๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:00:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการ ซี.๖ หรือเทียบเท่า ยศอะไรหรือครับถึงจะเทียบเท่า(หนังสือรับรอง)  (อ่าน 90505 ครั้ง)
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:10:08 PM »

ไปยื่น ขอป.๓ มาเมื่อวันศุกร์ที่17 มีนาคมมาครับ โดยให้เพื่อนซึ่งเป็น นาวาอากาศตรี รับรองความประพฤติให้
และเพื่อนก็บอกว่า ยศของเค้านี่เทียบเท่า ซี.๖

ปรากฎว่า ศุกร์ที่ผ่านมา ๒๑ มีนาคม จนท.กรมการปกครองโทรมาบอกว่า ใช้ไม่ได้
ถ้าเป็นทหารอากาศ ต้องยศอย่างน้อย "นาวาอากาศโท"
ส่วน   ตำรวจ           ต้องยศอย่างน้อย "พันโท"

ถามเพื่อนอีกคน บอกว่า "ร้อยเอก" นี่ก็เทียบเท่าเหมือนกัน

ตกลงขอความรู้จากผู้รู้จริงช่วยยืนยันด้วยครับ

มีอีกคนนึงเป็น ขรก. ซี.๖ แน่ๆ แต่ไม่อยากไปขอ (แฟนเก่า)  ตกใจหน้าซีด
จริงๆโทรไปเกริ่นๆไว้แล้ว เค้าก็เต็มใจทำให้ แต่..... เศร้า
(สุดท้ายถ้าไม่ได้คำตอบ ก็คงต้องใช้สุภาษิตเก่าแหละครับ "ด้าน-ได้ อาย-อด"   บู่
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:20:57 PM »

พันโท หรือ สูงกว่าขึ้นไปครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:22:31 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

แล้วถ้าผม ขอหนังสือรับรอง จากผู้ใหญ่ หรือกำนัน (มีเป็นญาต กับลูกน้องเก่าของพ่อ)

แล้วไปยื่นที่วังไชยา จะใช้ได้มั๊ยครับ?
papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:33:42 PM »

เปรียบเทียบตำแหน่ง ข้าราชการทหารกับข้าราชการพลเรือน

ข้าราชการทหาร ข้าราชการพลเรือน

1. สิบตรี จ่าตรี จ่าอากาศตรี ถึง สิบเอก จ่าเอก จ่าอากาศเอก และพลทหารประจำการ(พลอาสาสมัคร) ระดับ 1

2. จ่าสิบตรี พันจ่าตรี พันจ่าอากาศตรี ถึง จ่าสิบเอก พันจ่าเอก พันจ่าอากาศเอก  ระดับ 2

3 จ่าสิบเอก พันจ่าเอก พันจ่าอากาศเอก อัตราเงินเดือน จ่าสิบเอกพิเศษ พันจ่าเอกพิเศษ พันจ่าอากาศเอกพิเศษ ถึง ร้อยตรี เรือตรี เรืออากาศตรี ระดับ 3

4. ร้อยโท เรือโท เรืออากาศโท ระดับ 4

5. ร้อยเอก เรือเอก เรืออากาศเอก ระดับ 5

6. พันตรี นาวาตรี นาวาอากาศตรี ระดับ 6

7. พันโท นาวาโท นาวาอากาศโท ระดับ 7

8. พันเอก นาวาเอก นาวาอากาศเอก ระดับ 8

9. พันเอก นาวาเอก นาวาอากาศเอก อัตราเงินเดือน พันเอกพิเศษ นาวาเอกพิเศษ นาวาอากาศเอกพิเศษ ระดับ 9

10. พลตรี พลเรือตรี พลอากาศตรี ระดับ 10

11. พลโท พลเรือโท พลอากาศโท ถึง พลเอก พลเรือเอก พลอากาศเอก ระดับ 11
(รับเงินเดือนอันดับ ท.11)

12. จอมพล จอมพลเรือ จอมพลอากาศ หรือ พลเอก พลเรือเอก พลอากาศเอก ที่ครองอัตราจอมพล จอมพลเรือ จอมพลอากาศ ระดับ 11
(รับเงินเดือนอันดับ บ.11)

จาก กองบัญชาการทหารสูงสุด
http://web.schq.mi.th/~mid/compare.htm

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:43:17 PM »

จริงๆ นาวาอากาศตรี นี่ก็เทียบเท่าซี 6 งง เหมือนกันทำไมใช้ไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:57:39 PM »

เอารูปจากเวบที่คุณpapae~ แนะนำมาให้ดูกันอีกที (ไม่รู้ใช้ลิงค์ไหน เอามาหมดเลย) หัวเราะร่าน้ำตาริน
http://upload.siamha.com/v.php?id=32808compareJPG

[img=http://upload.siamha.com/images/32808compare.JPG]

พรุ่งนี้จะลองโทรไปแย้งดูครับ ยังไงถ้าเค้าบอกไม่ได้ จะวิ่งเอาตารางนี้ไปโชว์ซะเลย เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2008, 08:00:48 PM โดย AkNaRiN~* » บันทึกการเข้า
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 08:10:46 PM »

ข้อมูลแน่นดีครับ เคยสงสัยอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 08:47:11 PM »

สำหรับที่วังไชยา นาวาตรี หรือ พันตรี รับรองใช้ไม่ได้ครับ
เขาพิมม์ระบุมาในแบบฟอร์มหนังสือรับรองเลยครับตรงหมายเหตุด้านล่างว่า
ผู้รับรองข้าราชการตั้งแต่ระดับหกหรือเทียบเท่าขึ้นไป ถ้าเป็นทหารหรือตำรวจต้องระดับยศตั้งแต่ พันโทหรือพันตำรวจโทขึ้นไป
และให้แนบสำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการผู้รับรองมาด้วย

ผมเจอมาแล้วครับ ให้เพื่อนที่เป็นพันโท เซ๊นต์รับรองมาให้ แต่ในบัตรยังเป็นพันตรีอยู่ก็ใช้ไม่ได้ต้องเอาเอกสารแต่งตั้งมายืนยันครับ ตอนที่ผมไปเถียงกับเขาช่วงนั้นประมาณตอนปลายปี 49ครับ ช่วงนั้นใบรับรองยังไม่มีระบุแบบนี้ ทางหัวหน้าฝ่ายเขาแจ้งผมว่าเขาดูการเทียบตำแหน่งจากลำดับการตั้งแถวรอรับเสด็จน่ะครับ ไม่รู้ว่าผมโดนหลอกมาหรือเปล่า

A life without a friend is a life without a sun.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 08:51:08 PM »

สำหรับที่วังไชยา นาวาตรี หรือ พันตรี รับรองใช้ไม่ได้ครับ
เขาพิมม์ระบุมาในแบบฟอร์มหนังสือรับรองเลยครับตรงหมายเหตุด้านล่างว่า
ผู้รับรองข้าราชการตั้งแต่ระดับหกหรือเทียบเท่าขึ้นไป ถ้าเป็นทหารหรือตำรวจต้องระดับยศตั้งแต่ พันโทหรือพันตำรวจโทขึ้นไป
และให้แนบสำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการผู้รับรองมาด้วย

ผมเจอมาแล้วครับ ให้เพื่อนที่เป็นพันโท เซ๊นต์รับรองมาให้ แต่ในบัตรยังเป็นพันตรีอยู่ก็ใช้ไม่ได้ต้องเอาเอกสารแต่งตั้งมายืนยันครับ ตอนที่ผมไปเถียงกับเขาช่วงนั้นประมาณตอนปลายปี 49ครับ ช่วงนั้นใบรับรองยังไม่มีระบุแบบนี้ ทางหัวหน้าฝ่ายเขาแจ้งผมว่าเขาดูการเทียบตำแหน่งจากลำดับการตั้งแถวรอรับเสด็จน่ะครับ ไม่รู้ว่าผมโดนหลอกมาหรือเปล่า

ผมเบื่อพวกฝ่ายปกครองครับ...............

นอกจากยกตนข่มราษฎรแล้ว ................ยังพยายามยกตนเหนือข้าราชการฝ่ายอื่น ทั้งๆที่เขามีการเทียบชั้นยศกับซี อยู่แล้ว...............

ไดโนเสาร์จริงๆ  แลบลิ้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 09:30:24 PM »

ขอสอบถามผู้รู้ว่า ตำแหน่งระดับ 7 ของพนักงานรัฐวิสาหกิจ สามารถรับรองได้หรือเปล่าครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:01:58 AM »

ขอสอบถามผู้รู้ว่า ตำแหน่งระดับ 7 ของพนักงานรัฐวิสาหกิจ สามารถรับรองได้หรือเปล่าครับ
นายทะเบียนที่บ้านผมบอก ให้เครดิตเฉพาะข้าราชการครับ
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:38:11 AM »

ผมไม่เคยยื่นหนังสือรับรองฯเลยครับ ทำหนังสือชี้แจงนายทะเบียนฯแทน ล่าสุดขอรับโอน .45 รอ 40 วัน ได้รับเรื่องจากวังไชยา ให้ไปจ่ายค่า ป4 สองสัปดาห์แล้ว ยังหาเวลาไปไม่ได้เลย  Grin เดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาขึ้นมากแล้ว ขอชมเชยครับ และขอชื่นชมทีมงาน สพป. ที่ช่วยผลักดันให้มีการปรับปรุงที่ดีขึ้นครับ  Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:49:58 AM »

ผมเข้าใจว่า....การเทียบระดับ (C) ในกรณีนี้ นั้น
น่าจะมาจาก...ขีดบนบ่า ซึ่งถือเป็นสากลทั่วโลก ครับ

ทหารเรือ และทหารอากาศ
รวมถึงหน่วยงานราชการบางหน่วยงาน ทีปฏิบัติหน้าที่เกี่ยวข้องระหว่างประเทศ
ใช้ "ขีด" บ่งบอกชั้นยศ (อันเป็นสากล) ครับ

ได้แก่  เรือตรี, เรืออากาศตรี  หนึ่งขีดใหญ่
เรือโท, เรืออากาศโท หนึ่งขีดใหญ่ และหนึ่งขีดเล็ก
เรือเอก, เรืออากาศเอก สองขีดใหญ่

นาวาตรี, นาวาอากาศตรี สองขีดใหญ่ หนึ่งขีดเล็ก
นาวาโท, นาวาอากาศโท สามขีดใหญ่
นาวาเอก, นาวาอากาศเอก สี่ขีดใหญ่

ขณะที่ C-6 ของ ข้าราชการพลเรือน จะเทียบเท่า "ชั้นเอก"
ซึ่งในชุดกากีคอพับ ของข้าราชการพลเรือน
ก็จะใช้ "ขีดใหญ่สามขีด" บ่งบอกชั้นยศ เช่นกัน ครับ

ผมคาดว่าน่าจะมาจากในกรณีนี้ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:25:55 AM »

ขีดบนบ่า ข้างบนกลม ไม่ใช่ระบบสากลอะไรหรอกครับ เป็นรูปแบบของอังกฤษเท่านั้นเอง

แต่ละประเทศที่ทำตามแบบอังกฤษก็ขีดไม่เหมือนกัน ยศสำหรับตำแหน่งต่างๆ ก็ไม่เหมือนกัน เช่น ผบ.ตร.พม่า ยศพลตำรวจตรี (คนปัจจุบันยังมียศทางทหารพลจัตวาค้างอยู่ด้วยซ้ำ) ระดับ ผบ. กองบัญชาการตำรวจยศพันตำรวจเอก ฯลฯ

แค่ในหน่วยงานไทยแต่ละหน่วยก็ไม่เหมือนกันแล้ว เพราะการจัดทำเครื่องแบบเป็นมาตรฐานแค่ระดับกรม

ส่งเรื่องไปขออนุมัติ ครม. แบบไหนก็ได้ กรมศิลปากรก็จะตรวจอีกทีว่าไม่ซ้ำซ้อนกับสถาบันอื่น ก็ไใช้ได้แล้วใช้ทั้งเม็ดทรงกลม หรือดาว อย่าง ตร. ทหาร หรือขีด

ปปง. กับราชทัณฑ์อยู่กระทรวงยุติธรรมเหมือนกันก็ใช้ต่างกัน ขีดกับเม็ดตามลำดับ

ระบบดาวแต่ละปรเทศก็ต่างกันทั้งที่ทำตามแบบกัน อังกฤษ พันตรีมงกุฏอันเดียว พันโท มงกุฏครอบ 1 เม็ด พันเอก มงกุฏครอบ 2 เม็ด เป็นต้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
กันตภณ
เมื่อยังมีลมหายใจ ก็ต้องยังมีความหวัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:47:35 AM »

ของผมใช้หนังสือรับรองโดย  ผู้จัดการการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคจังหวัด(ระดับ10)  ไม่มีปัญหานะครับใช้ได้หมือนกัน Grin  ผมว่าการเทียบระดับพนักงานรัฐวิสาหกิจน่าจะเท่าข้าราชการนะครับ เยี่ยม  ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ต้องขอชมเชยการบริการของ  นายทะเบียนท้องที่  สน.อส.  และวังไชยา  รวดเร็วประทับใจมาก  ขอให้รักษาความดีไว้ตลอดไปนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์