๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:02:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193014 ครั้ง)
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 07:45:51 PM »

พระอาจารย์ครับ มีคำถามครับ

อย่างนักกีฬาใหม่ที่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯและยังไม่มี class อยู่เลย

เมื่อไปแข่ง match แรกก็จะได้อยู่ class U แต่สงสัยครับว่า

ถ้าไปปรับคลาสจาก class U ใน match level II ถึงจะยิงได้ overall กี่ % ก็ตามก็จะขึ้นไปได้แค่ class C

แต่ถ้าไปปรับ class ใน match level III แล้วได้ overall เท่าไหร่ก็จะได้อยู่ classนั้น นั่นจริงหรือไม่ครับ

ขอแจมตอบนิดนึงครับ  Grin Grin

จากคลาส U  ถ้ายิงได้ % เท่าไหร่ก็ไปอยู่คลาส ตาม % นั้นครับ ไม่ไช่ไปได้แค่ คลาส C ครับ

จากคลาส U  อาจจะกระโดดไป คลาส B  A  M  เลยก็ได้ครับ

ใน match level II    ในกรณีที่มี GM (หรือ M  ในประเภท pro) ไม่ครบจำนวนตามที่สมาคมกำหนด    (ไม่ครบ 3 ท่าน)  จะปรับจาก class U  ไปอยู่เพียง C  เท่านั้นครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2008, 10:12:35 PM โดย นายบอย » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 09:44:19 AM »

พระอาจารย์ครับ มีคำถามครับ

อย่างนักกีฬาใหม่ที่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯและยังไม่มี class อยู่เลย

เมื่อไปแข่ง match แรกก็จะได้อยู่ class U แต่สงสัยครับว่า

ถ้าไปปรับคลาสจาก class U ใน match level II ถึงจะยิงได้ overall กี่ % ก็ตามก็จะขึ้นไปได้แค่ class C

แต่ถ้าไปปรับ class ใน match level III แล้วได้ overall เท่าไหร่ก็จะได้อยู่ classนั้น นั่นจริงหรือไม่ครับ

ขอแจมตอบนิดนึงครับ  Grin Grin

จากคลาส U  ถ้ายิงได้ % เท่าไหร่ก็ไปอยู่คลาส ตาม % นั้นครับ ไม่ไช่ไปได้แค่ คลาส C ครับ

จากคลาส U  อาจจะกระโดดไป คลาส B  A  M  เลยก็ได้ครับ

ใน match level II    ในกรณีที่มี GM (หรือ M  ในประเภท pro) ไม่ครบจำนวนตามที่สมาคมกำหนด    (ไม่ครบ 3 ท่าน)  จะปรับจาก class U  ไปอยู่เพียง C  เท่านั้นครับ   

ขอบคุณครับที่ช่วยๆกันตอบ...อย่าคิดว่าเป็นที่ๆผมเขียนคนเดียว....ช่วยๆกันครับสร้างนักกีฬาที่เป็นนักกีฬาจริงๆขึ้นมามากๆครับ...เพราะบางทีผมก็ลาพักร้อนครับ... Grin Grin Grin

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 09:46:02 AM »

มาตามอ่านหาความรู้บ้างนะครับ... เยี่ยม

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
rockman - รักในหลวง
สุดแดนดินใด มิเคยไหวหวั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:03:24 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ เข้ามาเก็บเกี่ยวหาความรู้ครับ

รักแฟน  ห่วงชู้  เอ็นดูกิ๊ก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:39:11 AM »

ช่วงนี้ยังนอนเล่นนึกถึงเรื่องที่อยากจะเขียน...แต่พอแมทช์เมื่อวานจบ....อยากให้เตรียมอ่านและทำใจนิ่งๆครับ...เพราะสงสัยที่ผมเขียนมาว่า No If, No But ที่ผมเขียนมาจะผิดเสียแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน คิก คิก คิก คิก....แต่อยากให้เตรียมอ่านให้ดีๆครับ.....งานนี้รับรองกระทู้ร้อน...ฉ่า...ครับ มีเรื่องให้ผมเขียนอีกบานเลย....นี่ไม่รู้เลยว่าเปิดกระทู้รับเรื่องนี้จริงๆ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บอกได้อย่างเดียวว่า....ยิงมาจนถึงวันนี้และศึกษามาตลอด...เพิ่งจะมีงวดนี้แหละที่ If กับ But ต้องนำมาใช้......อย่าเพิ่งสงสัยครับ เตรียมอ่านครับ แปลกแต่จริง.... คิก คิก คิก คิก ใครรู้เรื่องก็เตรียมมาตอบผมด้วยนะจ๊ะ....5555555 ตกใจ เยี่ยม แลบลิ้น คิก คิก

คนเขียนต้องขอเตรียมใจก่อนเขียนครับ ส่วนคนอ่านก็ต้องเตรียมใจก่อนที่จะอ่านให้ดีว่า....คุณคิดอย่างไร....นักกีฬาใหม่ที่อยากยิง IPSC คงต้องมาอ่านเพื่อจะได้ทราบครับ....ส่วนนักกีฬาเก่าๆคงต้องถือเป็นเรื่องใหม่ล่าสุดที่ต้องศึกษา......มันสุดยอด Classic จริงๆ...... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมขอเขียนไว้ก่อนนะครับว่า ผมไม่เคยลงแข่ง Production Division และไม่ได้ลงแข่งแมทช์นี้ด้วย ดังนั้นผมจึงไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับการแข่งขันครั้งนี้ แต่ที่ต้องเขียนเนื่องจากเป็นกรณีศึกษาให้กับนักกีฬาตามที่ผมจั่วหัวไว้ครับ

ผมไม่ได้ประท้วงและคัดค้านการตัดสินของ MD และ RM ของแมทช์นี้เพราะในกฎเขียนว่าท่านเป็นผู้ตัดสิน แต่เป็นสิทธิของนักกีฬาที่สามารถมาคุยกันว่า คำตัดสินนั้นถูกต้องตามกฎหรือไม่และชอบหรือไม่

ผมขอนำกฎของ Production Division มาลงให้ทราบเป็นแนวทางก่อนครับ
ในดิวิชั่นนี้หน้าตัดกระสุนไม่เล็กกว่า .355 หรือ 9 มมและค่า PF ต้องไม่น้อยกว่า PF 125 หมายถึงว่า น.น กระสุน x ความเร็ว แล้วหาร ด้วย 1000 ต้องได้ไม่น้อยกว่า 125 ครับ ถ้าต่ำกว่านั้นจะไม่คิดคะแนนให้สำหรับการแข่งขันในแมทช์นั้นๆครับ
เหตุผลที่มีกฎข้อนี้เพื่อการแข่งขันนั้นจะได้ไม่เกิดการได้เปรียบหรือเสียเปรียบกัน นักกีฬาต้องแข่งขันกันในกฎเดียวกันครับ...ลองนึกง่ายๆว่าถ้าคุณต้องใช้กระสุนจริงยิงแข่งกับคนใช้กระสุนซ้อม หรือคุณใช้ขนาด 9มม แข่งกับ .22 ใครได้เปรียบกว่ากันครับ นักกีฬายิงปืนอ่านแล้วให้คำตอบนี้ในใจตัวเองครับ

สิ่งที่ผมจะเขียนมันไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนตั้งแต่มีการตั้งและแข่งขันของสมาคมรณยุทธ์ในประเทศไทย(แมทช์ที่รับรองโดยสมาคม)และเท่าที่ผมถามและหาอ่านในเวปต่างประเทศก็ยังไม่เคยปรากฎเหตุการณ์นี้มาก่อน ในแมทช์ระดับ Level3 ซึ่งเป็นแมทช์ที่มีนักกีฬาต่างประเทศมาร่วมแข่ง....ต้องทำให้เขาเห็นว่าสะอาดจนดมความสะอาดได้ครับ คิก คิก....โดยเฉพาะผมเห็นว่ามีการโฆษณาไว้ว่าตัดสินโดยกรรมการต่างชาติ เที่ยงตรงและเป็นธรรม.....อ่านแล้วช่วยผมคิดครับ

ผมขอจั่วหัวไว้แค่นี้ครับเดี๋ยวมีเวลาแล้วจะมาต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 11:47:27 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 12:15:03 PM »

มาขอหนังจองแถวหน้ารอฟังต่อแล้วครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
tonyja
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 12:59:09 PM »

วันนี้ผมมาสายได้ที่นั่งแถวหลัง ท่านอาจารย์บรรยายดังๆ หน่อยครับ
glocky
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 02:50:03 PM »

เข้ามาขอความรู้ด้วยค่ะ แต่อดไม่ได้ที่จะต้องค้านว่า กรรมการฝรั่งหรือไทย ก็เหมือนกัน มีความยุติธรรมในระดับที่ตัวเองคิดว่ายุติธรรม เพิ่งคุยกับกรรมการเยอรมันคนหนึ่งว่า เขาไม่เห็นด้วยกับการดีคิวคนที่เอานิ้วค้างไว้ในโกร่งไกขณะแข่งขัน ถ้าไม่ลั่น เพราะเวลาพวกแชมป์โลกทำไม่เห็นมีใครกล้าดีคิวเลย
ดังนั้นกรรมการคนนี้ก็ไม่ว่าอะไรถ้านิ้วค้างแต่ไม่ลั่น   

จากการแข่งขันต่างประเทศก็เห็นทุกแมชว่ามีการช่วยเหลือกันเพราะเป็นคนรู้จักกัน โดยเฉพาะพวกเก่งๆจะได้เปรึยบมาก (ต้องนิสัยดีด้วย) ถ้านิสัยไม่ดึบางทีกรรมการก็เข้มเกินปกคิได้เหมือนกัน

แต่สิ่งที่น่ายกย่องในต่างประเทศคือ กรรมการจะตะโกนให้คนเงียบขณะเริ่มให้สัญญาณโดยไม่เกรงใจใคร ไม่เหมึอนเมืองไทย ที่บางครั้งกรรมการจัดการแข่งขันมาจับกลุ่มคุยกันเสียงดังลั่นเองไม่เกรงใจนักกีฬา และกรรมการตัดสินก็ไม่อยากมีเรื่องขัดใจกันเลยไม่เตึอน แทบทุกแมชเลยค่ะ กลายเป็นว่าต้องหวังว่าทุกคนจะมีมารยาทเอง
tonyja
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 02:57:17 PM »

เข้ามาขอความรู้ด้วยค่ะ แต่อดไม่ได้ที่จะต้องค้านว่า กรรมการฝรั่งหรือไทย ก็เหมือนกัน มีความยุติธรรมในระดับที่ตัวเองคิดว่ายุติธรรม เพิ่งคุยกับกรรมการเยอรมันคนหนึ่งว่า เขาไม่เห็นด้วยกับการดีคิวคนที่เอานิ้วค้างไว้ในโกร่งไกขณะแข่งขัน ถ้าไม่ลั่น เพราะเวลาพวกแชมป์โลกทำไม่เห็นมีใครกล้าดีคิวเลย
ดังนั้นกรรมการคนนี้ก็ไม่ว่าอะไรถ้านิ้วค้างแต่ไม่ลั่น  

จากการแข่งขันต่างประเทศก็เห็นทุกแมชว่ามีการช่วยเหลือกันเพราะเป็นคนรู้จักกัน โดยเฉพาะพวกเก่งๆจะได้เปรึยบมาก (ต้องนิสัยดีด้วย) ถ้านิสัยไม่ดึบางทีกรรมการก็เข้มเกินปกคิได้เหมือนกัน

แต่สิ่งที่น่ายกย่องในต่างประเทศคือ กรรมการจะตะโกนให้คนเงียบขณะเริ่มให้สัญญาณโดยไม่เกรงใจใคร ไม่เหมึอนเมืองไทย ที่บางครั้งกรรมการจัดการแข่งขันมาจับกลุ่มคุยกันเสียงดังลั่นเองไม่เกรงใจนักกีฬา และกรรมการตัดสินก็ไม่อยากมีเรื่องขัดใจกันเลยไม่เตึอน แทบทุกแมชเลยค่ะ กลายเป็นว่าต้องหวังว่าทุกคนจะมีมารยาทเอง

อาจารย์ยังไม่มา  นั่งฟังบรรยายพิเศษไปก่อน ดีครับ  ผมยังไม่เคยมีประสพการณ์แต่สนใจมาก ขอนั่งฟังไปเรื่อยๆ แลวกันครับ
วีระชัย ว.
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 03:16:24 PM »

ควรจะเป็น อย่างที่คุณ Glocky ว่าครับ เนื่องจากเป็นกีฬาที่ต้องใช้สมาธิ เมื่อมีผู้ที่จะทำการยิง คนอื่น ๆ ก็ควรอยู่ในความสงบ เหมือนกีฬาตีกอลฟ์แหละครับ
คัดลอกมาจาก IPSC Rulebook เล่มปัจจุบันครับ

8.6 Assistance or Interference

8.6.1 No assistance of any kind can be given to a competitor during a course of fire, except that any Range Officer
assigned to a stage may issue safety warnings to a competitor at any time. Such warnings will not be grounds
for the competitor to be awarded a reshoot.

8.6.1.1 Competitors confined to wheelchairs or similar devices may be given special dispensation by the
Range Master in respect of mobility assistance, however, the provisions of Rule 10.2.11 may still
apply, at the Range Master’s discretion.

8.6.2 Any person providing assistance or interference to a competitor during a course of fire (and the competitor
receiving such assistance) may, at the discretion of a Range Officer, incur a procedural penalty for that stage
and/or be subject to Section 10.6.

8.6.3 In the event that inadvertent contact from the Range Officer or another external influence has interfered with
the competitor during a course of fire, the Range Officer may offer the competitor a reshoot of the course of
fire. The competitor must accept or decline the offer prior to seeing either the time or the score from the
initial attempt. However, in the event that the competitor commits a safety infraction during any such
interference, the provisions of Section 10.3 may still apply.

อันนี้เป็น กฏกติกา IPSC ไว้อ่านเล่น ๆ ครับ http://www.ipsc.org/pdf/RulesHandgun.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 03:21:52 PM โดย วีระชัย ว. » บันทึกการเข้า
วีระชัย ว.
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 03:32:20 PM »

5.6.3.11 If the Range Master deems that a match chronograph has become inoperative, and further testing
of competitor’s ammunition is not possible, the power factors of competitors which have been
successfully tested will stand,
and the “Major” or “Minor” power factors declared by all other
competitors who have not been tested will be accepted without challenge, subject to any applicable
Division requirements (see Appendices).

เอามาฝากครับ เห็นคนสงสัยเรื่องนี้เยอะอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 03:33:54 PM โดย วีระชัย ว. » บันทึกการเข้า
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 04:22:10 PM »

อาจารย์ครับ  ต้มยำหม้อนี้รู้สึกว่า จะร้อนจนเดือดซะแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:00:37 PM »

5.6.3.11 If the Range Master deems that a match chronograph has become inoperative, and further testing
of competitor’s ammunition is not possible, the power factors of competitors which have been
successfully tested will stand,
and the “Major” or “Minor” power factors declared by all other
competitors who have not been tested will be accepted without challenge, subject to any applicable
Division requirements (see Appendices).

เอามาฝากครับ เห็นคนสงสัยเรื่องนี้เยอะอยู่

ต้องขออ้างไว้ก่อนเดี๋ยวผมจะได้ดึงมาง่ายๆอีกทีครับ..กันถูกลบ.... คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:06:09 PM »

อาจารย์ครับ  ต้มยำหม้อนี้รู้สึกว่า จะร้อนจนเดือดซะแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แสดงว่าไปแข่งมานะสิครับ.... คิก คิก คิก คิก
นี่ยังไม่เริ่มเข้าสู่เนื้อหาเลยนะนี่... คิก คิก คิก คิก...ทั้งหมดที่จั่วหัวไว้นี้เพื่อนักกีฬาใหม่โดยตรงครับ เพราะต้องการให้นักกีฬาใหม่จริงๆที่ไม่รู้เรื่องได้เข้าใจครับว่าอะไรคืออะไร...มันมีประโยชน์ครับ รับรองได้เลยว่าสิ่งที่ผมเขียนนี่ต้องตามกฎแน่นอน ถ้าผิดกฎของ IPSC ก็แย้งได้ครับว่าผมผิดตรงไหน...ผมเป็นคนรับความจริง ไม่เอาสีข้างเข้าถูให้ถลอกครับ คิก คิก คิก คิก

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:10:03 PM »

ครับ อาจารย์ ...ไปแข่งมาครับ

เหมาะกับ มือใหม่ยิ่งดีเลยครับ  ผมก็น้องใหม่เพิ่งยิงมาได้แค่ 2 สนามครับ

ตอนนี้ขอรับข้อมูลต่างๆก่อนครับ ....  หลงรัก

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 37
  พิมพ์