๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:56:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลู่วิ่งออกกำลังกาย แบบไหนดีครับ  (อ่าน 21864 ครั้ง)
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 10:40:44 PM »

ยินดีครับ พอดีตอนนี้ผมเป็นโรคความดันสูงเลยต้องลดความอ้วนแบบจริงจังครับ ทำให้อ่านๆมาเยอะ จึงมาแชร์ข้อมูลกันครับ Cheesy

คุณKengkung  ความดันสูงนี่มีอาการยังไงครับ ถึงรู้สึกว่าเป็นครับ   Wink

อ๋อ...พอดีมีวันนึง ผมไปกินของเค็มมากๆเข้าคือปลาทูเค็ม หลังจากทานไป2-3ชม. ผมมีอาการมึนๆหัว ปวดหัวมากๆ ปวดแทบจะระเบิดเลยครับ เลยไปหาหมอที่รพ. ปรากฎว่าความดันขึ้นสูง 180/110เลยแหละ ผมตกใจมากเหมือนกัน หมอให้ยาลดความดันPrenolol 25mg. มา5เม็ด วันละเม็ดตอนเช้า แต่ผมกินแค่2เม็ดระหว่าง2วันนั้นผมพักอยู่กับบ้าน นั่งอยู่ดีๆเหมือนหัวใจปั๊มเลือดแบบกรุ่ก กรุ่ก กรุ่ก คล้ายๆกับเวลาอ้างล่างจานตันใช้ผงสีขาวๆ(ผมลืมชื่อโซดาไฟมั๊ง) โรยไปแล้วพวกคราบไขมันจะสลายไป

ผมว่าอาการเหมือนกับยาไปละลายพวกไขมันในเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงหัวใจ และวันที่2ผมไปออกกำลังกายตามปกติ แค่เดินช้าๆบนลู่วิ่งแค่10นาทีหอบมากเลยครับ อาการผิดปกติเลยไปหาหมอในวันที่3 หมอวัดความดันลงมาอยู่ประมาณ140/80กว่าๆ เลยขอหยุดยาแล้วคุมอาหาร+ลดน้ำหนักแทน ปัจจุบันก็อยู่ประมาณ140กว่าๆ/80กว่าๆครับ อ๋อย อ๋อย อ๋อย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:15:36 AM »

ยินดีครับ พอดีตอนนี้ผมเป็นโรคความดันสูงเลยต้องลดความอ้วนแบบจริงจังครับ ทำให้อ่านๆมาเยอะ จึงมาแชร์ข้อมูลกันครับ Cheesy

คุณKengkung  ความดันสูงนี่มีอาการยังไงครับ ถึงรู้สึกว่าเป็นครับ   Wink

อ๋อ...พอดีมีวันนึง ผมไปกินของเค็มมากๆเข้าคือปลาทูเค็ม หลังจากทานไป2-3ชม. ผมมีอาการมึนๆหัว ปวดหัวมากๆ ปวดแทบจะระเบิดเลยครับ เลยไปหาหมอที่รพ. ปรากฎว่าความดันขึ้นสูง 180/110เลยแหละ ผมตกใจมากเหมือนกัน หมอให้ยาลดความดันPrenolol 25mg. มา5เม็ด วันละเม็ดตอนเช้า แต่ผมกินแค่2เม็ดระหว่าง2วันนั้นผมพักอยู่กับบ้าน นั่งอยู่ดีๆเหมือนหัวใจปั๊มเลือดแบบกรุ่ก กรุ่ก กรุ่ก คล้ายๆกับเวลาอ้างล่างจานตันใช้ผงสีขาวๆ(ผมลืมชื่อโซดาไฟมั๊ง) โรยไปแล้วพวกคราบไขมันจะสลายไป

ผมว่าอาการเหมือนกับยาไปละลายพวกไขมันในเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงหัวใจ และวันที่2ผมไปออกกำลังกายตามปกติ แค่เดินช้าๆบนลู่วิ่งแค่10นาทีหอบมากเลยครับ อาการผิดปกติเลยไปหาหมอในวันที่3 หมอวัดความดันลงมาอยู่ประมาณ140/80กว่าๆ เลยขอหยุดยาแล้วคุมอาหาร+ลดน้ำหนักแทน ปัจจุบันก็อยู่ประมาณ140กว่าๆ/80กว่าๆครับ อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ขอบคุณที่ถ่ายทอดประสพการณ์ครับ  ผมเคยเป็นทีนึง ออกกำลังกายก่อนนอน แล้วอาบน้ำ เปิดแอร์นอนเลย วันต่อมาก้มไม่ได้เลย เวียนหัวอยู่หลายวันครับ สงสัยออกกำลังแล้วความดันขึ้นสูงๆ เราไปอาบน้ำ เปิดแอร์กดทับ ไม่ให้เหงื่อออก  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 10:08:53 AM »

เมื่อวานได้ 3 กม. กำลังสบาย ฝนดันตกไล่ซะ

คิดๆลู่วิ่งที่บ้านก็น่าจะดีเหมือนกัน แบบที่พี่ coda ว่าไว้ ...... เดี๋ยวเปียแชร์ซะหน่อย

ถ้าไม่พอจะไปรับจ้างกรีดยางด้วย ..... ถ้ายังไม่พออีกคุณ glock_pk เดือดร้อนแน่ ........ แฮ่ แฮ่ แฮ่

Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 09:45:38 AM »

ขอบคุณที่ถ่ายทอดประสพการณ์ครับ  ผมเคยเป็นทีนึง ออกกำลังกายก่อนนอน แล้วอาบน้ำ เปิดแอร์นอนเลย วันต่อมาก้มไม่ได้เลย เวียนหัวอยู่หลายวันครับ สงสัยออกกำลังแล้วความดันขึ้นสูงๆ เราไปอาบน้ำ เปิดแอร์กดทับ ไม่ให้เหงื่อออก  Grin
มาเสริมอีกนิดครับ การออกกำลังกายแบบแอโรบิคนี้ ร่างกายเราจะเผาผลาญพลังงานเพิ่มขึ้นจนถึงหลังออกกำลังกายไปแล้ง2-3ชม.เลยครับ ดังนั้นถ้าออกกำลังกายแล้วพยายามอย่าเพิ่งรีบอาบน้ำให้ร่างกายค่อยๆปรับตัวครับ ถ้าเป็นพวกเล่นเวทเค้าจะทานโปรตีนเสริมทันทีหลังเล่นเวทเพราะจะดูดซึมไปซ่อมกล้ามเนื้อ ส่วนออกกำลังกายแบบแอโรบิคก็ทานข้าวหลังออกกำลังกาย30นาทีกำลังดีครับ เพราะการเผาผลาญพลังงานยังสูงอยู่

ป.ล. เมื่อวานผมไปรพ. ความดันขึ้นอีกแล้ว150กว่าๆ/85 หมอสั่งตรวจปัสสาวะ24ชม. VMA เป็นเวลา3วัน หาค่าฮอร์โมนที่ต่อมหมวกไตสร้าง เพราะสงสัยผมจะเป็นความดันสูงประเภทSecond Hypertension อาจเกิดจากมีเนื้องอกที่ต่อมหมวกไตก็ได้ หรือไม่ก็เส้นเลือดแดงใหญ่ที่ไตตีบ ผมมีแววเจ็บตัว+เสีนเงินผ่าตัดสูงอยู่ครับ อ้อ....ต้องรอ2อาทติย์กว่าจะรู้ผล สงสัยคงส่งLabต่อรพ.อื่นมั๊งถึงนานจัง
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:15:50 AM »

เมื่อวานได้ 3 กม. กำลังสบาย ฝนดันตกไล่ซะ
       คิดๆลู่วิ่งที่บ้านก็น่าจะดีเหมือนกัน แบบที่พี่ coda ว่าไว้ ...... เดี๋ยวเปียแชร์ซะหน่อย
       ถ้าไม่พอจะไปรับจ้างกรีดยางด้วย ..... ถ้ายังไม่พออีกคุณ glock_pk เดือดร้อนแน่ ........ แฮ่ แฮ่ แฮ่

...อิอิ ผมตัดสินใจซื้อเพราะมีช่วงนึงฝนตกติดต่อกัน 2 สัปดาห์  ถึงจะมีขาดเม็ดสักหน่อยก็เป็นเวลาทำงาน  เวลาจะวิ่งก็ตกครับ

มาเสริมอีกนิดครับ การออกกำลังกายแบบแอโรบิคนี้ ร่างกายเราจะเผาผลาญพลังงานเพิ่มขึ้นจนถึงหลังออกกำลังกายไปแล้ง2-3ชม.เลยครับ ดังนั้นถ้าออกกำลังกายแล้วพยายามอย่าเพิ่งรีบอาบน้ำให้ร่างกายค่อยๆปรับตัวครับ ถ้าเป็นพวกเล่นเวทเค้าจะทานโปรตีนเสริมทันทีหลังเล่นเวทเพราะจะดูดซึมไปซ่อมกล้ามเนื้อ ส่วนออกกำลังกายแบบแอโรบิคก็ทานข้าวหลังออกกำลังกาย30นาทีกำลังดีครับ เพราะการเผาผลาญพลังงานยังสูงอยู่

ป.ล. เมื่อวานผมไปรพ. ความดันขึ้นอีกแล้ว150กว่าๆ/85 หมอสั่งตรวจปัสสาวะ24ชม. VMA เป็นเวลา3วัน หาค่าฮอร์โมนที่ต่อมหมวกไตสร้าง เพราะสงสัยผมจะเป็นความดันสูงประเภทSecond Hypertension อาจเกิดจากมีเนื้องอกที่ต่อมหมวกไตก็ได้ หรือไม่ก็เส้นเลือดแดงใหญ่ที่ไตตีบ ผมมีแววเจ็บตัว+เสีนเงินผ่าตัดสูงอยู่ครับ อ้อ....ต้องรอ2อาทติย์กว่าจะรู้ผล สงสัยคงส่งLabต่อรพ.อื่นมั๊งถึงนานจัง

...คุณเก่งมีความรู้เรื่องการออกกำลังกายแน่นดี  นำมาเล่ามีประโยชน์มากครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 06:07:56 PM »

ผมซื้อมาตั้งไว้ เป็นเครื่องประดับบ้านเลยครับ
ได้แต่ดูๆมัน แล้วก็คิดแต่ว่า

พรุ่งนี้ก่อนเหอะ ฉานจาวิ่งงงงง หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 06:20:52 PM »

ผมซื้อมาตั้งไว้ เป็นเครื่องประดับบ้านเลยครับ
ได้แต่ดูๆมัน แล้วก็คิดแต่ว่า

พรุ่งนี้ก่อนเหอะ ฉานจาวิ่งงงงง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผู้ผลิตคงเสียใจไม่ใช่น้อยครับพี่  ที่เราใช้ผิดวัตถุประสงค์  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 06:25:55 PM »

เบิ้มครับ สรุป จะซื้อแบบไหน อะไร ก็ซื้อไปเหอะครับ ...

สำคัญที่ว่าต้องใช้ให้คุ้มและสำคัญต้องเอาชนะใจตัวเอง ให้สามารถออกกำลังอย่างสม่ำเสมอครับ ...

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 06:30:00 PM »

เบิ้มครับ สรุป จะซื้อแบบไหน อะไร ก็ซื้อไปเหอะครับ ...

สำคัญที่ว่าต้องใช้ให้คุ้มและสำคัญต้องเอาชนะใจตัวเอง ให้สามารถออกกำลังอย่างสม่ำเสมอครับ ...

ใช่ครับพี่แพะ  ไว้ว่างๆค่อยไปลองดูก่อนครับ  หลงรัก

Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 09:30:01 PM »

...คุณเก่งมีความรู้เรื่องการออกกำลังกายแน่นดี  นำมาเล่ามีประโยชน์มากครับ  เยี่ยม
จริงๆผมก็อ่านๆมาตามเวปต่างๆครับพี่แก้ว เมื่อก่อนนี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง เวลาอยากลดน้ำหนักทีไรก็ได้แต่เดิน วิ่งอย่างเดียว เดี๋ยวนี้ผมเริ่มเล่นเวทเพื่อสร้างกล้ามเนื้อมาช่วยเผาผลาญ เป้าหมายลดความอ้วนมาได้เกือบๆปีแล้วครับ แต่มาเล่นจริงๆจังๆไม่กี่เดือนเอง และ เล่นหนักจนบาดเจ็บเอ็นข้อมืออักเสบจึงหยุดหลายเดือนเหมือนกัน ตอนนี้มาเป็นความดันสูงอีกถ้าเล่นต่อผมก็จะเล่นแบบเบาๆแล้วครับ เพราะหมอไม่แนะนำให้เล่นเวทสำหรับคนเป็นความดันสูงครับ แต่จะให้ออกกำลังกายแบบแอโรบิคแทน  เศร้า เศร้า เศร้า

หลักๆเวปที่ผมอ่านประจำก็มีดังนี้ครับ
http://diet.pantipmember.com มีพักนึงผมตอบประจำ ตอนนี้อ่านอย่างเดียวแทนครับ
http://www.thairunning.com
http://www.patrunning.com
http://www.tuvayanon.net/index1.html
http://www.thaimuscle.net
http://www.siamfitness.com
http://www.theryo.com
http://www.bodybuilding.com/fun/exercises.htm อันนี้ไว้ดูท่าทางการเล่นเวทส่วนต่างๆของร่างกายครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:04:30 PM »

Prenolol หรือ Atenolol เป้นยาลดความดันในกลุ่ม "เบต้า อะดรีนาจิก บล็อกเกอร์" ครับ ไม่ได้ออกฤทธิ์ลดไขมันครับ...Cheesy

ขออธิบายแถมน้องเก่งนิดนึงนะครับ ในคนอายุน้อยที่มีความดันโลหิตสูง ต้องหาสาเหตุครับ เพราะบางครั้งเกิดจากโรคอื่นซึ่งสามารถรักษาให้หายขาดได้...

ต่างจากในคนมีอายุซึ่งมักเป็น ความดันโลหิตสูงแบบไม่มีสาเหตุ (Essential Hypertension)...

หวังว่าน้องเก่งจะไม่ได้เป็นความดันโลหิตสูงชนิด Secondary จาก Pheochromocytoma (ที่ตรวจ VMA นั่นแหละครับ)นะครับ...

ดูแลสุขภาพและอย่าหักโหมนะครับ ออกกำลังกายต้องวอร์มอัพและคูลดาว์นนานกว่าปกติ...

ขอให้หายป่วยโดยเร็วครับ...Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2008, 11:07:16 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:10:01 PM »

Prenolol หรือ Atenolol เป้นยาลดความดันในกลุ่ม "เบต้า อะดรีนาจิก บล็อกเกอร์" ครับ ไม่ได้ออกฤทธิ์ลดไขมันครับ...Cheesy

ขออธิบายแถมน้องเก่งนิดนึงนะครับ ในคนอายุน้อยที่มีความดันโลหิตสูง ต้องหาสาเหตุครับ เพราะบางครั้งเกิดจากโรคอื่นซึ่งสามารถรักษาให้หายขาดได้...

ต่างจากในคนมีอายุซึ่งมักเป็น ความดันโลหิตสูงแบบไม่มีสาเหตุ (Essential Hypertension)...

หวังว่าน้องเก่งจะไม่ได้เป็นความดันโลหิตสูงชนิด Secondary จาก Pheochromocytoma (ที่ตรวจ VMA นั่นแหละครับ)นะครับ...

ดูแลสุขภาพและอย่าหักโหมนะครับ ออกกำลังกายต้องวอร์มอัพและคูลดาว์นนานกว่าปกติ...

ขอให้หายป่วยโดยเร็วครับ...Cheesy

Prenolol  ผมก็กินยาตัวนี้อยู่ครับทุกวัน วันละเม็ดตอนเช้า...

คุณหมอเคยบอกว่ายาตัวนี้จะไปลดอัตตราการเต้นของหัวใจ...

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 05:11:09 PM »

ขอบคุณครับ พี่หมอรุท ไหว้ ไหว้ ไหว้ ล่าสุดเมื่อวันจันทร์ที่10 หมอที่รพ.ให้ Cardura 2mg ทานวันละครึ่งเม็ด จำนวน3เม็ดครับ คุณหมอบอกไม่มีผลต่อค่าฮอร์โมนที่ตรวจVMAครับ แต่ผมกินแล้วมึนๆหัวจัง หนักหัว เลยไม่ได้ไปออกกำลังกายเลย หมอนัดอีกทีวันศุกร์คงจะขอหยุดยาครับ เพราะอยากออกกำลังกายมากๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ ถ้าทราบผลแล้วจะมาแจ้งให้คุณหมอRuteทราบครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 05:18:33 PM »

Prenolol  ผมก็กินยาตัวนี้อยู่ครับทุกวัน วันละเม็ดตอนเช้า...

คุณหมอเคยบอกว่ายาตัวนี้จะไปลดอัตตราการเต้นของหัวใจ...
อ่อ... ครับ ว่าแต่กลายเป็นกระทู้ปัญหาสุขภาพแทนหาซื้อเครื่องออกกำลังกายซะแล้วครับ อิอิ Cheesy Cheesy Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 10:54:06 PM »

ใช่ครับ การบล็อกที่ เบต้า อะดรีนาจิก รีเซปเตอร์ ก็จะทำให้อัตราการเต้นของหัวใจลดลงครับ...

และยังมีส่วนในการช่วยขยายหลอดเลือดทั่วๆไป...

ทำให้ความดันโลหิตลดลงครับ...Cheesy
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์