๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:07:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอัพเดท อาวุธปืนใหม่ของ ทบ. ครับ  (อ่าน 65320 ครั้ง)
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:30:26 PM »

ปลย.ทาร์เวอร์ (TAVOR) และ ปลก. เนเกฟ (NEGEV) ล็อตแรกของ ทบ. มาแล้วครับ....... น้ำลายหก ขำก๊าก

ลองมาทายกันดูครับว่า หน่วยไหนได้รับไปก่อน...............
และขอเชิญพี่ๆ ในบอร์ดมาร่วมกันวิจารณ์ปืน2ตัวนี้ที่ทาง ทบ. จัดหาหน่อยครับ...............

เท่าที่คิดดู เพราะ ปลย. เอ็ม 16 เอ 2 และ ปลก. มินิมิ ซึ่งอยู่ในคลาสเดียวกันก็พึ่งจะจัดหามาก่อนหน้านี้ไม่นานซักเท่าไหร่เลย....
 ทำไมถึงต้องจัดหามาซ้ำซ้อนครับ........ Huh  (อยากรู้)
.
และอีก 1 ข้อคือ เราพร้อมที่จะรับ ปืน บูลพัพ มาใช้งานแล้วหรือยัง และมันเหมาะกับสภาพภูมิประเทศบ้านเราและสภาพของทหารบ้านเราแล้วหรือยัง......ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า....

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:33:26 PM »

เจ้าของกระทู้ เป็นทหารบก ที่เคยอยู่ในหน่วยกำลังรบหลัก และผ่านการปฏิบัติงานทางด้านยุทธวิธีของหน่วยทหารขนาดเล็กมาหรือเปล่าครับ.................

จึงได้ตั้งคำถามแบบนี้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:44:32 PM »

ผู้ที่พิจารณาคัดเลือกปืนรุ่นนี้   เป็นคณะกรรมการที่มีผู้บัญชาการ ศูนย์การทหารราบเป็นประธาน  และยังอยู่ภายใต้การกำกับดูแลของกรมยุทธการทหารบก

การวิจารณ์เป็นเรื่องที่สามารถทำได้  เพราะเป็นการจัดซื้อโดยงบประมาณแผ่นดิน ซึ่งเป็นเงินของคนไทยทั้งประเทศ  เพียงผู้ที่จะวิจารณ์  ควรจะพิจารณาตนเองด้วย  ว่ามีคุณวุฒิเพียงใด

ส่วนผมเองไม่กล้าวิจารณ์   เพราะมีความรู้ไม่มากพอ   
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:52:05 PM »

มีรูปไหมครับ อยากเห็นว่าหน้าตาเป็นอย่างไร  ไหว้

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:01:27 PM »

เรื่องนี้ได้มีการตั้งกระทู้และสนทนากันมามากแล้วครับ....จขกท.ลองค้นกระทู้เก่าๆดู

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:03:22 PM »

http://www.enemyforces.com/firearms/tavor.htm

http://www.israeli-weapons.com/weapons/small_arms/negev/Negev.html

แปะให้เฉยๆ วิจารณ์ไม่ได้เหมือนกันเพราะรู้น้อย  Grin  Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:15:26 PM »

จขกท น่าจะเป็นคนๆเดียวกันที่ตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้ครับ http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=6019&topic=ข่าว%20อัพเดท%20ครับ&PHPSESSID=60c15fa3c6d7f0e3c13120879228c55d...ความเห็นของผม ผมคิดว่าอาวุธชนิดใดก็แล้วแต่ ที่สามารถป้องกันประเทศชาติ ราชบัลลังค์และผู้ที่คิดทำลายต่อสถาบันเหล่านี้ ดีหมดครับ ไม่เว้นแม้แต่ดาบหอกปืนคาบศิลา(น่าจะปืนแก๊ปมากกว่า)ที่พระมหากษัตริย์สมัยโบราณได้ต่อสู้กำศัตรูมา จนทำให้เราได้เป็นไทยได้ ณ ปัจจุบันนี้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:18:23 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:24:33 PM »

ในฐานะประชาชนคนไทยที่เสียภาษี  ความเห็นส่วนตัวผมว่าการสร้างความแข็งแกร่งให้กองทัพ  เป็นสิ่งต้น ๆที่ควรคำนึงถึง  ถ้าหากโลกนี้ยังแบ่งแยกเป็นประเทศ  ๆ  ผมยังอยากให้มีการซื้อเรือดำน้ำด้วยซ้ำ  เงินไม่พอซื้อเก็บภาษีผมเพิ่มผมก็ยินดีอย่างยิ่ง  ไหว้
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:36:35 PM »

ถ้าจัดหามาโดยโปร่งใสทุกขั้นตอนปืนอะไรผมก็ว่าดีทั้งนั้น เพราะกว่าจะออกมาขายก็คงพัฒนา ทดสอบมาอย่างดีแล้ว ไม่มีปืนรุ่นไหนดีกับทุกหน่วยทุกประเทศมั่งครับ คงต้องดูเป็นหน่วยๆไป
      เคยเห็นฝรั่งทดสอบในUBC เห็นว่าเป็นปืนที่คล่องตัว และแม่น มากกว่าเอ็ม16
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:59:06 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นหน่วยรบพิเศษนะครับที่จะได้นำไปใช้ก่อน...
ในส่วนของ ปืนมินิมิ รู้สึกว่าจะนำมาใช้เมื่อประมาณปี2540 นะครับ
แต่ในส่วนของ M-16 A2 หน่วยใน จ.สงขลา พึ่งจะได้ใช้ประมาณ 3-4 ปี นี้เองครับ
ในฐานะประชาชนคนไทยที่เสียภาษี  ความเห็นส่วนตัวผมว่าการสร้างความแข็งแกร่งให้กองทัพ  เป็นสิ่งต้น ๆที่ควรคำนึงถึง  ถ้าหากโลกนี้ยังแบ่งแยกเป็นประเทศ  ๆ  ผมยังอยากให้มีการซื้อเรือดำน้ำด้วยซ้ำ  เงินไม่พอซื้อเก็บภาษีผมเพิ่มผมก็ยินดีอย่างยิ่ง  ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:43:24 PM »

ตอนพฤษภา 35 เห็น มินิมี เหมือนกันครับ...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:02:31 PM »

จขกท น่าจะเป็นคนๆเดียวกันที่ตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้ครับ http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=6019&topic=ข่าว%20อัพเดท%20ครับ&PHPSESSID=60c15fa3c6d7f0e3c13120879228c55d...ความเห็นของผม ผมคิดว่าอาวุธชนิดใดก็แล้วแต่ ที่สามารถป้องกันประเทศชาติ ราชบัลลังค์และผู้ที่คิดทำลายต่อสถาบันเหล่านี้ ดีหมดครับ ไม่เว้นแม้แต่ดาบหอกปืนคาบศิลา(น่าจะปืนแก๊ปมากกว่า)ที่พระมหากษัตริย์สมัยโบราณได้ต่อสู้กำศัตรูมา จนทำให้เราได้เป็นไทยได้ ณ ปัจจุบันนี้ ไหว้

เยี่ยมครับ  เยี่ยม

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
Kun_ki
Diligentia, Vis, Celeritas
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:08:51 PM »

เห็นด้วยครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:30:41 PM »

อืม ผมก็ความรู้น้อยแต่ก็ขอแสดงความโง่ ออกมานิดนึงเถอะครับ tavor เป็นปืนประเภท เดียวกับ famas ของฝรั่งเศส  และ sa 80 ของอังกฤษ ผมเคยสัมผัสfamasมาแล้วรุ้สึกว่าจะมีไม่กี่กระบอกของ นสศ. ปืนพวกนี้จับกระชับมือดีมากเล็กกะทัดรัด เล็งก็ง่าย

แต่ถ้าจะมาให้ทหารราบใช้เหมาะหรือไม่ไม่รุ้   แต่ถ้าติดดาบตะลุมบอน บอกได้เลย พวกเสียบพุงทะลุ ก่อนแน่แน่ บางท่านบอกสมัยนี้ไม่มีการตะลุมบอนกันแล้วก็แล้วแต่   ปืนพวกนี้กล้องเล็งอ่อนไหวมาก มาให้ทหารไทยใช้จะพังไวหรือเปล่า ฝึกทหารใหม่ จะชำรุดหลวมคลอนง่ายไหม   sa 80 ยังมีรุ่นที่ไม่ติดกล้องเล็ง แบบใช้ศูนย์เปิดเลยนะ เพราะกล้องพังง่าย  ส่วนเนเกฟ นั้น ชื่ออิสราเอล การันตี ได้อยู่แล้ว

แสดงความโง่มานิดหน่อยพอครับ อายเขา
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:23:20 PM »

ขอเสียที่เห็นชัดๆคือทำวันทยาวุธ ไม่ถนัด อิอิ.............

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 17
  พิมพ์