๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:23:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโคราช  (อ่าน 9297 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 01:02:11 PM »

เท่าที่เคยลองยิงมาปืนแก็ปพวกนี้   ระยะหวังผลและความแม่นยำ    มันขึ้นอยู่กับช่างปืนผู้ผลิตด้วยครับคุณโทน   บางกระบอกระยะเกิบ 50 เมตรนี่ยิงปิ้บยิงจานข้าวโดนตรงกลางเลยครับ เคยดูและคอยลองมาแล้วครับปืนพวกนี้ดูถูกไม่ได้ครับ     บางกระบอกแค่ 20 เมตรนี่ยิงยังไม่ถูกเลยครับ..... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 02:11:47 PM »

เรื่องแบบนี้ผมเชื่อ ครึ่ง ไม่เชื่อครึ่งครับ บ้านเพื่อนผม อยุ่แถวๆอีสานก็ไม่ห่างจากบ้านผมเท่าไหร่  เค้าบอกช่วง ที่เจ้าหน้าที่อยากได้ผลงาน ก้จะเข้าไปตามพื้นที่ เป้นกลุ่มๆ บางครั้งัถึงขั้น ข่มขุ่ ชาวบ้าน ว่าให้เอาปืน มามอบให้ทางการเพราะทางการสั่งให้ยึดปืน จากชาวบ้านแล้ว และจะห้ามครอบครองอีกต่อไป ใครไม่ทำตาม จะโดนจัดกามรขั้นเด็ดขาด ทางชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่อง หรือ ตกใจก็รีบ นำมามอบให้เจ้าหน้าที่ ทั้งที่ปืน บางกระบอก มีทะเบียนด้วยซ้ำ จากนั้นทางเจ้าหน้าตำรวจ ที่ติดอาวุธหนัก ครบ มือ ก็จะรีบ ขนปืน เหล่านั้นขึ้นออกจากหมู่บ้านทันที กว่าชาวบ้าน จะรู้ ตัว ว่าโดนหลอก ก้สายไปเสียแล้ว และชาวบ้านบางคนที่ สูญเสียปืนมีทะเบียน ไป ก็ไม่กล้าไปตามคืน เพราะกลัว โดนเจ้าหน้าที่กลั่นแกล้งเล่น งาน ส่วนที่เป้นปืน เถื่อน ผมเห้นว่าสมควรแล้ว แต่ปืน มีทะเบียนชาวบ้าน แล้ว มั่วเอาไปนี่ ผม ว่าไม่ค่อยเป้นธรรมเท่าไหร่ครับ
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 02:17:14 PM »

เลิกล่าได้ก็ดีครับ  เพื่อป่าไม้ของเรา

visanu129
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 06:02:18 PM »

คงไม่ใช่เรื่องง่ายครับที่จะให้ชาวบ้านจะนำปืนมามอบให้กับเจ้าหน้าที่ เพราะปืนแก็ปและเครื่องมือพวกนี้เป็นเครื่องมือหาอาหารในการดำรงชีวิตบริเวณป่า  แต่ก็รู้สึกดีใจครับที่ได้เห็นภาพแบบนี้   ต่อไปรัฐก็คงจะให้หลักประกัน  ความรู้  ความเป็นอยู่  อาชีพ  การดำรงชีวิตในป่าแบบยั่งยืน ทั้งคนและป่ารวมทั้งสัตว์ป่าด้วย  ก่อนที่สัตว์ป่าจะหมด  ก่อนที่ป่าจะไร้วิญญาณความเป็นป่า   คนในพื้นที่ที่อาศัยอยู่นั่นแหละครับที่เป็นตัวจริงที่จะทำให้ป่าและสัตว์ป่าอยู่ได้  ปัจจุบันเนื้อสัตว์เราได้มาจากฟาร์มเลี้ยงและ ค่านิยมการบริโภคเนื้อสัตว์ที่มาจากป่าคงจะค่อยๆลดน้อยลง  ก็หวังอย่างนั้นครับ    เพื่อลูกหลาน  เพื่อในหลวง  และประเทศครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:06:08 PM »

ดูข่าวเมื่อคืนตอนดึก ...... เห็นแล้วก็รู้สึกแปลกใจเหมือนกัน มันทะแม่งๆพิกล

yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:11:16 PM »

ผมมีบ้านท้ายไร่เชิงเขาติดเขตห้ามล่าสัตว์ป่าเขาสมโภช ชัยบาดาล ที่เห็นมีไก่ป่า กระต่าย เม่น ลิง  เห็นชาวไร่ล่าประจำ บ่อยคร้งได้ยินเสียงลูกกรดเสียงไก่บินแตกกระจาย ผมมีกรดยาวติดกล้องไปด้วย(ไปพักเดือนหรือ2เดือนครั้ง)แต่ไม่เคยยิงครับแม้แต่คิด อยากเห็นไก่ป่ามาเดินรอบบ้านมีความสุขครับ หลายครั้งอยากแบกปืนไปถามว่าล่าทำไมแฟนห้ามและว่าผมทุกครั้ง แต่ป่าไม้มาตรวจบ่อยนะครับ มีเสียงปืนทีไรผมท่องอนิจจังในใจทุกครั้ง

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:37:10 PM »

ปืนแก้ปไม่ได้เป็นตัวกำหนดจำนวนสัตว์ป่าหลอกครับ...
นายทุน...คนมีสี...เลื้อยยนต์...ตัดไม้มากกว่า..บ้านหนึ่งมี 4- 5 คน ล่าเพื่อหาอาหารด้วยปืนแก้ปส่งผลน้อยมากครับ....มีหนู,ปลา...แต่เลื่อยยนต์และคนมีสี..ตัดไม่ทุกวัน...มีคนคุ้มกัน...ตัดกันทั้งคืน..จ่ายรายเดือน..
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:49:36 PM »

ผมมีบ้านท้ายไร่เชิงเขาติดเขตห้ามล่าสัตว์ป่าเขาสมโภช ชัยบาดาล ที่เห็นมีไก่ป่า กระต่าย เม่น ลิง  เห็นชาวไร่ล่าประจำ บ่อยคร้งได้ยินเสียงลูกกรดเสียงไก่บินแตกกระจาย ผมมีกรดยาวติดกล้องไปด้วย(ไปพักเดือนหรือ2เดือนครั้ง)แต่ไม่เคยยิงครับแม้แต่คิด อยากเห็นไก่ป่ามาเดินรอบบ้านมีความสุขครับ หลายครั้งอยากแบกปืนไปถามว่าล่าทำไมแฟนห้ามและว่าผมทุกครั้ง แต่ป่าไม้มาตรวจบ่อยนะครับ มีเสียงปืนทีไรผมท่องอนิจจังในใจทุกครั้ง

ใจบุญเหมือนผมเลย...คริก คริก  คิก คิก คิก คิก
nickak47
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:37:03 PM »

ดูข่าวเมื่อคืนตอนดึก ...... เห็นแล้วก็รู้สึกแปลกใจเหมือนกัน มันทะแม่งๆพิกล

ทะแม่งๆยังไงขอรับช่วยอธิบายหน่อยไม่ได้ดูข่าวนะขอรับ
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:58:42 PM »

ครับเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไหว้ ไหว้
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:36:07 PM »

ถ้าคนใช้ประโยชน์จากป่าอย่างยั่งยืนไม่ได้  ก็จะไม่มีแรงจูงใจให้รักษาป่า

เห็นด้วยครับ...

อยากได้เขายายเที่ยงคืนด้วยจังเลยครับ
samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:53:43 PM »

ดีครับ ที่กลับใจได้  ทุกวันนี้ ภาวะโลกร้อนทำให้อากาศ แปรปรวน อย่างเมื่อ สองวันก่อน หนาวเฉยเลยอ่ะ
TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:26:13 AM »

เรื่องแบบนี้ผมเชื่อ ครึ่ง ไม่เชื่อครึ่งครับ บ้านเพื่อนผม อยุ่แถวๆอีสานก็ไม่ห่างจากบ้านผมเท่าไหร่  เค้าบอกช่วง ที่เจ้าหน้าที่อยากได้ผลงาน ก้จะเข้าไปตามพื้นที่ เป้นกลุ่มๆ บางครั้งัถึงขั้น ข่มขุ่ ชาวบ้าน ว่าให้เอาปืน มามอบให้ทางการเพราะทางการสั่งให้ยึดปืน จากชาวบ้านแล้ว และจะห้ามครอบครองอีกต่อไป ใครไม่ทำตาม จะโดนจัดกามรขั้นเด็ดขาด ทางชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่อง หรือ ตกใจก็รีบ นำมามอบให้เจ้าหน้าที่ ทั้งที่ปืน บางกระบอก มีทะเบียนด้วยซ้ำ จากนั้นทางเจ้าหน้าตำรวจ ที่ติดอาวุธหนัก ครบ มือ ก็จะรีบ ขนปืน เหล่านั้นขึ้นออกจากหมู่บ้านทันที กว่าชาวบ้าน จะรู้ ตัว ว่าโดนหลอก ก้สายไปเสียแล้ว และชาวบ้านบางคนที่ สูญเสียปืนมีทะเบียน ไป ก็ไม่กล้าไปตามคืน เพราะกลัว โดนเจ้าหน้าที่กลั่นแกล้งเล่น งาน ส่วนที่เป้นปืน เถื่อน ผมเห้นว่าสมควรแล้ว แต่ปืน มีทะเบียนชาวบ้าน แล้ว มั่วเอาไปนี่ ผม ว่าไม่ค่อยเป้นธรรมเท่าไหร่ครับ
555...คนนี้รู้จริง   ปืนกองนี้..ออกข่าวบ่อยๆ    โดยเฉพาะ ปี46  สมัยท่าน วันนอร์
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:31:35 AM »

555...คนนี้รู้จริง   ปืนกองนี้..ออกข่าวบ่อยๆ    โดยเฉพาะ ปี46  สมัยท่าน วันนอร์

คิก คิกปืนกองนี้...มากมาย ล้นโรงพัก...ต้องไปเก็บที่ห้องประชุมของอำเภอ ใช้รถ 6 ล้อกระบะสูงขนไปจังหวัด อิอิอิ

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 07:43:22 AM »

อาจารย์ผณิศวรครับ  หากมีโอกาสน่าจะนำปืนแก๊ป  มาทดสอบและลงในอวป.ซักกระบอกนะครับ  อยากรู้ว่ากลไกข้างในเป็นอย่างไร  ลูกปืนหน้าตาอย่างไร  ประเทศใดเป็นผู้ริเริ่มใช้ก่อน  บ้านเรามีใช้นานหรือยัง  ฯลฯ 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์