๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:37:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193034 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:26:05 PM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 10:29:41 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:01:04 AM »

ท่าน อ. ครับ รออ่านจนหลับไปหลายรอบแล้วครับ Grin Grin Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:09:45 AM »

แม็ทช์ PRO III เมื่อวันอาทิตย์ที่ 6 เม.ย. ที่ผ่านมา    เป็นแม็ทช์แรกในรอบ 8 ปี   ที่ผมได้มีโอกาสอยู่ร่วมจนจบงานเลี้ยง ยิ้มีเลศนัย   

(จริงๆแล้ว  อาศัยรถของน้องกิตติพงษ์    เลยกลับก่อนไม่ได้)     

ขอยืนยันว่า  จัดได้เยี่ยมยอดมากๆทีเดียว   ไม่แพ้แม็ทช์ที่ดีๆแม็ทช์อื่นๆ เยี่ยม

ครับงานที่จัดได้ดีนั้นต้องชมเชยครับ อย่างเช่นแมทช์ AA นั่นก็จัดได้ยอดเยี่ยมครับ ผมได้เขียนชมไว้ใน IPSC Today ครับ
ส่วนที่ผมคิดว่าไม่ถูกก็ขอเสนอความเห็นไว้เป็นกรณีศึกษาครับ

ท่าน อ. ครับ รออ่านจนหลับไปหลายรอบแล้วครับ Grin Grin Grin Grin Grin

ครับ..มาแล้วครับ
ก่อนอื่นผมขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า ต่อจากตรงนี้ไปจะเป็นการเขียนแบบจริงจังครับ จะไม่เขียนเล่นแล้วเพื่อความสบายใจของ RO เวปนี้นะครับ

ในการแข่งขัน IPSC จะมีคนที่ดูแลกฎหลักๆอยู่ 3 คนด้วยกันครับ ปลีกย่อยจะไม่เขียนถึงนะครับ
1. คือ MD
2.คือ RM
3. คือ RO ครับ
ในแมทช์ระดับ Level 3 เราต้องส่งแบบสนามไปเมืองนอกเพื่อการรับรองชั้นหนึ่งก่อน แต่ในแบบสนามนั้นสามารถแก้ไขได้ในระดับหนึ่งครับ ดังนั้นถึงมีการจัด Pre Match ขึ้นเพราะเหล่า RO จะยิงและปรับปรุงสนามตามแต่จะเห็นสมควร หลังจากตรงนี้แล้วสนามก็จะถูกกำหนดตายตัวครับ ไม้ที่ปักเป้าทุกเป้าจะมีขีดไว้เพื่อเวลาเปลี่ยนเป้าจะได้อยู่ตำแหน่งเดิมตลอดเวลาครับ
RO จะเป็นผู้ควบคุมการแข่งขันในสนามครับ คนที่ถือ Pro timer นั่นแหละครับ แต่ไม่เสมอไปนะครับ แมทช์ใหญ่ๆจะมี 2 คนช่วยกันครับ
RM ก็คือผู้ช่วยให้การดำเนินงานผ่านไปอย่างสะดวกราบรื่นและคอยแก้ปัญหาต่างๆระหว่างการแข่งขันเช่น เวลามีปัญหาเกี่ยวกับเป้า และ/อื่นๆ
MD คือผู้ที่ควบคุมแมทช์ทั้งหมดครับ ทุกตำแหน่งนั้นจะอยู่ภายใต้การควบคุมของ MD
ส่วนคนต่างชาติที่เข้ามาก็สุดแล้วแต่ว่าจะเข้ามาในตำแหน่งไหนอย่างแมทช์ที่เพิ่งผ่านมา ต่างชาติที่เข้ามามีตำแหน่ง RO ครับ ดังนั้นเขาสามารถเสนอความเห้นในตำแหน่งเขา แต่ผู้ตัดสินนั้นอยู่ที่ RM/MD ครับ

ผมนำให้เห็นภาพว่าใน IPSC นั้นมีการทำงานกันอย่างไรในเวลาแข่งขันแมทช์ระดับ Level3 แบบคร่าวๆให้ทราบ

ทีนี้ระหว่างเวลาที่เราแข่งขันอยู่นั้นจะมีเจ้าหน้าที่มาขอเก็บกระสุนจากนักกีฬาปรกติจำนวน 8 นัด ซึ่งถ้าเจ้าหน้าที่ต้องการเลือกจากแม็กกาซีนตัวไหนของเราก็ได้ อาจจะบอกให้เราหยิบให้ก็ได้สุดแล้วแต่นะครับ พอให้ไปแล้วเขาจะเอา Sticker มาติดบนซองว่าเป็นกระสุนของคุณครับ
เวลาที่คุณแข่งไปถึงสเตจใกล้ๆกับที่ๆเขากำลังตรวจกระสุนอยู่ ผมแนะนำให้นำแม็กกาซีนเปล่าแล้วไปให้เขาตรวจกระสุนด้วยจะก่อนหรือหลังจากที่คุณยิงสเตจนั้นจบหรือยังก็ได้ เพื่อที่จะไม่ลืม เพราะหลายๆครั้งเขาประกาศตามหากันเพื่อให้มาตรวจกระสุนกัน...ต้องตรวจทุกท่านนะครับแต่จะตอนไหนก็สุดแล้วแต่ ที่ผมเขียนเพื่อความสะดวกครับ
ตอนที่คุณมาขอตรวจกระสุนอย่าหยิบปืนออกมาโดยไม่บอกกล่าวนะครับ บอกเจ้าหน้าที่แล้วเขาจะหาถุงที่ใส่กระสุนให้หรือบอกให้เราไปหยิบมาเอง คุรจะเห็นว่าเขาถอดหัวกระสุนออกมา 1 นัด กระสุนนัดนั้นจะถูกชั่งน้ำหนักว่าหัวกระสุนหนักเท่าไหร่และจะเขียนบันทึกไว้ พอคุณหยิบถุงกระสุนนั้นมาจะมีกระสุนเหลืออีก 7 นัด ตอนนี้เจ้าหน้าที่จะขอปืนและแม็กกาซีนจากคุณ โดยมารยาทไปยืนด้านหน้าแล้วหยิบปืนให้คนตรวจระวังแนวปืนด้วยครับ คนตรวจจะบรรจุกระสุนลงในแม็กกาซีน 3 นัดแล้วทำการยิงผ่านเครื่องวัดความเร็วกระสุนทั้ง 3 นัด ทุกๆนัดจะมีการบันทึกความเร็วเอาไว้ หลังจากนั้นก็จะเอาค่าทั้ง 3 ตัวมาหาค่าเฉลี่ยความเร็วแล้วคูณด้วยน้ำหนักหัวกระสุนที่ชั่งไว้ โดยเครื่องที่คำนวณให้แล้วก็จะทราบค่า PF ของกระสุนของคุณ ว่าผ่านขั้นต่ำของกติกาที่กำหนดไว้หรือไม่ ถ้าผ่านเขาก็จะคืนกระสุนให้คุณ
ถ้าไม่ผ่านละ..เขาก็จะยิงกระสุนที่เหลือไปอีก 3 นัดรวมกับที่ยิงครั้งแรก 3 เป็น 6 นัด เคาะเอาหัวออกไป 1 นัด ดังนั้นใช้ไปทั้งหมด 7 นัดแล้ว เขาจะเอาค่าความเร็วสูงสุด 3 นัดมาเฉลี่ยให้แล้วคำนวณตามเดิม ถ้าผ่านก็ถือว่าจบ
ถ้าไม่ผ่านอีกด้วยกระสุนนัดสุดท้ายเขาจะถามคุณว่าจะให้ชั่งน้ำหนักหัวกระสุนหรือจะให้ยิงหาความเร็วอีก ถ้าคุณเลือกยิงเขาจะยิงแล้วเฉลี่ยให้ใหม่ถ้าผ่านก็จบ ถ้าไม่ผ่านก็เศร้าครับ
ทีนี้ถ้าคุณเลือกว่าจะชั่งน้ำหนักหัวกระสุน เขาก็จะนำมันออกมาแล้วชั่งน้ำหนักให้แล้วนำมาคำนวณให้ใหม่ ถ้าผ่านก็ถือว่าคุณเฉียดมาก ถ้าไม่ผ่านก็เศร้าเหมือนเดิมครับแล้วก็จะต้องบันทึกตามนั้นไป
ส่วนคำว่าผ่านของผมก็สุดแล้วแต่ Division ที่คุณลงเช่นถ้าลง Open คุณยิงแล้วผ่านก็จะเป็น Major PF ต้องไม่ต่ำกว่า 160 ถ้าไม่ผ่านก็เป็น Minor ไปคือต่ำกว่า 160 ซึ่งผมคิดว่าคงไม่ต่ำกว่า 125 แน่ๆ สมมุติว่าต่ำกว่า 125 แมทช์นั้นเขาจะไม่คิดคะแนนให้คุณเลย
ใน Division Production ต้องไม่ต่ำกว่า PF125 ครับและเป็น Minor ด้วยครับ วิธีการจะเหมือนกันกับที่เขียนมาแล้วทั้งสิ้น

ผมนำวิธีการคิดต่างๆมาให้อ่านเพื่อความเข้าใจการตรวจกระสุนให้ทราบ หลังจากนี้เราจะมาถึงกรณีศึกษาของแมทช์ที่ผ่านมา...จะพยายามเขียนให้อยู่ในประเด็นที่สุดและจะพยายามไม่ให้กระทบกับใครนะครับ เพื่อความสบายใจของเจ้าของเวปและ RO ทุกท่านในเวปนี้.

วีระชัย ว.
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 01:12:06 PM »

เคยเขียนเป็นบทความไว้แล้วครับ ที่นี่ฝากไว้เผื่อเป็นประโยชน์

http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=18
Emerald No.4
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 04:03:51 PM »

สวัสดี ครับ อาจารย์ นกไฟ
 ผมเป็นนักกีฬาน้องใหม่ อยู่ Team เดี่ยวกัน 75p01
 เป็นลูกศิษย์ ทาง Web ของอาจารย์
 ใช้ข้อความที่อาจารย์ถ่ายทอดใน Web ในการฝึกฝนตลอดมาครับ
 ขอบคุณมากครับ   

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 04:08:30 PM »

เคยเขียนเป็นบทความไว้แล้วครับ ที่นี่ฝากไว้เผื่อเป็นประโยชน์

http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=18

ขอบคุณครับพี่ป้อม ไหว้

ผมขอย้ำอีกครั้งนะครับว่า นี่เป็นเรื่องสมมุติ เพียงแต่เป็นกรณีศึกษาเพื่อให้นักกีฬาใหม่เข้าใจ กฎ กติกา ให้ดีขึ้น

ผมสมมุติแมทช์ขึ้นมาแมทช์หนึ่งก็แล้วกันนะครับว่า
มีนักกีฬาไปวัดความเร็วกระสุนต่างเวลากันในการแข่งขันแมทช์สมมุตินี้ โดยมีนักกีฬาต่างชาติช่วยยิงและมี RO เป็นชาวต่างชาติช่วยบันทึกเวลาให้ ซึ่งนักกีฬาก็ไปวัดลูกกันตามปรกติ
ทีนี้นักกีฬาที่ช่วยยิงผ่านเครื่องวัด เกิดไปยิงโดนขาเครื่องวัดซึ่งเป็นพลาสติกธรรมดาชิ้นหนึ่ง ซึ่งไม่ได้ก่อให้เกิดความเสียหายอะไรกับเครื่องวัดแต่ประการใด ซึ่งนักกีฬาที่เคยใช้คงนึกออกว่าหน้าตาเป็นอย่างไร ส่วนคนที่เคยยิงถูกขามันก็คงทราบว่ามันไม่มีผลเกี่ยวข้องเลยแม้แต่น้อยกับส่วนที่วัด ดังนั้นจึงมีการวัดกันต่อไปตามปรกติ

เหตุเกิดขึ้นเนื่องจากมีนักกีฬาท่านหนึ่งและท่านนั้นเป็นผู้ควบคุมการแข่งขันในแมทช์สมมุติของผมนี้ด้วย ได้มาวัดลูกแล้วไม่ผ่านตามกติกาครับ แต่นักกีฬาท่านนั้นไม่ยอมรับว่ากระสุนนั้นต่ำกว่าที่กำหนดไว้ในกฎของ IPSC โดยอ้างว่าเครื่องมันเสียและเหตุผลอื่นๆ แน่นอนครับหลังจากนักกีฬาท่านนี้ตรวจไม่ผ่านแล้วก็มีนักกีฬาท่านอื่นๆเข้ามาตรวจซึ่งส่วนใหญ่ก็วัดผ่านกันไปตามกฎของ IPSC

ผมสมุติต่อไปอีกว่า มีนักกีฬาอยู่ท่านหนึ่งได้วัดกระสุนแล้วผ่านไปโดยไม่มีปัญหาใดๆไปแล้ว แต่ RO ลืมจดความเร็วจึงมาเรียกให้นักกีฬาท่านนั้นไปวัดกระสุนใหม่ ซึ่งเป็นนักกีฬาคนสุดท้ายที่ไปวัดความเร็วจากเครื่องวัดเครื่องนั้นแล้วก็ผ่านไปตามกฎกติกา

ในเวลาต่อมาหลังจากนั้นไม่นานก็มีการประกาศจาก RM ในแมทชืสมมุติของผมว่าให้ยกเลิกผลการวัดกระสุนทั้งหมดและให้ถือว่ากระสุนทุกคนผ่านตามกฎกติกาโดยอ้างว่า เครื่องเสียและอากาศหรือแสงแดดอ่อน ทำให้เครื่องวัดใช้ไม่ได้

ผมเลยอยากตั้งคำถามขึ้นมาในแมทช์สมมุติเพื่อให้เพื่อนๆได้ศึกษาเพื่ออนาคตท่านจะได้เข้าใจกติกาให้ดีขึ้นครับ

คำถามครับ...เครื่องวัดกระสุนนั้นอยู่ในกล่องทึบโดยใช้แสงอินฟาเรดเป็นตัวจ่ายแสงให้กับเครื่องวัด ซึ่งชาว IPSC หลายท่านเรียกว่าโรงศพเพราะปิดทึบและมีรูปทรงแบบนั้น ดังนั้นแสงแดดจะไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นกับการวัดค่าความเร็วครับ.....ทำไมถึงประกาศว่าแสงมีส่วนทำให้การวัดผิดเพี้ยนครับ

คำถามตามมาครับ....นักกีฬาในการแข่งขันมีประมาณ 100 คนเศษ จำนวนที่วัดกระสุนไม่ผ่านมี 10 กว่าท่าน ทั้งวัดก่อนและวัดหลัง มีทั้งผ่านและไม่ผ่าน ถ้าเครื่องเสียทำไมนักกีฬาท่านอื่นๆถึงวัดผ่านไปได้มากกว่าไม่ผ่านตั้งมากมาย

คำถามตามมาอีกครับว่า...ถ้าเครื่องเสียเช่นถูกนักกีฬายิงที่ตัววัดจนวัดไม่ได้เลย กฎ กติกา ใน IPSC ก็มีบอกไว้แล้วว่า ถ้าเครื่องเสียหลังจากการวัดไปแค่ไหนก็แล้วแต่ ให้ถือว่าที่วัดมาก่อนเครื่องเสียนั้นยังคงมีผลอยู่ ท่านวัดได้แค่ไหนให้ถือเป็นแค่นั้น ไม่ว่าจะเป็น Minor หรือ Major ก็ตาม ส่วนนักกีฬาท่านที่เหลือให้ถือเป็นประโยชน์ไปกับนักกีฬาโดยไม่ต้องวัดครับ ตามที่ผมจะดึงมาให้อ่านเป็นภาษาอังกฤษครับ

5.6.3.11 If the Range Master deems that a match chronograph has become inoperative, and further testing
of competitor’s ammunition is not possible, the power factors of competitors which have been
successfully tested will stand, and the “Major” or “Minor” power factors declared by all other
competitors who have not been tested will be accepted without challenge, subject to any applicable
Division requirements (see Appendices).

ดังนั้นมันก็มีคำถามตามมาอีกว่า...เจ้าหน้าที่หรือผู้คุมกฎในแมทช์สมมุติของผมนั้น ท่านนั้นเอากฎข้อไหนมาประกาศยกเลิกการวัดกระสุนทั้งหมดและให้ถือว่าทุกคนวัดกระสุนผ่านหมด

บางท่านอาจจะเข้าใจว่ามีฝรั่งรับรองให้เพราะมาจดและบันทึกให้ ซึ่งไม่จริงครับ...ฝรั่งแค่เข้ามาเป็น RO ของแมทช์ที่ผมสมมุติขึ้น ดังนั้นฝรั่งไม่มีสิทธิมีเสียงครับเพราะการตัดสินของ RM/MD เป็นที่สุดครับ.
สมมุติต่อไปครับว่าฝรั่งรับรองให้..ผมต้องถามต่อไปครับว่า ถ้าฝรั่งมารับรองโดยไม่มีกติการองรับจะถือว่าใช้ได้หรือครับและเราจะไปรับกับฝรั่งทั้งๆที่การตัดสินนั้นไม่ถูกต้องตามกติกาสากลหรือครับ อีกทั้งฝรั่งนั้นกล้ารับรองแน่หรือในฐานะที่เป็น RO ตัดสินได้ในต่างประเทศ

แมทช์ Level3.ที่ผมสมุติขึ้นนี้ เป็นแมทช์ที่มีนักกีฬาต่างประเทศมาร่วมแข่งขันด้วย เราจะต้องการให้เขาเห็นหรือว่าแมทช์ที่ผมสมมุติขึ้นนั้นแสดงสปิริตของนักกีฬาเจ้าภาพแบบนั้น ไม่เข้าใจกฎกติกาแบบนั้น หรือเข้าใจแล้วแต่เพื่อสิ่งที่เราต้องการ เราก็มองข้ามกติกาที่นักกีฬา IPSC ทั้งโลกถือไว้บนมือหรือ

สิ่งที่ผมเขียนมานั้นผมอยากให้นักกีฬา IPSC อ่านแล้วพิจารณาว่าที่ผมเขียนแมทช์สมมุติมาทั้งหมด มันมีเหตุมีผลหรือไม่ แล้วคุณตอบกับตัวเองว่าในแมทช์สมมุตินี้ว่าถ้าเป็นคุณ คุณจะทำอย่างไร....ถ้าผมเข้าใจกติกาผิดประการใด ผมรบกวนให้ใครก็ได้ชี้ทางกระจ่างว่า ในแมทช์สมมุตินี้ทำได้และทำได้เพราะอะไร กฎกติกาข้อไหนที่อนญาตให้ผมทำได้ ยกเว้นจาก ใช้กฎของผมเอง

ผมเขียนมาทั้งหมดนี้คงไม่ได้สร้างความลำบากใจกับใครทั้งสิ้น แมทช์ที่ผมสมมุติขึ้นนี้ก็เพื่อการศึกษาของนักกีฬาใหม่ที่จะเข้ามายิงในระบบ IPSC.

เดี๋ยวขอพักก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2008, 04:17:37 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 06:34:29 PM »

สวัสดี ครับ อาจารย์ นกไฟ
 ผมเป็นนักกีฬาน้องใหม่ อยู่ Team เดี่ยวกัน 75p01
 เป็นลูกศิษย์ ทาง Web ของอาจารย์
 ใช้ข้อความที่อาจารย์ถ่ายทอดใน Web ในการฝึกฝนตลอดมาครับ
 ขอบคุณมากครับ   

สวัสดีครับและยินดีที่รู้จักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2008, 06:45:50 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

ณรงค์ศักดิ์
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 06:52:47 PM »

ขอตอบด้วยคน...ผมเป็นนักกีฬาที่อยู่ในเหตุการวัดกระสุนด้วยก่อนที่ผมจะทำการวัดกระสุนเวลาประมาณบ่าย  3  โมงได้เจอนักกีฬามาคุยเรื่องที่วัดกระสุนไม่ผ่านซึ่งผมได้สอบถามนักกีฬาท่านนั้นว่าเหตุการเป็นเช่นไร   นักกีฬาก็ตอบว่า...ผมวัดกระสุนไม่ผ่านและมีนักกีฬาอีกหลายคนที่วัดไม่ผ่านเหมือนกัน...แต่นักกีฬาท่านนั้นและคนอื่นๆก็ยอมรับการวัดค่ากระสุน   ต่อมาผมได้เข้าไปวัดกระสุนพร้อมกับนักกีฬาอีก  3-4  ท่าน  และก็วัดผ่านไมเนอร์ ( 125 ) ทุกท่าน  จากการสังเกตของผมเองก็มีความรู้สึกว่าค่าเพาเวอร์เฟคเตอร์ที่ได้มานั้นตํากว่าจากที่เคยวัดเล็กน้อย ( กระสุนบุตเลตมาสเตอร์หัวตะกั่วหนัก  132 เกรน ความเร็วเฉลยประมาณ  960  ฟุตต่อวินาที F 126 ) แล้วต่อมาผมได้มาเข้าคิวรอเพื่อยิงสนามที่  12  ต่อมามีนักกีฬาเข้าไปวัดต่อแล้วมีนักกีฬาอยู่คนหนึ่ง  ซึ่งมีตำแหน่งเป็น  M D  ในแมทซ์การแข่งขันครั้งนี้วัดค่ากระสุนไม่ผ่าน  แล้วมีการโอดครวญว่าเครื่องวัดกระสุนเสียหรือมีปัญหาเพราะเหตุฝนตก  แล้วมีการประกาศขอยืมเครื่องวัดกระสุนของนักกีฬาท่านอื่น  ซึ่งเข้าใจว่าคงหายืมไม่ได้  ต่อมาจึงได้เรียก  R M เข้ามาปรึกษาซึ่งตอนปรึกษาผมไม่ได้อยู่ในเหตุการ  ต่อมามีการประกาศให้นักกีฬาที่วัดกระสุนมาแล้วทั้งหมดผ่านการวัดค่ากระสุนแต่ถ้านักกีฬาคนใดไม่ได้วัดค่ากระสุนไม่ถือว่ามีคะแนน  ผมก็งงอยู่เลยได้ไปนั่งคุยกับ  Ian และ  R O  คนไทยอีก  6-7  คนโดยถามว่าเหตุการอย่างนี้เคยเจอไหม  ซึ่ง  Ian  ตอบว่าไม่เคยเจอเพราะในแมทซ์ที่มีการวัดค่ากระสุนถ้าไม่ผ่านไมเนอร์ก็จะไม่มีการคิดคะแนน  ต่อมาได้นั้งคุยกับ  Mathew  และ  Jurgen  ซึ่งเป็น  R O วัดค่ากระสุนว่ามีความเห็นในกรณีนี้อย่างไร  Mathew  ซึ่งเป็นผู้ยิงทดสอบได้ตอบผมว่า  คนที่วัดค่ากระสุนไม่ผ่านปืนยิงได้เบากว่านักกีฬาคนอื่นๆ  ต่อมาได้มีนักกีฬาคนอื่นๆเข้ามาสอบถามผมว่าการตัดสินของ  R M  ถูกต้องหรือไม่ผมได้ตอบคำถามนี้ไปว่าถ้าในความเห็นผมในขณะนั้นผมไม่เห็นด้วยดังต่อไปนี้
                 1.ผมยังนึกไม่ออกว่ามันอยู่ในกฎข้อไหน ( ตอนนี้รู้แล้ว  )
                 2.จะมีการพิจารณาอย่างนี้หรือไม่ถ้านักกีฬาคนที่ไม่ผ่านการวัดนั้นเป็น  M D
                 3.มีนักกีฬาบางท่านซึ่งวัดไม่ผ่านก็ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสินนี้
                 4.ถ้าเผอิญว่าคนที่วัดไม่ผ่านกลายเป็นผมจะมีการพิจารณาหรือไม่
                 5.R O  ต่างชาติก็ส่ายหน้าแล้วตอบว่าไม่ขอออกความเห็น
Rougesster
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 07:54:07 PM »

ผมเข้าร่วมการแข่งขันด้วย ช่วงเช้าไป test พบว่าเครื่องมีปัญหา แต่ก็ผ่านการ test กระสุนได้ปรกติในช่วงบ่ายแก่ๆ

ผมเป็นนักกีฬากลางเก่ากลางใหม่ ไม่แม่นกฏ ตอนประกาศก็เข้าใจตามนั้น

คำตอบของปัญหาทั้งหมด ผมว่าถ้าเรียบเรียงเหตุการณ์เป็นลำดับเวลา น่าจะได้คำตอบว่าถูกต้องหรือไม่

เป็นกรณีศึกษาที่สำคัญมากครับ เพราะผู้ที่มีหน้าที่ในการตัดสิน กับนักกีฬาเป็นบุคคลเดียวกัน จึงค่อนข้างสุ่มเสี่ยงครับ

เห็นใจครับ

แต่อย่างไรก็ตามช่วยกันวิเคราะห์ในนี้นะครับ อย่าวิเคราะห์ทางโทรศัพย์  เพื่อเป็นกรณีศึกษาครับ

ด้วยความเคารพ

ขอบคุณครับ

stone shooter
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:59:49 PM »

ผมกับเอกเห็นด้วยครับ มีอะไรไม่ชอบมาพากลครับ กลิ่นตุๆ
เอกโดนตัด สิบคะแนนเพราะยิงตอนขาถึงพื้นแต่ความจริง
เรามีวีดีโอยืนยันครับว่าเอก ยิงเป้า ก่อนที่ขาจะถึงพื้น
ผมไม่ได้มาประท้วงขอความเป็นธรรมให้ใครแต่ ความยุติธรรมมันไปอยู่ที่ไหนครับ
 เยาะเย้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน justice Where ya at?HuhHuhHuh?
kj
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:16:41 PM »

ในฐานะที่ผมเป็นนักกีฬา IPSC และ IPSC เป็นสมาคมที่ยอมรับสากล จึงอยากให้นักกีฬารุ่นใหม่และเก่าเข้าใจถึงกฎเกณฑ์เพื่อเป็นบรรทัดฐาน เพราะเราเป็นนักกีฬาที่อยู่ภายใต้กฎเกณฑ์และสมาคมเดียวกัน

ผมจึงขอร่วมออกความเห็นด้วยคนครับ
ผมเป็นนักกีฬาที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ในวันนั้น แต่เหมือนอยู่ในเหตุการณ์ เพราะได้รับโทรศัพท์รายงานจากน้องๆ ตั้งแต่เวลาประมาณบ่าย2โมงครึ่ง
      ในเวลานั้นน้องกันโทรมาหาแล้วบอกว่าวัดลูกไม่ผ่านผมถามกลับไปว่า วัดกระสุนครบทุกลูกแล้วหรือยัง น้องกันบอกว่าวัดครบแล้ว ผมถามว่าแล้วชั่งหัวได้น้ำหนักเท่าไหร่ น้องกันบอกว่าไม่ได้ชั่ง เพียงแต่กรรมการถามน้ำหนักหัวเราซึ่งกันตอบไปว่า 1... แต่จริงๆแล้วน้ำหนักหัวกระสุนของกัน
อยู่ที่ประมาณ 1...ซึ่งหนักกว่าที่แจ้ง ผมจึงบอกให้กัน ไปบอกกรรมการ เพื่อให้ชั่งกระสุนที่เหลือนัดสุดท้าย ระหว่างที่กันวัดกระสุนเสร็จรอบแรกแล้วไม่ผ่าน มีกรรมการจากการแข่งขันท่านหนึ่ง คือ คุณเอกรินทร์ บอกกับน้องกันว่าเครื่องวัดที่สนามใช้อินฟาเรดความเร็วของกระสุนจึงปรกติ เหตุการต่อจากนั้น RM ได้พา น้องกันไปเคาะหัวเพื่อชั่งน้ำหนักหัวกระสุนผลออกมาได้น้ำหนักได้ 1... ซึ่งมากกว่าที่น้องกันได้แจ้งให้กับกรรมการวัดลูกในทีแรก ทำให้ค่า PF ของน้องกันได้ 125.7
             หลังจากนั้น เอก(เด็กนรก)ได้โทรมาหาผมและเล่าให้ฟังว่า ได้วัดกระสุนต่อจาก MD และ MD วัดไม่ผ่าน(หลายท่านที่ทำการแข่งขันทราบ) แต่เอกกับต๊ะ วัดผ่าน และเหตุการสุดท้าย โอ๊ค(อุโฆษ)ถูกกรรมการเรียกให้ไปวัดลูกรอบที่สองเนื่องจากครั้งแรก กรรมการวัดลูกลืมจดบันทึกความเร็วของกระสุน(ซึ่งครั้งแรกวัดผ่านแล้ว) และในขณะที่ถูกวัดลูกรอบที่2 เป็นเวลาที่นักกีฬาทุกท่านเตรียมตัวจะ Shoot off แต่ RO chrono ไม่ให้อุโฆษ Shoot off เนื่องจากไม่มีข้อมูลการวัดลูก  อุโฆษจึงทำการวัดลูก และคิดว่าในขณะนั้นเป็นคนสุดท้ายที่ทำการวัดลูกเพราะผลคะแนนออกติดบอร์ดแล้วและหลังจากวัดลูกก็ได้ค่า PF 128 กว่าๆ จึงคิดว่าเครื่องวัดไม่มีปัญหา
หลังจากนั้น กรรมการวัดลูกจึงอนุญาตให้ไป shoot off ได้ตามปกติ

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ไม่ได้เป็นการไม่ยอมรับในผลการแข่งขัน เพียงแต่ต้องการทราบเหตุผลของการตัดสินของ MD และ RM
stone shooter
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:25:17 PM »

who is KJ Huh??
vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:27:13 PM »

KJ นี่ น่าจะเป็นคเชน  มาเองเลยนะเนี่ย  ตกใจ
kj
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:32:48 PM »

yes kachen
vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 12:44:05 AM »

ในฐานะที่แข่งและอยู่ในสถานการณ์วันนั้น และผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องกฏมากนัก ถ้ามองเผินๆโดยทั่วไปแล้ว เหตุการณ์ดังกล่าวข้างต้น ก็น่าจะไม่มีอะไร เพราะนักกีฬาบางคน อาจคิดว่าเป็นที่สภาพอากาศ ซึ่งตอนวัดกระสุนผมก็คิดว่าอาจเป็นเพราะสภาพอากาศ ทำให้ความเร็วลดลง แต่เพราะโชคดีที่ลูกกระสุนผมแรงและวัดผ่านทั้งสองรอบ แต่หากไม่ผ่านวันนั้นคงต้องยอมรับและคงเซ็งเพราะวัดไม่ผ่าน แต่ก็เพิ่งทราบความจริงจากกระทู้นี้ และเกี่ยวกับกฏ ipsc ที่พี่ป้อมบอกไว้เกี่ยวกับเครื่องวัดความเร็ว และการตัดสิน และอีกหลายๆประการ     และหากเป็นการที่ไปแข่งที่ต่างประเทศอาจไม่มีใครมาช่วยเหลือหรืออนุโลม(หรือไม่) และอยากทราบว่าหาก เกิดเหตุการณ์เช่นเครื่องเหมือนจะเสีย แต่วัดความเร็วขึ้น แค่แข็งหน่อย หรือสภาพอากาศลักษณะนี้เกิดขึ้น พวกเรานักกีฬาจะต้องเตรียมตัวอย่างไร หรือจะต้องทำใจและก็คิดว่าคงต้องยอมรับถ้าหากวัดลูกไม่ผ่าน แต่ส่วนตัวผมคิดว่าวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ในเรื่องอุปกรณ์คงไม่มีปัญหาเพราะผม วัดลูกทั้งตอนครั้งแรกประมาณเกือบๆบ่ายสาม ตอนรอบสองเกือบห้าโมงเย็นก่อนชูตออฟไม่ถึงสิบนาที และคิดว่าคนสุดท้ายก็ผ่านอย่างไม่มีปัญหาครับ น้องๆผมทั้งกัน เอก ต๊ะ ก่อนหน้าผมวัดลูกครั้งที่สอง ก็วัดผ่านกันหมด อาจเกี่ยวกับอากาศและเครื่องอินฟาเรด แข็งกว่าปกติ จึงดูเหมือนทั้งเครื่อง และสภาพอากาศทำให้เป็นปัญหา(ความเห็นส่วนตัวครับ)    
           จึงอยากทราบว่าจริงๆแล้วควรเป็นเช่นไร ครับ ทำใจ หรือทำได้  สำหรับแมทช์ที่ผ่านมาขอชมผู้จัดในเรื่องการจัดการแข่งที่สนุก และทุ่มเทเสียสละกันอย่างมาก โดยเฉพาะนานๆทีจะมีแมทช์ที่คืนกำไรให้แก่นักกีฬาทั้งแจกปืนเลี้ยงอาหาร สปอน์เซอร์มากมาย แต่ก็ติดนิดนึงตรงเรื่อง ข้างต้นว่าเป็นอย่างไร เพราะเป็นแมทช์ระดับนาๆชาติ LvIII และเป็นแมทช์ที่เป็นครั้งแรกที่มี Production ล้วนระดับ LVIII ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2008, 12:46:04 AM โดย vq » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 37
  พิมพ์