๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:41:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีลด ไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือด  (อ่าน 23275 ครั้ง)
attohi
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 07:26:19 PM »

คือว่าผมอยากรู้วิธีลด ไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือด ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดมีวิธีการใดๆบ้างครับ คือไปตรวจร่างกายประจำปี หมอบอกว่าผมมีไขมัน และ ไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือด สูง ไขมันประมาณ 240 กว่าๆ ส่วน ไทรกรีเซอร์ไรค์ ก็ 200 กว่าๆ นำหนักผมก็ 80 กว่าๆปลาย สูง 170 อายุก็ 54 เหตุผล อยากอยู่จนเห็นลูกสาวแต่งงาน  เศร้าตอนนี้ยิ่งเครียดหลักเลย  เศร้าถ้ามีสูตรยาสมุนไพรก็ดีนะครับผมแพ้ยาจำพวกสารเคมี  ผมก็เลยขอขอบคุณท่านสมาชิกล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ด้วย ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 07:52:44 PM »

ไตรกลีเซอไรด์ที่สูงส่วนใหญ่ได้จากการที่ร่างกายสร้างขึ้นเองจาก 2 แหล่ง คือ
1) เหล้า เบียร์ แอลกอฮอล์
2) น้ำตาล ของหวาน ทั้งจากเครื่องดื่ม ผลไม้ ขนมหวาน
ไตรกลีเซอไรด์จะลดง่ายกว่าโคเลสเตอรอล ควบคุมอาหารดีๆ 2-3 สัปดาห์ก็จะลดลงแล้ว
ของมัน มัน  ก็ควรลดครับ
แต่ทำหน้ามัน มัน  คงจะไม่เป็นไร............ 
  ขำก๊าก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 08:18:14 PM »

ตามท่านยอดเลยครับ

เพิ่มทานข้าวกล้องและออกกำลังกายด้วยครับ

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:15:48 PM »

สาเหตของการเกิดไตรกลีเซอไรด์สูง
1. กินอาหารไม่ถูกส่วน โดยเฉพาะกินอาหารที่มีไขมันมากกินน้ำตาลทรายหรือขนมหวานเป็นปริมาณมากเกินไป
2. เกิดจากโรคภัยต่าง ๆ ที่ทำให้เกิดความผิดปกติของระดับไขมันในร่างกาย ได้แก่ โรคเบาหวาน โรคไต การดื่มเหล้าเป็นประจำ และขาดการออกกำลังกาย
3. เกิดจากความผิดปกติทางกรรมพันธุ์ ที่เกี่ยวข้องกับการควบคุมระดับไลโปโปรตีน เช่น ร่างกายขาดเอนไซด์ที่จะย่อย
ไตรกลีเซอไรด์

การตรวจ
1. งดอาหารทุกชนิด ก่อนเจาะเลือดอย่างน้อย 12 ช.ม.
2. ในคนปกติจะมีระดับไตรกลีเซอไรด์ในเลือดไม่เกิน 150 มิลลิกรัม ต่อเลือด 100 มิลลิลิตร
แหล่งอาหารที่ทำให้ไตรกลีเซอไรด์ในเลือดสูง
1. อาหารทุกชนิดที่มีปริมาณไขมันสูง โดยเฉพาะไขมันสัตว์
2. น้ำตาล อาหารรสหวานจัด ขนมหวานทุกชนิด เนื่องจากร่างกายสามารถนำไปสร้างเป็นไตรกลีเซอไรด์

การป้องกันและบำบัดรักษา
1. ลดปริมาณอาหารไขมันที่รับประทานให้น้อยลง โดยโดยเฉพาะไขมันจากสัตว์ เน้นรับประทานอาหารที่มีกากใยอาหาร
2. ลดปริมาณการกินข้าว แป้ง น้ำตาลทราย หรือขนมของหวานต่าง ๆ ให้น้อยลง กินในปริมาณที่พอควรแก่ความต้องการของ
ร่างกายเท่านั้น รับประทานให้ครบอาหารให้ครบทั้ง 5 หมู่
3. ควรลดน้ำหนักตัวในรายที่อ้วนมากเกินไป แต่ไม่ควรใช้ยาหรืออดอาหาร แต่ควรใช้วิธีโภชนาการบำบัด
4. หมั่นออกกำลังกายทุกวันอย่างสม่ำเสมอ หรือว่าทานชาเขียวเพื่อทดแทนการออกกำลัง
5. งดดื่มเหล้า เนื่องจากเหล้าจะกระตุ้นให้มีการสร้างไตรกลีเซอไรด์มากขึ้น
6. แพทย์จะให้ยาลดไตรกลีเซอไรด์ รับประทานในรายที่จำเป็นควบคู่กับการปฏิบัติตัวที่ถูกต้อง

เมื่อไตรกลีเซอร์ไรด์สูงแล้ว คาดว่าคลอเรสเตอรอลรวมก็น่าจะสูงด้วย (เพราะมันเกี่ยวข้องกัน) .... ถ้าเวลาตรวจเลือดเขาตรวจ LDL ให้ ให้ระวังค่านั้นด้วย... ไม่ควรเกิน 130 mg/l

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:45:23 PM »

คือว่าผมอยากรู้วิธีลด ไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือด ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดมีวิธีการใดๆบ้างครับ คือไปตรวจร่างกายประจำปี หมอบอกว่าผมมีไขมัน และ ไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือด สูง ไขมันประมาณ 240 กว่าๆ ส่วน ไทรกรีเซอร์ไรค์ ก็ 200 กว่าๆ นำหนักผมก็ 80 กว่าๆปลาย สูง 170 อายุก็ 54 เหตุผล อยากอยู่จนเห็นลูกสาวแต่งงาน  เศร้าตอนนี้ยิ่งเครียดหลักเลย  เศร้าถ้ามีสูตรยาสมุนไพรก็ดีนะครับผมแพ้ยาจำพวกสารเคมี  ผมก็เลยขอขอบคุณท่านสมาชิกล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ด้วย ไหว้

สเปคใกล้เคียงกันครับพี่ ...... ผมสูงกว่านิดหน่อย น้ำหนักน้อยกว่านิดนึง ไขมัน 245 ไอ้อะไรตาลายๆ ปกติ
หมอนัดเจาะอีกทีเดือนพฤษภาคม มีความดันพอยันเพดานตามอายุ ดื่มเป็นปกติวันนี้ก็ล่อกับน้องๆตั้งกะ 10 โมง
ยันบ่าย 3 ........ รอแต่งลูกสาวเช่นกัน เดี๋ยวหลังเจาะฯจะมารายงานผลอีกที

ขอบคุณน้ายอด ครับ ข้อ 1 ต้องขอไว้ก่อน    ข้อ 2 ไม่จัดหาเป็นปกติวิสัยอยู่แล้ว (ชอบของขมมากกว่า แต่ไม่ชมใคร)

ขอบคุณน้าไก่อู  ครับ .......... งั้นช่วยส่งข้าวแบบว่าให้ชิมสัก 5 โลก่อนนะ

ขอบคุณน้าอารมณ์ดี ครับ .......... เสริมข้อ 4 ในการป้องกันหน่อย ชาแบบว่าไม่ใช่บรรจุขวดขายนะครับ
                                                               พวกนั้นน้ำตาลทั้งเพ อะไรที่ชื่อออกญี่ปุ่นๆน่ะ

Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:54:36 PM »

ผมมีเครื่องวัดความดันโลหิต ญาติซื้อมาฝาก แต่ไม่รู้ว่า ค่าตัวเลขที่เครื่องบอก ว่า ดันสูง ดันต่ำ ค่าเท่าไหร่
พอทราบบ้างไหมครับ คำอธิบายดันเป็นภาษาญี่ปุ่น เลยไปกันใหญ่
ผมกลายเป็นคุณหมอประจำบ้าน วัดให้กับทุกคน
แต่บอกไม่ได้ว่า ใครสูงใครต่ำ
แม่ยายเลยเรียก หมอ หมาๆ       Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:12:17 PM »

ตามที่พี่ RroamD ได้กรุณาบอกไว้ถูกต้องแล้วครับ...

ผมขอแนะนำอีกนิดครับ...

ในการป้องกันและบำบัดรักษา ข้อ 4 นั้น รวมไปถึงเบียร์ ไวน์ แชมเปญ กระแช่ อุ สาโท สาระพัดแอลกอออล์นั่นแหละครับตัวร้ายเลย...

ผมไม่ทราบความดันโลหิตของท่าน จขกท. แต่ที่ทราบแน่ๆคือน้ำหนักตัวมากเกินไปครับ...

ไม่ควรให้เกิน 72.25 กิโลกรัม ครับ...

อนึ่ง ในปัจจุบันมียาลดไขมันดีๆหลายตัวครับ ถ้าหากเป็นตัวผม จะไม่รังเกียจที่จะใช้ยาแผนปัจจุบันช่วยครับ...

หวังว่าท่าน จขกท.จะมีสุขภาพที่แข็งแรงครับ...Cheesy
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:13:30 PM »

ความดันโลหิต หมายถึง แรงดันของกระแสเลือดที่ กระทบต่อผนังหลอดเลือดแดง อันเกิดจากการสูบฉีดของหัวใจ
(คล้าย แรงลมที่ดันผนังยางรถเวลาสูบลมเข้า) ซึ่งสามารถวัดโดยใช้เครื่องวัด ความดัน (sphygmomanometer) วัดที่แขน และมีค่าที่วัดได้ 2 ค่าคือ
1. ความดันช่วงบน หรือความดันซิสโตลี (systolic blood pressure) หมายถึง แรงดันเลือดขณะที่หัวใจบีบตัว ซึ่งอาจจะสูงตาม อายุ
ความดันช่วงบนในคนคนเดียวกัน อาจมีค่าแตกต่างกันบ้างเล็ก น้อย ตามท่าของร่างกาย การเปลี่ยนแปลงของอารมณ์ และปริมาณ ของการออกกำลัง
2. ความดันช่วงล่าง หรือความดันไดแอสโตลี (diastolic blood pressure ) หมายถึง แรงดันเลือดขณะที่หัวใจคลายตัว ในปัจจุบัน
ได้มีการกำหนดค่าความดันโลหิตปกติและระดับความ รุนแรงของโรคความดันโลหิตสูง สำหรับผู้ที่มีอายุตั้งแต่ 18 ปีขึ้นไป
(โดยการวัดในท่านั่ง วัดอย่างน้อย 2 ครั้งขึ้นไป แล้วคิดเป็นค่าเฉลี่ย)
ดังตาราง ความดันโลหิตสูง (ความดันเลือดสูง ความดันสูง ก็เรียก) หมายถึง ความดันช่วงบนมีค่าตั้งแต่ 140 มิลลิเมตรปรอทขึ้นไป
หรือความดัน ช่วงล่างมีค่าตั้งแต่ 90 มิลลิเมตรปรอทขึ้นไป
ตาราง การแบ่งระดับความรุนแรงของความดันโลหิตสูง ความดันช่วงบน -ปกติ มีค่าต่ำกว่า 130 มิลลิเมตรปรอท -ปกติแต่ค่อนไปทางสูง มีค่าระหว่าง 130-139 มิลลิเมตรปรอท -ความดันโลหิตสูงเล็กน้อยมีค่าระหว่าง140-159 มิลลิเมตรปรอท -ความดันโลหิตสูงปานกลาง มีค่าระหว่าง 160-179 มิลลิเมตร ปรอท - ความดันโลหิตสูงรุนแรง มีค่าระหว่าง 180-209 มิลลิเมตรปรอท -ความดันโลหิตสูงรุนแรงมาก มีค่าตั้งแต่ ? 210 มิลลิเมตรปรอท ขึ้นไป
ความดันช่วงล่าง - ปกติ มีค่าต่ำกว่า 85 มิลลิเมตรปรอท - ปกติแต่ค่อนไปทางสูง มีค่าระหว่าง 85-89 มิลลิเมตรปรอท - ความดันโลหิตสูงเล็กน้อย มีค่าระหว่าง 90-99 มิลลิเมตรปรอท - ความดันโลหิตสูงปานกลาง มีค่าระหว่าง 100-109 มิลลิเมตร ปรอท - ความดันโลหิตสูงรุนแรง มีค่าระหว่าง 110-119 มิลลิเมตรปรอท - ความดันโลหิตสูงรุนแรงมาก มีค่าตั้งแต่มากกว่า หรือเท่ากับ 120 มิลลิเมตรปรอท ขึ้นไป
โดยมากผู้ป่วยจะมีความดันช่วงล่างสูง (diastolic hypertension) โดยความดันช่วงบนจะสูงหรือไม่ก็ได้ บางรายอาจมีความดันช่วงบนสูงเพียงอย่างเดียว
(มีค่าตั้งแต่ 140 มิลลิเมตรปรอท ขึ้นไป) แต่ความดันช่วงล่างไม่สูง (มีค่าต่ำกว่า 90 มิลลิเมตรปรอท) เรียกว่า ความดันช่วงบนสูงเดี่ยว (isolated systolic hypertension)
ซึ่งมักจะพบในผู้สูงอายุ (ยิ่งอายุมาก ก็ยิ่งมีโอกาสพบ ได้มากขึ้น), โรคคอพอกเป็นพิษ, ภาวะหลอดเลือดแดงใหญ่ตีบ (coartation of aorta)
ในการวินิจฉัยโรคนี้ ควรทำการวัดความดันแต่ละคราวอย่างน้อย 2 ครั้ง (ห่างกัน 1 นาที) แล้วหาค่าเฉลี่ยของความดัน ถ้าพบว่าค่า ความดันเฉลี่ยอยู่ในเกณฑ์สูงกว่าปกติ
ควรนัดมาวัดซ้ำอีกอย่างน้อย 1-2 คราว ภายใน 1 สัปดาห์ หากยังพบว่ามีค่าความดันเฉลี่ยสูงกว่า ปกติ จึงจะวินิจฉัยว่าเป็นโรคความดันโลหิตสูง ในการวัดแต่ละคราว
ควรให้ผู้ป่วยนั่งพักสัก 5-10 นาทีเสียก่อน การอ่านค่าความดัน ควรอ่านค่าตัวเลขตามที่วัดได้จริง ห้ามปัดตัว เลขตัวท้ายให้ลงเป็น 0 หรือ 5
อาจทำให้เกิดความคลาดเคลื่อนในการ แปลผลได้
โรคความดันโลหิตสูง พบได้ประมาณร้อยละ 10 ของคนทั่วไป ส่วน มากจะเริ่มเป็นในคนที่มีอายุมากกว่า 40 ปี ขึ้นไป และเป็น "ความดัน โลหิตสูงชนิดปฐมภูมิ" เป็นส่วนใหญ่ ส่วนน้อยที่อาจพบในคนอายุน้อย ซึ่งอาจเป็น "ความดันโลหิตสูงชนิดทุติยภูมิ" ร่วมด้วย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:27:48 PM »

ขอบคุณน้าไก่อู  ครับ .......... งั้นช่วยส่งข้าวแบบว่าให้ชิมสัก 5 โลก่อนนะ

ส่งไปให้แล้วครับลุงปู...ข้าวกล้องหอมมะลิไปรับได้ที่โลตุ๊สใกล้บ้านนะครับ อิ อิ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:31:11 PM »

ว้า ....... ส่งไปร้านที่ผมไม่ย่างกรายซะนี่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:38:21 PM »

ว้า ....... ส่งไปร้านที่ผมไม่ย่างกรายซะนี่

พวกข้าวกล้องนี่หาซื้อตามศูนย์วิจัยข้าวใกล้บ้า้่นก็ได้นะครับลุงปู...ราคาถูกมากครับ

ผมถ้าซื้อแก้ขัดก็ยี่ห้อที่ว่าแหล่ะครับ...ปกติผมจะซื้อจากโรงสีของศูนย์วิจัยข้าวครับ

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 04:26:15 AM »

คำตอบที่พี่ๆได้ให้ ครอบคลุมเยอะแล้วล่ะค่ะ

เมื่อวานเพิ่งเจาะเลือดมา ค่อยยังชั่วที่ไม่มีตัวไหนสูงเกินพิกัด มีเพียงแต่น้ำตาลในเลือดต่ำ เพราะว่าต้องงดน้ำงดอาหารหลังสองทุ่ม นี่ก็ว่าคงต้องรีเช็คอีกที...

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 08:17:17 AM »

คำตอบที่พี่ๆได้ให้ ครอบคลุมเยอะแล้วล่ะค่ะ

เมื่อวานเพิ่งเจาะเลือดมา ค่อยยังชั่วที่ไม่มีตัวไหนสูงเกินพิกัด มีเพียงแต่น้ำตาลในเลือดต่ำ เพราะว่าต้องงดน้ำงดอาหารหลังสองทุ่ม นี่ก็ว่าคงต้องรีเช็คอีกที...

แบบนี้ป้าหน่อยต้องเพิ่มปริมาณการกรึ๊บขึ้นอีกสเตปนึงจ้ะ

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 08:26:50 AM »

Grin Grinพี่ๆครับ...  โรคไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือดอะไรเนี่ย!...  การร่างการประจำปี  ตรวจเจอด้วยหรอครับ Huh  หรือว่าเป็นโปรแกรมของคนสูงวัย Cheesy  แล้วถ้า อายุ 26 อย่างผม  มีโอกาสเป็นได้ไหมครับ...  เพราะแต่ก่อน ผมก็ สูง 170  หนัก ประมาณ 72 เอง  แต่แป๊บเดียวก็ขึ้นพรวดเลยอ่ะครับ...  ไปตรวจร่างการ  หมอก็บอกแค่ว่า ไขมันเริ่มเยอะแล้วนะ หัวเราะร่าน้ำตาริน  เนี่ย!  ขนาดออกกำลังกายอย่างอย่างต่ำ  สัปดาห์ละ 3 วันแล้วนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 08:50:11 AM »

Grin Grinพี่ๆครับ...  โรคไทรกรีเซอร์ไรค์ในเลือดอะไรเนี่ย!...  การร่างการประจำปี  ตรวจเจอด้วยหรอครับ Huh  หรือว่าเป็นโปรแกรมของคนสูงวัย Cheesy  แล้วถ้า อายุ 26 อย่างผม  มีโอกาสเป็นได้ไหมครับ...  เพราะแต่ก่อน ผมก็ สูง 170  หนัก ประมาณ 72 เอง  แต่แป๊บเดียวก็ขึ้นพรวดเลยอ่ะครับ...  ไปตรวจร่างการ  หมอก็บอกแค่ว่า ไขมันเริ่มเยอะแล้วนะ หัวเราะร่าน้ำตาริน  เนี่ย!  ขนาดออกกำลังกายอย่างอย่างต่ำ  สัปดาห์ละ 3 วันแล้วนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าประมาทครับ...........
เคยเจอน้องนักบินอายุประมาณสามสิบ...........ไปตรวจร่างกาย....ผลออกมา....ต้องเปลี่ยนอาชีพครับ....
ปัจจุบันเราทานอาหาร "ขยะ" กันเยอะโดยอ้างว่าไม่มีเวลา....เจ้าอาหารขยะนี่หละ...คือต้อเหตุของบรรดาโรคภัยไข้เจ็บทั้งหลาย เพราะส่วนประกอบที่นำมาทำนั้นล้วนแต่ใส่สารเร่งการเจริญเติบโต เพราะต้องผลิตให้ได้ตามขนาดมาตรฐานของบริษัทขายอาหารขยะทั้งหลาย ไม่อย่างนั้นไม่ผ่านขายไม่ได้............ดังนั้นหลีกเลี่ยงได้เป็นดีที่สุด.....
และออกกำลังกายอย่างน้อยอาทิยต์ละสามสิบนาทีเป็นอย่างน้อย.....ดื่มเหล้าเบียร์ให้น้อยลง.....พักผ่อนร่างกายให้เพียงพอ...หากิจกรรมทำเพื่อลดความเครียด....สุขภาพจะดีเองครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์