เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ธันวาคม 10, 2018, 11:22:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 75 / BERETTA 92 FS  (อ่าน 9469 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 02:24:55 PM »

เชียร์ CZ ด้วยคนครับ
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:07:13 PM »

ผมเลือก beretta 92 fs ครับใช้อยู่ดีมากครับทั้งน้ำหนักและการควบคุมปืน หลงรัก เลือกที่รักมักได้ที่ชอบครับ เยี่ยม

vvra
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:28:47 PM »

เชีย cz 75 ครับ ผมได้มาตัวหนึง ยิงกับเพื่อนที่ได้ บาเร็ตต้ามา   กินขาดเลยครับ กลุ่มดีกว่ากัน  ขนาดไม่เคยยิงปืนทั้งสองทั้งคู่  กลุ่มยังต่างกันอีกต่างหาก  ลองเปลี่ยนกันยิงก็แล้ว กลุ่มของ cz ยังดีกว่า บาเร็ตต้า อีก 
vvra
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:31:26 PM »

เชีย cz ครับ ไม่ผิดหวัง เยี่ยม
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:14:31 PM »

เรียนถามด้วยคับ CZ 75 รางเต็ม / BERETTA 92 FS  ไหว้

ได้ใบ ป.3แล้วปืนสวัสดิการ จะซื้อภายในอาทิตย์นี้ ยังตัดสินใจไม่ได้ จะเลือกตัวไหนดี รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยคับ [ปืนกระบอกแรก ]

ขอบคุณคับ ไหว้

ถ้าให้โจทย์ มาสองประเภท ให้ฟันธงละก็
ตอบได้เลยว่า บาเร็ตต้าซีครับ
เพราะว่า ถึงอย่างน้อยๆ ก็ยังมี กองทัพสหรัฐ ฯ เคยอุตส่าห์ รับรองเข้าเป็นปืนประจำการกองทัพที่เกรียงไกรที่สุดในช่วง 100 ปี ที่ผ่านมานี้
ในขณะที่ซีแซด ถึงแม้จะได้รับการเลียนแบบ กลไก ไปผลิต ในหลายๆ ยี่ห้อ หรือในปืนแข่งกีฬาประเภท ไอพีเอสซี ในอเมริกา ก็จริงอยู่   แต่กองทัพของประเทศดังๆ ก็ไม่เคยเอาเข้าประจำการให้เห็นกันเจ๋งๆ เลย

เอาเป็นว่า ซื้อปืนกระบอกแรกทั้งที ก็ซื้อที่กองทัพสหรัฐ ท่านการันตี ให้เสียหน่อย เวลาไปยิงตามสนาม จะได้พออวดเขาได้ ว่าปืนของฉันเนี่ยะ ไอ้กัน เขายอมรับนะจ๊ะ

พอกองทัพจีไอยอมรับเท่านั้น แหละ บาเร็ตต้า ก็เป็นพระเอกตามจอภาพยนต์ ทั้ง พวกชนผิวขาว ( ได ฮาร์ท)   ทั้งพวกชนผิวเหลือง ( โจว หยุ่น ฟะ หนังฮ่องกง)  ทั้งพวกชนผิวดำ
(ในหนังอเมริกัน ก็พอเห็นบ้าง) บาเร็ตต้า ก็เป็นปืนคู่ใจพระเอกตั้งหลายเรื่อง ถือแล้วโก้
เท่ห์ เหมือนพระเอกเลย

เอาเป็นว่า เอาบาเร็ตต้าแล้วกันนะ

อ้าว..น้อง tao bangkhaen   มาฟันธงเอาตอนที่พี่ใช้ซีแซดมา2ปีแล้ว  ทั้งๆที่พี่ชอบ เบเร็ตต้า แต่ตอนซื้อดันไปซื้อซีแซด   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่องความแม่นนี่ผมว่าอยู่ที่คนยิงครับ ผมเอา BERETTA 92 FS  บริกาเดีย มายิง ไกดีกว่าเข้าเป้าดีกว่า ซีแซดคอมแพ็คผมเสียอีก ....อ้อ BERETTA 92 FS  มีข้อดีที่เห็นชัดๆคือ ถอดง่าย เหมือนไหนนังเฉินหลงนั่นแหละ

ยังไงๆก็อยู่ที่เจ้าตัวว่าชอบตัวไหน ลองยิงดูทั้ง2รุ่น ชอบอะไรก็เอาอันนั้น แล้วมันก็จะเป็นปืนที่ดีที่สุดของเรา ถ้าตัดสินใจยากก็เอามันทั้งสองกระบอกเลยครับ จะได้สบายใจ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2008, 04:27:38 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:20:50 PM »

บทความเกี่ยวกับ CZ P-01 ครับ ผมแปลไว้เป็นบางส่วนตามที่ปรากฎ

CZ P-01: the legend lives

American Handgunner, Jan-Feb, 2004 by Roy Huntington

การทดสอบบางอย่างที่ P-01 สอบผ่าน เช่น การยิงแห้ง 4,000 ครั้ง การลดนก 3,000 ครั้ง การถอด/ประกอบเบื้องต้น 1,350 ครั้ง การถอด/ประกอบละเอียดจนถึงสปริง และนอตทุกตัว 150 ครั้ง P-01 ต้องมีมาตรฐานการผลิตเปลี่ยนชิ้นส่วนทุกชิ้นสลับกระบอกกันได้ทันทีโดยไม่ต้องปรับแต่ง การทดสอบตกจากความสูง 1.5 เมตร ลงพื้นคอนกรีต 54 ครั้ง การทดสอบตกจากความสูง 3 เมตร การทดสอบแช่แข็ง -36 F นาน 24 ชม. การทดสอบยิงหลังแช่ในโคลน ทราย และส่วนผสม โคลน-ทราย และยิงหลังจากล้างน้ำมันออกจากปืนจนแห้งหมด การทดสอบยิงกระสุนแรงพิเศษระดับ +P 15,000 นัด และการทดสอบยิงกระสุน Full Metal Jacket 30,000 นัด

ความเชื่อถือได้ในการยิง การทดสอบกำหนดให้ P-01 มีอัตรายิงขัดลำได้ 0.2 % ซึ่งเท่ากับขัดลำได้ 20 ครั้งระหว่างการยิง 10,000 นัด หรือเท่ากับขัดลำได้ 1 นัด ทุก 500 นัด จากการทดสอบ ปรากฎว่า P-01 ยิงขัดลำแค่ 7 ครั้ง ระหว่างการยิง 15,000 นัด ซึ่งเท่ากับมีอัตรายิงขัดลำแค่ .05% หรือเท่ากับขัดลำแค่ 1 ครั้ง ระหว่างการยิง 2,142 นัด อัตราความน่าเชื่อถือนี้สูงกว่ามาตรฐาน “ยอมรับได้” ของกองทัพบกสหรัฐฯ กว่า 4 เท่า โดยกองทัพบกสหรัฐฯ กำหนดให้ขัดลำได้ 1 ครั้งระหว่างการยิง 495 นัด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:25:42 PM »

ข้อความบางส่วนจากเวป http://www.cz-usa.com/media_releases.php?m=4&msgid=37

The P-01 is now a NATO classified pistol and issued the NATO stock number NSN 1005-16-000-8619

Safety requirements:

Drop test
1.5 meter (4.9”) drop test, this is done 54 times with the pistol loaded (blank) and the hammer cocked. Dropping the pistol on the butt, the muzzle, back of the slide, sides of the gun, top of the slide, in essence, any angle that you could drop the gun from. This is done on concrete and 0 failures are allowed! A failure is the gun firing.

3meter drop (9.8”) 5 times with the pistol loaded (blank) and the hammer cocked, This is done on concrete and 0 failures are allowed! A failure is the gun firing.

After these tests are complete the gun must fire without service.

The factory contracted an independent lab to do additional testing on guns that previously passed the drop tests. These pistol were dropped an additional 352 times without failure.

The pistol must also complete an environmental conditions test:
This means cold, heat, dust/sand and mud.
The pistol must fire after being frozen for 24 hours at –35C (-36F).
The pistol must fire after being heated for 24 hours at 70C (126F)
The pistol must fire after being submerged in mud, sand and combinations including being stripped of oil then completing the sand and mud tests again.

Service life:
The service life requirement from the Czech police was 15,000 rounds of +P ammo!
The pistol will exceed 30,000 rounds with ball 9mm.

Heritage:
The P-01 is based on the CZ 75, the most used pistol in the world. Over 60 countries use it as the standard side arm of their Armies, National police forces, National security agencies or other Law enforcement organizations. No other pistol can make this claim

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:28:14 PM »

ข้อความสุดท้าย

"กว่า 60 ประเทศใช้ปืน CZ75 ประจำการในกองทัพ ตำรวจ หน่วยงานความมั่นคง หรือหน่วยบังคับใช้กฎหมายอื่นๆ"

ถ้าท่านทราบว่าไม่จริง และมีหลักฐานท่านคือผู้โชคดี สามารถฟ้องฝรั่งว่าโฆษณาหลอกลวง อาจได้เงินหลายร้อยล้านบาท

crit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 05:36:59 PM »

พี่ๆครับ คือผมอยากถามด้วยคน สมิธฯ m&p 9มม.คอมแพค ดีไหมครับ โทรไปถามร้านปืน สวัสดิการมีปืนเลย 49990
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 05:44:32 PM »

พี่ๆครับ คือผมอยากถามด้วยคน สมิธฯ m&p 9มม.คอมแพค ดีไหมครับ โทรไปถามร้านปืน สวัสดิการมีปืนเลย 49990
  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49889.0 http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=47011.0                    แต่ถ้าเป็น SMITH M&P 9  ของเอกภัทร ราคา 45,000 บาท จ่ายสดรับได้ทันทีเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2008, 05:50:26 PM โดย toon.357 » บันทึกการเข้า
GEAR55 รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 06:07:48 PM »

อ้าว..น้อง tao bangkhaen   มาฟันธงเอาตอนที่พี่ใช้ซีแซดมา2ปีแล้ว  ทั้งๆที่พี่ชอบ เบเร็ตต้า แต่ตอนซื้อดันไปซื้อซีแซด     

เรื่องความแม่นนี่ผมว่าอยู่ที่คนยิงครับ ผมเอา BERETTA 92 FS  บริกาเดีย มายิง ไกดีกว่าเข้าเป้าดีกว่า ซีแซดคอมแพ็คผมเสียอีก ....อ้อ BERETTA 92 FS  มีข้อดีที่เห็นชัดๆคือ ถอดง่าย เหมือนไหนนังเฉินหลงนั่นแหละ

ยังไงๆก็อยู่ที่เจ้าตัวว่าชอบตัวไหน ลองยิงดูทั้ง2รุ่น ชอบอะไรก็เอาอันนั้น แล้วมันก็จะเป็นปืนที่ดีที่สุดของเรา ถ้าตัดสินใจยากก็เอามันทั้งสองกระบอกเลยครับ จะได้สบายใจ

*** ขอกราบขอบพระคุณทุกๆ คำตอบมากคับ ที่ให้แนวคิด ขอบคุณมากฯคับ ***
 เลือกได้ กระบอกเดียวคับพี่ จะไปซื้อวันศุกร์นี้แล้วคับ [ก็ยังเลือกไม่ได้อยู่ดี]
 ผมเลยใช้วิธี เช็คปลายทางเอาว่าเหลือแบบไหน [ใช้กำลังภายในนิดหน่อย]
Watcharin Naksukpan
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:51:58 PM »

เป็นผมก็คงเลือก cz 75  เพราะเป็นปืนที่ดีมากๆๆ จากการได้สัมผัส
นาวีสี่โหล
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:47:54 AM »

เชียร์ CZ เต็มที่เลยครับ ผมก็กำลังจะคว้า 75 compact อยู่เหมือนกันครับ
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:03:32 AM »

http://www.gunsandammomag.com/ga_handguns/cz85combat_071207/index.html                                                                                                              http://www.gunsandammomag.com/ga_handguns/czsp01_053007/index.html                                                                                                              http://www.youtube.com/watch?v=iWk4i3OfPfg
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:18:38 AM »

หัวอกเดียวกันกับเจ้าของกระทู้ครับ แต่ผมมี G19 ร่วมการตัดสินใจด้วยอีกตัว
ถ้าดูตามกระทู้ที่ผ่านๆมา สรุปคร่าวๆก็คือ เชยร์ CZ75 มากกว่า
งั้น ถ้าผมถามต่ออีกว่า
ระหว่าง  CZ75B กับ  Glock G19 ล่ะครับตัวไหนดี ปืนสวัสดิการทั้งคู่ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์