๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 08:33:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มอย่างไรดี จะทำอะไรก่อน  (อ่าน 1487 ครั้ง)
Xนุ่e Xssษา
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:32:17 PM »

หลังจากตัดสินใจหลายวันก็เลือกได้แล้วเอา(ตามที่พี่ๆแนะนำ ไหว้)ลูกโม่ 3นิ้ว และต่อไปผมต้องทำหย่างไรต่อไปดีครับ
-เข้าสนามหัดยิง
-ขอ ป.3
-ซื้อปืน
และจากที่ได้อ่านได้ศึกษาและสอบถามจึงมีอีก 2 ตัวเลือก คือ 1.  :VOV:S&W M60 3นิ้ว(78K)กับ 2.  หลงรักเทารัส 83S 3นิ้ว(65K)
ชอบทั้ง 2   พี่ๆว่ายี่ห้อไหนน่าเล่นกว่ากันครับในแง่ของ การซ่อม  หาซื้ออะไหล่ และความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป  ไหว้ ไหว้
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:34:22 PM »

83 นี่ 6 นัด นีครับ จะใช้พกไหมครับ ถ้าพก ลดลูกหน่อยแต่เนียนดีกว่าครับ และ 83 มีศูนย์ปรับไหมครับ

rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:41:10 PM »

อย่างแรก เงินพร้อม ขอ ป.3 เลยครับ   ได้ปืนแล้ว หัดยิงไม่ยากหรอกครับ ขอกระบอกแรก ไม่มีปัญหาหรอก
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:45:09 PM »

ปืนแบบนี้คงยิงไม่บ่อยนะครับ   ใหม่ ๆ อาจเห่อหน่อย  นานไปก็เริ่มห่าง   Cheesy  และก็คงไม่พังง่าย ๆ  แนะนำเทารัสครับ    .. Smiley

""
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:46:43 PM »

ขอ ป.3 ให้ได้ก่อนครับ  Grin Grin จากนั้นจึงซื้อปืน น้ำลายหก ได้ปืนมาแล้วไปขึ้น ป.4 ก่อน แล้วจึงค่อยนำปืนไปซ้อมครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 12:16:11 AM »

แนะนำให้เข้าสนามหัดยิงเป็นอันดับแรกครับ...

หลังจากนั้นมาคิดดูถึงขนาดปืนที่จะซื้อใหม่อีกครั้ง...

บางทีคุณอาจไม่ได้ต้องการหรือชอบปืนเหมือนท่านอื่นก็ได้ครับ...

ยกตัวอย่างง่ายๆคือผมเอง...

ผมอยากได้สมิท 60 ฟูลลักซ์มาก แต่ไม่ได้ซื้อไว้...

เหตุผลคือไกของโครง เจ อย่างไรก็สู้ไกของโครง เค โครง แอล ไม่ได้ครับ...

ดังนั้นผมจึงเลือกโมเดล 60 ลำกล้อง 2 นิ้ว เพื่อใช้ป้องกันตัว...

และเลือกโมเดล 686 ไว้ยิงในสนามครับ...Cheesy
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 12:19:44 AM »

สมิทตอนนี้ ผมว่าแพงเกินไป เลือกเทารัสครับ  Wink

ถ้าเอาสนุกหา.45 ตัวเต็มไปเลยครับ ยิงสนุกกว่าทุกขนาด  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 05:33:41 AM »

เป็นผมจะซื้อเเบ่งประเภทไม่เผื่อเลือกกั๊กกันเองครับ

เอาสองนิ้วไว้ใกล้ตัว   เเล้วเพิ่มสี่นิ้วหรือมากกว่าไว้ฝึกซ้อม

หลังจากนกระบอกเเรกไม่นานก็หาเเบบกึ่งอัตโนมัติมาประกบคู่ลูกโม่สี่นิ้ว

ปล.อาจไม่ต้องหาลูกโม่สี่นิ้วมาเเต่เอากึ่งอัตโนมัติห้านิ้วมาคู่กับลูกโม่สองนิ้วก็ครอบคลุมทุกสถานะการณ์ได้เเล้วครับ

ถ้ากิเลสหนาก็หาลูกดกๆมาเสริมทัพ...สรุปว่าเพราะกระบอกเเรกเชียวที่ทำให้ปืนมันดูดกันครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 08:14:28 AM »

เริ่มต้นด้วยการไปสนามยิงปืน.....เรียนยิงปืนก่อน...ที่สนามยิงปืนจะมีปืนให้เช่า.....เมื่อฝึกยิงไปซักพักแล้วดูตัวเราเองว่าควรจะใช้ปืนชนิดไหนขนาดกระสุนเท่าไหร่ เมื่อเลือกชนิดและขนาดปืนได้(ควรเลือกไว้ซักสองสามชนิด)แล้ว จึงดูงบประมาณของเราที่ไม่ทำให้เดือดร้อน จากนั้นดูราคาระหว่างปืนเก่ากับปืนใหม่ เพราะการขอใบอนุญาตจะต้องระบุว่าซื้อจากใคร (ไม่อยากให้ไปแก้ไขทีหลังเพราะเสียเวลา)
ปืนใหม่ - ไปร้านปืน แนะนำว่าให้ดูหลายๆร้านเพราะแต่ละร้านราคาแตกต่างกัน เมื่อตัดสินใจได้แล้วก็ทำการจองปืนจ่ายมัดจำ พร้อมกันกับถามร้านว่า ปืนที่จองทะเบียนที่ไหน ยกตัวอย่างเช่น เจ้าตัวอยู่กทม. และปืนที่จะซื้อเป็นปืนมากจากสงขลา เมื่อขออนุญาตให้ระบุลงไปว่า ซื้อจากร้านค้าอาวุธปืนจังหวัดสงขลา อย่างนี้เป็นต้น แนะนำว่าให้ไปขออนุญาตเองจะดีกว่าไม่ต้องเสียเงินโดยใช่เหตุ
ปืนเก่า - ดูในเวป หรือนอกเวป ราคาปืนนอกเวปจะถูกกว่า เวลาดูปืนแนะนำให้หาคนที่ดูเป็นไปด้วยอย่างน้อยจะได้ไม่ถูกหลอก เพราะปืนเก่าถ้าดูไม่เป็น เข่นปืนที่แต่งมาแล้วกับปืนเดิมๆราคามันไม่เหมือนกันต่างกันพอสมควร เมื่อถูกใจขอเจ้าของปืนสำเนาใบป.๔ เพื่อนำไปตรวจสอบปืนว่าถูกต้องหรือไม่ ขั้นตอนนี้ต้องตกลงกันเองกับเจ้าของปืนเพราะบางท่านไม่ให้โอนลอย คือต้องได้ป.๓แล้วนำมาตัดโอน บางท่านโอนลอยได้ก็จ่ายเงินนำปืนและเอกสารทั้งหมดไปขออนุญาต ข้อสำคัญเรื่องการตัดโอนตกลงกันให้ดีว่าเจ้าของปืนรับตัดโอนด้วยหรือไม่

ขอให้โชคดีครับ....อย่าลืมกฎแห่งความปลอดภัยครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:02:24 AM »

ซื้อ อวป. รวมเล่มของปีเก่าๆ มานั่งอ่านนอนอ่านก่อนเลยครับ... ลูกโม่ .38/.357 ไม่เปลี่ยนแปลงมากมายในช่วง 20 ปีมานี้ครับ...

นอนอ่านหนังสือสะดวกดี แล้วสงสัยประเด็นไหนจึงค่อยจำเอามาถามในเว็บครับ... มือใหม่จะตั้งคำถามยังยากเลย... แฮ่ๆ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:10:38 AM »

..หากสนใจ Taurus ลองไปดู M.85 ลำกล้อง 3" เทียบกับ M.83S 3" ด้วยนะครับ เห็นวางโชว์ที่ร้านปืนเนรมิต..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1]
  พิมพ์