๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:28:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงปืนอัลลอยด์ร้าว - ซ่อมยังไงครับ S&W Bodyguard  (อ่าน 39480 ครั้ง)
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:02:25 PM »

ลองไปถามที่ร้านซ่อมล้อแม็กรถยนต์ดูซิครับ

คือว่าพอดีผมสนิทกับร้านเชื่อม ที่รับงานเชื่อมให้กับร้านซ่อมแมกอีกทีน่ะนะครับ

คือล้อแมก เป็นอัลลอยด์ของอลูมิเนียมกับแมกนีเซียม เวลาเชื่อมซ่อมรอยร้าว

จะใช้ลวดเชื่อมอลูมิเนียมล้วนๆ ซึ่งอ่อนกว่าและละลายง่ายกว่าเนื้ออัลลอยด์

แต่การรับแรงจะน้อยกว่าอัลลอยด์ วิธีการทำก็คือ ใช้ไฟเผาให้แมกทั้งวงร้อนเท่าๆกันก่อน

เพื่อป้องกันไม่ให้ชิ้นงานบิดงอ แล้วเชื่อมอาร์กอนตรงจุดที่ร้าว เจียร์แต่ง ส่งไปถ่วงสมดุล

ลองนึกภาพโครงปืนซึ่งมีลักษณะไม่สมดุลเหมือนล้อแมกนะครับ เวลาถูกไฟเผา แล้วกลับมาเย็น

จะสามารถรับความร้อน และระบายความร้อนออกไปเท่าๆกันทุกส่วนหรือไม่ จะบิดงอหรือไม่

จะสามารถถ่วงสมดุลหรือไม่ อันนี้ลองพิจารณาดูนะครับ

Wink Wink Wink

ถ้าปืนยังใช้ได้ดีอยู่ ผมก็ว่าไม่น่าจะซ่อมให้เสียเงิน แต่ถ้าคิดว่าจะต้องซ่อมก็ต้องลองเสี่ยงดูครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:12:25 PM »

หลงรัก
ครับ
โครงที่ไม่ใช่เหล็ก ผมไม่เลือกครับ
 หลงรัก

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:22:07 PM »

กระบอกนี้ผมเคยเห็นครับ  น้องชายท่านเจ้าของปืน เป็นคนชี้จุดให้ดูด้วยตัวเอง    Wink

เอ....แล้วโครงอลูมิเนียม  เป่าแล่น  หรือเชื่อมเงิน  ได้หรือเปล่าครับ  ?

....ตามล่า...อีตอแหล
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:56:26 PM »

ส่วนใหญ่ มันจะร้าวตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้วครับ  ไม่ค่อยสังเกตกันเอง
แต่ที่เป็นเรื่องขึ้นมา ก็เพราะตอนที่สมิธ ฯ ทำเป็น.357   พอยิงแล้ว ลำกล้องพุ่งออกไปเกือบถึงเป้า   พอเอาปืนมาตรวจอย่างละเอียด  ถึงได้พบว่ามีปืนโครงร้าวอยู่มากพอสมควร
ใช้งานต่อไปเถอะครับ   ถึงจะร้าวด้านล่าง แต่ก็ยังมีกำลังยึดลำกล้องอยู่พอสมควร   แล้วปืนพวกนี้เราไม่ค่อยได้ยิงบ่อยอยู่แล้ว

ผมเองก็เข้าใจว่าการร้าวน่าจะเกิดตั้งแต่การขันเกลียวยึดลำกล้องเข้ากับโครงปืนซึ่งต้องฝืนให้ศูนย์ปืนหมุนมาได้ตำแหน่ง จากโรงงานแล้ว
ถ้าเป็นปืนใหม่ S&W คงต้องเปลี่ยนปืนให้ใหม่ แบบที่เคยเกิดในปืนโครงสแกนเนียม

เรียนถามท่านผู้การ ว่าการแตกร้าวในอาวุธปืนแบบนี้ มีรายงานการแก้ไขโดยใช้พวกBondingที่เป็นHigh strengthบ้างหรือไม่ และมีผลเป็นประการใดครับ

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:44:56 AM »

มองในมุมของคนที่ไม่มีความรู้ด้านโลหะนะครับ  Grin

หากพอมีที่ว่างใต้ลำกล้องบ้าง เราจะเจาะรูให้ทะลุในแนวขวางลำกล้องแล้ว ขันสกรูหัวหกเหลี่ยมเพื่อบังคับไม่ให้รอยร้าวขยายตัวต่อไป และเพื่อให้สกรูที่ใส่ใว้ช่วยเป็นตัวยึดเกลียวลำกล้องไว้แทน จะได้ไหมครับ  Grin ( ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ  Smiley )

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 12:40:44 PM »

ส่วนใหญ่ มันจะร้าวตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้วครับ  ไม่ค่อยสังเกตกันเอง
แต่ที่เป็นเรื่องขึ้นมา ก็เพราะตอนที่สมิธ ฯ ทำเป็น.357   พอยิงแล้ว ลำกล้องพุ่งออกไปเกือบถึงเป้า    พอเอาปืนมาตรวจอย่างละเอียด  ถึงได้พบว่ามีปืนโครงร้าวอยู่มากพอสมควร
ใช้งานต่อไปเถอะครับ   ถึงจะร้าวด้านล่าง แต่ก็ยังมีกำลังยึดลำกล้องอยู่พอสมควร   แล้วปืนพวกนี้เราไม่ค่อยได้ยิงบ่อยอยู่แล้ว

นึกภาพตามตอนลำกล้องพุ่งตามหัวกระสุนออกไป

หากยิงถูกคนร้าย ไม่รู้ว่าจะวินิจฉัยว่า

คนร้ายตายเพราะหัวกระสุน .357 หรื่อ ตายเพราะถูกลำกล้องปืนพุ่งกระแทก Cheesy Cheesy Cheesy

แค่นึกเล่นขำ ๆ ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 12:49:30 PM »

โครง J อัลลอยรุ่นใหม่ๆ ของสมิทร้าวบ้างหรือเปล่าครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 12:58:52 PM »

มองในมุมของคนที่ไม่มีความรู้ด้านโลหะนะครับ  Grin

หากพอมีที่ว่างใต้ลำกล้องบ้าง เราจะเจาะรูให้ทะลุในแนวขวางลำกล้องแล้ว ขันสกรูหัวหกเหลี่ยมเพื่อบังคับไม่ให้รอยร้าวขยายตัวต่อไป และเพื่อให้สกรูที่ใส่ใว้ช่วยเป็นตัวยึดเกลียวลำกล้องไว้แทน จะได้ไหมครับ  Grin ( ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ  Smiley )

ผมคิดว่าคงจะได้แค่ชั่วคราว เมื่อยิงไปบ่อยๆ มันก็จะร้าวตรงรอยขันน็อตอีกแหละครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 06:41:32 PM »

โครง J อัลลอยรุ่นใหม่ๆ ของสมิทร้าวบ้างหรือเปล่าครับ?

ของผมยิงลูก+P .... ปืนไม่พัง....แต่กระเป๋าพัง+มือพัง   ยิ้มีเลศนัย

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:30:37 PM »

ส่วนใหญ่ มันจะร้าวตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้วครับ  ไม่ค่อยสังเกตกันเอง
แต่ที่เป็นเรื่องขึ้นมา ก็เพราะตอนที่สมิธ ฯ ทำเป็น.357   พอยิงแล้ว ลำกล้องพุ่งออกไปเกือบถึงเป้า   พอเอาปืนมาตรวจอย่างละเอียด  ถึงได้พบว่ามีปืนโครงร้าวอยู่มากพอสมควร
ใช้งานต่อไปเถอะครับ   ถึงจะร้าวด้านล่าง แต่ก็ยังมีกำลังยึดลำกล้องอยู่พอสมควร   แล้วปืนพวกนี้เราไม่ค่อยได้ยิงบ่อยอยู่แล้ว

ถ้าผมจำไม่ผิดเป็น 686-5 ใช่เปล่าครับผู้การ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:46:47 PM »

ไม่น่าใช่นะี่ครับ พี่ นาจา น่าจะเป็นตัวโครงเจ2" แต่ผมจำรุ่นไม่ได้

อัลลอยด์เชื่อมอาร์กอนได้ และเป็นงานเชื่อมที่ยากมากๆ
ส่วนที่แตกเนื้อดลหะบางมาก เชื่อมให้อยู่ก็คือละลายเนื้อเข้าด้วยกัน แต่ไม่ได้เพิ่มความหนาของจุดที่ร้าวเลย
ฉะนั้นยิงๆไปก็แตกอีกนั่นแหละ

ปล่อยให้ส่วนโค้งมันรัดเกลียวลำกล้องตามรูปทรงโค้งของมัน แถมรุ่นเก่ายังมีสลักตัวเล็กขวางไว้อีก คงไม่ต้องกลัวลำกล้องวิ่งตาม เยาะเย้ย
baby_CZ
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:10:56 PM »

โครงอัลลอยด์กับพวกปืนอัตโนมัติล่ะครับ (โดยเฉพาะ CZ75D) เป็นงัยบ้าง เสี่ยงกับเหตุการณ์แบบนี้หรือเปล่าครับ  ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง รวมถึงอุบัติเหตุที่ทำล่วงทำหล่นด้วยนะครับ มันจะชำรุดง่ายอย่างนี้หรือไม่   
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:22:11 PM »

ทำตามที่ท่านโซ้ยตี๋ ว่าไว้

แล้วเอาสปริงฟิวด์ ไมโคร คอมแพ็ก มาใช้ครับ ท่านบ๊อบ..อิอิ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:35:35 PM »

โครงอัลลอยด์กับพวกปืนอัตโนมัติล่ะครับ (โดยเฉพาะ CZ75D) เป็นงัยบ้าง เสี่ยงกับเหตุการณ์แบบนี้หรือเปล่าครับ  ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง รวมถึงอุบัติเหตุที่ทำล่วงทำหล่นด้วยนะครับ มันจะชำรุดง่ายอย่างนี้หรือไม่   

หลายปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดก็เป็นบทความของคุณชัยยศ เคยเอาเทารัสกึ่งออโต้รุ่นที่คล้ายเบเร็ตต้า92FS ที่เจอ KaBoom รังเพลิงฉีก โครงในส่วนที่เป็นรางฉีก(อลูมินัมอัลลอยด์)มาลงหนังสือให้ดู  ดูสภาพแล้วเอามาซ่อมไม่น่าจะได้ครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:38:36 AM »

ของผมยิงลูก+P .... ปืนไม่พัง....แต่กระเป๋าพัง+มือพัง   ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณครับพี่ ผมคิดเล่นๆ ว่าถ้ารุ่นใหม่ไม่ปรับปรุงให้ดีขึ้นก็ไม่น่าจะผลิตต่อไปได้แล้ว คนเขาคงเคลมจนไม่คุ้ม หรือไม่ก็ไม่ซื้อเลย สมัยนี้ยิ่งการแข่งขันในตลาดปืนสูงมากๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์