๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:05:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืน .22  (อ่าน 28346 ครั้ง)
junkat01
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:42:10 PM »

รบกวนพี่ๆช้วยตอบหน่อยนะครับ อยากทราบว่าลูกปืนขนาด .22 มีกี่แบบหรอครับ ทีผมรู้มี .22LR กับ .22แม็คนั่ม แล้วยังมีแบบอื่นอีกมัย

ครับ แล้วแต่ละแบบ มีกี่ชนิดหรอครับ

หมายเหตุ  แบบคือ ขนาด เช่น  .22LR  .22WMR  ,  ชนิด เช่น ลูก F ลูก C ลูก T   เป็นต้น

ขอบคุณและนับถือครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:50:30 PM »

เอา .22LR ก่อนนะครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=50285.0

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:54:24 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37915.0

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:58:59 PM »

ยังขาด .๒๒  ช๊อต (ลูกสั้น)

http://stevespages.com/page8f22rf.html

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 08:12:14 PM »

ต้องแยกเป็นแบบชนวนครับ คือ 2 แบบ ชนวนกลาง และ ชนวนริม

.๒๒ ชนวนริมเท่าที่เห็นและมีใช้ในไทยก็ 2 แบบ คือ .22LR และ .22Magnum ครับ (ก่อนหน้านี้มี .22Shot .22Long แต่สูญพันธุ์เกือบหมดแล้ว)

ส่วน F C T เป็นยี่ห้อครับ

F = Federal

C = CCI

T = Amscor

ครับ ส่วนความแตกต่างที่อาจเรียกได้ว่าแบบ คือ ความเร็ว และ รูปแบบหัวกระสุน

ความเร็วมี(LR)  1.ความเร็วต่ำกว่าเสียง = ต่ำกว่า 1000 ฟุต ต่อ วินาที
                       2.ความเร็วมาตรฐาน    = 1000 ฟุต ต่อ วินาที ขึ้นแต่ไม่เกิน 1200
                       3.ความเร็วสูง              =  1200 ฟุต ต่อ วินาที ขึ้นแต่ไม่เกิน 1400
                       4.ความเร็วสูงพิเศษ      =   1400 ฟุต ต่อ วินาที
ครับ

หัวกระสุนมีให้เลือกไม่มากสำหรับ .22LR และ .22 Mag ครับ มี หัวตะกั่ว , หัวทองแดง(ตัน) , หัวทองแดง(หัวรู) ,หัวอ่อนปลายเปิด(ซอฟพ้อย:พบใน .22mag) , หัวตะกั่วหัวรู(WINCHESTER) , หัวลูกปราย(ควิกชอต์) , และลูกปราย(CCI และ Win เคยซื้อนัดละ 25 บาท) , และหัวแบบท้ายเรือ BT ของ เรมิงตัน V - MAX (พบใน .22MAGNUM) ยังไม่เคยเห็นของจริงเลยไม่รู้ว่าช่วยให้ยิงแม่นในระยะไกลไหม

ครับ ข้อมูลในหัวเท่าที่นึกออกครับ  

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 09:09:26 PM »

กระสุน .22 มีหลายแบบครับ มากกว่า ที่เห็น เพราะ บางแบบ ก็ ไม่เคยเข้ามาจำหน่ายในเมืองไทย หรือ บางแบบก็ เคยเข้ามาขายแล้ว เลิกไป อย่าง .22 Hornet ที่เคยเข้ามาขายในรูป ปืนยังชีพในป่า ที่พับใส่เป้หลังได้ ก็ไม่มีขายแล้ว ทั้งปืน ทั้งลูกกระสุน 
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:49:58 PM »

งั้นยี่ห้อหนึ่งๆก็คงมีหลายหัวกระสุนใช้มัยครับ  ผมเคยยิง3แบบ  F C T  หัวตะกั่วครับ ความแรงเรียงตามลำดับเลย

ละครับ แล้วถ้าเป็นหัวแบบอื่นแต่ยี่ห้อเดียวกัน ข่างล่าง จะพิมพ์ ตัวอักษรเหมือกันมัยครับ เช่นเป็น ยี่ห้อของ

Federal  หัวตะกั่ว ข่างล่างจะตอกตัว Fไว้ แล้วถ้าเป็น หัวทองแดงจะตอกตัว F ด้วยมัยครับ ตอนแรกผมคิดว่า ลูก F C T 

เป็นยี่ห้อเดียวกัน แต่พิมพ์อักษรไม่เหมือนกันเพราะความแรงของลูก สุดท้ายช้วยแนะนำยี่ห้อที่น่าใช้และแรงได้ใจหน่อยซิครับ  ขอบคุณพี่ๆ

ทุกคนมากครับที่ช้วยแนะนำและให้ความรู้
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:19:01 PM »

*-*...รอคำตอบครับ...*-*     เศร้า เศร้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:34:56 PM »

ข้างบนนั่นละครับคำตอบ
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:41:56 PM »

อ้างถึง
งั้นยี่ห้อหนึ่งๆก็คงมีหลายหัวกระสุนใช้มัยครับ  ผมเคยยิง3แบบ  F C T  หัวตะกั่วครับ ความแรงเรียงตามลำดับเลย

ละครับ แล้วถ้าเป็นหัวแบบอื่นแต่ยี่ห้อเดียวกัน ข่างล่าง จะพิมพ์ ตัวอักษรเหมือกันมัยครับ เช่นเป็น ยี่ห้อของ

Federal  หัวตะกั่ว ข่างล่างจะตอกตัว Fไว้ แล้วถ้าเป็น หัวทองแดงจะตอกตัว F ด้วยมัยครับ
ตอนแรกผมคิดว่า ลูก F C T 

เป็นยี่ห้อเดียวกัน แต่พิมพ์อักษรไม่เหมือนกันเพราะความแรงของลูก สุดท้ายช้วยแนะนำยี่ห้อที่น่าใช้และแรงได้ใจหน่อยซิครับ 

อันนี้ละครับ ช้วยหน่อยนะเด็กน้อยสงสัย *-*
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 05:41:44 PM »

F C T ที่ปรากฎบนจานท้าย จะเป็นของแต่ละยี่ห้อครับ

ที่ไม่มีอักษรใดๆ อย่างของ เซลิเอ้อร์ แอนด์เบลล็อต จะทำบุ๋มตรงกลางไว้ครับ
ยี่ห้อไม่ได้บอกความแรง
ความเเรงจะบอกไว้ข้างกล่องเช่น  Hi Valocity หมายถึงความเร็วสูงครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 06:32:57 PM »

ครับ *-*
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 08:57:48 PM »

อ้างถึง
แล้วถ้าเป็นหัวแบบอื่นแต่ยี่ห้อเดียวกัน ข่างล่าง จะพิมพ์ ตัวอักษรเหมือกันมัยครับ เช่นเป็น ยี่ห้อของ

Federal  หัวตะกั่ว ข่างล่างจะตอกตัว Fไว้ แล้วถ้าเป็น หัวทองแดงจะตอกตัว F ด้วยมัยครับ
   ไหว้ ไหว้ ไหว้
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 09:28:41 PM »

F C T ที่ปรากฎบนจานท้าย จะเป็นของแต่ละยี่ห้อครับ

ที่ไม่มีอักษรใดๆ อย่างของ เซลิเอ้อร์ แอนด์เบลล็อต จะทำบุ๋มตรงกลางไว้ครับ
ยี่ห้อไม่ได้บอกความแรง
ความเเรงจะบอกไว้ข้างกล่องเช่น  Hi Valocity หมายถึงความเร็วสูงครับ

มีครับท่าน แต่ตัวเล็กมาก.... จะสลักคำว่า S B ครับ  Grin

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:34:49 AM »

ขอบคุณครับ พี่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์