใจนักกีฬาผมมั่นใจว่าตัวผมและอีกหลายๆท่านก็มีครับ...ผมไม่เคยเถียง RO ในสนามแข่งและผมไม่เคยเถียง RO บนเวปนี้แม้แต่ครั้งเดียว...แต่อ่านสิ่งที่ผมเขียนต่อไปแล้วช่วยตอบผมด้วยครับว่า น้ำใจนักกีฬานั้นต้องแสดงออกอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 06:33:37 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:32:23 PM »

ไม่มีเจตนาอื่นครับ...  

คือ มีรุนน้องผมในทีม ชอบยิงปืนก็ยิงไอพีด้วยกันครับ ยิงปืนจนเงินเก็บไว้แห้งขอด ยามฉุกเฉินก็ขาดแคลน
ถ้าผมรู้ว่าน้องเขาไม่คล่องตัว คงชวนกันยิงน้อยๆ กว่านั้น

น้อง 75P -01 ทำความเข้าใจเกมส์ไปเรื่อยๆ และขยันฝึกซ้อมนะครับ อย่าให้แย่เหมือนผม  Grin 

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:33:51 PM »

ผมเห็นด้วยครับว่ามันเป็นกีฬา...ซึ่งอ่านดูในกระทู้นี้หรือทุกส่วนที่ผมเขียนและย้ำเสมอครับ

ผมไม่อินกับมันแบบสุดโต่งหรอกครับ แต่ผมอินในเรื่องความถูกต้องครับ กฎ กติกา โดยเฉพาะคำที่พี่เขียนไว้นั้นผมเห็นด้วย100%ครับ....น้ำใจนักกีฬาและความปลอดภัย
เรื่องความปลอดภัย..ถ้าถอยขึ้นไปนิดเดียวผมเพิ่งตอบคุณกล๊อกกี้ไว้ครับ...น้ำใจนักกีฬาผมมั่นใจว่าตัวผมและอีกหลายๆท่านก็มีครับ...ผมไม่เคยเถียง RO ในสนามแข่งและผมไม่เคยเถียง RO บนเวปนี้แม้แต่ครั้งเดียว...แต่อ่านสิ่งที่ผมเขียนต่อไปแล้วช่วยตอบผมด้วยครับว่า น้ำใจนักกีฬานั้นต้องแสดงออกอย่างไรครับ

รับทราบ  ผมรู้จักพี่มานานและเข้าใจครับ  Grin
รออ่านต่อครับ...
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:35:55 PM »

ไม่มีเจตนาอื่นครับ...  

คือ มีรุนน้องผมในทีม ชอบยิงปืนก็ยิงไอพีด้วยกันครับ ยิงปืนจนเงินเก็บไว้แห้งขอด ยามฉุกเฉินก็ขาดแคลน
ถ้าผมรู้ว่าน้องเขาไม่คล่องตัว คงชวนกันยิงน้อยๆ กว่านั้น

น้อง 75P -01 ทำความเข้าใจเกมส์ไปเรื่อยๆ และขยันฝึกซ้อมนะครับ อย่าให้แย่เหมือนผม  Grin 

เข้าใจครับ...ผมตอบด้วยใจจริงครับ
เรื่องค่าใช้จ่าย..ผมเห็นครับ...ลองอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เริ่มต้น จะเห็นว่าผมแนะนำไว้อย่างไรครับ

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 07:11:14 PM »

ตกใจ แย่อะไรครับ ... ผมเห็นพี่ไวอย่างกับ จรวด

ยิง Double Tap ก็เร็วครับ ... พี่ตัวเล็กแต่คุ้มปืนนิ่งมาก

ขนาดปืน ศูนย์หน้า หลังเดิมๆ ...ซอง ธรรมดา

ความจุแม๊กกาซีน สู้พวกผมไม่ได้  ...ทำให้ผมนึกที่อาจารย์

ได้กล่าวไว้เลยครับว่า " ฝีมือ " ต้องมากกว่า อุปกรณ์ ครับ เยี่ยม

ขอขอบคุณเป็นครั้งที่ 2 แล้วกันนะครับ  สำหรับการดูแลต่างๆในวันแข่ง

อาจารย์ครับ ... ผมว่านี่แหละครับ  น้ำใจ นักกีฬาอีกอย่างหนึ่ง คือ

ไม่ได้เห็นว่า น้องใหม่ หรือ มือใหม่ เป็น ศํตรู หรือ คู่แข่ง ...แต่มองว่าเป็น

เพื่อนนักกีฬาเหมือนกัน ... พี่ท่านเลยคอยบอกกล่าวเทคนิคต่างๆอย่างไม่มีกั๊กครับ

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 07:28:55 PM »

ผมเองก็ครูพักลักจำครับ จำจากอาจารย์นกไฟของเราบ้าง มีรุ่นพี่แนะนำบ้างครับ ฝึกฝนตามอัตภาพ

ทุกคนคือเพื่อนครับ มีเพื่อนต่างรุ่นบ้าง รุ่นเดียวกันบ้าง เวลาไปแข่งหนักนิดเบาหน่อยก็อภัยให้กัน

แล้วผมก็เชียร์นักกีฬาไทยไปสู้กับฟิลิปปินส์ครับ เมืองนอกลูกถูกยิงดีจริงๆ  Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 09:34:15 PM »

เรื่องกฎกติกาตามที่คุณภิมุขว่าไว้ เป็นเรื่องสำคัญมากๆ ในกีฬา IPSC เลยครับ
นักกีฬาทุกคนควรมีเก็บไว้ศึกษา และอ่านให้เข้าใจ
เพราะตลอดในตัวเรา ทั้งอุปกรณ์การแข่งขัน ทั้งขณะทำการแข่งขัน และสนาม จะมีกฎกติกากำหนดไว้แน่นอน

หัวใจของนักกีฬา นอกจากน้ำใจนักกีฬา ยังต้องยอมรับในกฎกติกาด้วยเป็นสำคัญครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 09:36:34 PM โดย N a J a » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 37
  พิมพ์