๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:50:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลู่วิ่งออกกำลังกาย แบบไหนดีครับ  (อ่าน 21861 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 02:25:13 PM »

แนะนำว่าอย่าซื้อเลยครับ ผมไม่รู้ว่ามีใครทำวิจัยรึยังว่าคนที่ซื้อไปใช้ส่วนใหญ่ปล่อยให้มันกลายเป็นราวตากผ้าภายในเวลากกี่เดือน ส่วนของผมราคา สองหมื่นกว่าใช้ได้สองครั้ง ตอนนี้เป็นราวตากผ้าไปเรียบร้อย T_T

...ผมสันนิษฐานว่าคนที่ซื้อแล้วไม่ใช้เพราะ
1. เผลอซื้อมาตอนที่รู้สึกฟิต อยากออกกำลังกาย  แต่เมื่อซื้อมาแล้วความอยากนั้นเจือจางลงหรือหมดไป เรียกว่าไม่สม่ำเสมอเอง
2. เลือกซื้อเครื่องที่คุณภาพไม่เหมาะกับความต้องการของตัวเอง

...ก็คงเหมือนกับข้าวของอุปกรณ์อื่นๆ ที่ซื้อมานั่นแหละครับ  บางคนซื้อของมามากมายแต่ไม่ได้ใช้  และการที่คนกลุ่มหนึ่งมีพฤติกรรมสุรุ่ยสุร่ายหรือไม่รอบคอบในการบริโภค  ก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นๆ จะติดเชื้อพฤติกรรมนั้นไปด้วยครับ  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2008, 02:26:44 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 04:32:14 PM »

อุปกรณ์ออกกำลังกาย ก่อนที่จะซื้อมาต้องตัดสินใจและถามตัวเองดีๆครับ
เพราะส่วนใหญ่แล้วเอาจริงช่วงแรกๆ2-3เดือน หลังจากนั้นก็กลายเป็นที่แขวนเสื้อผ้า หรือตั้งประดับบ้าน
เหมือนเครื่องดนตรี ที่คุณกล๊อกขาย คนที่ซื้อไปหัดเล่น มีสักกี่คนที่จะเล่นจริงจัง 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 04:54:13 PM »

แนะนำว่าอย่าซื้อเลยครับ ผมไม่รู้ว่ามีใครทำวิจัยรึยังว่าคนที่ซื้อไปใช้ส่วนใหญ่ปล่อยให้มันกลายเป็นราวตากผ้าภายในเวลากกี่เดือน ส่วนของผมราคา สองหมื่นกว่าใช้ได้สองครั้ง ตอนนี้เป็นราวตากผ้าไปเรียบร้อย T_T

...ผมสันนิษฐานว่าคนที่ซื้อแล้วไม่ใช้เพราะ
1. เผลอซื้อมาตอนที่รู้สึกฟิต อยากออกกำลังกาย  แต่เมื่อซื้อมาแล้วความอยากนั้นเจือจางลงหรือหมดไป เรียกว่าไม่สม่ำเสมอเอง
2. เลือกซื้อเครื่องที่คุณภาพไม่เหมาะกับความต้องการของตัวเอง

...ก็คงเหมือนกับข้าวของอุปกรณ์อื่นๆ ที่ซื้อมานั่นแหละครับ  บางคนซื้อของมามากมายแต่ไม่ได้ใช้  และการที่คนกลุ่มหนึ่งมีพฤติกรรมสุรุ่ยสุร่ายหรือไม่รอบคอบในการบริโภค  ก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นๆ จะติดเชื้อพฤติกรรมนั้นไปด้วยครับ  ยิ้มีเลศนัย

ราวตากผ้าราคาแพงจังเลย  ยิ้มีเลศนัย

อุปกรณ์ออกกำลังกาย ก่อนที่จะซื้อมาต้องตัดสินใจและถามตัวเองดีๆครับ
เพราะส่วนใหญ่แล้วเอาจริงช่วงแรกๆ2-3เดือน หลังจากนั้นก็กลายเป็นที่แขวนเสื้อผ้า หรือตั้งประดับบ้าน
เหมือนเครื่องดนตรี ที่คุณกล๊อกขาย คนที่ซื้อไปหัดเล่น มีสักกี่คนที่จะเล่นจริงจัง 

ของผมซื้อไปใช้แล้วยังขายต่อได้ครับพี่บุญ มือสอง มือสาม สี่ ก็ยังมีคนใช้  คิก คิก

ถ้าเด็กๆส่วนมากจะแนะนำเล่นของถูกๆไปก่อน เก่งๆค่อยซื้อใหม่ครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 05:29:40 PM »

เคยคิดจะซื้อครับแฟนบ่นอยากได้ ผมบอกจะเล่นไปได้ซักกี่น้ำก่อนตัดสินใจเลยไปยืมเขามาเล่น ยืมมาได้หลายเดือนแล้วครับ ยังไม่ได้คืนเขาเลย.....ตากผ้าดีมากๆ เยี่ยม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:15:58 PM »

วันนี้ได้ 5 กม. ใช้เวลารวม 45 นาที ....... สบายตัว

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:31:07 PM »

วันนี้ได้ 5 กม. ใช้เวลารวม 45 นาที ....... สบายตัว

ลุงปูฟิตจริงๆ มิหน้ากิ๊กเก่า กิ๊กใหม่ตบตี แย่งชิงกัน  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:31:36 PM »

...คุณปูเช็ค PM ครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 07:44:43 PM »

ขอบคุณครับพี่

ลุงปูฟิตจริงๆ มิหน้ากิ๊กเก่า กิ๊กใหม่ตบตี แย่งชิงกัน  คิก คิก

จริงๆแล้วก็ราว 30 นาทีเอง รวม warm up & cool down เข้าไปด้วยเลยมากหน่อย .... ไม่ได้โม้

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:41:12 PM »

ขอบคุณครับพี่

จริงๆแล้วก็ราว 30 นาทีเอง รวม warm up & cool down เข้าไปด้วยเลยมากหน่อย .... ไม่ได้โม้

ทีนี้ลุงปู หาสายเอวได้ง่ายขึ้นแล้ว ...  เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:45:49 PM »

ทีนี้ลุงปู หาสายเอวได้ง่ายขึ้นแล้ว ...  เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย

ยังยากอยู่อะน้าแพะ ...... ต้องดูแลเรื่องโภชนาการด้วย

ออกกำลังกายทำให้แข็งแรงขึ้น ...... คุมอาหารทำให้น้ำหนักลดลงครับ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:35:18 PM »

ผมก็ตอบตัวเองแล้วครับว่าไม่เล่น เพราะส่วนตัวผมชอบกีฬาที่ต้องแข่งขันมีการปะทะมากกว่า โดยเฉพาะบาส แต่คนที่อยากได้คือแฟนครับ 555 บอกว่าแน่นอนเล่นทุกวัน แต่สุดท้ายก็ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.และจากที่ผมเห็น คนที่ผมรู้จักกว่า 80% ซื้อมันมาเป็นราวตากผ้าครับ ไม่เชื่อลองทำโพลดู   ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2008, 09:40:30 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:25:02 PM »

ก็เล่นออกกำลังกายในบ้านจะมีแรงจูงใจเรื่องสาวๆได้ยังไง เห็นทีจะโสดอีกนาน ออกไปวิ่งดีกว่าเจอสาวเยอะดี ชีวีจะร่าเริง คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก จะได้มีเมียกับเขาซักทีก็คราวนี้แหล่ะน้าเบิ้ม ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:44:04 PM »

ก็เล่นออกกำลังกายในบ้านจะมีแรงจูงใจเรื่องสาวๆได้ยังไง เห็นทีจะโสดอีกนาน ออกไปวิ่งดีกว่าเจอสาวเยอะดี ชีวีจะร่าเริง คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก จะได้มีเมียกับเขาซักทีก็คราวนี้แหล่ะน้าเบิ้ม ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บุกไปพิตเนสเลยดีมั้ยครับน้าร๊อค  หล่อๆล่ำๆเยอะดี  ยิ้มีเลศนัย   Cheesy

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:02:11 AM »

บุกไปพิตเนสเลยดีมั้ยครับน้าร๊อค  หล่อๆล่ำๆเยอะดี  ยิ้มีเลศนัย   Cheesy

จริงเปล่าที่กรุงเทพตรึมเลย แต่แอบไปนั่งดูข้างหลังนะ  ( เป็นไปด้วยแฮะ) ไปดูสาวฟิตเนส หรือไปลานแอโรบิคก็ได้ เพลินเลย มัวแต่อยู่ในร้านสาวที่ไหนเขาจะเห็นใบหน้าอันหล่อเหลาของน้าเบิ้มล่ะ ออกข้างนอกได้ทั้งสองนะ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:13:26 AM »

เรื่องเลือกซื้อลู่วิ่งลองไปดูตามห้าง ยี่ห้อและรุ่นต่างๆครับ ต้องดูว่าเอามอเตอร์ที่กำลังสูงๆน่าจะ2.5ถึง3แรงม้ามั๊งครับผมไม่แน่ใจ และ ปรับได้ความชันเยอะๆ สายพานก็ควรจะกว้างๆจะได้ไม่ตกลู่วิ่งครับ ถ้าให้ดีก็เอาแบบที่วัดชีพจรได้โดยมีแผ่นแสตนเลสตรงที่จับ หรือ ถ้าไม่มีก็หาที่ใช้กับเครื่องวัดHeart Rateยี่ห้อPolarได้ครับมันจะมีบอกที่ตัวเครื่องเลย

ของผมเองเล่นที่ฟิตเนสเลยไม่ต้องซื้อ แต่ผมซื้อเครื่องวัดHeart Rateคาดหน้าอก มาพร้อมกับนาฬิกาของยี่ห้อ Polar รุ่นRS200 ราคา6,600บาทครับ(ราคาจริงๆมันประมาณ6,200บาท แต่พนักงานขายที่ร้านมาราธอนซีคอนมันบวกกำไรไปเอง ผมมารู้ทีหลังเนื่องจากเห็นใบเสร็จจากบริษัทสนง.ใหญ่ส่งมาที่บ้านครับ)มันจะมี3แบบ แบบRunning, Fitness , และอีกอันแบบปั่นจักรยาน ถ้าไม่ปั่นจักรยาน(แบบมีตัวที่ติดกับจักรยานเพื่อวัดระยะทาง) ผมแนะนำตัวRunningจะดีกว่าตัวฟิตเนสครับ ลองดูเพิ่มเติมที่เวปมาราธอนได้ครับ สนง.ใหญ่อยู่แถวเซ้นทรัลปิ่นเกล้า แต่ผมซื้อจากสาขาที่ซีคอน ชั้น1 ฝั่งโรบินสัน

http://www.marathon.co.th/product.htm

อ้อ...ลืมบอกไปว่าถ้าน้ำหนักเยอะๆไม่ควรวิ่งครับ ควรเดินเร็วแทน ด้วยความเข้มข้นให้ระดับHeart Rateอยู่ที่60-70% ของMax Heart Rate(MaxHR.=220-อายุ) ควรทำอย่างน้อย30-45นาที(อาจไม่ต้องทำรวดเดียวจบก็ได้ครับ เช่นเราอาจแบ่งช่วงเช้าเดิน30นาที และ ช่วงเย็นเดินอีก30นาทีก็ได้ เวลาที่ควรออกกำลังกายแบบแอโรบิคควรเป็นช่วงที่ระดับน้ำตาลในเลือดน้อยๆ เช่นช่วงเช้าหลังตื่นนอนก่อนทานข้าว หรือ หลังเล่นเวทก็ได้ครับ และควรออกกำลังกายหลังจากทานข้าวไปแล้วประมาณ2ชม. เพราะร่างกายจะย่อยอาหารส่วนนึงแล้ว) ช่วง15นาทีแรกร่างกายจะใช้ไกลโคเจนที่สะสมไว้เป็นแหล่งพลังงานหลังจากนั้น

ถ้าออกกำลังกายแบบแอโรบิค(ออกกำลังกายแบบแอโรบิคจะดีต่อหลอดเลือดและระบบหัวใจ เช่น เดิน วิ่ง ปั่นจักรยาน ว่ายน้ำ คลาสเต้นตามฟิตเนสต่างๆ ส่วนพวกอแนโรบิค จะดีต่อการเสริมสร้างกล้ามเนื้อและความแข็งแรง เช่นพวกนักวิ่งระยะสั้น100เมตร นักเพาะกายเล่นเวท หรือ นักกีฬาที่ใช้แรงมากๆในระยะเวลาน้อยๆ) ที่ความเข้มข้นต่ำๆก็จะใช้ไขมันมาเป็นพลังงานหรือเราเรียกว่า Fat Burn แต่ถ้าเราไปวิ่งความเข้มข้นเพิ่มมาอีก70-80% ร่างกายก็อาจใช้โปรตีนมาเป็นแหล่งพลังงานได้ ซึ่งเป็นเรื่องไม่ดีที่เราจะเสียมวลกล้ามเนื้อไปครับ เพราะกล้ามเนื้อจะช่วยเผาผลาญพลังงานโดยค่าBMR(ลองSearch หาตากGoogleได้ครับ)แต่ละคนไม่เท่ากันต่างกันที่อายุ ความสูง มวลกล้ามเนื้อ เพศ และอื่นๆ

หลักจริงๆถ้าออกกำลังกายเพื่อสุขภาพหรือลดความอ้วนควรทำทั้ง3อย่างคือ
1. คุมอาหาร
2. ออกกำลังกายแบบแอโรบิค
3. เล่นเวทเพื่อสร้างกล้ามเนื้อครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์