๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:04:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลู่วิ่งออกกำลังกาย แบบไหนดีครับ  (อ่าน 21862 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:44:15 AM »

เรื่องเลือกซื้อลู่วิ่งลองไปดูตามห้าง ยี่ห้อและรุ่นต่างๆครับ ต้องดูว่าเอามอเตอร์ที่กำลังสูงๆน่าจะ2.5ถึง3แรงม้ามั๊งครับผมไม่แน่ใจ และ ปรับได้ความชันเยอะๆ สายพานก็ควรจะกว้างๆจะได้ไม่ตกลู่วิ่งครับ ถ้าให้ดีก็เอาแบบที่วัดชีพจรได้โดยมีแผ่นแสตนเลสตรงที่จับ หรือ ถ้าไม่มีก็หาที่ใช้กับเครื่องวัดHeart Rateยี่ห้อPolarได้ครับมันจะมีบอกที่ตัวเครื่องเลย

ของผมเองเล่นที่ฟิตเนสเลยไม่ต้องซื้อ แต่ผมซื้อเครื่องวัดHeart Rateคาดหน้าอก มาพร้อมกับนาฬิกาของยี่ห้อ Polar รุ่นRS200 ราคา6,600บาทครับ(ราคาจริงๆมันประมาณ6,200บาท แต่พนักงานขายที่ร้านมาราธอนซีคอนมันบวกกำไรไปเอง ผมมารู้ทีหลังเนื่องจากเห็นใบเสร็จจากบริษัทสนง.ใหญ่ส่งมาที่บ้านครับ)มันจะมี3แบบ แบบRunning, Fitness , และอีกอันแบบปั่นจักรยาน ถ้าไม่ปั่นจักรยาน(แบบมีตัวที่ติดกับจักรยานเพื่อวัดระยะทาง) ผมแนะนำตัวRunningจะดีกว่าตัวฟิตเนสครับ ลองดูเพิ่มเติมที่เวปมาราธอนได้ครับ สนง.ใหญ่อยู่แถวเซ้นทรัลปิ่นเกล้า แต่ผมซื้อจากสาขาที่ซีคอน ชั้น1 ฝั่งโรบินสัน

http://www.marathon.co.th/product.htm

อ้อ...ลืมบอกไปว่าถ้าน้ำหนักเยอะๆไม่ควรวิ่งครับ ควรเดินเร็วแทน ด้วยความเข้มข้นให้ระดับHeart Rateอยู่ที่60-70% ของMax Heart Rate(MaxHR.=220-อายุ) ควรทำอย่างน้อย30-45นาที(อาจไม่ต้องทำรวดเดียวจบก็ได้ครับ เช่นเราอาจแบ่งช่วงเช้าเดิน30นาที และ ช่วงเย็นเดินอีก30นาทีก็ได้ เวลาที่ควรออกกำลังกายแบบแอโรบิคควรเป็นช่วงที่ระดับน้ำตาลในเลือดน้อยๆ เช่นช่วงเช้าหลังตื่นนอนก่อนทานข้าว หรือ หลังเล่นเวทก็ได้ครับ และควรออกกำลังกายหลังจากทานข้าวไปแล้วประมาณ2ชม. เพราะร่างกายจะย่อยอาหารส่วนนึงแล้ว) ช่วง15นาทีแรกร่างกายจะใช้ไกลโคเจนที่สะสมไว้เป็นแหล่งพลังงานหลังจากนั้น

ถ้าออกกำลังกายแบบแอโรบิค(ออกกำลังกายแบบแอโรบิคจะดีต่อหลอดเลือดและระบบหัวใจ เช่น เดิน วิ่ง ปั่นจักรยาน ว่ายน้ำ คลาสเต้นตามฟิตเนสต่างๆ ส่วนพวกอแนโรบิค จะดีต่อการเสริมสร้างกล้ามเนื้อและความแข็งแรง เช่นพวกนักวิ่งระยะสั้น100เมตร นักเพาะกายเล่นเวท หรือ นักกีฬาที่ใช้แรงมากๆในระยะเวลาน้อยๆ) ที่ความเข้มข้นต่ำๆก็จะใช้ไขมันมาเป็นพลังงานหรือเราเรียกว่า Fat Burn แต่ถ้าเราไปวิ่งความเข้มข้นเพิ่มมาอีก70-80% ร่างกายก็อาจใช้โปรตีนมาเป็นแหล่งพลังงานได้ ซึ่งเป็นเรื่องไม่ดีที่เราจะเสียมวลกล้ามเนื้อไปครับ เพราะกล้ามเนื้อจะช่วยเผาผลาญพลังงานโดยค่าBMR(ลองSearch หาตากGoogleได้ครับ)แต่ละคนไม่เท่ากันต่างกันที่อายุ ความสูง มวลกล้ามเนื้อ เพศ และอื่นๆ

หลักจริงๆถ้าออกกำลังกายเพื่อสุขภาพหรือลดความอ้วนควรทำทั้ง3อย่างคือ
1. คุมอาหาร
2. ออกกำลังกายแบบแอโรบิค
3. เล่นเวทเพื่อสร้างกล้ามเนื้อครับ

ขอบคุณครับ คุณKengkung   เยี่ยม เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:52:56 AM »

ยินดีครับ พอดีตอนนี้ผมเป็นโรคความดันสูงเลยต้องลดความอ้วนแบบจริงจังครับ ทำให้อ่านๆมาเยอะ จึงมาแชร์ข้อมูลกันครับ Cheesy
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:59:01 AM »

จขกท คงลดยากพุงโย้ขนาดนั้น  จูบบบบ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:00:12 AM »

ผมอาศัยวิ่งที่สวนหลวงร.๙ ครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:03:00 AM »

ยินดีครับ พอดีตอนนี้ผมเป็นโรคความดันสูงเลยต้องลดความอ้วนแบบจริงจังครับ ทำให้อ่านๆมาเยอะ จึงมาแชร์ข้อมูลกันครับ Cheesy

คุณKengkung  ความดันสูงนี่มีอาการยังไงครับ ถึงรู้สึกว่าเป็นครับ   Wink

จขกท คงลดยากพุงโย้ขนาดนั้น  จูบบบบ

ตอนนี้ยังลดนะน้อง แค่32-33  อิอิ  Grin

พี่วีระศักดิ์ ต้องฟิตร่างกายประจำรึเปล่าครับ  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:13:10 AM »

ก็เล่นออกกำลังกายในบ้านจะมีแรงจูงใจเรื่องสาวๆได้ยังไง     .............     ออกไปวิ่งดีกว่าเจอสาวเยอะดี    ชีวีจะร่าเริง   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

................................................

จริงด้วยช่วยยืนยัน      ยิ้มีเลศนัย

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:13:31 AM »

ตอนนี้ยังลดนะน้อง แค่32-33  อิอิ  Grin

พูดถึงพุงไม่ได้หมายถึงเอว โย้อ่ะ โย้

พี่โอ๋วิ่งได้กี่รอบคะ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:24:50 AM »

ก็เล่นออกกำลังกายในบ้านจะมีแรงจูงใจเรื่องสาวๆได้ยังไง     .............     ออกไปวิ่งดีกว่าเจอสาวเยอะดี    ชีวีจะร่าเริง   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

................................................

จริงด้วยช่วยยืนยัน      ยิ้มีเลศนัย

อืม...ต้องอาศัยแรงบันดาลใจมากพอสมควรทีเดียว ในการออกกำลังกาย สุขภาพซื้อไม่ได้จริงๆ  ที่จริงหลังร้านผมเป็นสวนสาธารณะเลยครับ ฟิตเป็นช่วงๆไปวิ่งบ้าง   คิก คิก 

อืมม....หรือจะเข้าฟิตเนตดีนะ  อืม......สาวๆก็เยอะ   น่าคิดๆๆ  เยาะเย้ย  Grin

แต่ที่แน่ๆช่วงนี้ฝึกยิงเป้า รู้สึกได้ชัดเจนเลยว่า ร่างกายและกล้ามเนื้อสำคัญมากครับ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2008, 01:26:38 AM โดย Glock_pk » บันทึกการเข้า

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:30:25 AM »

มีสวนสาธารณะ   อยู่หลังร้านด้วย    ...............    Perfect    เลย       เยี่ยม

เอาจักรยานไปปั่นได้    ยิ่งดีใหญ่เลยนะครับ   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:41:45 AM »

มีสวนสาธารณะ   อยู่หลังร้านด้วย    ...............    Perfect    เลย       เยี่ยม

เอาจักรยานไปปั่นได้    ยิ่งดีใหญ่เลยนะครับ   

ขาดแต่แรงบันดาลใจครับพี่ 555  Cheesy

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 02:06:39 AM »

แหม  !   .......    แรงบันดาลใจ    ก็คือ    สาว  ๆ   ที่มาออกกำลังกาย    ในสวนสาธารณะ    ......    ไงล่ะครับ        Cheesy

บ้านผมนะ    อยู่ไกลจาก    สวนสาธารณะ    .......    ผมจึงปั่นจักรยานเสือภูเขา    ไปตามซอยต่าง  ๆ    ที่ตามปกติ    ผมไม่เคยเข้าไปเลย

ก็ได้เห็นอะไร  ๆ    เพลิน  ๆ  ดี    (  สาว  ๆ   สวย  ๆ   ก็มี    ....    บางทีปั่นเลยไปแล้ว    ยังวกกลับไปมองอีกรอบเลย  )    ........    แป๊บเดียว    ก็เป็นชั่วโมงแล้ว    .......      Grin

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 02:23:39 AM »

แหม  !   .......    แรงบันดาลใจ    ก็คือ    สาว  ๆ   ที่มาออกกำลังกาย    ในสวนสาธารณะ    ......    ไงล่ะครับ        Cheesy

บ้านผมนะ    อยู่ไกลจาก    สวนสาธารณะ    .......    ผมจึงปั่นจักรยานเสือภูเขา    ไปตามซอยต่าง  ๆ    ที่ตามปกติ    ผมไม่เคยเข้าไปเลย

ก็ได้เห็นอะไร  ๆ    เพลิน  ๆ  ดี    (  สาว  ๆ   สวย  ๆ   ก็มี    ....    บางทีปั่นเลยไปแล้ว    ยังวกกลับไปมองอีกรอบเลย  )    ........    แป๊บเดียว    ก็เป็นชั่วโมงแล้ว    .......      Grin

จักรยานก็น่าสนใจครับพี่Nakin  เยี่ยม 

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:09:06 AM »

ก็ได้เห็นอะไร  ๆ    เพลิน  ๆ  ดี    (  สาว  ๆ   สวย  ๆ   ก็มี    ....    บางทีปั่นเลยไปแล้ว    ยังวกกลับไปมองอีกรอบเลย  )    ........    แป๊บเดียว    ก็เป็นชั่วโมงแล้ว    .......      Grin

จักรยานก็น่าสนใจครับพี่Nakin  เยี่ยม 

เอาเลย น้าเบิ้ม ผมทั้งเชียร์ทั้งยุให้ทำเลย จะได้แต่งงานซะที อยู่คนเดียวห่อเหี่ยวใจ กอดสาวไว้อุ่นกายกว่านั่งหาตังค์ให้คนอื่นใช้นะ สุขภาพจะได้แข็ง แรงดีด้วย  ลุยเลยน้าเบิ้ม  ด่วนนนนนนนนน...............จ้า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:21:00 AM »

เอาเลย น้าเบิ้ม ผมทั้งเชียร์ทั้งยุให้ทำเลย จะได้แต่งงานซะที อยู่คนเดียวห่อเหี่ยวใจ กอดสาวไว้อุ่นกายกว่านั่งหาตังค์ให้คนอื่นใช้นะ สุขภาพจะได้แข็ง แรงดีด้วย  ลุยเลยน้าเบิ้ม  ด่วนนนนนนนนน...............จ้า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Cheesy Cheesy Cheesy

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:42:16 PM »

วิ่งได้ไม่ถึงรอบอ่ะ Smiley อาศัยวิ่งไปดูสาวๆแล้วก๋คู่รักแอบจู๋จี๋กัน คิก คิก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์