๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:50:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สีดำด้านพ่นโครงปืน  (อ่าน 5959 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:32:18 PM »

Grin กำลังว่าจะทำแบบ จขกท.พอดี    เฮ่อ  จะคุ้มกับการเสียเวลาป่าวน้อ... ตกใจ

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:35:42 PM »

อย่าใช้สีทนร้อนพ่นเป็นอันขาด แห้งยากมาก กว่าจะแห้งน่าจะหลายอาทิตย์ ผมใช้พ่นท่อไอเสียรถยนต์ กว่าจะแห้งเกือบ 4 อาทิตย์ สีสเปรย์ที่เขียนว่า hi temp น่ะ
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:38:11 PM »

อย่าใช้สีทนร้อนพ่นเป็นอันขาด แห้งยากมาก กว่าจะแห้งน่าจะหลายอาทิตย์ ผมใช้พ่นท่อไอเสียรถยนต์ กว่าจะแห้งเกือบ 4 อาทิตย์ สีสเปรย์ที่เขียนว่า hi temp น่ะ
 ตกใจ บอกช้าไปแล้วครับ...  ผมเอา เจเกอร์ไปยิงทราย  แล้วพ่นด้วยสเปรย์ทนความร้อนที่พ่นท่อไอเสีย  แต่ไม่ได้พ่นเองเพราะฝีมือไม่ถึง  ก็เลยวานให้พี่ที่เค้าถนัดเรื่องสีช่วยพ่นให้   ทิ้งไว้ 3 ชม.  แล้ว  ดันมือบอนไปแตะๆดู  เป็นลายนิ้วมือเลย.. เฮ่อๆๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:34:24 PM »

Grin Grin ไม่ลองใช้บริการในนี้หรือครับเห็นเค้าพ่นออกมาสวยดี อยู่ในหน้าซื้อขายครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:41:27 PM »

Grin Grin ไม่ลองใช้บริการในนี้หรือครับเห็นเค้าพ่นออกมาสวยดี อยู่ในหน้าซื้อขายครับ
  แฮ่ะๆ  ลงมือทำเองไปแล้วครับ   คงต้องรอให้พังก่อน..

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:00:06 PM »

อยากให้แห้งไวใช้ไดร์เป่าผมเลยครับ ผมก็ทำครับ

แต่แปลก ผมว่าสีทนความร้อนของบอสนี่แห้งไวนะครับ เอาไดร์เป่าก็แห้งแล้ว เอามือจับได้ไม่เลอะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:51:37 PM »

เคยสอบถามร้านสุพลถ้าอัลลอยทำอะโนไดซ์ดำน่าจะดีกว่าพ่นสีครับผมว่าจะเอาcommanderโครงอัลลอยไปทำครับ

คิดให้ดีนะครับ
การทำอะโนไดซ์ใช้กระบวนการทางไฟฟ้าเคมี  และเมื่อทำแล้วผิวอะโนไดซ์จะกลายเป็นฉนวนไฟฟ้า  จึงทำซ้ำอีกไม่ได้จนกว่าจะพ่นทรายลอกผิวเดิมออกไปเสียก่อน ซึ่งจะเสียผิวอลูมินั่มไปมากทีเดียว
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:31:52 PM »

Cheesy  เสียดายไม่ได้ถ่ายภาพตอนทำให้ชมครับ  ของผมเป็นปืนเจเกอร์ .22LR  ไม่มั่นใจว่าโรงงานใช้วิธรลงสีอย่างไรมา  ผมก็เลยเอาทินเนอร์มาล้างๆ  สรุปว่าล่อนออกพอใช้ได้  ก็เลยเอาฝอยขาวที่ใช้ล้างจานมาขัดช่วย  ก็คือว่าพอได้ครับ..  แต่ในซอกมุมที่เป็นจุดหักต่างๆ  มันไม่ค่อยออกเท่าไหร่  ก็เลยใช้คัตเตอร์ค่อยๆขูดเอา  ก็ยังไม่ได้อย่างใจ...  สุดท้ายก็แบกไปร้านรับชุบโลหะ  ให้ช่วยปัดสีเดิมออกให้หน่อย  เพราะไหนๆก็ทำทั้งที  กะเอาดีๆเลย....  แต่ไม่รู้ว่าคุยไปคุยมายังไง  กลายเป็นพ่นทรายแทนซะงั้น  แต่ก็โอเคนะ  สะอาดเรียบดี  แต่เป็นรอยเม็ดทรายเล็กๆทั่วโครงปืนเลย  แต่คิดในแง่ดี สีน่าจะยึดเกาะง่ายกว่าเดิม  คิคิ...  แต่ใอที่เซ็งคือ  ส่วนของลำกล้องผมไม่ได้ถอดออก (เพราะไม่อยากมานั่งประกอบคืน)  ช่างเห็นเป้นสนิมๆก็เลยช่วยปัดให้  แต่ไม่รู้ว่าปัดอีกท่าไหน  เอาซะเงาแว๊บเลย  เค้าเรียกว่าบ๊าบเงารึเปล่านะ  โดยใช้มอเตอร์ปัดเงารอบสูงๆ  แล้วใช้ก้อนอะไรทาก็ไม่รู้ (ถามวิธีเค้าทีหลัง)  เงาชนิดที่ว่า  น้องๆกระจกเลยเฮ่อๆ...  สุดท้ายก็ต้องเอากระดาษทรายมาลูบๆแนวลำกล้องทั้งหมด เพื่อให้มันหยาบๆซักนิด  สีที่พ่นจะได้พ่นติดอ่ะครับ..   เศร้า เศร้า

Cheesy  ช่างที่พ่นให้ผม  พอดีสนิทกัน  แกเป็นคนชอบทำพวกโมเดล  เรื่องพ่นสี เพ้นสีถนัดเลยหล่ะครับ...  ทุกวันนี้แกก็รับทำเสกลให้กลุ่มที่เล่นเครื่องบินบังคับ  และแกก็เป็น 1 ใน 3 ของประเทศที่รับทำงานพวกนี้แล้วติดอันดับต้นๆ (ล่าสุดชนะที่ 1) ผลจะเป็นยังไง  เฮ่อๆๆ  เดี๋ยวก็รู้ครับ..  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:15:48 AM »

Angry  โดนป่วนแว๊บรึเปล่าเนี๊ย..!!  ตกใจ ตกใจ

su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:27:37 AM »

ของผมสไลด์อัลลอยด์ ไปพ่นดูราโคทมาที่ ราบ 11 ลองดู มีให้เลือกหลายสี ทนน้ำมันเพราะเป็นสีออกแบบสำหรับปืนโครงปืนสีดำพ่นแล้วดูไม่รู้เลยว่าเดิมหรือทำใหม่หากเลือกสีที่เหมือนของเดิมนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 09:30:05 AM โดย su 57 - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 03:20:17 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  มารายงานผลการดำเนินการครับ...  ผมใช้สีชนิดทนความร้อน  และทินเนอร์นี่หล่ะครับในการทำสวยใหม่..  ทำโดยวิธีการละลายสีเดิมด้วยทินเนอร์  แล้วนำไปพ่นทรายซ้ำอีกครั้ง..  หลงรัก

ภาพตอนทำความสะอาดผิวเดิมไม่มีครับ  เนื่องจากเดิมไม่คิดว่าจะได้เอามาเผยแพร่ให้ทราบกัน  มีแต่ตอนทำสีเสร็จแล้ว..  Cheesy

หัวเราะร่าน้ำตาริน  ขอบอกว่า..  สีที่เลือกใช้  ค่อนข้างเป็นเนื้อที่เหนียว และแห้งช้ามากๆ  การยึดเเกาะก็พอใช้..  แต่ปัญหาที่เกิดคือ ช่างที่พ่นสีให้ผมไม่มีความรู้เรื่องปืน  (แกจะถนัดแต่งานโมเดล)   ก็เลยพ่นซะหนา  และพ่นในจุดที่เป็นระบบลูกเลือนด้วย   ทำให้ต้องล้างสีข้างในออกเนืองจากลูกเลื่อนฝืดและเหนียวมาก  แถวพวกตัวอักษรทะเบียนก็มองยากด้วย (สีกลบ) ...  จากวันนั้นจนวันนี้  สีก็ถือว่าแห้ง  แต่ทำไมลองเอาเล็บข่วนๆดู  ก็ยังย้วยๆตามมืออยู่เลย..  ใครคืดจะทำแบบผม  ลองพิจารณาให้แน่ใจอีกทีนะครับ  สวยก็พอใช้ได้  แต่เรื่องทนก็ยังไม่รู้ครับ แต่ที่แน่ๆคือ  โดนทินเนอร์แล้วไปไม่เป็นเลยครับ.. เฮ่อๆๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์