๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:58:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการขอใบป. 3 ที่วังใชยา *ได้แล้วครับ ใช้เวลา 3 เดือนครับ*  (อ่าน 15591 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:21:00 PM »

สวัสดีครับ

ผมกะว่าเร็วๆนี้จะเดินทางเข้าไปขอ ป3 ที่วังไชยาเองครับ ได้พยายามอ่านกระทู้เก่าๆจนเกือบหมดแล้ว มีสามสี่คำถามที่ยังหาคำตอบไม่ได้ครับ

1. หนังสือรับรองความประพฤติและเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป หรือตำแหน่งเทียบเท่าขึ้นไป ขอได้ที่ไหนครับ? และต้องให้ข้าราชการท่านนั้นกรอกรายละเอียดว่าอย่างไรครับ

2. พิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติ และสืบสวนความประพฤติ อันนี้พิมพ์ที่วังไชยาหรือเอามาจากที่อื่นเพื่อยื่นที่วังครับ (ถ้าเพิ่งได้รับป.4 ปืนลูกซอง Semi Auto 8 นัดเมื่อเดือนที่แล้ว สามารถยื่นสำเนาใปป.4 แทนได้ไหมครับ)

3. หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน จำเป็นมากไหมครับ ยิงอยู่เป็นประจำที่ สยป บบท พี่ๆแนะนำแต่ไม่เคยมีใบผ่านการอบรมครับ

4. กรอกแบบฟอร์มการขอ .45 (Kimber Ultra Carry 7นัด) และ .22 (Ruger 10/22 ??นัด แม็กมันมีหลายแบบให้เลือกครับ) อย่างไรครับเพื่อจะได้นำใบป.3 ไปซื้อปืนได้ถูกรุ่นที่เราอยากได้

5. มีพี่ท่านหนึงแนะนำว่าให้เขียนเหตุผลการขอปืนในกรณีที่มีแล้วหลายกระบอกเซ็นและแนบไปด้วยเผื่อจะได้ไม่ตองเดินทางเข้ามาชี้แจงบ่อยๆ ใช้เหตุผลแบบไหนดีครับ?
      5.1 แบบ "แม่คุณใช้มีดเล่มเดียวทำครัวหรือ..." ที่พี่มะขินเคยกล่าวไว้  คิก คิก คิก คิก
      5.2 กล่าวไปตรงๆว่า Ultra Carry มันพกเนียนกว่าเพราะมันสั้น และ.45 ก็เป็นขนาดที่กำลังดีถ้าพกแบบแถวเดียว แต่เราไม่ได้ขอใบ ป.12
      5.3 อยากได้ อยากมี คุณสมบัติพร้อม เป็นคนดีของสังคม

6. วังไชยาไปอย่างไร อยู่ตรงไหนครับ

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2008, 04:49:15 PM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 11:31:35 PM »

ข้อ. 1  แบบรับรองความประพฤติขอไดที่วังไชยาโดยตรง หรือลองพิมพ์ในช่องค้นหา "ใบรับรองความประพฤติ" ในช่องว่างค้นหามุมซ้ายบนของหน้าเวปครับ
             ข้อ. 2 . สอบประวัติที่วังไชยา โดยการพิมพ์ลายนิ้วมือแล้วส่งไปตรวจที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เคยสอบประวัติแบบนี้แล้วไม่เกิน 6 เดือนไม่ต้องสอบประวัติใหม่ครับ
             ข้อ .3 หลักฐานในการฝึกอบรมควรจะต้องส่งแน่นอน การขอซื้อปืนขนาดใหญ่ว่า . 38 หรือ 9 มมเพื่อการกีฬา.ต้องเป็นสมาชิกสนามยิงปืนเกินกว่า 2 เดือน ต้องเป็นสนามของทางราชการ ให้นายสนามเป็นผู้รับรองครับ
             ข้อ. 4 การกรอกขนาดของอาวุธปืนที่จะซื้อ คือ "ปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติขนาด  11 มม. หรือขนาด .45 นิ้ว " ในกรณีปืนสั้นระบบบรรจุแม็กกาซีน ถ้าเป็นลูกโม่ขนาด 11 มม.ก็เปลี่ยนเป็น" ปืนสั้นลูกโม่ขนาด 11มม. หรือ .45 นิ้ว" เพราะเดี๋ยวนี้มีลูกโม่ขนาด 11 มม.ด้วย
                       "ปืนยาวขนาด.22 " จะใส่ขนาดนิ้วหรือไม่ก็ได้ ทางที่ดีควรใส่ครับ
                   ขนาดยาวของลำกล้อง จำนวนกระสุนไม่ต้องใส่ครับให้ใส่ขนาดของกระสุนถูกก็พอ เป็นปืนสั้น ปืนยาว ครับ
             ข้อ .5  มีขั้นตอนการสอบปากคำถึงเหตุผลในการซื้อ  ถ้ามีหลายกระบอกแล้วจะต้องระบุที่คำขอใบป.1 ว่ามีปืนกี่กระบอก ขนาดเท่าไรทางกองทะเบียนก็จะบันทึกออกมาทีหลัง จากคอมพิวเตอร์ตรวจสอบทานอีกที ระหว่างสอบปากคำท่านก็ทำหนังสือคล้ายราชการ เรียนนายทะเบียนทราบ ข้าพเจ้านาย นามสกุล อยู่บ้านเลขที่ มีความประสงค์ขอชี้แจงการขอซื้อปืนซ้ำขนาดดังต่อไปนี้ แล้วท่านก็เขียนไปตามเหตุผลที่สมควรและฟังขึ้นครับ แล้วลงชื่อด้วยครับ
             ข้อ. 6  วังไชยาอยู่หน้าสนามม้านางเลิ้ง ตรงกันข้ามกับธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์ ครับ

a_cuptor
.....ดำรงอยู่ในความยุติธรรม กระทำการด้วยปัญญา....
Jr. Member
**

คะแนน 5

ข้าฯใต้พระบาท...

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 11:54:03 PM »

ผมสงสัยว่า วังไชยา นี่คือร้านหรือหน่วยงานครับ ทำไมต้องเตรียมเอกสารมาก ที่ผมขอที่ อำเภอทำไมมีแค่สำเนาบัตร/ทะเบียนบ้าน/หนังสือรับรองความประพฤติจากผู้บังคับบัญชา / แบบขอ ป.1 เท่านั้นเองครับ จากสมาชิกใหม่ครับ

...เวลา..จะแก้ปัญหาในตัวของมันเอง... สำหรับทุกข์ของทุกผู้นาม  ...a_cuptor...javascript:ol('http://my.yfrog.com/registration/setlogin.php?login=82c2a3cb8a52cc5146a5c0e0928f308a');
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:04:54 AM »

วังไชยาฯ เป็นชื่อของวังเก่า ปัจจุบันเป็นที่การกองทะเบียน กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย หนึ่งในหน่วยงานคือกองทะเบียนอาวุธปืน ที่ควบคุมอาวุธปืนทั่วประเทศ โดยควบคุมเรื่องอาวุธปืนของกรุงเทพมหานครทั้งหมด และแจกจ่ายงานไปตามอำเภอต่างๆทั่วประเทศให้ดูแลเรื่องการขออนญาตต่างๆเกี่ยวกับอาวุธปืนในท้องที่นั้น แล้วรายงานเข้าส่วนกลางที่นี่ "วังไชยา"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2008, 12:07:11 AM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:23:08 AM »

ขอบคุณพี่ RockGuns มากครับ ผมคงต้องไปล่าลายเซ็นนายตำรวจท้องที่ซะแล้ว...  ขอถามต่ออีกหน่อยครับ หนังสือรับรอง ข้อความแบบนี้ใช้ได้ไหมครับ ลอกบางส่วนมาจากผู้การสุพินท์แต่ตอนจบอ่านแล้วมันด้วนๆครับ

เรียน นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่กรุงเทพมหานคร

ข้าพเจ้า ........................................................... .......................... ตำแหน่ง ........................................................... .................................. หน่วยงาน......................................................................................... ขอรับรองว่านาย...........................................................................ตำแหน่ง................................................เป็นผู้มีความประพฤติเรียบร้อย ไม่เคยถูกดำเนินคดีอาญา และลงโทษทางวินัยมาก่อน  และมีคุณสมบัติตลอดจนไม่มีลักษณะต้องห้ามตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๑๓

ลงชื่อ...........................................................................................

(........................................................... .................)

ข้อ. 1  แบบรับรองความประพฤติขอไดที่วังไชยาโดยตรง หรือลองพิมพ์ในช่องค้นหา "ใบรับรองความประพฤติ" ในช่องว่างค้นหามุมซ้ายบนของหน้าเวปครับ
             ข้อ. 2 . สอบประวัติที่วังไชยา โดยการพิมพ์ลายนิ้วมือแล้วส่งไปตรวจที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เคยสอบประวัติแบบนี้แล้วไม่เกิน 6 เดือนไม่ต้องสอบประวัติใหม่ครับ
             ข้อ .3 หลักฐานในการฝึกอบรมควรจะต้องส่งแน่นอน การขอซื้อปืนขนาดใหญ่ว่า . 38 หรือ 9 มมเพื่อการกีฬา.ต้องเป็นสมาชิกสนามยิงปืนเกินกว่า 2 เดือน ต้องเป็นสนามของทางราชการ ให้นายสนามเป็นผู้รับรองครับ
             ข้อ. 4 การกรอกขนาดของอาวุธปืนที่จะซื้อ คือ "ปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติขนาด  11 มม. หรือขนาด .45 นิ้ว " ในกรณีปืนสั้นระบบบรรจุแม็กกาซีน ถ้าเป็นลูกโม่ขนาด 11 มม.ก็เปลี่ยนเป็น" ปืนสั้นลูกโม่ขนาด 11มม. หรือ .45 นิ้ว" เพราะเดี๋ยวนี้มีลูกโม่ขนาด 11 มม.ด้วย
                       "ปืนยาวขนาด.22 " จะใส่ขนาดนิ้วหรือไม่ก็ได้ ทางที่ดีควรใส่ครับ
                   ขนาดยาวของลำกล้อง จำนวนกระสุนไม่ต้องใส่ครับให้ใส่ขนาดของกระสุนถูกก็พอ เป็นปืนสั้น ปืนยาว ครับ
             ข้อ .5  มีขั้นตอนการสอบปากคำถึงเหตุผลในการซื้อ  ถ้ามีหลายกระบอกแล้วจะต้องระบุที่คำขอใบป.1 ว่ามีปืนกี่กระบอก ขนาดเท่าไรทางกองทะเบียนก็จะบันทึกออกมาทีหลัง จากคอมพิวเตอร์ตรวจสอบทานอีกที ระหว่างสอบปากคำท่านก็ทำหนังสือคล้ายราชการ เรียนนายทะเบียนทราบ ข้าพเจ้านาย นามสกุล อยู่บ้านเลขที่ มีความประสงค์ขอชี้แจงการขอซื้อปืนซ้ำขนาดดังต่อไปนี้ แล้วท่านก็เขียนไปตามเหตุผลที่สมควรและฟังขึ้นครับ แล้วลงชื่อด้วยครับ
             ข้อ. 6  วังไชยาอยู่หน้าสนามม้านางเลิ้ง ตรงกันข้ามกับธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์ ครับ

march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:43:42 AM »

สวัสดีครับ

(ถ้าเพิ่งได้รับป.4 ปืนลูกซอง Semi Auto 8 นัดเมื่อเดือนที่แล้ว สามารถยื่นสำเนาใปป.4 แทนได้ไหมครับ)

แล้วอันนี้ได้มายังไงครับ

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 09:07:26 AM »

ทางร้านขอให้ครับ แต่อยากลองขอเองดูครับ

สวัสดีครับ

(ถ้าเพิ่งได้รับป.4 ปืนลูกซอง Semi Auto 8 นัดเมื่อเดือนที่แล้ว สามารถยื่นสำเนาใปป.4 แทนได้ไหมครับ)

แล้วอันนี้ได้มายังไงครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 09:53:24 AM »

ขอต่อยอด ครับ ขออนุญาตเวปมาสเตอร์ด้วยที่กินเนื้อที่มาก

เขียนที่..........................................................................

วันที่...............เดือน.............................................พ.ศ..................................................

ข้าพเจ้า.........................................................................อายุ...............ปี อาชีพ.......................................................

ปัจจุบันอยู่บ้านเลขที่....................ถนน......................................................ตำบล/แขวง........................................................

อำเภอ/เขต.............................................................จังหวัด.......................................................................มีความสัมพันธ์กับ

นาย/นาง/น.ส...ผู้ยื่นคำขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน

ชนิด............................................ขนาด.....................................ในฐานะ..........................................................................

และมีความรู้จักคุ้นเคยเป็นอย่างดี   ขอให้ถ้อยคำต่อนายทะเบียนกรุงเทพมหานคร  ว่าผู้ยื่นคำขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนป็นผู้มี

สติสัมปชัญญะครบถ้วน มีความประพฤติ มีความประพฤติเรียบร้อย มีเหตุผลและความจำเป็นสมควรได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

ได้ โดยมีคุณสมบัติสมบูรณ์ ครบถ้วนในเรื่องดังต่อไปนี้

1.  ไม่เคยกระทำความผิดในคดีอาญา

2.  ไม่เคยประพฤติตนขัดต่อความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชน

3.  ไม่เคยก่อเรื่องทะเลาะวิวาทหรือข่มเหงรังแกผู้อื่นๆ

4.  ไม่เคยมีพฤติกรรม ในทางนักเลงอันธพาล นักการพนัน และไม่เป็นผู้มีอิทธิพล

5.  มีเหตุผลและความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืน

ข้าพเจ้าขอรับรองถ้อยคำข้างต้นเป็นความจริงทุกประการ และทราบว่าเป็นการแจ้งข้อความต่อเจ้าพนักงาน  ซึ่งหากให้ถ้อยคำ

อันเป็นเท็จมีความผิดตามกฎหมายฐานแจ้งข้อความอันเป็นความเท็จแก่เจ้าพนักงาน จึงลงลายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน

(ลงชื่อ)

(........................................................... ................)

ตำแหน่ง.........................................................................

samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 10:14:53 AM »

ดีครับ ไว้ย้ายเข้ากรุงเทพ ดีกว่า ขอ ป.3ไม่ต้องเสียตังค์
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:12:41 AM »

ขอบคุณพี่ Rockguns มากครับ ไหว้
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 03:31:27 PM »

ตอนนี้เปลี่ยนแล้วครับ....ขอทุกครั้งพิมพ์มือส่งตรวจประวัติทุกครั้ง.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 04:11:26 PM »

การกรอกขนาดปืน

"ปืนพกกึ่งอัตโนมัติขนาด .45"
"ปืนยาวเดี่ยวลูกกรดขนาด .22"

...อือม์ วันนี้ผมเพิ่งได้ไปรษณีย์ให้ไปรับ ป.3 อีกใบ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 05:00:03 PM »

...อือม์ วันนี้ผมเพิ่งได้ไปรษณีย์ให้ไปรับ ป.3 อีกใบ อิ อิ

แล้วต้องเลี้ยงมั๊ยเนี่ย....

เปลี่ยนชื่อใหม่...จําแทบไม่ได้เลยนะครับ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 05:02:16 PM »

สวัสดีครับพี่ ฮิ ฮิ คงต้องฉลองเล็กๆ น้อยๆ ครับ หวังว่าพี่สบายดีนะครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 05:17:01 PM »

น่าจะเป็นสำหรับคานเหวี่ยง...อิ..อิ..Cheesy
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์