๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:07:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193018 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 05:13:53 PM »

ผมได้เขียนเรื่องดิวิชั่นต่างๆใน IPSC ให้แล้วนะครับและก่อนที่ผมจะเขียนต่อไปว่านักกีฬาใหม่ควรจะลงแข่งดิวิชั่นไหน ผมอยากแนะนำข้อคิดบางอย่างก่อนที่จะไปถึงจุดนั้นครับ

ผมสมุติว่าคุณยิง IPSC แล้วคุณชอบในกีฬานี้และมั่นใจว่าคุณจะยิงต่อไป ผมว่าคุณจะต้องเริ่มสำรวจก่อนครับว่าคุณมีเงินมากน้อยแค่ไหนที่จะเล่นกีฬานี้...ผมไม่ร่ำรวยเลยต้องคิดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ส่วนผู้ที่ร่ำรวยอยู่แล้วก็ข้ามไปได้ครับ

เตรียมเงินก้อนแรกไว้เพื่อซื้อปืนและอุปกรณ์ที่จำเป็นก่อนอื่นครับ...ซื้ออะไร ยี่ห้อไหน ไปอ่านในกระทู้แรกที่ผมเขียนครับแล้วคุณจะไม่เสียค่าโง่ครับ...ซื้อของดีใช้(ไม่ต้องแพงแต่ต้องดีครับ)สำหรับคนที่ไม่ร่ำรวยแล้วจะไม่ต้องเสียเงินเพิ่มในภายหลังครับ เพราะซื้อตามโฆษณาของคนขายหรือเจ้าของสินค้า ในเวปนี้มีออกมาขายเป็นระยะทั้งดีทั้งถูกครับ ค่อยๆเลือกหาครับ ไม่ทราบก็ถามคนที่เคยใช้

ทีนี้เริ่มแบ่งงบประมาณออกมาก่อนครับว่าจะใช้ซื้อกระสุนเท่าไหร่ใน 1 เดือนแล้วใช้ตามที่กำหนดไว้ เพื่อไม่เดือดร้อนถึงภาระอื่นๆ...กีฬานี้เป้นกีฬาผลาญเงินจริงๆถ้าไม่รู้จักใช้ ไม่รู้จักบังคับตนเอง เพราะพอยิงแล้วมันส์ก็จะลืมงบประมาณ...ดังนั้นอย่าลืมครับ แบ่งงบให้เรียบร้อย

ผมขอทำธุระก่อนครับแล้วค่อยมาเขียนต่อ อาจจะขอหยุดสัก 3-4 วันครับเพราะจะไปอยู่...เกาะ....ครับ คิก คิก

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 05:49:43 PM »

...ผมไม่ร่ำรวยเลยต้องคิดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดังคำโบราณกล่าวไว้...คนจนอวดรวย  คนรวยอวดจน...ถ้าพระอาจารย์ไม่ร่ำรวยมนุษย์เงินเดือนอย่างผมก็พี่ๆขอทานแล้วล่ะครับ  แต่ที่สำคัญกว่ารวยหรือจนก็คือความเป็นคนดีมีน้ำใจ ซึ่งพระอาจารย์ก็เป็นอีกคนหนึ่งในวงการipscที่เปี่ยมไปด้วยน้ำใจ   ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับน้ำใจไมตรี จากพระอาจารย์จนไม่รู้ว่าจะตอบแทนได้อย่างไร:OO Grin หลงรัก
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 07:24:08 PM »

เห็นกระทู้นี้ช้าไป 2 วันครับ ตกใจหน้าซีด
แต่หลังจากนี้ จะไม่พลาดแล้วครับ Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 08:36:18 PM »

เห็นกระทู้นี้ช้าไป 2 วันครับ ตกใจหน้าซีด
แต่หลังจากนี้ จะไม่พลาดแล้วครับ Grin

พี่กบมาตอกบัตรช้าไปสองวัน ต้องลงโทษแทงปืนสองร้อยหนครับ  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 08:41:06 PM »

...ผมไม่ร่ำรวยเลยต้องคิดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดังคำโบราณกล่าวไว้...คนจนอวดรวย  คนรวยอวดจน...ถ้าพระอาจารย์ไม่ร่ำรวยมนุษย์เงินเดือนอย่างผมก็พี่ๆขอทานแล้วล่ะครับ  แต่ที่สำคัญกว่ารวยหรือจนก็คือความเป็นคนดีมีน้ำใจ ซึ่งพระอาจารย์ก็เป็นอีกคนหนึ่งในวงการipscที่เปี่ยมไปด้วยน้ำใจ   ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับน้ำใจไมตรี จากพระอาจารย์จนไม่รู้ว่าจะตอบแทนได้อย่างไร:OO Grin หลงรัก

ผมพอมีพอใช้ตามอัตภาพของผมครับ...แต่ผมรวยความสุขครับ...ตรงนี้ก็สำคัญครับ

ไม่ต้องรีบครับ...ไหงๆเขียนแล้ว คงเขียนอีกยาวครับ...เผื่อรวมๆมากๆทำเป็นหนังสือขาย เอาเงินไปทำบุญทั้งหมดก็ไม่แน่ครับ...นักกีฬา IPSC จะได้บุญครับ...ไม่สงวนสิทธิ์ครับ ใครอยากทำเชิญเลยนะครับ คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:07:52 PM »

ผมได้เขียนเรื่องดิวิชั่นต่างๆใน IPSC ให้แล้วนะครับและก่อนที่ผมจะเขียนต่อไปว่านักกีฬาใหม่ควรจะลงแข่งดิวิชั่นไหน ผมอยากแนะนำข้อคิดบางอย่างก่อนที่จะไปถึงจุดนั้นครับ

ผมสมุติว่าคุณยิง IPSC แล้วคุณชอบในกีฬานี้และมั่นใจว่าคุณจะยิงต่อไป ผมว่าคุณจะต้องเริ่มสำรวจก่อนครับว่าคุณมีเงินมากน้อยแค่ไหนที่จะเล่นกีฬานี้...ผมไม่ร่ำรวยเลยต้องคิดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ส่วนผู้ที่ร่ำรวยอยู่แล้วก็ข้ามไปได้ครับ

เตรียมเงินก้อนแรกไว้เพื่อซื้อปืนและอุปกรณ์ที่จำเป็นก่อนอื่นครับ...ซื้ออะไร ยี่ห้อไหน ไปอ่านในกระทู้แรกที่ผมเขียนครับแล้วคุณจะไม่เสียค่าโง่ครับ...ซื้อของดีใช้(ไม่ต้องแพงแต่ต้องดีครับ)สำหรับคนที่ไม่ร่ำรวยแล้วจะไม่ต้องเสียเงินเพิ่มในภายหลังครับ เพราะซื้อตามโฆษณาของคนขายหรือเจ้าของสินค้า ในเวปนี้มีออกมาขายเป็นระยะทั้งดีทั้งถูกครับ ค่อยๆเลือกหาครับ ไม่ทราบก็ถามคนที่เคยใช้

ทีนี้เริ่มแบ่งงบประมาณออกมาก่อนครับว่าจะใช้ซื้อกระสุนเท่าไหร่ใน 1 เดือนแล้วใช้ตามที่กำหนดไว้ เพื่อไม่เดือดร้อนถึงภาระอื่นๆ...กีฬานี้เป้นกีฬาผลาญเงินจริงๆถ้าไม่รู้จักใช้ ไม่รู้จักบังคับตนเอง เพราะพอยิงแล้วมันส์ก็จะลืมงบประมาณ...ดังนั้นอย่าลืมครับ แบ่งงบให้เรียบร้อย

ผมขอทำธุระก่อนครับแล้วค่อยมาเขียนต่อ อาจจะขอหยุดสัก 3-4 วันครับเพราะจะไปอยู่...เกาะ....ครับ คิก คิก

มีน้องแนะมาว่าอย่าสมมุติครับ...ให้จริงๆเลยว่าตั้งใจจะยิงละ
ผมเลยต้องย้อนเลยครับ...ถ้าตั้งใจจะยิงก็ต้องตั้งเป้าก่อนว่าจะยิงดิวิชั่นอะไร...ซึ่งตรงนี้ตั้งใจไว้เขียนในเรื่องยิงดิวิชั่นไหนดี..ขยักไว้แค่นี้ก่อน
แต่จุดนี้เอาเป็นว่าทราบแล้วจะยิงดิวิชั่นอะไรดี..พอรู้ก็มาต่อช่วงเลยกับเตรียมเงินเพื่อซื้อปืนนะครับ.
ผมเขียนแบบไม่มีร่าง คิดแล้วเขียน ดังนั้นอาจจะสับสนบ้างนะครับจะพยายามให้เข้าใจง่ายที่สุดครับ

ทีนี้พอเรารู้งบประมาณในส่วนของกระสุนแล้ว...ต้องมาตั้งเป้าหมายแล้วละว่าต้องการไปถึงไหน...ถ้าแค่สนุกสนานเท่าไหร่เท่านั้น อย่างงั้นเลิกคิดเรื่องนี้...ผมยกตัวอย่างให้นะครับ
เอาเป็นตอนผมเริ่มดีกว่า ผมเคยตั้งใจว่าถ้าอยู่คลาส A ได้ผมก็พอใจแล้ว เนื่องด้วยสุขภาพและวัย แต่ตอนนี้ผมกำไรแล้วเพราะมาได้ถึง M แล้ว นั่นคือเป้าหมายก่อนหน้านี้ ตอนนี้เป้าหมายผมต่อไปคือ1ใน3ของ M ซึ่งแน่นอนครับว่าในคลาสนี้มีนักกีฬาอยู่เพียบเลย แบบมันขยับกันไม่ขึ้นครับ...คือยังไม่มีคลาส M ขึ้นไป GM เลยนับตั้งแต่ เอก ขึ้นไปแล้วเป็นปีครับ ที่อยู่ M นี่แช่กันหลายปีทั้งนั้นครับ เห็นมีคนมีแววตอนนี้ก็คุณ ปิยะ ที่เชียงใหม่ครับ ไม่ใช่ปืนดี แล้วจะขึ้นโลดหรอกครับ คนต้องเจ๋งครับ คิก คิก คิก คิก
ดังนั้นคุณควรจะต้องตั้งเป้าหมายครับ ตั้งในแนวนี้นะครับ มีเป้าหมายหลักก่อน นั่นคือเป้าหมายสูงสุดก่อน พอเรารู้เป้าหมายสูงสุดแล้วก็ต้องเตรียมทางที่จะไปยังเป้าหมายนั้น ก็เริ่มด้วยเป้าง่ายๆก่อนพอเรายิงคลาส C ก็เอา 1ใน3 ของ C เป็นเป้าหมายแรก พอเราเป็น 1 ใน 3 เป้าต่อไปคือ% ปรับคลาส พอปรับคลาสได้ก็หาเป้าต่อไปใหม่ครับ ไปเรื่อยๆจนกว่าจะถึงเป้าหมายหลักครับ
ในทีมผมก็เหมือนกันครับ คนที่จริงจังก็ต้องหาเป้าหมายที่เราจะชนะ ถ้าเพื่อสันทนาการก็ปล่อยไปตามเรื่อง ว่างก็ซ้อม ไม่ว่างก็ทิ้งไว้ ผมจึงขอย้ำประโยคว่า...อยากมากได้มาก...อยากน้อยได้น้อย...ต้องเติมว่า...ไม่อยากก็ไม่ได้ครับ คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2008, 09:10:16 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:22:01 PM »

ขออณุญาติพี่ๆๆนะครับขอเสริมจากพระอาจาร์ยนะครับจากประสบการ์ณส่วนตัวที่เคยปฏิบัติ
1.เรื่องงบสำหรับอุปกรณ์ผมเตรียมแค่ปืนครับ เลือกจากที่เราคิดว่ามีปัญญามากที่สุดไม่สนว่า production standard open
2.เรื่องงบในการซ้อม ผมเตรียมแค่เดือนละ 500 นัด ที่เหลือ ยิงแห้ง วิ่ง ดูวิดีโอ (มองตัวเองให้ออกครับว่าบกพร่องตรงไหนแล้วแก้ไขหรือเสริมตรงนั้นครับ)
3.มองจากพี่ๆที่ยิงอยู่แล้ว ว่าเขายิง ยังไง ถ่ายวีดีโอ ตัวเองแล้วกลับไปมองครับไม่รู้ถามหาจากพี่ๆๆที่พร้อมจะบอกเราครับ(อันนี้อย่าใจร้อน อย่าหงุดหงิด อย่าด่วนสรุปครับ)
ผมนึกออกเท่านี้ครับถ้ามีมากกว่านี้จะมาพูดใหม่ครับ
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 02:36:14 AM »

เยี่ยม  ดีครับที่เปิดการเรียนการสอนใหม่
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 09:18:03 PM »

อึ๊บ........ มายกรอพี่นกไฟครับ  หลงรัก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 06:10:49 AM »

พระอาจารย์ครับ มีคำถามครับ

อย่างนักกีฬาใหม่ที่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯและยังไม่มี class อยู่เลย

เมื่อไปแข่ง match แรกก็จะได้อยู่ class U แต่สงสัยครับว่า

ถ้าไปปรับคลาสจาก class U ใน match level II ถึงจะยิงได้ overall กี่ % ก็ตามก็จะขึ้นไปได้แค่ class C

แต่ถ้าไปปรับ class ใน match level III แล้วได้ overall เท่าไหร่ก็จะได้อยู่ classนั้น นั่นจริงหรือไม่ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 06:37:27 AM »

พระอาจารย์ครับ มีคำถามครับ

อย่างนักกีฬาใหม่ที่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯและยังไม่มี class อยู่เลย

เมื่อไปแข่ง match แรกก็จะได้อยู่ class U แต่สงสัยครับว่า

ถ้าไปปรับคลาสจาก class U ใน match level II ถึงจะยิงได้ overall กี่ % ก็ตามก็จะขึ้นไปได้แค่ class C

แต่ถ้าไปปรับ class ใน match level III แล้วได้ overall เท่าไหร่ก็จะได้อยู่ classนั้น นั่นจริงหรือไม่ครับ
ขอตอบแทนพระอาจารย์ ซึ่งอยู่ในช่วงไปพักร้อน...

แมทซ์ Level III ไม่รับคลาส U ลงแข่งครับ
ส่วนการปรับคลาส Level III นักกีฬาลงแข่งทำ %overall ขึ้นถึงคลาสใด ปรับไปคลาสนั้นครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2008, 06:39:38 AM โดย N a J a » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 07:47:33 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณครับ อาจารย์รอง ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
tonyja
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:19:07 PM »

เข้ามานั่งห้องเรียนด้วยคนครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 05:09:48 PM »

อึ๊บ........ มายกรอพี่นกไฟครับ  หลงรัก

ขอบคุณครับที่มาช่วยยก.... หลงรัก หลงรัก

ช่วงนี้ยังนอนเล่นนึกถึงเรื่องที่อยากจะเขียน...แต่พอแมทช์เมื่อวานจบ....อยากให้เตรียมอ่านและทำใจนิ่งๆครับ...เพราะสงสัยที่ผมเขียนมาว่า No If, No But ที่ผมเขียนมาจะผิดเสียแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน คิก คิก คิก คิก....แต่อยากให้เตรียมอ่านให้ดีๆครับ.....งานนี้รับรองกระทู้ร้อน...ฉ่า...ครับ มีเรื่องให้ผมเขียนอีกบานเลย....นี่ไม่รู้เลยว่าเปิดกระทู้รับเรื่องนี้จริงๆ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บอกได้อย่างเดียวว่า....ยิงมาจนถึงวันนี้และศึกษามาตลอด...เพิ่งจะมีงวดนี้แหละที่ If กับ But ต้องนำมาใช้......อย่าเพิ่งสงสัยครับ เตรียมอ่านครับ แปลกแต่จริง.... คิก คิก คิก คิก ใครรู้เรื่องก็เตรียมมาตอบผมด้วยนะจ๊ะ....5555555 ตกใจ เยี่ยม แลบลิ้น คิก คิก

คนเขียนต้องขอเตรียมใจก่อนเขียนครับ ส่วนคนอ่านก็ต้องเตรียมใจก่อนที่จะอ่านให้ดีว่า....คุณคิดอย่างไร....นักกีฬาใหม่ที่อยากยิง IPSC คงต้องมาอ่านเพื่อจะได้ทราบครับ....ส่วนนักกีฬาเก่าๆคงต้องถือเป็นเรื่องใหม่ล่าสุดที่ต้องศึกษา......มันสุดยอด Classic จริงๆ...... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2008, 05:20:11 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 06:02:58 PM »

Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 37
  พิมพ์