๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:10:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการ ซี.๖ หรือเทียบเท่า ยศอะไรหรือครับถึงจะเทียบเท่า(หนังสือรับรอง)  (อ่าน 90506 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:55:52 AM »

ถ้าไม่ใช่ข้อมูลลับส่วนตัว รบกวนขอดูตัวอย่างได้ไหมครับ จะเป็นวิทยาทานอย่างยิ่งยวดสำหรับหลายท่าน

ไม่มีความลับหรอกครับ เป็นแค่หนังสือแจ้งเหตุผลว่าไม่รู้จักข้าราชการ ตามที่คุณธำรงค์แนะนำครับ ข้อความประมาณนี้

เขียนที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง   
                  วันที่ 31  มกราคม  2551

เรื่อง   ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนโดยไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติฯ

เรียน   นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่กรุงเทพมหานคร

ตามที่ ข้าพเจ้าได้ยื่นคำร้องขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนสั้น ชนิดกึ่งอัตโนมัติ ขนาด 11 มม. หมายเลขทะเบียน XXXXXXXXX ใบอนุญาตที่ XXXXXXXXXXX จากนาย XXXXXXXXX เพื่อใช้ในการกีฬาและการแข่งขันยิงปืน ตามรายละเอียดในคำร้องและเอกสารแนบนั้น
   เนื่องจากข้าพเจ้าไม่รู้จักข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไปที่มีความสนิทสนมและสามารถรับรองความประพฤติให้ข้าพเจ้าได้ อีกทั้งเอกสารทั้งหมดที่แนบมาด้วยน่าจะเพียงพอที่จะตรวจสอบได้ว่าข้าพเจ้าไม่เป็นผู้มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ มาตรา 13 จึงใคร่ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนดังกล่าวโดยไม่ยื่นหนังสือรับรองความประพฤติฯ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดอนุญาติให้รับโอนอาวุธปืนดังกล่าวด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง

ขอแสดงความนับถือ

( XXXXXXXXXXXXXXXXXX )

ถ้าไม่ใช่ข้อมูลลับส่วนตัว รบกวนขอดูตัวอย่างได้ไหมครับ จะเป็นวิทยาทานอย่างยิ่งยวดสำหรับหลายท่าน

ไม่มีความลับหรอกครับ เป็นแค่หนังสือแจ้งเหตุผลว่าไม่รู้จักข้าราชการ ตามที่คุณธำรงค์แนะนำครับ ข้อความประมาณนี้

เขียนที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง   

เรื่อง   ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนโดยไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติฯ

เรียน   นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่กรุงเทพมหานคร

ตามที่ ข้าพเจ้าได้ยื่นคำร้องขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนสั้น ชนิดกึ่งอัตโนมัติ ขนาด 11 มม. หมายเลขทะเบียน XXXXXXXXX ใบอนุญาตที่ XXXXXXXXXXX จากนาย XXXXXXXXX เพื่อใช้ในการกีฬาและการแข่งขันยิงปืน ตามรายละเอียดในคำร้องและเอกสารแนบนั้น
   เนื่องจากข้าพเจ้าไม่รู้จักข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไปที่มีความสนิทสนมและสามารถรับรองความประพฤติให้ข้าพเจ้าได้ อีกทั้งเอกสารทั้งหมดที่แนบมาด้วยน่าจะเพียงพอที่จะตรวจสอบได้ว่าข้าพเจ้าไม่เป็นผู้มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ มาตรา 13 จึงใคร่ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนดังกล่าวโดยไม่ยื่นหนังสือรับรองความประพฤติฯ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดอนุญาติให้รับโอนอาวุธปืนดังกล่าวด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง

ขอบคุณครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:17:54 AM »

ขอบคุณครับ อิ อิ

แปลงเป็นเอกสารword ให้ครับ

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 12:36:48 PM »

สำหรับที่วังไชยา นาวาตรี หรือ พันตรี รับรองใช้ไม่ได้ครับ
เขาพิมม์ระบุมาในแบบฟอร์มหนังสือรับรองเลยครับตรงหมายเหตุด้านล่างว่า
ผู้รับรองข้าราชการตั้งแต่ระดับหกหรือเทียบเท่าขึ้นไป ถ้าเป็นทหารหรือตำรวจต้องระดับยศตั้งแต่ พันโทหรือพันตำรวจโทขึ้นไป

และให้แนบสำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการผู้รับรองมาด้วย

ผมเจอมาแล้วครับ ให้เพื่อนที่เป็นพันโท เซ๊นต์รับรองมาให้ แต่ในบัตรยังเป็นพันตรีอยู่ก็ใช้ไม่ได้ต้องเอาเอกสารแต่งตั้งมายืนยันครับ ตอนที่ผมไปเถียงกับเขาช่วงนั้นประมาณตอนปลายปี 49ครับ ช่วงนั้นใบรับรองยังไม่มีระบุแบบนี้ ทางหัวหน้าฝ่ายเขาแจ้งผมว่าเขาดูการเทียบตำแหน่งจากลำดับการตั้งแถวรอรับเสด็จน่ะครับ ไม่รู้ว่าผมโดนหลอกมาหรือเปล่า

ผมเบื่อพวกฝ่ายปกครองครับ...............

นอกจากยกตนข่มราษฎรแล้ว ................ยังพยายามยกตนเหนือข้าราชการฝ่ายอื่น ทั้งๆที่เขามีการเทียบชั้นยศกับซี อยู่แล้ว...............

ไดโนเสาร์จริงๆ  แลบลิ้น

Grin Grin Grin
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 12:57:37 PM »

กรณี ที่ เรา มีสิทธิรับรองความประพฤติ ผู้อื่น  เช่นเราเป็น ข้าราชการ ระดับ 7 ระดับ 8
แล้วมีลุกน้องหรือ เพื่อน ๆ มาขอให้รับรองความประพฤติ  ตอน นั้นเขาก้ ยังประพฤติดีอยู่ก็รับรองกันไป

แต่มาวันหนึ่ง ความประพฤติของผู้ที่เรารับรองเปลี่ยนไป   เป้นประพฤติไม่ดี

ผู้รับรองต้อง ร่วมรับผิดชอบอย่างไรบ้างหรือไม่ครับ

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 01:23:57 PM »

ผมเคยรับรองไปหลายคน............... ผมรับรองเพราะ ตอนที่เขามาให้รับรอง ตอนนั้นเขาประพฤติดี..................พอที่จะครอบครองอาวุธปืนได้

ส่วนหลังจากนั้น เมื่อเขาซื้อปืนไปแล้ว ปืนของเขา อยู่กับเขา..........เขาต้องรับผิดชอบตัวเอง...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 01:55:24 PM »

ผมเคยรับรองไปหลายคน............... ผมรับรองเพราะ ตอนที่เขามาให้รับรอง ตอนนั้นเขาประพฤติดี..................พอที่จะครอบครองอาวุธปืนได้

ส่วนหลังจากนั้น เมื่อเขาซื้อปืนไปแล้ว ปืนของเขา อยู่กับเขา..........เขาต้องรับผิดชอบตัวเอง...........

ถ้ายังไงถ้าผมขอ ป.3 จะรบกวนพี่มะขิ่นรับรองให้ได้บ้างป่าวครับ(โอนมรกดกครับ)

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 02:23:34 PM »

ตอนนี้ผมงดให้การรับรองผู้ใดอยู่ครับ...................

หมอดูขอร้อง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 11:49:22 AM »

เขาต้องรับผิดชอบตัวเอง

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
anirut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 11:58:52 AM »

ขออนุญาตนะครับทุกท่าน มันไม่ใช่เรื่องของการยกตนข่มท่านหรอกครับ  มันเป็นระเบียบปฏิบัติที่ออกมาจากกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ซึ่งมีหลายๆเรื่อง ส่วนใหญ่จะว่าด้วยสิทธิที่พึงได้รับของข้าราชการทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นการเดินทางไปราชการ ทั้งในและต่างประเทศ สิทธิการเบิกค่าที่พัก ค่าเบี้ยเลี้ยงต่างๆ ในการไปศึกษาดูงาน หรือฝึกอบรมทั้งในและต่างประเทศ  เรื่องค่าเช่าบ้าน และอื่นๆ อีก รวมทั้งเรื่องการเทียบชั้นยศทางทหาร(ตำรวจ) กับระบบ PC  ด้วย  ซึ่งกระทรวงมหาดไทยไม่ได้เป็นคนออกระเบียบ มหาดไทยเองต่างหากที่ต้องปฏิบัติตามระเบียบนั้นด้วย หากไม่ทำหรือเบิกจ่ายไม่ถูกต้องตามระดับ หรือชั้นยศท่านรู้มั้ยเกิดอะใรขึ้น นอกจากโดนเรียกเงินคืนแล้วยังถูกตั้งคณะกรรมการดำเนินการสอบสวนทางวินัยอีก  อย่าว่าแต่ข้าราชการ ทหารหรือตำรวจเลยครับ สมัยนี้กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน นายก.อบต  นายกเทศ  นายก อบจ.  เขามีตารางบอกไว้หมดว่าใครเทียบได้ระดับใหน จะได้รู้ว่าต้องกินไม่เกินเท่าใหร่  นอนไม่เกินห้องขนาดใหน  เหตุผลคืออะใร เพราะว่าปัจจุบันนี้โลกมันเปลี่ยนไป ทุกหน่วยงานทุกภาคส่วนมีการบูรณาการกันหมด ท้องถิ่นอยู่ในเขตทหาร สภต/สภอ ตั้งอยู่ในเขตท้องที  ท้องถิ่น ทุกคนมีส่วนร่วมในการดูแลประชาชนและพัฒนาบ้านเมือง การจัดโครงการต่างๆ ต้องทำร่วมกัน เมื่อมีหลายหน่วยงานมาเกี่ยวข้อง ทุกคนจึงต้องปฏิบัติตามระเบียบที่กำหนดโดยส่วนกลาง  โดยมีเจ้าของโครงการหรือหน่วยงานเจ้าของงบประมาณเป็นผู้รับผิดชอบ  
           ทั้งหมดที่กล่าวมาเพียงเพื่ออธิบายให้ทุกท่านได้เข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย ไม่มีเจตนาอื่นใดแอบแฝง เพราะว่าเราชอบในสิ่งที่เหมือนกัน ผมเองเข้ามาดูเวบประจำ แต่ไม่ค่อยได้โพสท์ นานๆ จะได้ลองซักทีเพื่อความเข้าใจ เพราะคอเดียวกันน่าจะคุยกันได้  อ้อ... ตำแหน่งกำนัน  เทียบเท่าซี 8 นะครับ
แล้วก็ ซี 6 นี่เทียบเท่า พ.ท. /พ.ต.ท. /น.ท.  ครับ ไว้หาเอกสารเจอจะเอามาให้ดูครับ ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 11:59:23 AM »

เขาต้องรับผิดชอบตัวเอง

ผมกล่าวอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ

ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 03:31:30 PM »

ผมเจอกับตัวเองมาแล้วครับ เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ใด้ไปที่อำเภอโดยนำเอกสารไปครบทุกอย่าง(ไปแบบลูกทุ่ง)ไปยื่นขอ ป.3 เข้าพบ ป.อาวุโส ตรวจเอกสาร(ป.เพิ่งย้ายมาใหม่) ผล ไม่ผ่าน Huh (หัวหน้าผมระดับ 6 เซ็นหนังสือรับรองมา)และผมตำแหน่งรองหัวหน้าหน่วย เครี๊ยดเลยผม ข้าราชการเหมือนกันแท้ๆ ทั้งๆที่เจ้าหน้าที่ๆอำเภอทุกคนก็รู้ว่าที่ผมประจำการอยู่เป็น พื้นที่ที่เสี่ยงภัย  ผมเลยต้องกลับ คิดว่าไม่เป็นไรค่อยไปใหม่ และอีก 5 วันต่อมาผมก็มาที่อำเภออีกครั้ง(มาแบบลูกทุ่งเหมือนเดิม) ยื่นเอกสารอีกครั้ง ผล Huhงงอีกครั้งเพราะครั้งนี้ ราบเรียบลื้นเหมือนพื้นขัดมันเลยครั้งนี้ (ผมเอาหนังสือรับรองจาก ระดับภาค ผู้ใหญ่ที่มีอำนาจสูงสุดเซ็นรับรองมา) ผ่านตลอดครับ  ผมเซ็นเอกสารอย่างเดียว ครับ ขำก๊ากเออ นี้หละหนาเมืองไทยเรา ขำก๊าก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 03:49:16 PM »

ขออนุญาตนะครับทุกท่าน มันไม่ใช่เรื่องของการยกตนข่มท่านหรอกครับ  มันเป็นระเบียบปฏิบัติที่ออกมาจากกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ซึ่งมีหลายๆเรื่อง ส่วนใหญ่จะว่าด้วยสิทธิที่พึงได้รับของข้าราชการทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นการเดินทางไปราชการ ทั้งในและต่างประเทศ สิทธิการเบิกค่าที่พัก ค่าเบี้ยเลี้ยงต่างๆ ในการไปศึกษาดูงาน หรือฝึกอบรมทั้งในและต่างประเทศ  เรื่องค่าเช่าบ้าน และอื่นๆ อีก รวมทั้งเรื่องการเทียบชั้นยศทางทหาร(ตำรวจ) กับระบบ PC  ด้วย  ซึ่งกระทรวงมหาดไทยไม่ได้เป็นคนออกระเบียบ มหาดไทยเองต่างหากที่ต้องปฏิบัติตามระเบียบนั้นด้วย หากไม่ทำหรือเบิกจ่ายไม่ถูกต้องตามระดับ หรือชั้นยศท่านรู้มั้ยเกิดอะใรขึ้น นอกจากโดนเรียกเงินคืนแล้วยังถูกตั้งคณะกรรมการดำเนินการสอบสวนทางวินัยอีก  อย่าว่าแต่ข้าราชการ ทหารหรือตำรวจเลยครับ สมัยนี้กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน นายก.อบต  นายกเทศ  นายก อบจ.  เขามีตารางบอกไว้หมดว่าใครเทียบได้ระดับใหน จะได้รู้ว่าต้องกินไม่เกินเท่าใหร่  นอนไม่เกินห้องขนาดใหน  เหตุผลคืออะใร เพราะว่าปัจจุบันนี้โลกมันเปลี่ยนไป ทุกหน่วยงานทุกภาคส่วนมีการบูรณาการกันหมด ท้องถิ่นอยู่ในเขตทหาร สภต/สภอ ตั้งอยู่ในเขตท้องที  ท้องถิ่น ทุกคนมีส่วนร่วมในการดูแลประชาชนและพัฒนาบ้านเมือง การจัดโครงการต่างๆ ต้องทำร่วมกัน เมื่อมีหลายหน่วยงานมาเกี่ยวข้อง ทุกคนจึงต้องปฏิบัติตามระเบียบที่กำหนดโดยส่วนกลาง  โดยมีเจ้าของโครงการหรือหน่วยงานเจ้าของงบประมาณเป็นผู้รับผิดชอบ  
           ทั้งหมดที่กล่าวมาเพียงเพื่ออธิบายให้ทุกท่านได้เข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย ไม่มีเจตนาอื่นใดแอบแฝง เพราะว่าเราชอบในสิ่งที่เหมือนกัน ผมเองเข้ามาดูเวบประจำ แต่ไม่ค่อยได้โพสท์ นานๆ จะได้ลองซักทีเพื่อความเข้าใจ เพราะคอเดียวกันน่าจะคุยกันได้  อ้อ... ตำแหน่งกำนัน  เทียบเท่าซี 8 นะครับ
แล้วก็ ซี 6 นี่เทียบเท่า พ.ท. /พ.ต.ท. /น.ท.  ครับ ไว้หาเอกสารเจอจะเอามาให้ดูครับ ขอบคุณครับ

การใช้หลักเกณฑ์  เทียบสิทธิค่าใช้จ่ายเดินทางไปราชการมาใช้เรื่องนี้  น่าจะไม่ถูกต้อง
หลักเกณฑ์เทียบตำแหน่งมีหลายหลัก   เทียบทางด้านสิทธิค่าใช้จ่ายเดินทางไปราชการ,  เครื่องราช ฯ,  อำนาจอนุมัติการลา,  เทียบในทางการปกครอง การสอบสวนทางวินัย

ยิ่งบอกว่ากำนัน เทียบระดับ 8 เท่ากับนายอำเภอ   คราวนี้ไปกันใหญ่
การให้กำนัน เบิกค่าเช่าที่พักได้เท่านายอำเภอ   ไม่ได้หมายความว่าเวลาจัดที่นั่งรับเสด็จ  แล้วจะให้กำนันมานั่งเรียงเป็นตับอยู่แถวหน้าคู่กับนายอำเภอ   แล้วแถวหลังถึงจะเป็นปลัดอาวุโส  กับ หน.ส่วนราชการในที่ว่าการอำเภอ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 05:48:09 PM »

ถามนิดนึงครับพอดีมีคนรู้จักเป็นซี 5 แต่รักษาการณ์ตำแหน่งซี 8 (รอซีถึงก็จะเป็น Cool
อย่างนี้ใช้ได้หรือไม่ครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
แพนด้า
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 05:50:07 PM »

หมอดูขอร้อง   Grin  ไหว้
..........................................

ได้ข่าวว่าอีกไม่นานจะยกเลิกระบบซี  แล้วจะให้การรับรองอย่างไร  (สงสัยครับ)
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 06:16:21 PM »

หลักเกณฑ์การประกันตัว โดยใช้ตำแหน่ง 

กำนัน   เท่ากับ  ซี ๓  เท่านั้น  คือไม่เกิน  ๖  หมื่นบาท

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์