๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:50:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193011 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 10:57:29 AM »

ไม่อยากเชื่อเลยว่ามีคนสนใจมากขนาดนี้ครับ  ตกใจ ตกใจ Grin Grin

ไหนๆก็ไหนๆผมว่าน่าจะแจกแจงเอาแบบละเอียนเลยก็ดีนะครับพระอาจาร์ยเอมันทุกเรื่องเลยครับ(เท่าที่ผมคิดได้นะครับ)
1.เล่น IPSC แล้วได้ประโยชน์อะไร เอาไปประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันได้อย่งไรบ้าง
2.ต้องเตรียมตัวอย่างไร หรือมีแนวคิดอย่างไรก่อนมาเล่น IPSC
3.งบประมาณขั้นต้นในการจะมาเล่น หรือ มีแนวทางใดที่จะประหยัดให้ได้มากที่สุดและมีความรู้มากที่สุดก่อนการตัดสินใจ
4.อุปกรณ์ที่เป็นพื้นฐานในการที่จะเริ่มเล่น(ผมว่าอันนี้สำคัญกับทุกคนไม่ว่าจะเป็นคนมีหรือพอมี เพราะทุกคนมีสิทธิ์โดนหลอกได้เท่าๆกันไม่ว่าจะอยู่      ใน  ฐานะไหน)
5.กฎกติกามารยาท(ผมขอเน้นนะครับว่ามารยาท)ในการณ์เล่นกีฬาไม่ว่าชนิดไหนถ้ามีมารยาทผมว่าดีทุกชนิด ไม่ทำให้เบื่อให้เซ็ง
6.สถานที่ๆจะไปดูไปศึกษาก่อน(ลงทุน)แบบว่าจะได้ไม่กระเป๋าแฟบ
   วันนี้ผมคิดได้เท่านี้ครับ โดยส่วนตัวคิดว่า ไม่ว่ากีฬาชนิดใด ถ้าอยู่กันโดยที่มีกฏกติกามารยาท แล้วเคารพสิทธิ์ซึ่งกันและกันผมว่าวงการกีฬาชนิดนั้นดีแน่นอน

ถ้าเขียนแบบคุณต่อนำไว้นี่สงสัยจะยาวเหมือนกระทู้เดิมที่ผมเขียนแน่เลย Grin Grin....แต่แน่นอนครับถ้ามีคนสนใจอ่านจริง ผมก็จะเขียนให้อ่านทั้งๆที่แต่แรกว่าจะหยุดเขียนแล้วเพราะ..... Huh คิก คิก เพียงแต่ผมเห็นว่าบางเรื่องคนที่ยิง IPSC มาก่อนอาจจะเข้าใจแบบไม่เข้าใจก็ได้ คิก คิก คิก คิก มันก็เลยมีเหตุชวนให้ผมเขียนอีกครับ Grin Grin

Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:02:29 AM »

มาครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:05:24 AM »

Smiley  ลูกค้ามาเยอะแล้ว........เดี๋ยวผมเดินขายยาก่อน

Smiley  ยาดม ยาอม ยาดูด  กระดาษเช็ดตูด  โอ่เล่  โบลตัน มาแล้วครับ.......... ไหว้

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
..พง..
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:10:54 AM »

น่าสนใจ ขอเข้ามาด้วยคนครับ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:19:30 AM »

น้องใหม่ มารออาจารย์ สอนครับ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:22:19 AM »

ดีครับ .... รอรับความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:31:10 AM »

มาครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:41:04 AM »

ปูเสื่อนอนรอครับ หน้าร้อนนี้ต้องกินน้ำแข็งใสด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Thach
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:50:52 AM »

book อีกหนึ่งครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:06:16 PM »

ปูเสื่อนอนรอครับ หน้าร้อนนี้ต้องกินน้ำแข็งใสด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก รับขนมจีบ สเลอร์ปี้ ซาลาเปา ท่านเพิ่มไหมครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สงสัยต้องเปิด seven eleven แล้วมั่งท่านโจ้

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
WP99C
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:20:04 PM »

มาครับ  Grin
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:25:35 PM »

ขอร่วมด้วยคนครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:26:18 PM »

มาเริ่มต้นกันเลยครับ
No If, No But...ทุกท่านต้องจำไว้นะครับว่า ใน IP เรา 2 คำนี้พูดได้แต่หมายถึงไม่ได้นะครับ หลายๆครั้งที่เรายิงเรามักจะบอกว่า "ไม่น่าเลยตู ถ้า..." หรือ "เรายิงดี แต่...." นั่นเป็นข้อแก้ตัวครับ เพราะใน IPSC นั้นผลของคะแนนที่ออกมาคือตัวตัดสิน เพียงแต่เรารู้ว่าสิ่งที่เราผิดคืออะไรแล้วไปแก้ไข แก้เสร็จแล้วก็มาสู้กันใหม่...สู้กับใครครับ ก็สู้กับข้อผิดพลาดในครั้งที่แล้ว ในสเตจที่แล้ว
ดังนั้นปืนติด ปืนแจม สับไม่แตก เข็มหักระหว่างแข่ง.....ไม่ใช่ข้อแก้ตัว แต่เป็นความผิดพลาดของนักกีฬาทั้งนั้น...คนที่คิดว่าสิ่งเหล่านี้ไว้แก้ตัว..จงรู้ไว้เลยครับว่า..นั่นไม่ใช่นักกีฬาครับ...ถ้าเข้าใจผิดก็ขอให้เริ่มต้นเข้าใจใหม่ให้ถูกต้องครับ คิก คิก คิก คิก

ในเกมส์กีฬานี้ถ้าท่านสู้กับคนอื่น ท่านแพ้ตั้งแต่เริ่มแข่งแล้วครับ เพราะอะไรหรือครับ..เพราะถ้าเรายิงตามคนอื่น ต้องการยิงเร็วกว่าคนอื่น...ต้องย้อนมาถามว่าความสามารถเราถึงแล้วยัง ถ้ายังมันก็พังแล้ว...มีพี่ท่านหนึ่งคุยกันเล่นๆครับว่า...เสียงยิงเป็นพระเอกเลย....แต่ผลงานออกมาเป็นโจรชัดๆ...เพราะว่าเสียงปืนที่ยิงนั้นเร็วสุดยอดครับระดับ GM เลยแต่พอตรวจเป้า ทั้งมิส ทั้งประกัน เพียบ ดังนั้นผมถึงบอกว่า อย่าแข่งกับผู้อื่น จงแข่งกับตนเอง...อาจจะมีคนถามว่า...เอ้างั้นไปแข่งกันทำไม...ยิงเล่นก็ได้สิไม่ต้องแข่ง....ถ้าถามแบบนั้นต้องตอบว่า ผิดครับ...เราไปแข่งเพื่อรู้ว่าเราอยู่ที่ไหนถ้าเทียบกับคนอื่นๆ เพื่อมีแรงกระตุ้นให้เราฝึกซ้อม เราแข่งกับตนเองคือ พัฒนาฝีมือเราขึ้นไปเรื่อยๆ....ถ้าเราพัฒนาขึ้นไปได้เรื่อยๆ สักวันหนึ่งเราจะขึ้นไปอยู่สูงได้เอง...ผมถึงพูดเสมอว่า...อยู่ที่ความอยากครับ...อยากมาก ได้มาก อยากน้อย ได้น้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2008, 12:33:05 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:45:03 PM »

ไหว้ เหมือนซุปเปอร์ไซย่าเลยครับต้องก้าวข้ามตัวเองไปให้ได้  ไหว้ เยี่ยม จนป่านนี้ดันปืนยิงนัดแรกผมยังห่วยแตกอยู่เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน แมวบ้าสู้ตายคร๊าบบบ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:47:10 PM »

ขอย้อนสิ่งสำคัญสักนิดครับว่า IPSC คือกีฬานะครับ
IPSC ทำให้เราชำนาญปืนตามระยะเวลาที่เราทุ่มเทให้กับมัน...IPSC ไม่ใช่แทคติกการต่อสู้ใดๆทั้งสิ้น...อย่าสับสนปนเปกัน....อย่าจำสิ่งผิดๆ คิดว่าฉันเก่งในกีฬาแล้วจะเก่งในชีวิตจริง มันแตกต่างกันมากครับระหว่างเป้ากระดาษกับคนจริงๆ จริงอยู่ได้เปรียบแน่นอนถ้าเทียบกับคนที่ไม่เคยยิงปืน แต่มันคนละเรื่องกับการต่อสู้ครับ

ดังนั้นผมจึงขอย้ำว่าอย่าเอากีฬาไปปนเปกัน....แทคติกการต่อสู้...มันเป็นคนละเรื่องกันนะครับ
ผมย้ำแล้วย้ำอีกในเรื่องนี้ ทั้งกระทู้เก่าด้วย เพราะมันสำคัญมากๆครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 37
  พิมพ์