๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:21:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโคราช  (อ่าน 9293 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 06:55:25 AM »

จาก "ผู้จัดการ".... โครงการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้

"....ตั้งแต่เดือน ก.พ.ที่ผ่านมา มีประชาชนชาวจังหวัดนครราชสีมา ได้มอบอาวุธปืน เครื่องมืออุปกรณ์ ในการตัดไม้ทำลายป่า ล่าสัตว์ ให้แก่เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นจำนวนมาก เช่น ปืนแก๊ป 1,354 กระบอก, ปืนลูกซอง 89 กระบอก, เลื่อยโซ่ยนต์ 5 เครื่อง, ปืนลม 1 กระบอก, ตาข่ายหรือซิงดักกระต่าย 12 อัน, ตาข่ายดักนกกระทา, แร้วดักแย้, ขวดบรรจุดินปืน และ อุปกรณ์ อื่นๆ อีกจำนวนมาก"

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 06:58:15 AM »

Smiley  ชาวบ้านเลิกล่าสัตว์กันแล้วหรอครับ? 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:11:04 AM »

ถ้าคนใช้ประโยชน์จากป่าอย่างยั่งยืนไม่ได้  ก็จะไม่มีแรงจูงใจให้รักษาป่า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:17:10 AM »

ถ้าคนใช้ประโยชน์จากป่าอย่างยั่งยืนไม่ได้  ก็จะไม่มีแรงจูงใจให้รักษาป่า
..เห็นด้วยกับ.ท่านอาจารย์ครับ..... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:35:33 AM »

แต่....เอ....มีอะไรเป็นแรงจูงใจที่ทำให้ชาวบ้านนำปืนมามอบให้กับทางการละครับ....
nickak47
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:39:35 AM »

ชาวบ้านเขาเต็มใจมอบเพื่อหยุดการล่าจริงหรือขอรับ  ถ้าจริงก็ดีนะขอรับป่าไม้บ้านเราจะได้อุดมสมบูรณ์เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งแห่ง  ดีใจจัง
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:43:20 AM »

ในจำนวนปืนที่นำมามอบให้ตำรวจนั้น   ทะเบียนถูกต้องคิดเป็นร้อยละ......    ยังใช้งานได้คิดเป็นร้อยละ.....
ปืนไม่มีทะเบียน เก็บไว้ก็เท่ากับรอวันโดนจับครับ

นี่คือปืนที่นำมามอบให้ตำรวจ

sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:31:23 AM »

ที่นำมามอบคือเกินความจำเป็นกับไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม  ผมยังไม่เห็น
ปืนสั้นเอาออกมามอบบ้างเลย  หรือว่าอย่างพวกไรเฟิ้ลก็ยังเก็บเงียบกันอยู่
ถ้าเป็นชาวบ้านที่เค้าล่ากันจริงๆก้แค่พวกกระต่าย ไก่ป่า หมูป่า  แต่พราน
สมัครเล่นที่คะนองปืนจากที่อื่นนี่สิครับส่วนใหญ่มาเพื่อล่ากระทิงและกวาง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:45:18 AM »

จริงครับ ขนาดนักวิจัย ของเนชั่นแนลจีโอกราฟฟิก  ยังมีความเห็นแบบเดียวกันนี้ 

....ตามล่า...อีตอแหล
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:17:32 PM »

มีโครงการ / แผนการอะไรหรือครับ  ชาวบ้านถึงได้พร้อมใจกันนำปืนมาส่งมอบให้ตำรวจครับ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:23:25 PM »

แถวใกล้ที่ทำงานผม ยังมีสัตว์ป่าที่สมบูรณ์พอสมควร 

เคยมีชาวบ้านยิงหมีควายได้ ยังชวนผมไปร่วมสังคายนาด้วยเลย

ผมปฏิเสธ พอดีมีเจ้าหน้าที่จากเขตห้ามล่าฯ ทราบท่านเข้าไปตรวจสอบ

พบแต่ซากครับไม่พบผู้กระทำผิด ผมบอกไปก็ไม่สามารถ นำมาดำเนินคดีได้

เหตุเพราะไม่พบเห็นตอนกำลังกระทำความผิดอยู่ครับ

เรื่องมันเศร้า ไหว้

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:28:40 PM »

ในจำนวนปืนที่นำมามอบให้ตำรวจนั้น   ทะเบียนถูกต้องคิดเป็นร้อยละ......    ยังใช้งานได้คิดเป็นร้อยละ.....
ปืนไม่มีทะเบียน เก็บไว้ก็เท่ากับรอวันโดนจับครับ

นี่คือปืนที่นำมามอบให้ตำรวจ

ปืนพวกนี้มีเกลียวลำกล้องหรือเปล่าคะ คิดว่าไม่มีระยะหวังผลได้กี่เมตร
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:42:30 PM »

ไม่มีเกลียว  ระยะหวังผลน่าจะไม่เกิน 30 เมตร

....ตามล่า...อีตอแหล
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:48:27 PM »

ไม่มีเกลียว  ระยะหวังผลน่าจะไม่เกิน 30 เมตร

ขอบคุณค่ะพี่โทน
ระกา กรกฎ
ถ่อมตนก้าวหน้า เย่อหยิ่งถอยหลัง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:56:20 PM »

ส่วนใหญ่เป็นปืนเก่าชำรุด..ไม่มีทะเบียน...เลยนำมาเข้าโครงการ..ปืนดีทีทะเบียนของพรานรุ่นใหม่ทำลายสัตว์ป่ามากกว่า....มังครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์