๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:16:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการขอใบป. 3 ที่วังใชยา *ได้แล้วครับ ใช้เวลา 3 เดือนครับ*  (อ่าน 15617 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 08:37:05 PM »

วันนี้เดินทางไปที่วังไชยามาครับ ฝนตกหนักมาก ลงจากรถแทกซี่หน้าสนามม้านางเลิ้ง เดินหาอยู่นานพอควรจนเจอครับ

10.35 ถึงวังไชยาคนเยอะมาก
11.10 กรอกใบป1.เขียนขอ .45 และ .22 อย่างละกระบอกครับ เสร็จครับยื่นให้เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารแล้วนั่งรอครับ
13.10 เจ้าหน้าที่ไปพักกินข้าวเที่ยง กลับมาพิมพ์ลายนิ้วมือครับ พิมพ์ลายนิ้วมือเสร็จ ยื่นคืนให้เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสาร
13.50 เจ้าหน้าที่เรียกชื่อเข้าพบนายทะเบียน
13.52 นายทะเบียนไม่ยอมรับ ขอ 2 กระบอกพร้อมกัน ต้องขอทีละกระบอก ห่างกัน 1 เดือนเท่านั้น
13.55 ถูกเด้งออกมาเอกสารไม่ครบครับ ----- ขาดใบสำเนา ป.4 ของปืนที่มีอยู่ทุกกระบอกครับ (ถ่ายสำเนาล่าสุดไปให้กระบอกเดียวครับ)
13.56 สอบถามว่าในเอกสารที่แจกไม่เห็นมีระบุขอสำเนาปืน ป.4
13.57 .... .ไปเอามาแล้วค่อยมาขอใหม่ ....

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คงต้องไปใหม่วันอื่นครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 12:03:28 PM »

เอกสาร  ขั้นตอนมากหน่อย  แต่โปร่งใส  เยี่ยม  ........ขอให้สมหวังโดยเร็ววันครับ

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 03:15:21 PM »

3. หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

ถ้าเคยผ่านการเรียนรด.มา ใช้ใบสด.แทนได้มั๊ยครับ Huh

ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรให้ได้มาครับ(ไปอบรมที่ไหน อย่างไร)

สนใจอยากจะมีปืนกระบอกแรกของตัวเองเป็น รูเกอร์ 10/22 เอาไว้ฝึกยิงซักกระบอก

ไหว้ ล่วงหน้าครับ
march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:04:59 PM »

3. หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

ถ้าเคยผ่านการเรียนรด.มา ใช้ใบสด.แทนได้มั๊ยครับ Huh

ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรให้ได้มาครับ(ไปอบรมที่ไหน อย่างไร)

สนใจอยากจะมีปืนกระบอกแรกของตัวเองเป็น รูเกอร์ 10/22 เอาไว้ฝึกยิงซักกระบอก

ไม่ต้องใช้ครับ......     

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:14:22 PM »

วันนี้ไปใหม่ ไปกับดวงครับ หาที่จอดรถข้างถนนก่อนสี่แยกได้ง่ายๆ เดินไป 5 นาที ถึงวัง ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารว่าเอาเอกสารมายื่นอีกครั้งเพราะครั้งก่อนขาดใบ ป4 ก็ได้แซงคิวไปให้ความกับนายทะเบียนเลย ให้ความกับนายทะเบียนคุณผู้หญิงก็ใจดีมากๆ ช่วยตรวจสอบเอกสารและแก้ข้อความให้เหมาะสมด้วยครับ ผมระบุไปในใบ ป1 ว่า ปืนยาว ขนาด .22 กระสุน 10 นัดพี่ท่านก็แนะนำให้เติม 0 อีกตัวหนึง เป็น 100 นัด ตอนแรกผมก็อึ้งๆ... 100 นัดจริงเหรอครับ จะผ่านเหรอครับ พี่เขาก็บอกว่ากรอกกระสุนไปเยอะๆจะได้ซื้อกระสุนสะดวก และไม่มีผลต่อการขอป.3

เรื่องขอ .45 ใบที่ 2 ก็รับเรื่องไว้ด้วยครับ ไม่ต้องมาขอใหม่ ตรวจเอกสารครบสัมภาสเสร็จก็เป็นอันจบเขียนไปรศณีย์บัตรส่งตัวเองสองใบ 30 นาทีต่อมาเดินมาขึ้นรถขับกลับครับ ผ่านไม่ผ่านอีกเรื่องนะครับ แต่วันนี้มากับดวงจริงๆ

มีอะไร เป็นสมาชิกสนามที่ไหนก็เอาไปให้หมดครับ ผมแนบสำเนาสมาชิก สยปบางบัวทอง และ ชมรมลูกซองรณยุทธ์ไปด้วยซึ่งจนทก็เอาแนบไว้ไปพร้อมเอกสารด้วยครับ

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:20:51 PM »

ขอให้สมหวังนะครับท่าน

เป็นกำลังใจให้ครับผม

ด้วยความเคารพครับ ยิ้มีเลศนัย

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
hdk366
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 09:32:04 PM »

เวลาขอปืนซ้ำขนาดเพื่อนๆชี้แจงเหตุผลอย่างไรบ้าง อยากทราบเป็นแนวทางบ้างครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 09:55:23 PM »

ขอบคุณ K Charng ล่วงหน้า ที่ให้ข้อมูลใหม่ที่ประสบกันมาในการขอป.3 ที่ วังไชยาฯ เพื่ออีกหลายคนที่ยังไม่ทราบจะได้อุ่นใจ ไม่ยากอย่างที่คิด รักแล้วต้องรอหน่อยนะครับ อย่าลืมขั้นตอนต่อไปมาเล่ากันฟังอีก นะครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:40:45 AM »

เวลาขอปืนซ้ำขนาดเพื่อนๆชี้แจงเหตุผลอย่างไรบ้าง อยากทราบเป็นแนวทางบ้างครับ

...อ้างเหตุผลพร้อมข้อมูล(ถ้ามี)ว่า กระบอกที่จะซื้อมันแตกต่าง / ดีกว่า ที่มีอยู่อย่างไร หรือ การใช้งานที่แตกต่างกัน..เป็นต้น

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 01:07:16 PM »

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำมากครับ ไว้จะมา update ใหม่ถ้าแรื่องเดินหน้าต่อครับ
vios11
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:09:46 PM »

กำลังคิดจะมีไว้เหมือนกันครับ...เลยได้แนวพอดี โดนชก
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:30:07 PM »

วันนี้ไปใหม่ ไปกับดวงครับ หาที่จอดรถข้างถนนก่อนสี่แยกได้ง่ายๆ เดินไป 5 นาที ถึงวัง ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารว่าเอาเอกสารมายื่นอีกครั้งเพราะครั้งก่อนขาดใบ ป4 ก็ได้แซงคิวไปให้ความกับนายทะเบียนเลย ให้ความกับนายทะเบียนคุณผู้หญิงก็ใจดีมากๆ ช่วยตรวจสอบเอกสารและแก้ข้อความให้เหมาะสมด้วยครับ ผมระบุไปในใบ ป1 ว่า ปืนยาว ขนาด .22 กระสุน 10 นัดพี่ท่านก็แนะนำให้เติม 0 อีกตัวหนึง เป็น 100 นัด ตอนแรกผมก็อึ้งๆ... 100 นัดจริงเหรอครับ จะผ่านเหรอครับ พี่เขาก็บอกว่ากรอกกระสุนไปเยอะๆจะได้ซื้อกระสุนสะดวก และไม่มีผลต่อการขอป.3

เรื่องขอ .45 ใบที่ 2 ก็รับเรื่องไว้ด้วยครับ ไม่ต้องมาขอใหม่ ตรวจเอกสารครบสัมภาสเสร็จก็เป็นอันจบเขียนไปรศณีย์บัตรส่งตัวเองสองใบ 30 นาทีต่อมาเดินมาขึ้นรถขับกลับครับ ผ่านไม่ผ่านอีกเรื่องนะครับ แต่วันนี้มากับดวงจริงๆ

มีอะไร เป็นสมาชิกสนามที่ไหนก็เอาไปให้หมดครับ ผมแนบสำเนาสมาชิก สยปบางบัวทอง และ ชมรมลูกซองรณยุทธ์ไปด้วยซึ่งจนทก็เอาแนบไว้ไปพร้อมเอกสารด้วยครับ

สงสัยจะคนเดียวกับผมครับ เอกสารรับรองความประพฤติจองผมใช้ไม่ได้ต้องหาไปเปลี่ยน วันเอาไปเปลี่ยน เลยถามเรื่องกระสุน(ตอนแรกไม่ได้ลง)

เธอเลยแนะนำให้ลง ไม่งั้นจะซื้อกระสุนไม่ได้ ผมบอก100นัด แต่เธอบอกให้ลงไปเลย200นัด (เต็มที่ตามกม. กำหนด) หลงรัก

ตอนนี้ยังรอลุ้น ป.๓ ตัวแรกอยู่

แต่แอบไปเอา S&W M617 6" มาอีกตัวแล้ว  เยาะเย้ย

เดี๋ยวเอกสารพร้อม ต้องไปขอใช้บริการอีกรอบ

"หิ้วขนมไปฝาก จนท. นี่ไม่เป็นไรใช่มั๊ยครับ?" (สินน้ำใจ) Huh

♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 01:18:31 AM »

ถ้าเป็นปืนยาวขนาด.308หรือ.223 จะได้เปล่าครับ(ขอยากมั้ย)

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 04:41:50 PM »

ได้ไปรษณียมาแล้วครับ 1 ใบ วันนี้ ให้มารับใบอณุญาติ ป.3 ลงวันที่ 15 พ.ค. 2551 เดี๋ยวกะว่าวันศุกร์จะเข้าไปเอา ขอไปสองใบ .45 และ .22 ไหนได้ไปรษณียมาแค่ใบเดียว Cheesy แต่เดี๋ยวค่อยไปลุ้นตอนไปรับอีกทีครับ

รวมเวลาการขอทั้งหมดตั่งแต่ 13/3 - 15/5 ประมาณสองเดือนครับ

ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งนะครับ แบบนี้ขอกี่กระบอกคงไปขอเองดีกว่าครับ ประหยัด
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 05:33:33 PM »

ใบเดียวสองกาบอกมั๊ง น้าช้าง ช่วยลุ้นจ้า เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์