๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:12:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการ ซี.๖ หรือเทียบเท่า ยศอะไรหรือครับถึงจะเทียบเท่า(หนังสือรับรอง)  (อ่าน 90507 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:53:58 AM »

ผมเพิ่งไปมาที่วังเมื่อสองอาทิตย์ก่อนเห็นส่งกลับทุกรายเลยที่ไม่มีหนังสือรับรอง

ผมไม่เคยยื่นหนังสือรับรองฯเลยครับ ทำหนังสือชี้แจงนายทะเบียนฯแทน ล่าสุดขอรับโอน .45 รอ 40 วัน ได้รับเรื่องจากวังไชยา ให้ไปจ่ายค่า ป4 สองสัปดาห์แล้ว ยังหาเวลาไปไม่ได้เลย  Grin เดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาขึ้นมากแล้ว ขอชมเชยครับ และขอชื่นชมทีมงาน สพป. ที่ช่วยผลักดันให้มีการปรับปรุงที่ดีขึ้นครับ  Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:54:36 AM »

ของผมใช้หนังสือรับรองโดย  ผู้จัดการการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคจังหวัด(ระดับ10)  ไม่มีปัญหานะครับใช้ได้หมือนกัน Grin  ผมว่าการเทียบระดับพนักงานรัฐวิสาหกิจน่าจะเท่าข้าราชการนะครับ เยี่ยม  ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ต้องขอชมเชยการบริการของ  นายทะเบียนท้องที่  สน.อส.  และวังไชยา  รวดเร็วประทับใจมาก  ขอให้รักษาความดีไว้ตลอดไปนะครับ
ของผมใช้หนังสือรับรองโดย  ผู้จัดการการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคจังหวัด(ระดับ10)  ไม่มีปัญหานะครับใช้ได้หมือนกัน Grin  ผมว่าการเทียบระดับพนักงานรัฐวิสาหกิจน่าจะเท่าข้าราชการนะครับ เยี่ยม  ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ต้องขอชมเชยการบริการของ  นายทะเบียนท้องที่  สน.อส.  และวังไชยา  รวดเร็วประทับใจมาก  ขอให้รักษาความดีไว้ตลอดไปนะครับ

แต่สำหรับระดับต่ำกว่าผู้จัดการฯ เพื่อไม่ให้เสียเวลา สอบถามก่อนดีกว่า ไปๆ มาๆ ก็ต้องตามใจคณะลูกน้องนายทะเบียนเขาครับ มาตรฐานเทียบกันจริงๆ ยังไงไม่เกี่ยว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:08:05 AM »

ผมเพิ่งไปมาที่วังเมื่อสองอาทิตย์ก่อนเห็นส่งกลับทุกรายเลยที่ไม่มีหนังสือรับรอง

ผมไม่เคยยื่นหนังสือรับรองฯเลยครับ ทำหนังสือชี้แจงนายทะเบียนฯแทน ล่าสุดขอรับโอน .45 รอ 40 วัน ได้รับเรื่องจากวังไชยา ให้ไปจ่ายค่า ป4 สองสัปดาห์แล้ว ยังหาเวลาไปไม่ได้เลย  Grin เดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาขึ้นมากแล้ว ขอชมเชยครับ และขอชื่นชมทีมงาน สพป. ที่ช่วยผลักดันให้มีการปรับปรุงที่ดีขึ้นครับ  Grin

ต้องทำหนังสือเรียนนายทะเบียนฯ ชี้แจงเหตุผลที่ไม่ยื่นหนังสือรับรองฯด้วยครับ 
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:13:40 AM »

ต้องทำหนังสือเรียนนายทะเบียนฯ ชี้แจงเหตุผลที่ไม่ยื่นหนังสือรับรองฯด้วยครับ 

ถ้าไม่ใช่ข้อมูลลับส่วนตัว รบกวนขอดูตัวอย่างได้ไหมครับ จะเป็นวิทยาทานอย่างยิ่งยวดสำหรับหลายท่าน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:16:57 AM »

ผมเป็นประชาชนระดับ0 ก็ขออนุญาตฯที่วังไชยา ได้โดยไม่มีหนังสือรับรองครับ
เพียงทำหนังสือแจ้งว่าไม่มีผู้รับรอง ขอให้นายทะเบียนฯท่านสอบถามเอากับตำรวจท้องที่
ท่านจะมีหนังสือถามไปยังผกก.สน. เองครับ ช้าหน่อยแต่ชัวร์และถูกต้องอย่างที่ควรจะเป็น  Grin

thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:37:31 AM »

ผมสงสัยครับว่ามีบทกฎหมายกำหนดเกี่ยวกับผู้รับรองความประพฤติหรือไม่ครับ
เพราะจากที่พี่ธำรงตอบ ผมอ่านแล้วเข้าใจว่าถ้าหากไม่มีก็ยังสามารถยื่นขอได้
แต่ในทางปฏิบัติกลัวว่า ป. ที่รับเรื่องจะไม่รับเรื่องเพราะขาดหนังสือรับรอง
รบกวนพี่ธำรง ช่วยแนะแนวทางหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:54:20 AM »

ผมเป็นประชาชนระดับ0 ก็ขออนุญาตฯที่วังไชยา ได้โดยไม่มีหนังสือรับรองครับ
เพียงทำหนังสือแจ้งว่าไม่มีผู้รับรอง ขอให้นายทะเบียนฯท่านสอบถามเอากับตำรวจท้องที่
ท่านจะมีหนังสือถามไปยังผกก.สน. เองครับ ช้าหน่อยแต่ชัวร์และถูกต้องอย่างที่ควรจะเป็น  Grin

ถูกใจจริงๆ ครับ
ระบบบ้านเรามันตลกๆ นะครับ
เอะอะก็จะดูตัวหนังสือ  แหม?  มันปั้นแต่งได้ครับ ทำไมเขาไ่ม่สนใจความเป็นจริงบ้างนะ 
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:21:25 AM »

ท่านจะมีหนังสือถามไปยังผกก.สน. เองครับ ช้าหน่อยแต่ชัวร์และถูกต้องอย่างที่ควรจะเป็น  Grin

ถูกใจจริงๆ ครับ
ระบบบ้านเรามันตลกๆ นะครับ
เอะอะก็จะดูตัวหนังสือ  แหม?  มันปั้นแต่งได้ครับ ทำไมเขาไ่ม่สนใจความเป็นจริงบ้างนะ 

นายเชื่อตรา เทวดาเชื่อเทียน.....

เดี๋ยวถ้ามีคนสงสัยจะมาอธิบาย   Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:48:56 AM »

ผมสงสัยครับว่ามีบทกฎหมายกำหนดเกี่ยวกับผู้รับรองความประพฤติหรือไม่ครับ
เพราะจากที่พี่ธำรงตอบ ผมอ่านแล้วเข้าใจว่าถ้าหากไม่มีก็ยังสามารถยื่นขอได้
แต่ในทางปฏิบัติกลัวว่า ป. ที่รับเรื่องจะไม่รับเรื่องเพราะขาดหนังสือรับรอง
รบกวนพี่ธำรง ช่วยแนะแนวทางหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ระเบียบแนวทางปฏิบัติไม่ใช่กฎหมาย ....

เจ้าหน้าที่มักอ้างจะไม่รับเรื่องเพราะเหตุว่าเอกสารไม่ครบ ขาดหนังสือรับรอง
จึงต้องมีหนังสือถึงนายทะเบียนฯ ให้ชัดๆว่าไม่มีหนังสือรับรองให้ ขอให้ท่านช่วยสอบถามจากจนท.ตร.เอง  Wink

งานอาวุธปืนส่วนกลางที่วังไชยา จนท.ทราบครับ จะทำหน้าเบื่อๆหน่อยเพราะต้องทำหนังสือถึงผกก.สน. ... บอกช้าหน่อยนะ  แลบลิ้น
ความจริงถ้าทำไปพร้อมๆกับการส่งบัตรพิมพ์ลายนิ้วมือไปตรวจสอบที่ทะเบียนประวัติอาชญากร ก็น่าจะเสร็จพร้อมๆกัน

ผมถือว่าเป็นวิธีถูกต้อง ดีที่สุด เพราะเป็นการยืนยันจากตร.ท้องที่ที่ผู้ขอมีภูมิลำเนา
ว่าไม่เป็น "บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงฯ"
ซึ่งเป็นสาระจริงๆที่นายทะเบียนฯต้องตรวจสอบ ก่อนออกใบอนุญาตฯ
มาเขียนระเบียบให้ซีนั้นซีนี้ แบ่งชั้นคน แบ่งขั้นข้าราชการไปซะฉิบ.....เจ้าหน้าที่ก็ต้องว่าไปตามกระพี้  ยี๊
ทั้งๆที่การไม่มีหนังสือรับรองจากข้าราชการเอามาเป็นเหตุปฏิเสธการออกใบอนุญาตฯไม่ได้.....

เวลามีการโต้แย้งหนักๆ.....ท่านจะบอกว่า .... เพื่อให้เกิดความสะดวกรวดเร็วกับประชาชนครับ  ขำก๊าก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 12:33:33 PM »

ประเทศอื่น เค้าจะเหมือนเรามั้ยครับ พี่ธำรง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:09:27 PM »

ไม่ทราบว่าท่านเป็น พนง.การไฟฟ้าหรือ เป็น ปปช.ทั่วไปครับ
ผมเดาว่าท่านเป็น พนง.การไฟฟ้า  (เพราะท่านซื้อปืนสวัสดิการ) Grin
กรณีที่ท่าน จขกท.ถาม น่าจะหมายถึงการรับรองให้กับ ปชช ทั่วไป
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:24:50 PM »

ถ้าไม่ใช่ข้อมูลลับส่วนตัว รบกวนขอดูตัวอย่างได้ไหมครับ จะเป็นวิทยาทานอย่างยิ่งยวดสำหรับหลายท่าน

ไม่มีความลับหรอกครับ เป็นแค่หนังสือแจ้งเหตุผลว่าไม่รู้จักข้าราชการ ตามที่คุณธำรงค์แนะนำครับ ข้อความประมาณนี้

เขียนที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง   
                  วันที่ 31  มกราคม  2551

เรื่อง   ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนโดยไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติฯ

เรียน   นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่กรุงเทพมหานคร

ตามที่ ข้าพเจ้าได้ยื่นคำร้องขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนสั้น ชนิดกึ่งอัตโนมัติ ขนาด 11 มม. หมายเลขทะเบียน XXXXXXXXX ใบอนุญาตที่ XXXXXXXXXXX จากนาย XXXXXXXXX เพื่อใช้ในการกีฬาและการแข่งขันยิงปืน ตามรายละเอียดในคำร้องและเอกสารแนบนั้น
   เนื่องจากข้าพเจ้าไม่รู้จักข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไปที่มีความสนิทสนมและสามารถรับรองความประพฤติให้ข้าพเจ้าได้ อีกทั้งเอกสารทั้งหมดที่แนบมาด้วยน่าจะเพียงพอที่จะตรวจสอบได้ว่าข้าพเจ้าไม่เป็นผู้มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ มาตรา 13 จึงใคร่ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืนดังกล่าวโดยไม่ยื่นหนังสือรับรองความประพฤติฯ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดอนุญาติให้รับโอนอาวุธปืนดังกล่าวด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง

ขอแสดงความนับถือ

( XXXXXXXXXXXXXXXXXX )

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:45:23 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้อีกรอบครับ เยี่ยม
B.Anucha
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:46:00 PM »

ถ้าหากภรรยาเป็นข้าราชการพยาบาลระดับ 6 สามารถเซนต์รับรองความประพฤติให้สามีได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:17:23 PM »

ขอบคุณครับ

ระเบียบแนวทางปฏิบัติไม่ใช่กฎหมาย ....

เจ้าหน้าที่มักอ้างจะไม่รับเรื่องเพราะเหตุว่าเอกสารไม่ครบ ขาดหนังสือรับรอง
จึงต้องมีหนังสือถึงนายทะเบียนฯ ให้ชัดๆว่าไม่มีหนังสือรับรองให้ ขอให้ท่านช่วยสอบถามจากจนท.ตร.เอง  Wink

งานอาวุธปืนส่วนกลางที่วังไชยา จนท.ทราบครับ จะทำหน้าเบื่อๆหน่อยเพราะต้องทำหนังสือถึงผกก.สน. ... บอกช้าหน่อยนะ  แลบลิ้น
ความจริงถ้าทำไปพร้อมๆกับการส่งบัตรพิมพ์ลายนิ้วมือไปตรวจสอบที่ทะเบียนประวัติอาชญากร ก็น่าจะเสร็จพร้อมๆกัน

ผมถือว่าเป็นวิธีถูกต้อง ดีที่สุด เพราะเป็นการยืนยันจากตร.ท้องที่ที่ผู้ขอมีภูมิลำเนา
ว่าไม่เป็น "บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงฯ"
ซึ่งเป็นสาระจริงๆที่นายทะเบียนฯต้องตรวจสอบ ก่อนออกใบอนุญาตฯ
มาเขียนระเบียบให้ซีนั้นซีนี้ แบ่งชั้นคน แบ่งขั้นข้าราชการไปซะฉิบ.....เจ้าหน้าที่ก็ต้องว่าไปตามกระพี้  ยี๊
ทั้งๆที่การไม่มีหนังสือรับรองจากข้าราชการเอามาเป็นเหตุปฏิเสธการออกใบอนุญาตฯไม่ได้.....

เวลามีการโต้แย้งหนักๆ.....ท่านจะบอกว่า .... เพื่อให้เกิดความสะดวกรวดเร็วกับประชาชนครับ  ขำก๊าก

ขอบคุณครับ  ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์