๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:31:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงปืนอัลลอยด์ร้าว - ซ่อมยังไงครับ S&W Bodyguard  (อ่าน 39489 ครั้ง)
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:52:20 AM »

รอยร้าวใต้ลำกล้อง มักจะพบในปืน โครงอัลลอย เป็นจำนวนมาก แม้น .22 ก็ตาม  และพบมากทั้งในปืนเก่า และปืนใหม่ ที่ยิงไม่ถึง 100 นัด  เป็นเรื่องปกติของปืนประเภทนี้ครับ
ผมยิงไป 300 นัดแล้วครับ คงยิงอีกแค่ปีละ 1 กล่องพอครับ
กลัวเหมือนกัน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:54:47 AM »

คิก คิก  ลองทำตามที่คุณโซ๊ยตี๋แนะนำดูครับ   คิก คิก คิก คิก 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:03:11 AM »

ลองไปถามที่ร้านซ่อมล้อแม็กรถยนต์ดูซิครับ

คิดว่าเขาจะซ่อมได้จริงหรือครับ  Shocked
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:19:05 AM »

อัลลอยด์มันน่ากลัวอย่างนี้เลยหรือครับ แล้วปืนที่เป็นโครงอัลลอยด์ในปัจจุบันทำไมยังขายได้อยู่
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:27:57 AM »

อัลลอยด์มันน่ากลัวอย่างนี้เลยหรือครับ แล้วปืนที่เป็นโครงอัลลอยด์ในปัจจุบันทำไมยังขายได้อยู่

น้ำหนักเบา จึงเป็นปืนแบคอัพ 7/24 ครับ  หลงรัก

kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 12:31:20 PM »

มาเก็บความรู้ครับ แล้วถ้าเป็นโครงปืนอัลลอย ในปืนออโต้ ล่ะครับเช่นซิกหรือเบเร็ตต้าล่ะครับซ่อมใด้ใหม
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 12:36:16 PM »

ลองไปถามที่ร้านซ่อมล้อแม็กรถยนต์ดูซิครับ

คือว่าพอดีผมสนิทกับร้านเชื่อม ที่รับงานเชื่อมให้กับร้านซ่อมแมกอีกทีน่ะนะครับ

คือล้อแมก เป็นอัลลอยด์ของอลูมิเนียมกับแมกนีเซียม เวลาเชื่อมซ่อมรอยร้าว

จะใช้ลวดเชื่อมอลูมิเนียมล้วนๆ ซึ่งอ่อนกว่าและละลายง่ายกว่าเนื้ออัลลอยด์

แต่การรับแรงจะน้อยกว่าอัลลอยด์ วิธีการทำก็คือ ใช้ไฟเผาให้แมกทั้งวงร้อนเท่าๆกันก่อน

เพื่อป้องกันไม่ให้ชิ้นงานบิดงอ แล้วเชื่อมอาร์กอนตรงจุดที่ร้าว เจียร์แต่ง ส่งไปถ่วงสมดุล

ลองนึกภาพโครงปืนซึ่งมีลักษณะไม่สมดุลเหมือนล้อแมกนะครับ เวลาถูกไฟเผา แล้วกลับมาเย็น

จะสามารถรับความร้อน และระบายความร้อนออกไปเท่าๆกันทุกส่วนหรือไม่ จะบิดงอหรือไม่

จะสามารถถ่วงสมดุลหรือไม่ อันนี้ลองพิจารณาดูนะครับ

Wink Wink Wink
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 12:53:30 PM »

แต่เป็นผม ถึงแม้จะไม่ซ่อม แต่ก็ยิงได้ก็ตาม แต่ถ้าปืนสุดรักมีรอยร้าว ดูยังไงก็ปวดร้าวทรมานใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 01:48:46 PM »

น่าจะลองติต่อหลุย ตัวแทนสมิทดูนะครับ ส่วนเรื่องซ่อมได้ไม่คุ้มเสีย(ไม่แข็งแรงขึ้นแถมยิ่งพังหนัก) อลูมินั่มอัลลอยด์ ถ้าเป็นต่างประเทศเครมง่ายเลยไม่ต้องกังวล แต่บ้านเราคงยากลำบากเอามากๆที่จะเอาโครงปืนเข้ามาแทนของที่แตกครับ
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:27:09 PM »

ผมเคยเจอมาครั้ง1ในชีวิต แต่เป็นรุ่น36ตอนซื้อไม่ได้มอง  ซ่อมเสร็จ ยิงได้2นัดเป็นเหมือนเดิมครับ

nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 04:54:00 PM »

คติของผมเวลาจะซื้อปืน...  จะถูก จะแพง ขอเป้นเหล็กไว้ก่อน...สบายใจดี ครับ  Grin
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 05:29:01 PM »

ใช้กาวดีๆยอดลงไปดีกว่าครับของผมก็กระบอกหนึ่งครับยิงไปมากแล้วด้วยยังดีอยู่ครับ  การร้าวน่าจะมาจากการถอดหรือตกและปลายลำกล้องงัดให้ร้าว  อัลลอยยืดได้นะครับที่ว่ายิงมากๆแล้วลำกล้องร้อนทำให้ร้าวไม่น่าใช้นะครับ กาวดีๆอยู่ได้ครับที่โรงงานเรียกกาว2ตันครับ ไม่ต้องเชื่อมให้เป็นรอยครับ  ที่จริงเวลาถอดลำกล้องต้องเอาปืนไปอบหรือต้มให้ร้อนก่อนครับอัลลอยจะขยายตัวจะได้ถอดง่ายครับ เวลาใส่คืนก็ทำโครงให้ร้อนลำกล้องก็เอาไปใส่ช่องแช่แข็งจะประกอบได้ง่าย  ประกอบเสร็จปล่อยให้อุณภูมิปรกติก็จะแน่นเองครับ  เวลาใส่หยอดกาวกาวจะเป็นตัวยึดทั้งหมดภายในเกลียวให้ติดแน่นครับรอยร้าวก็จะถูกยึดไว้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 05:31:46 PM โดย m1 » บันทึกการเข้า

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 05:48:44 PM »

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกันครับ...
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:47:06 PM »

น่าจะลองปรึกษาผู้นำเข้า หรือ บ.หลุย ดูนะครับน่าจะมีคำแนะนำที่ดีบ้างครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:50:36 PM »

ส่วนใหญ่ มันจะร้าวตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้วครับ  ไม่ค่อยสังเกตกันเอง
แต่ที่เป็นเรื่องขึ้นมา ก็เพราะตอนที่สมิธ ฯ ทำเป็น.357   พอยิงแล้ว ลำกล้องพุ่งออกไปเกือบถึงเป้า   พอเอาปืนมาตรวจอย่างละเอียด  ถึงได้พบว่ามีปืนโครงร้าวอยู่มากพอสมควร
ใช้งานต่อไปเถอะครับ   ถึงจะร้าวด้านล่าง แต่ก็ยังมีกำลังยึดลำกล้องอยู่พอสมควร   แล้วปืนพวกนี้เราไม่ค่อยได้ยิงบ่อยอยู่แล้ว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์