๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:05:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกยางรถยนต์ให้หน่อยครับ....เลือกได้แล้วครับ  (อ่าน 16944 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 03:15:45 PM »

แหงะ โดนเลยเรา หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตาจ้าว ตอนนี้เจ๊อยู่ใต้ มาเอนเตอร์เทนเจ๊ด่วน งอน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 03:30:02 PM »

เยาะเย้ย   ให้เมียขับรับ - ส่ง ลูกไปโรงเรียน  เหยีบไม่เกิน ๘๐ อยู่แล้ว....โธ่ๆๆๆ จะมาคุยว่าซื้อรถให้เมียขับก็บอกเหอะ... คิก คิก คิก คิก

เพ่ๆๆ รถคันปัจจุบันของเมียผม เค้าลงเครื่องV6 3000 165แรงม้า.....เลือกเองด้วยนะเพ่ 

บนรถกับในบ้าน อาเจ๊แกคนละคนกันอ่ะ  อ๋อย

เครืองกับแรงม้าพอๆ กับรถที่แฟนผมใช้อยู่ครับ
929 (Sentia) 4WS เปลี่ยนจากเครื่องติดรถ V6  3000 มาเป็น V6 2500 ซีซี.

ล้อขนาด 8 นิ้ว ขอบ 16 นิ้ว
Bridgestone Turanza GR80 ขนาด 205/55-16 เหลือเฟือแล้วครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 05:08:33 PM »

เครืองกับแรงม้าพอๆ กับรถที่แฟนผมใช้อยู่ครับ
929 (Sentia) 4WS เปลี่ยนจากเครื่องติดรถ V6  3000 มาเป็น V6 2500 ซีซี.

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบ แม่นมาก  เยี่ยม

แม่อีหนูผมใช้รุ่นเล็กกว่านี้ เป็น626โครโนสปี94เครื่อง2000cc.เกียร์ออโตฯมาตั้งแต่สมัยเรียน พอจบปุ๊บแม่คุณเอาไปวางเครื่องV6 3000cc.เป็นเครื่องโครโนสสเปคอเมริกาเกียร์แมน่วล
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 05:17:44 PM »

แหงะ โดนเลยเรา หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตาจ้าว ตอนนี้เจ๊อยู่ใต้ มาเอนเตอร์เทนเจ๊ด่วน งอน

หึ หึ หึ อีตอนรอรับละไม่มามัวแต่ใส่หมวกกันน็อคเดินเล่นอยู่กับบ้าน ไวน์ก็กินเองหมดแล้ว เค้กน่ะบูดไปแล้ว

อยู่ใต้น่ะจังหวัดอะไรเหรอเจ๊ ประจวบหรือนราธิวาสล่ะ  คิก คิก
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 04:39:44 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณ menkmenk   Cheesy

ยางขอบ ๑๖ ดูสวยดี..ราคาน่าสูงกว่า ขอบ ๑๕
แก้มยางเตี้ย น่าจะนุ่มน้อยกว่าขอบ ๑๕ . หรือเปล่าครับ  Cheesy

ต้องดูที่ความสูงของแก้มยางด้วยครับ
ถ้าแก้มยางสูงเท่ากันความนุ่มนวลใกล้เคียงกันครับ

แต่ถ้าสมมุติว่า เดิมๆ ติดรถมาเป็นยางขอบ 15 แล้วเราเปลี่ยนเป็น 16 หรือ 17 ก็ตาม
เราก็จะเลือกยามที่แก้มเตี้ยลงเพื่อให้ความสูงของยางเท่าหรือ ใกล้เคียงกับยางเดิม
แก้มที่เตี้ยลง ก็จะทำให้การซับแรงกระแทกได้น้อยลงก็คือกระด้างมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2008, 04:45:03 AM โดย menkmenk » บันทึกการเข้า

รักในหลวง
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 12:15:35 AM »

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบ แม่นมาก  เยี่ยม

แม่อีหนูผมใช้รุ่นเล็กกว่านี้ เป็น626โครโนสปี94เครื่อง2000cc.เกียร์ออโตฯมาตั้งแต่สมัยเรียน พอจบปุ๊บแม่คุณเอาไปวางเครื่องV6 3000cc.เป็นเครื่องโครโนสสเปคอเมริกาเกียร์แมน่วล

พี่ผู้หญิงคงเบื่อระบบเกียร์ออโตแล้ว ตรงข้ามกันแฟนผมพอขับเกียร์ออโตแล้วไม่ยอมขับรถเกียร์ธรรมดาแล้วครับ Cheesy

ลองเลือกยางตามที่พี่ๆ แนะนำไว้แล้วอย่าลืมมาแจ้งผลด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 12:57:51 AM »

พี่ RroamD ยังเป็นสาวกมาสด้าอย่างเหนียวแน่นนะครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:51:24 AM »

ใส่มาแล้วครับ ผมเลือก Dunlop ve 301 ขนาด205/55/16 ที่เลือก55เพราะใส่แล้วแก้มยางมันยังหนาอยู่นิดหน่อยเพื่อความนุ่มนวล และยังดูเต็มซุ้มล้อดีอยู่ ได้ไม่ต้องไปโหลดให้เสียตังค์เพิ่ม

เมื่อวานมีเวลาทดลอง(ตะบี้ตะบัน)ขับแค่วันเดียว เลยไม่ทราบว่าระยะยาวจะเป็นอย่างไร

แต่เบื้องต้นรู้สึกได้เลยว่าต่างกับยางที่ติดรถมาอย่างเห็นได้ชัด(ยางติดรถก็เป็นยี่ห้อที่ดี) นุ่ม เงียบกริบ การเกาะถนนก็ดีมาก เมื่อคืนขับไปสุวรรณภูมิ เหยียบเข้าโค้งที่เกือบๆ200ก็ยังหนึบสนิทไม่มีอาการอะไรให้ต้องลุ้น  เยี่ยม

ซื้อรถให้เมีย ...... เมียขอที่ขับเล่นได้ด้วยนะ ..........นี่เลย เอารถเทอร์โบไป
170แรงม้า เทอร์โบบูสท์มันตั้งแต่ที่2000รอบ.....ก่อนขับที่รักช่วยเพิ่มวงเงินประกันฯ แล้วเชิญเล่นให้สนุกเลยนะจ๊ะ   Grin Grin Grin

ดู/เช็ครถไม่เป็น แต่ทะลึ่งจะเอารถมือสอง จะเอาถูกๆ แต่อยากได้ดีๆ เลยต้องขอความช่วยเหลือจากบรรดาเกจิรถ และก็ได้รับความช่วยเหลืออย่างล้นหลาม....ขอบคุณชาวเวบvolvomania.comด้วยครับ  หลงรัก

เปลี่ยนยาง+แม็กซ์ใหม่ ไม่อยากให้ดูเหมือนรถแต่ง เลยซื้อฝาครอบล้อเดิมๆมาตบใส่....อืมมม ก็ยังไม่ทำให้รถดูแก่นินา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 12:04:09 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 04:22:01 PM »

ใส่มาแล้วครับ ผมเลือก Dunlop ve 301 ขนาด205/55/16 ที่เลือก55เพราะใส่แล้วแก้มยางมันยังหนาอยู่นิดหน่อยเพื่อความนุ่มนวล และยังดูเต็มซุ้มล้อดีอยู่ ได้ไม่ต้องไปโหลดให้เสียตังค์เพิ่ม

เมื่อวานมีเวลาทดลอง(ตะบี้ตะบัน)ขับแค่วันเดียว เลยไม่ทราบว่าระยะยาวจะเป็นอย่างไร

แต่เบื้องต้นรู้สึกได้เลยว่าต่างกับยางที่ติดรถมาอย่างเห็นได้ชัด(ยางติดรถก็เป็นยี่ห้อที่ดี) นุ่ม เงียบกริบ การเกาะถนนก็ดีมาก เมื่อคืนขับไปสุวรรณภูมิ เหยียบเข้าโค้งที่เกือบๆ200ก็ยังหนึบสนิทไม่มีอาการอะไรให้ต้องลุ้น  เยี่ยม

ซื้อรถให้เมีย ...... เมียขอที่ขับเล่นได้ด้วยนะ ..........นี่เลย เอารถเทอร์โบไป
170แรงม้า เทอร์โบบูสท์มันตั้งแต่ที่2000รอบ.....ก่อนขับที่รักช่วยเพิ่มวงเงินประกันฯ แล้วเชิญเล่นให้สนุกเลยนะจ๊ะ   Grin Grin Grin

ดู/เช็ครถไม่เป็น แต่ทะลึ่งจะเอารถมือสอง จะเอาถูกๆ แต่อยากได้ดีๆ เลยต้องขอความช่วยเหลือจากบรรดาเกจิรถ และก็ได้รับความช่วยเหลืออย่างล้นหลาม....ขอบคุณชาวเวบvolvomania.comด้วยครับ  หลงรัก

เปลี่ยนยาง+แม็กซ์ใหม่ ไม่อยากให้ดูเหมือนรถแต่ง เลยซื้อฝาครอบล้อเดิมๆมาตบใส่....อืมมม ก็ยังไม่ทำให้รถดูแก่นินา

ยินดีที่ได้ยางรุ่นที่ถูกใจและมีประสิทธิภาพสูงกับรถที่อัตราเร่งดีเพราะมีเทอร์โบช่วยอัดอากาศทำให้ได้แรงบิดตั้งแต่รอบต่ำ
ยางเป็นส่วนหลักในการทำให้รถเกาะถนนได้ทั้งถนนแห้งและเปียกชึ้นอยู่กับการออกแบบดอกยาง ส่วนผสมของเนื้อยาง แต่อย่าเสี่ยงกับการใช้ความเร็วสูงๆ กับยางที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ๆ ครับพี่ ใช้ความเร็วปกตินวดยางให้ได้ระยะทางสัก 100 ก.ม. ก่อนแล้วค่อยขับแบบสนุกๆ อย่าลืมตรวจสอบแรงดันลมเป็นประจำด้วยเพราะเกือบจัดอยู่ในประเภทยางแก้มเตี้ยแล้วครับ
ด้วยความเคารพ

พี่ RroamD ยังเป็นสาวกมาสด้าอย่างเหนียวแน่นนะครับ

พี่ Choltit ก็รู้มาตั้งแต่รู้จักกันแล้ว
เพื่อนๆ ก็บอกว่าผมบ้า...มาสด้า Cheesy
แต่ถ้าให้เลือก RX8, Mazda 3 ผมยอมใช้รถเก่าๆ ที่มีอยู่ต่อไปครับ Wink

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 04:51:11 PM »

ยินดีด้วยกับท่านอีเมลที่เลือกยางได้ถูกใจแฟนครับ...

รถสวยดีครับ S40 คันนี้รับมาราคาเท่าไรครับ...

แต่ผมชอบ V40 มากกว่าครับ...

ทั้งนี้มิกล้าเล่นวอลโว่เพราะกลัวศูนย์ครับ...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:35:20 PM »

ยินดีที่ได้ยางรุ่นที่ถูกใจและมีประสิทธิภาพสูงกับรถที่อัตราเร่งดีเพราะมีเทอร์โบช่วยอัดอากาศทำให้ได้แรงบิดตั้งแต่รอบต่ำ
ยางเป็นส่วนหลักในการทำให้รถเกาะถนนได้ทั้งถนนแห้งและเปียกชึ้นอยู่กับการออกแบบดอกยาง ส่วนผสมของเนื้อยาง แต่อย่าเสี่ยงกับการใช้ความเร็วสูงๆ กับยางที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ๆ ครับพี่ ใช้ความเร็วปกตินวดยางให้ได้ระยะทางสัก 100 ก.ม. ก่อนแล้วค่อยขับแบบสนุกๆ อย่าลืมตรวจสอบแรงดันลมเป็นประจำด้วยเพราะเกือบจัดอยู่ในประเภทยางแก้มเตี้ยแล้วครับ

ขอบคุณครับ

หลังรับรถมาผมก็รีเฟรชรถไปลองขับไป 2วันฟาดไป160กม. เมื่อคืนไปขึ้นเครื่องเห็นโค้งก่อนถึงสนามบินมันเขี้ยวขึ้นมา เลยขอลองกดดูซักหน่อย .... นานๆซนทีครับ  Grin
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:44:48 PM »

ขอบคุณครับ

หลังรับรถมาผมก็รีเฟรชรถไปลองขับไป 2วันฟาดไป160กม. เมื่อคืนไปขึ้นเครื่องเห็นโค้งก่อนถึงสนามบินมันเขี้ยวขึ้นมา เลยขอลองกดดูซักหน่อย .... นานๆซนทีครับ  Grin

คิก คิก แหมๆ  พูดมาได้  ๒ วันฟาดไป ๑๖๐ กม.   ของผมขับไปชั่วโมงกว่าก็ร่วม๒๐๐ แล้ว.....เอิ๊กๆ  อ๊บ อ๊บ ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:08:16 PM »

ยินดีด้วยกับท่านอีเมลที่เลือกยางได้ถูกใจแฟนครับ...

รถสวยดีครับ S40 คันนี้รับมาราคาเท่าไรครับ...

แต่ผมชอบ V40 มากกว่าครับ...

ทั้งนี้มิกล้าเล่นวอลโว่เพราะกลัวศูนย์ครับ...

ขอบคุณพี่หมอที่มาให้ข้อมูลครับ พี่หมอเป็น1ใน2ท่านที่แนะนำยางรุ่นนี้  Cheesy

S40 2.0T ปี2002 ได้มา395,000 ถือว่าถูกใจหาย เพราะราคากลางของมันป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆ500k

เห็นราคาถูกผิดปกติ เลยไม่กล้าซื้อ โชคดีที่ได้สมาชิกจากเวบ www.volvomania.com ไปช่วยดูรถ,เช็คประวัติรถให้อย่างถี่ยิบ

เรื่องศูนย์.....

ตอนแรกผมก็แหยงไม่อยากซื้อรถวอลโว่อยู่เหมือนกัน เพราะเข็ดหลาบมาจาก960GLTคันเก่าของที่บ้านใหญ่ ศูนย์วอลโว่เท่าที่เคยลองเข้ามา มักจะไม่ค่อยได้เรื่อง ราคาก็โหดสุดๆ แต่ขออนุญาตไม่พูดให้ชัดว่าที่ไหนโหดสุด ที่ไหนโหดเป็นที่2 .... ขี้เกียจเสียค่าทนาย  Grin

ที่หันมายอมคบเพราะสมาชิกในเวบวอลโว่ เค้าแนะนำอู่เอาไว้ค่อนข้างดี เท่าที่การันตีกันมาว่าเจ๋งจริงมี
-อู่วีแคร์34 ซ.ประชาชื่น34 .... อันนี้ไม่เคยมีการติดต่อแต่เห็นเค้าแนะนำกันเป็นอันดับ1

-อู่เอกธนัช  แยกโรงไม้ลาดพร้าว71 มีคนแนะนำมาว่าเก่งมาก เคยโทรไปปรึกษาเรื่องเกียร์ นิสัยดี อัธยาศัยดี 081-928-1551 ช่างสุชาติ

-อู่วีแคร์33 ซ.ประชาชื่น33 ..... ผมไปทำรถที่อู่นี้ ช่างเก่ง ราคาไม่แพง ตอนแรกตั้งงบไว้3-4หมื่นบาท มาที่นี่ทำเอาจริงๆเหลือแค่หมื่นต้นๆ เมื่อเช้าน้องเอารถไปเช็คระบบไฟ(ปกติซ่อมโคตรแพง)ช่างเปิดออกมาได้ความว่ากล่องไฟมันเสีย โทรเช็คศูนย์***ราคา2*,***บาท ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนลูกเดียว
ช่างโทรตามรถของสมาชิกเวบฯมาขอให้ช่วยถอดกล่องไฟใส่สลับ ไล่หาทีละจุดจนเจอรีเลย์ตัวที่เสียหามาเปลี่ยน+ติดไฟตัดหมอก+เดินสายเทอร์โบไทมเมอร์ให้ใหม่+แก้ไขระบบแอร์ที่ใครก็ไม่รู้ทำหมกเม็ดเอาไว้.........คิดตังค์มา400บาท

เมื่อวาน เช็ครถรอบคัน ทั้งเบรค+ฟิตช่วงล่าง+สุขภาพเครื่อง+ถ่ายไล่น้ำมันเครื่อง+ถ่ายไล่น้ำมันเกียร์+ซ่อมไฟที่หายไป+ตัดระบบฮีตเตอร์ ทำอยู่6ชม. ผมขนอะไหล่ไปเอง.....คิดแค่ค่าแรง รวมแหวน รวมน๊อต รวมจิปาถะ เป็นเงิน800บาท

ไปง่ายสุดคือเข้าทางซ.8ตรงข้ามม.ธุรกิจบัณฑิต เข้าไป50ม.แล้วเลี้ยวขวาทางแยกเล็กๆอันแรก เข้าไป50ม.ก็เจอเลย

Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 09:12:57 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:10:29 PM »

คิก คิก แหมๆ  พูดมาได้  ๒ วันฟาดไป ๑๖๐ กม.   ของผมขับไปชั่วโมงกว่าก็ร่วม๒๐๐ แล้ว.....เอิ๊กๆ  อ๊บ อ๊บ ขำก๊าก

ขับลองรถซ่อมหลังมหาลัย พี่วุฒิขับ200เหรอยะ  แลบลิ้น
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:53:37 PM »

ขอบคุณครับ

คิก คิก แหมๆ  พูดมาได้  ๒ วันฟาดไป ๑๖๐ กม.   ของผมขับไปชั่วโมงกว่าก็ร่วม๒๐๐ แล้ว.....เอิ๊กๆ  อ๊บ อ๊บ ขำก๊าก

คิก คิกชั่วโมงกว่าปัดเศษเป็น 2 ชั่วโมง... 200 บาท ถูกครับ...เอ..เป็นแผนโบราณหรือครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์