๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:13:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโคราช  (อ่าน 9296 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:53:04 AM »

เรื่องแบบนี้ผมเชื่อ ครึ่ง ไม่เชื่อครึ่งครับ บ้านเพื่อนผม อยุ่แถวๆอีสานก็ไม่ห่างจากบ้านผมเท่าไหร่  เค้าบอกช่วง ที่เจ้าหน้าที่อยากได้ผลงาน ก้จะเข้าไปตามพื้นที่ เป้นกลุ่มๆ บางครั้งัถึงขั้น ข่มขุ่ ชาวบ้าน ว่าให้เอาปืน มามอบให้ทางการเพราะทางการสั่งให้ยึดปืน จากชาวบ้านแล้ว และจะห้ามครอบครองอีกต่อไป ใครไม่ทำตาม จะโดนจัดกามรขั้นเด็ดขาด ทางชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่อง หรือ ตกใจก็รีบ นำมามอบให้เจ้าหน้าที่ ทั้งที่ปืน บางกระบอก มีทะเบียนด้วยซ้ำ จากนั้นทางเจ้าหน้าตำรวจ ที่ติดอาวุธหนัก ครบ มือ ก็จะรีบ ขนปืน เหล่านั้นขึ้นออกจากหมู่บ้านทันที กว่าชาวบ้าน จะรู้ ตัว ว่าโดนหลอก ก้สายไปเสียแล้ว และชาวบ้านบางคนที่ สูญเสียปืนมีทะเบียน ไป ก็ไม่กล้าไปตามคืน เพราะกลัว โดนเจ้าหน้าที่กลั่นแกล้งเล่น งาน ส่วนที่เป้นปืน เถื่อน ผมเห้นว่าสมควรแล้ว แต่ปืน มีทะเบียนชาวบ้าน แล้ว มั่วเอาไปนี่ ผม ว่าไม่ค่อยเป้นธรรมเท่าไหร่ครับ

... เคยได้ยินมาแบบนั่นเหมือนกัน ... ครับ ... แต่ไม่ถึงกับต้องติดอาวุธครบมือไปยึดหรอกครับ ... ส่วนหนึ่งชาวบ้านถูกหลอกให้เอาไปให้เองที่อำเภอก็มี ... 

... ปืนแก๊บ ... ไม่มีวันหมดไปง่าย ๆ หรอกครับ ... ยึดไป ... ชาวบ้าน ... ก็ไปจ้างทำเอาใหม่ได้ไม่ยาก ...

Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:00:12 AM »

ผมว่า ปืนทั้งหมด น่าเอาไปจุดแทนพลุตอนลอยกระทงนะ   เยอะมากๆ ยึดมาได้ไง

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:48:38 AM »

ปืนแก้ปไม่ได้เป็นตัวกำหนดจำนวนสัตว์ป่าหลอกครับ...
นายทุน...คนมีสี...เลื้อยยนต์...ตัดไม้มากกว่า..บ้านหนึ่งมี 4- 5 คน ล่าเพื่อหาอาหารด้วยปืนแก้ปส่งผลน้อยมากครับ....มีหนู,ปลา...แต่เลื่อยยนต์และคนมีสี..ตัดไม่ทุกวัน...มีคนคุ้มกัน...ตัดกันทั้งคืน..จ่ายรายเดือน..
...เห็นด้วยล้านเปอร์เซ็นต์ เยี่ยม พวกที่กินป่า กินเขาเป็นลูกๆเพื่อนทำรีสอร์ท พวกนี้เอี้ยนี้แหละตัวการใหญ่ ที่ทำให้สัตว์ป่าสูญพัธุ์เพราะไปรุกที่อยู่ตามธรรมชาติของสัตว์ป่า.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:55:43 AM »

ปืนแก้ปไม่ได้เป็นตัวกำหนดจำนวนสัตว์ป่าหลอกครับ...
นายทุน...คนมีสี...เลื้อยยนต์...ตัดไม้มากกว่า..บ้านหนึ่งมี 4- 5 คน ล่าเพื่อหาอาหารด้วยปืนแก้ปส่งผลน้อยมากครับ....มีหนู,ปลา...แต่เลื่อยยนต์และคนมีสี..ตัดไม่ทุกวัน...มีคนคุ้มกัน...ตัดกันทั้งคืน..จ่ายรายเดือน..
...เห็นด้วยล้านเปอร์เซ็นต์ เยี่ยม พวกที่กินป่า กินเขาเป็นลูกๆเพื่อนทำรีสอร์ท พวกนี้เอี้ยนี้แหละตัวการใหญ่ ที่ทำให้สัตว์ป่าสูญพัธุ์เพราะไปรุกที่อยู่ตามธรรมชาติของสัตว์ป่า.. ไหว้

... ยกมือด้วยคนครับ ... เดือนที่แล้ว ... น้องที่รู้จักกัน ... กับพวกเพื่อน ๆ แก (หน่วยพิทักษป่าไม้) ... ถูกอาก้าไล่ยิงกระเจิงเลย ... หลงป่าอยู่เกือบ 2 วัน กว่าจะออกมาได้ ... (ย้ายมาอยู่ใหม่ยังไม่รู้จักใคร/ไม่ชำนาญพื้นที่) ...  Grin Grin Grin 

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 07:56:17 PM »

เรื่องแบบนี้ผมเชื่อ ครึ่ง ไม่เชื่อครึ่งครับ บ้านเพื่อนผม อยุ่แถวๆอีสานก็ไม่ห่างจากบ้านผมเท่าไหร่  เค้าบอกช่วง ที่เจ้าหน้าที่อยากได้ผลงาน ก้จะเข้าไปตามพื้นที่ เป้นกลุ่มๆ บางครั้งัถึงขั้น ข่มขุ่ ชาวบ้าน ว่าให้เอาปืน มามอบให้ทางการเพราะทางการสั่งให้ยึดปืน จากชาวบ้านแล้ว และจะห้ามครอบครองอีกต่อไป ใครไม่ทำตาม จะโดนจัดกามรขั้นเด็ดขาด ทางชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่อง หรือ ตกใจก็รีบ นำมามอบให้เจ้าหน้าที่ ทั้งที่ปืน บางกระบอก มีทะเบียนด้วยซ้ำ จากนั้นทางเจ้าหน้าตำรวจ ที่ติดอาวุธหนัก ครบ มือ ก็จะรีบ ขนปืน เหล่านั้นขึ้นออกจากหมู่บ้านทันที กว่าชาวบ้าน จะรู้ ตัว ว่าโดนหลอก ก้สายไปเสียแล้ว และชาวบ้านบางคนที่ สูญเสียปืนมีทะเบียน ไป ก็ไม่กล้าไปตามคืน เพราะกลัว โดนเจ้าหน้าที่กลั่นแกล้งเล่น งาน ส่วนที่เป้นปืน เถื่อน ผมเห้นว่าสมควรแล้ว แต่ปืน มีทะเบียนชาวบ้าน แล้ว มั่วเอาไปนี่ ผม ว่าไม่ค่อยเป้นธรรมเท่าไหร่ครับ

... เคยได้ยินมาแบบนั่นเหมือนกัน ... ครับ ... แต่ไม่ถึงกับต้องติดอาวุธครบมือไปยึดหรอกครับ ... ส่วนหนึ่งชาวบ้านถูกหลอกให้เอาไปให้เองที่อำเภอก็มี ... 

... ปืนแก๊บ ... ไม่มีวันหมดไปง่าย ๆ หรอกครับ ... ยึดไป ... ชาวบ้าน ... ก็ไปจ้างทำเอาใหม่ได้ไม่ยาก ...

Grin Grin Grin

ครับ บางพื้นที่ไม่แรงเท่าไหร่ แต่บ้านผม แบกHK33 เข้าหมู่บ้านเลยแล้วกันหล่ะครับ แล้วปืนแก๊ป แถวบ้านผมมีทะเบียนด้วย และโอนสืบทอดกันมาหลายรุ่นแล้วก็มี  ครับ
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:09:05 PM »

... ปืนแก๊บ ... ไม่มีวันหมดไปง่าย ๆ หรอกครับ ... ยึดไป ... ชาวบ้าน ... ก็ไปจ้างทำเอาใหม่ได้ไม่ยาก ..

.เห็นด้วยครับ...แต่เราจะต้องทำความเข้าใจในส่วนลึกครับ..พี่ๆหลายๆคนอาจไม่เข้าใจ..
เพราะไม่เคยอยู่ตามชนบท..บ้านอยู่ห่างจากตัวอำเภอ 15-25 กม. ห่างจากจังหวัด 60-80 กม. ชาวบ้านไม่ค่อยรู้จักปืนแพงๆหลอกครับ ..จะมีก็ปืนแก๊ปนี่ละครับ..ไว้ป้องกันครอบครับ...ชีวิตและทรัพย์สิน...หวังพึ่งเจ้าหน้าที่บ้านเมืองคงยากครับ..ด้วยระยะทางแล้วละก็..
ปืนแก๊ปเป็นสิ่งที่จำเป็นนะครับ(อยากให้ผู้มีอำนาจและส่วนที่เกี้ยวข้องควรพิจารณานะครับเหมือน ปี 18-19 ) ปืนแก๊ปที่ชนบท หนึ่งครอบครัวมีปืนแก็ปทุงหลังคาเรือนครับ..ราคา เริ่มต้นที่ 1800-2500.- ครับ ปืนที่เอามามอบให้ทางการนั้นส่วนใหญ่ใช้งานไม่ได้...หรือไม่ก็มีมากกว่าหนึ่งกระบอกครับ...สมัยก่อนที่อยู่ตามชนบทมีหมาบ้าวิ่งเขามาในหมู่บ้าน ที่น้ำลายยึดๆหางตกๆ เราก็จัดการด้วยปืนแก็ปนี้ละครับ...
..............คนหลับปืนหลับ...................................

Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 06:52:01 AM »

ไม่เข้าใจตรงปืนมีทะเบียน จะเอาไปมอบทำไม
เรื่องนี้ผมนั่งถกกะชาวบ้าน ทุกคนแถบๆผม ก็เห็นไปตามๆกัน
ปืนแก๊ป แถวบ้านเป็นปืนเกษตรกร ไว้ยิงนก หนู มากินพืชไร่
เฝ้าไร่ ปลายนา ถ้าสังเกตุให้ดี จะไม่ค่อยมีปืนสั้น
มีแต่คนจ้อง ผมเลยประกาศไปในหมู่เพื่อนฝูง
ใครจะเอาอาวุธอะไรไปมอบ ให้มาคุยกันก่อน
lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 03:53:07 PM »

เพราะเขายายเที่ยง  หรือว่าเพราะ ท่านสุรยุทธ์ ฯ  ไม่ทราบได้  ป่าแถวนั้น  ปัจจุบัน  มีการบุกรุก  ระเบิดหินไม่ว่างเว้นแต่ละวัน  ให้ลองสังเกตุ  เขาฝั่งตรงข้ามเขายายเที่ยงดูซิครับ  นายทุนเข้าไปยึดไว้หมดแล้ว   สงสารประเทศไทย จังเลย  เขาฟอร์ด ในเขตอำเภอสีคิ้ว  มีลิง กะบุดอาศัยอยู่ไม่มีเจ้าหน้าอนุรกษ์   ถูกชาวบ้านล่าเอามากินก็บ่อย
moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 04:31:19 PM »

ส่วนใหญ่เป็นปืนเก่าชำรุด..ไม่มีทะเบียน...เลยนำมาเข้าโครงการ..ปืนดีทีทะเบียนของพรานรุ่นใหม่ทำลายสัตว์ป่ามากกว่า....มังครับ
moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 04:41:48 PM »

ผมคิดว่าเป็นนโยบายของทางราชการในการประชาสัมพันธ์ครับ  ปืนแก๊ปมันเป็นเครื่องมือหากินของชาวบ้านพอมีการประชุมกำนันผู้ใหญ่บ้านทีก็ขอร้องให้ลูกบ้านนำมามอบให้ทางราชการเพื่อสร้างข่าว  จริง ๆ ปืนดีดีที่ชาวบ้านนำมามอบให้ส่วนหนึ่งมีเจ้าหน้าที่เองเลือกเอาไว้ใช้  ส่วนที่ทำลายก็ทำลายไป  ชาวบ้านก็ไปซื้อเหล็กเลามาทำปืนกันใหม่  ผมอยู่บ้านนอกทราบปัญหาอย่างนี้ดีครับ จริง ๆ แล้วปืนแก๊ปที่ชาวบ้านนำมามอบให้ทางราชการนั้นส่วนใช้ยิง
หนูนาครับ ไม่ได้ไปล่าสัตว์ป่าตัวใหญ่ ๆ ส่วนใหญ่ต้องเป็นปืนไรเฟิน  ลูกซอง  ก็เป็นปืนของข้าราชการ พ่อค้า ทั้งนั้นชาวบ้านไม่มีปัญญาซื้อครับ   ปืนแก๊ปส่วนใหญ่ชาวบ้านยิงหนูนา   ยิงปลา   นี้คือความจริงครับ
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 05:13:20 PM »

ผมเห็นเด็กคนหนึ่งในจว.นครราชสีมา  ถือปืนแก๊บมายิงนก  ตอนไปอ. เสิงสาง ติดบุรีรัมย์  มันจะมีกรมป่าไม่คอยกวาดล้าง   ความยาวแค่ 4 นิ้ว แต่ยิงดังดีนะครับ เหมือนเดอริงเจอร์เลย  ต้นทุน 2-3 ร้อยบาทเองครับ แม่นด้วย  เขาบอกว่าทำเอง  แล้วจะมีปืนสะโปกไรนี่อะ เท่าที่จำได้  เอาน้ำใส่ไปแล้วจุด ดังโป้งๆ เหมือนกันครับ....เคยเห็นกันไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2008, 05:15:02 PM โดย ninja_spl » บันทึกการเข้า

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 05:24:24 PM »

ผมเห็นเด็กคนหนึ่งในจว.นครราชสีมา  ถือปืนแก๊บมายิงนก  ตอนไปอ. เสิงสาง ติดบุรีรัมย์  มันจะมีกรมป่าไม่คอยกวาดล้าง   ความยาวแค่ 4 นิ้ว แต่ยิงดังดีนะครับ เหมือนเดอริงเจอร์เลย  ต้นทุน 2-3 ร้อยบาทเองครับ แม่นด้วย  เขาบอกว่าทำเอง  แล้วจะมีปืนสะโปกไรนี่อะ เท่าที่จำได้  เอาน้ำใส่ไปแล้วจุด ดังโป้งๆ เหมือนกันครับ....เคยเห็นกันไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2008, 05:29:24 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 05:32:16 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Gun_drums
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

นสิยา โลกวฑฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:12:21 PM »

ปืนที่ยึดเอาไปทำอะไรต่อครับ
เหมือนของกลางที่ยึดได้ตอนจับคดีต่างๆ เอาไปทำลายหรือเปล่าครับ

นสิยา โลก วทฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์