๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:35:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเรามีปืนที่มีหมายเลขทะเบียน แต่ไม่ทราบที่มาที่ไป จะทำอย่างไร  (อ่าน 2001 ครั้ง)
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:48:53 PM »

ผมได้ปืนลูกซองเดี่ยวที่มีหมายเลขทะเบียนที่พานท้าย แต่ไม่ทราบที่มาที่ไป พอสืบได้อย่างเดียวคือเขาเอามาจำนำกับปู่ผมประมาณยี่สิบปีกว่าปีแล้ว (ข้อมูลไม่แน่ใจน่ะครับประมาณนั้น)  แต่ก็เข้าใจว่าก็คงเป็นปืนป่าเหมือนกัน พอจะมีวิธีที่ทำให้เป็นปืนที่ถูกกฏหมายไหมครับ

รูปนี้เต็มตัวครับ

ยี่ห้อครับ

เต็มตัวอีกครั้งครับ

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:56:49 PM »

สามารถตามตัวเจ้าของที่มาจำนำกับปู่ยี่สิบกว่าปีก่อนได้ไหมครับ...

ถ้าตามได้ก็ให้เขาโอนให้..ถ้าตามไม่ได้ยังมองไม่เห็นทาง

ระวังสักนิดนะครับ..ปืนผิดมือ..แถมปืนเถื่อนด้วย..... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:46:15 PM »

สามารถตามตัวเจ้าของที่มาจำนำกับปู่ยี่สิบกว่าปีก่อนได้ไหมครับ...

ถ้าตามได้ก็ให้เขาโอนให้..ถ้าตามไม่ได้ยังมองไม่เห็นทาง

ระวังสักนิดนะครับ..ปืนผิดมือ..แถมปืนเถื่อนด้วย..... Grin

ตามไม่ได้ครับไม่ทราบจริงๆครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 05:00:56 PM »

ตรวจดู เลขหมายทะเบียนปืน ว่าอยู่ ในเขตอำเภอ จังหวัดใด.
แล้วประเมินดูว่า จะคุ้มกับเวลาและค่าใช้จ่ายที่จะไปตาม เรื่องไหม
เพราะลูกซองเดียว ราคาอาจไม่สูง นัก..  Smiley

นำเลขหมายทะเบียนปืนฯ ไปสอบถาม ยังสำนักงานทะเบียนอาวุธปืน ที่ ออกเลขแล้ว
ขอตรวจสอบอ้างว่า เพื่อตรวจสอบความถูกต้องเนื่องจากมีคนมาเสนอ ขายให้ 
ไล่ดูไปจากจุดนี้ น่าจะได้พบว่าใครเป็นเจ้าของ ..
แล้วจึงหาทางไป คุยกับตัวเขา หรือทายาทของเขา

ส่วนตัวอาวุธปืน เก็บปืนไว้่ก่อนอย่าได้นำออกมาใช้ เพราะจะมีปัญหา แน่นอน ค่อยหาวิธีการจัดการตามที่เหมาะสมต่อไปครับ.  Smiley

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 05:30:58 PM »

อย่างนี้ต้องว่าตามพี่ Ro@d แล้วครับ.... Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 08:15:35 PM »

งั้นถ้าขึ้นด้วย ชร. 1 / XXXX หละครับ ไม่ทราบว่าท่านใด้พอให้เบาะแสได้บ้างครับ

ฅนไฟบิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

ช่างอุต-เทคโนตีนดอย

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 08:44:49 PM »

งั้นถ้าขึ้นด้วย ชร. 1 / XXXX หละครับ ไม่ทราบว่าท่านใด้พอให้เบาะแสได้บ้างครับ
น่าจะอำเภอเมืองจังหวัดเชียงรายครับ

ถิ่นดินแดง  ผลไม้ดก  น้ำตกเจ้าฟ้า  ภูผามีตำนาน  ประตูผ่านสู่ชายแดน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 09:17:48 PM »

น่าจะอำเภอเมืองจังหวัดเชียงรายครับ

ขอบคุณครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 09:30:44 PM »

หนังสือ อวป. ฉบับที่ 387 เดือน ม.ค. 2550 มีเกี่ยวกับเรื่องรหัสจังหวัดในทะเบียนปืน สามารถตรวจสอบได้ครับ ว่าปืนกระบอกนี้ขึ้นทะเบียนครั้งแรกที่ไหนครับ ปกติไม่จำเป็นจะต้องอยู่ที่อำเภอเดิมครับ ปืนคุณพ่อผม ทะเบียน ชร. 2/ XXXXXX ดูแล้ว อ.แม่จัน จ.เชียงราย ตอนนี้ก็มาอยู่กับผมอีกจังหวัดหนึ่งแล้ว เคยระเหเร่ร่อนย้ายไปอยู่มาหลายอำเภอในภาคเหนือ เหมือนกันครับ ผมย้ายไปทำงานที่ไหนก็แจ้งย้ายทะเบียนปืนตามไปด้วยครับ

ขอให้ จขกท.โชคดีเจอทายาท หรือเจอเจ้าของปืนด้วยครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 03:19:14 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์