๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:36:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป.๓ ปืนโครงการ นอภ. ไม่อนุญาต (อุทธรณ์แล้วครับ)  (อ่าน 26004 ครั้ง)
rockman - รักในหลวง
สุดแดนดินใด มิเคยไหวหวั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 02:22:30 PM »

ขอรบกวนปรึกษาพี่ ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ เนื่องจากผมยื่นขอ ป.๓ ขนาด .๔๕ ของโครงการสวัสดิการ สน.อส. ไป ช่วงสายของวันนี้โทรไปถามผล เจ้าหน้าที่บอกว่าท่านนายอำเภอจะให้เข้าไปพบวันพรุ่งนี้ ถามเหตุผลเจ้าหน้าที่บอกว่า เนื่องจากผมมีอาวุธปืนขนาด ๙ มม. ของโครงการสวัสดิการอยู่แล้ว ๑ กระบอก และก็มีปืนยาวลูกกรดอยู่อีก ๑ กระบอก รบกวนปรึกษาทุกท่านด้วยครับ ผมจะให้เหตุผลอย่างไรดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2008, 09:09:21 AM โดย rockman » บันทึกการเข้า

รักแฟน  ห่วงชู้  เอ็นดูกิ๊ก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 02:26:14 PM »

มีใบตอบรับหรือยังครับ
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 02:30:38 PM »

เอาใจช่วยครับ...พูดตามความจริง ตามความต้องการของเรา ตามเหตุผลที่เรามีครับ... ไหว้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 02:45:12 PM »

ใบตอบรับเข้าไปเอาที่ สน.อส.แล้วครับ ถ้าได้ ป.๓ จะเข้าไปตัดสดครับ ตอนยื่นขอ ป.๓ ก็แนบสำเนาไปด้วยครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 02:50:31 PM »

๑๑ มอม ที่ท้องที่ผม นายอำเภอจะเรียกพบเช่นกันครับ  เยี่ยม เยี่ยม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 03:18:56 PM »

ใบตอบรับเป็นเอกสารสำคัญมาก   เพราะ "ในทางหลักการ"   เป็นการยืนยันว่าอธิบดีกรมการปกครอง,  ปลัดกระทรวงมหาดไทย  และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย  ได้ตรวจสอบคุณสมบัติของเราแล้ว   และอนุมัติให้ออก ป.๒ สั่งปืนเข้ามาในชื่อของเราได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 05:41:00 PM »

ใบตอบรับเป็นเอกสารสำคัญมาก   เพราะ "ในทางหลักการ"   เป็นการยืนยันว่าอธิบดีกรมการปกครอง,  ปลัดกระทรวงมหาดไทย  และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย  ได้ตรวจสอบคุณสมบัติของเราแล้ว   และอนุมัติให้ออก ป.๒ สั่งปืนเข้ามาในชื่อของเราได้
   ขอขอบคุณท่านผู้การฯ มากครับ  ไหว้

pimnaka
Hero Member

คะแนน 259

...Pim...

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 05:47:45 PM »

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ปืนที่เหมาะสำหรับผู้หญิงควรเป็นประเภทไหนคะ
พอดีเปิดร้านขายของค่ะ แล้วมีคนมาขู่ ก้อเลยอยากมีปืนไว้ป้องกันตัว
แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง ถึงจะถูกกฏหมาย
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 05:49:34 PM »

ปืนที่เหมาะสำหรับผู้หญิงควรเป็นประเภทไหนคะ
พอดีเปิดร้านขายของค่ะ แล้วมีคนมาขู่ ก้อเลยอยากมีปืนไว้ป้องกันตัว
แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง ถึงจะถูกกฏหมาย

ตั้งกระทู้ใหม่เลยค่ะ รับรองมีคนช่วยตอบเพียบค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 10:08:13 PM »

เรียนถามผู้การสุพินท์ครับ
1.เนื่องจาก ผมได้รับ ป4 ขนาด เก้า มม มาแล้ว และได้สั่งจอง 9 มม กับ สนอส ไป อีก 1 กระบอก และได้รับใบตอบรับ 10% มาแล้ว แต่ผมทำเรื่องยืนขอ ป 3 ไปก่อนที่ใบตอบรับ จะมา ผมต้องส่งใบตอบรับไปให้ เจ้าหน้าที่ ด้วยหรือเปล่าครับ
2.ได้ยินเจ้าหน้าที่อีกท่านพูดเข้าหูมาว่า เขาให้แค่ สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง นั้น ถ้าจะต้องตอบคำถามนี้ในแง่ของกฎหมายจะต้องตอบอย่างไร ว่าเรามี สิทธิ์ครอบครองและใช้ อวป มากกว่า 1 กระบอกครับ
3.ในกรณีเดียวกันกับ ข้อ 2 ครับ กรณีที่ขอ ป3 ขนาด .45 ครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 10:32:29 PM »

ชักออกมาแล้วยิงได้เลยคับแนะนำลูกโม่คับ

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 11:04:36 PM »

ต้องการใช้สิทธิ์ที่พึงได้  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 11:25:39 PM »

1.เนื่องจาก ผมได้รับ ป4 ขนาด เก้า มม มาแล้ว และได้สั่งจอง 9 มม กับ สนอส ไป อีก 1 กระบอก และได้รับใบตอบรับ 10% มาแล้ว แต่ผมทำเรื่องยืนขอ ป 3 ไปก่อนที่ใบตอบรับ จะมา ผมต้องส่งใบตอบรับไปให้ เจ้าหน้าที่ ด้วยหรือเปล่าครับ
2.ได้ยินเจ้าหน้าที่อีกท่านพูดเข้าหูมาว่า เขาให้แค่ สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง นั้น ถ้าจะต้องตอบคำถามนี้ในแง่ของกฎหมายจะต้องตอบอย่างไร ว่าเรามี สิทธิ์ครอบครองและใช้ อวป มากกว่า 1 กระบอกครับ
3.ในกรณีเดียวกันกับ ข้อ 2 ครับ กรณีที่ขอ ป3 ขนาด .45 ครับ
เก็บใบตอบรับไว้ก่อน ก็ได้
ส่วนคนที่บอกว่าสั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง   ก็เอาใบตอบรับให้ดู  บอกว่า รมว.มท.อนุมัติให้ออกใบ ป.๒ สั่งปืนรุ่นนี้มาในชื่อของเราทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเคยซื้อ ๙ มม.ในโครงการมาแล้ว   แล้วคุณเป็นใคร มาจากไหน  ถึงมาสวนดุลพินิจของ มท.๑
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:03:55 AM »

ส่วนคนที่บอกว่าสั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง   ก็เอาใบตอบรับให้ดู  บอกว่า รมว.มท.อนุมัติให้ออกใบ ป.๒ สั่งปืนรุ่นนี้มาในชื่อของเราทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเคยซื้อ ๙ มม.ในโครงการมาแล้ว   แล้วคุณเป็นใคร มาจากไหน  ถึงมาสวนดุลพินิจของ มท.๑

ขอบคุณครับผู้การ
ถามต่ออีกนิดครับก่อนราตรีสวัสดิ์
ในกรณีที่เจ้าหน้าที่ใช้ดุลพินิจไม่อนุญาต ให้ ป3 แก้ผม เนื่องจากซ้ำขนาด หรือมีอาวุธในครอบครองแล้ว 1 กระบอก เราต้องดำเนินการอย่างไรต่อครับ
ปล ยื่นฟ้องศาลปกครองเลยหรือเปล่าครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 09:06:17 AM »

ส่วนคนที่บอกว่าสั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง   ก็เอาใบตอบรับให้ดู  บอกว่า รมว.มท.อนุมัติให้ออกใบ ป.๒ สั่งปืนรุ่นนี้มาในชื่อของเราทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเคยซื้อ ๙ มม.ในโครงการมาแล้ว   แล้วคุณเป็นใคร มาจากไหน  ถึงมาสวนดุลพินิจของ มท.๑

ขอบคุณครับผู้การ
ถามต่ออีกนิดครับก่อนราตรีสวัสดิ์
ในกรณีที่เจ้าหน้าที่ใช้ดุลพินิจไม่อนุญาต ให้ ป3 แก้ผม เนื่องจากซ้ำขนาด หรือมีอาวุธในครอบครองแล้ว 1 กระบอก เราต้องดำเนินการอย่างไรต่อครับ
ปล ยื่นฟ้องศาลปกครองเลยหรือเปล่าครับ

ยื่นอุทธรณ์ให้ทบทวน   ใช้ข้อความแบบนี้ก็ได้

เรื่อง   อุทธรณ์คำสั่งปฏิเสธการออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน
เรียน   รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย (ผ่านนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่อำเภอ....................)
อ้างถึง   ๑   หนังสือแบบตอบรับการชำระเงินค่าอาวุธปืนของกรมการปกครอง   ฉบับลงวันที่ .......
   ๒   หนังสือที่ว่าการอำเภอ.................... ที่ ......  ลงวันที่ ........
   ๓   คำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๐๘/๒๕๓๕ ลงวันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๕๓๕
   ข้าพเจ้า............................   ผู้อุทธรณ์ มีความประสงค์จะอุทธรณ์คำสั่งทางปกครองของนายอำเภอ....................ในฐานะนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่อำเภอ.................... ดังต่อไปนี้
   ๑.   ผู้อุทธรณ์ได้ยื่นคำร้องขออนุญาตซื้ออาวุธปืนพกสั้นแบบกึ่งอัตโนมัติ ขนาด.๔๕ อาร์มสกอร์ จากโครงการจัดหาอาวุธปืนเพื่อเป็นสวัสดิการแก่ข้าราชการกรมการปกครอง ระยะที่ ๓ เลขที่สัญญา .............   ซึ่งได้รับอนุมัติจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย รายละเอียดตามอ้างถึง ๑   ต่อมาผู้อุทธรณ์ได้ยื่นคำร้องขออนุญาตซื้ออาวุธปืนดังกล่าวต่อนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................   แต่ปรากฏว่านายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ.................... ได้ปฏิเสธการออกใบอนุญาต   โดยอ้างว่าผู้อุทธรณ์ .............................
   ๒.   ผู้อุทธรณ์เห็นว่าคำสั่งปฏิเสธการออกใบอนุญาตดังกล่าว   เป็นคำสั่งทางปกครองที่ออกโดยฝ่าฝืนกฎหมายด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้
   ๒.๑   ตามอ้างถึง ๓ นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ไม่มีอำนาจออกใบอนุญาตสั่งอาวุธปืนพกสั้นให้กับประชาชนได้   ผู้อุทธรณ์จึงได้ขออนุญาตซื้อปืนจากโครงการสวัสดิการกรมการปกครอง   ซึ่งอธิบดีกรมการปกครองและปลัดกระทรวงมหาดไทยได้ตรวจสอบคุณสมบัติของผู้อุทธรณ์แล้ว เห็นว่ามีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย ตลอดจนมีเหตุผลสมควรที่จะยกเว้นการปฏิบัติตามคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๐๘/๒๕๓๕ ลงวันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๕๓๕   จึงได้เสนอความเห็นต่อ ฯพณฯ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย   ขอผ่อนผันให้ออกใบอนุญาตสั่งนำเข้าอาวุธปืนพกสั้น (แบบ ป.๒) ให้กับผู้อุทธรณ์รวมทั้งบุคคลอื่นที่ขอซื้ออาวุธปืนจากโครงการ ฯ ในคราวเดียวกัน   แต่โดยที่การออกใบอนุญาตดังกล่าวเป็นการออก ป.๒ รวมโดยนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่กรุงเทพมหานคร   กรมการปกครองจึงได้มีหนังสือตามอ้างถึง ๑ แจ้งให้ผู้อุทธรณ์ขอใบอนุญาตซื้ออาวุธปืนจากโครงการ ฯ (แบบ ป.๓) จากนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ตามภูมิลำเนาของผู้ซื้อแต่ละคน   การที่นายอำเภอ....................ในฐานะนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่อำเภอ....................   ปฏิเสธการออก ป.๓ ทั้ง ๆ ที่คุณสมบัติของผู้อุทธรณ์ยังคงมีครบถ้วน ไม่เปลี่ยนแปลงไปจากในขณะที่ ฯพณฯ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ให้ความเห็นชอบในการออกใบอนุญาต (แบบ ป.๒) ให้กับผู้อุทธรณ์   จึงเท่ากับเป็นการไม่ให้ความเชื่อถือ ไม่ให้ความเคารพต่อดุลพินิจของอธิบดีกรมการปกครอง และปลัดกระทรวงมหาดไทย ตลอดจน ฯพณฯ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
   ๒.๒   ผู้อุทธรณ์มีคุณสมบัติและไม่มีลักษณะต้องห้ามตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๑๓ วรรคแรก (๑) ถึง (๙) ตลอดจนมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่ผู้อุทธรณ์ยื่นคำขออนุญาตเกินกว่าหกเดือนตามความในวรรคสองของตัวบทกฎหมายในมาตราเดียวกัน   อีกทั้งอาวุธปืนตามที่ขอใบอนุญาต ก็เป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้ตามกฎหมาย
   ๒.๓   ...........................................
   ๒.๔   นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................ได้ออกคำสั่งทางปกครอง โดยไม่ได้ให้เหตุผลในข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญ และข้อพิจารณาตลอดจนข้อสนับสนุนในการใช้ดุลพินิจ   จึงเป็นการละเว้นการปฏิบัติตามหน้าที่ ตามที่พระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๗ วรรคแรก (๑), (๓) กำหนดไว้
   ๒.๕   นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................ได้ออกคำสั่งทางปกครองโดยไม่ให้โอกาสผู้อุทธรณ์ได้ทราบข้อเท็จจริงอย่างเพียงพอเพื่อโต้แย้งและแสดงพยานหลักฐาน   อันเป็นการละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ตามพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๐   ซึ่งหากนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................   ได้ปฏิบัติตามข้อกฎหมายดังกล่าว ผู้อุทธรณ์ก็จะมีโอกาสได้ชี้แจงให้ทราบว่าอธิบดีกรมการปกครอง และปลัดกระทรวงมหาดไทย ตลอดจน ฯพณฯ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย   ได้ตรวจสอบคุณสมบัติของผู้อุทธรณ์และอนุญาตให้อธิบดีกรมการปกครองในฐานะนายทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพมหานครออกใบอนุญาตสั่ง/นำเข้าอาวุธปืนดังกล่าวให้กับผู้อุทธรณ์ได้
   ๒.๖   .....................
   ๓.   ด้วยเหตุผลตามข้อเท็จจริงและข้อกฎหมายดังกล่าว   จึงขอความกรุณาให้นายอำเภอ....................ในฐานะนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................   ดำเนินการดังต่อไปนี้
   ๓.๑   ปฏิบัติตามพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๔๕   โดยพิจารณาเปลี่ยนแปลงคำสั่งทางปกครองของท่าน ออกใบอนุญาตให้กับผู้อุทธรณ์ภายใน ๓๐ วันนับแต่ได้รับคำอุทธรณ์ฉบับนี้
   ๓.๒   หากท่านยังคงยืนยันคำสั่งทางปกครองของตนเอง   ก็ขอให้เสนอคำอุทธรณ์ฉบับนี้ต่อ ฯพณฯ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยเพื่อพิจารณาวินิจฉัยคำอุทธรณ์เพิกถอนคำสั่งทางปกครองของท่านตรามพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ มาตรา ๖๓ โดยไม่ชักช้า
   จึงเรียนมาเพื่อกรุณาปฏิบัติหน้าที่ให้เป็นไปตามที่กฎหมายกำหนดไว้ต่อไปด้วย

ขอแสดงความนับถือ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์