๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 01:47:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอัพเดท อาวุธปืนใหม่ของ ทบ. ครับ  (อ่าน 65437 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:40:58 PM »

ส่วนใหญ่ก็... ระบายความรู้สึกครับผู้การ
ทีนี้ ความรู้สึกมันสะสมมาจากการรับข่าว...  จริงบ้างโกหกบ้างตามมาตรฐานสื่อมวลชนแขนงที่ตนชื่นชอบ 
ข่าวลือยังไม่ยืนยันก็เอามาเสนอเป็นข่าว...   เรื่องจริงตัดต่อแต้มเติมจนกลายเป็นเรื่องโจ๊กก็มี

เพื่อนๆ ผมที่ติดต่อกับมาเลย์มากๆ คุยให้ฟังเรื่อยว่า  งบสร้างถนนของไทยถ้าให้มาเลย์ทำ เอาทองปิดผิวถนนแทนยางมะตอยได้เลย คือมันต่าเราเรื่องคอรัปชัน
ผมไปเวียตนาม เห็นถนนบ้านเขาแล้วมีความสุขขึ้นแยะ... จะลุ่มๆ ดอนๆ ถูกแพงอย่างไรถนนหนทางบ้านเราดีกว่าสะดวกกว่าเวียตนามหลายช่วงตัวครับ
แสดงว่ายังมีคนดีๆ อยู่มากในทุกวงการ  คนไม่ดีมีเพียงส่วนน้อย

เรื่องอาวุธของกองทัพ... คนมีข้อมูลจริงก็พูดมากไม่ได้  ไม่ใช่เรื่องควรพูดในที่สาธารณะ  คนไม่มีข้อมูลก็ต้องพูดด้วยความรู้สึกกันไปตามธรรมชาติครับ

ขอบคุณครับ
 ผมไปมาเลย์หลายครั้งถ้าเจอมุขนี้จากพวกมาเลย์ต้องสวนกลับให้ลงรูไปเลยว่า
ในมาเลย์ยังมีการแบ่งช้นวรรณะที่รัฐปฏิบัติต่อประชาชนของตัวเองโดยไม่เท่าเทียมกัน
 พวกที่มีอภิสิทธ์มากที่สุดได้โอกาสในการ ศึกษา การทำงานและโควต้าต่างๆคือ พวก มาเลย์ภูมิปุตตรา เท่านั้น
ส่วนชาวมาเลย์เชื้อสาย จีน อินเดีย จะถูกกีดกัน เพื่อนจีนมาเลย์บอกว่าชาวครอบครัวจีนมาเลย์เคยครอบครองธุรกิจแต่รัฐต้องการให้ พวกมาเลย์ภูมิปุตตรา
มีบทบาทมากขึ้น ถ้าทำได้ครอบครัวจีนมาเลย์จะส่งลูกลานไปเรียนต่างประเทศและหางานทำไปเลยไม่กลับ

และหลายๆอย่างในสิทธิที่ประชาชนไทยมีมากกว่าดีกว่า ภูมิใจได้เลยครับที่เป็นคนไทย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
paylu
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:41:53 PM »

...ผมว่าหน่วยแถวๆลพบุรีคงได้ใช้ก่อนแน่ๆ เศร้า แต่ใจผมอยากได้ M4 เข้ามามากกว่าครับเห็นในUBCเอามาทดลองให้ดูแจ่มเลยแถมสามารถเปลี่ยนเป็นให้เป็นปืนเล็กได้ด้วยครับ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:00:09 PM »

...ผมว่าหน่วยแถวๆลพบุรีคงได้ใช้ก่อนแน่ๆ เศร้า แต่ใจผมอยากได้ M4 เข้ามามากกว่าครับเห็นในUBCเอามาทดลองให้ดูแจ่มเลยแถมสามารถเปลี่ยนเป็นให้เป็นปืนเล็กได้ด้วยครับ
ปืน Tavor TAR-21 ลงหน่วย RDF ร.31รอ. ที่ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนก่อนครับ บางส่วนก็แจกไป ร.ร.จปร. กับหน่วยรบพิเศษ

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:04:25 PM »

ปืนดีก็ไม่มีอะไรดีขึ้นรบกับใครก็คงไม่ชนะ  ขนาดเด็กติดยาแก่ไอแถวภาคใต้ไม่กี่คนยังเป่าท.ทหารผู้กล้าร่วงเป็นใบไม้   ปืนดีก็คงเป็นแค่ของแถมชั้นดีเท่านั้น              เมื่อไรพวกมันจะตายไปจากประเทศของเรา
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:05:39 PM »

แล้วใน UBC นี่เป็นระบบเก่าหรือใหม่ครับ ถ้าระบบใหม่คงยากที่จะหามาใช้ แล้วในUBCลองยิงในน้ำให้ดูรึเปล่าครับ ยิงทีสไลด์กระจายครับ ลองหาดูใน youtube ก็ได้ครับ
tahranpran4508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:20:18 PM »

ทำไมไม่ใช้ AK นะ  ถูกกว่าเห็นๆ

AK น่ะ ............AK โมเดลไหนครับ

ไม่ทราบหรือครับว่าในกองทัพมี AK47 ประจำการอยู่เป็นจำนวนมาก
ที่ 3 จชต. ทหารพรานเราใช้ AK47 อยู่ 3 กรมทหารพรานมี 41,43,45 ครับ
ที่ผมฝึกมีปัญหาเรื่องกระสุนปืนครับ เพราะครูฝึกบอกว่ากระสุนมีน้อยครับ
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:23:13 PM »

ทำไมไม่ใช้ AK นะ  ถูกกว่าเห็นๆ

AK น่ะ ............AK โมเดลไหนครับ

ไม่ทราบหรือครับว่าในกองทัพมี AK47 ประจำการอยู่เป็นจำนวนมาก
ที่ 3 จชต. ทหารพรานเราใช้ AK47 อยู่ 3 กรมทหารพรานมี 41,43,45 ครับ
ที่ผมฝึกมีปัญหาเรื่องกระสุนปืนครับ เพราะครูฝึกบอกว่ากระสุนมีน้อยครับ
บ้านเราพี่น้องอเมริกาครับ 5.56x45 NATO ซะส่วนใหญ่ 7.62x39 หายากครับ
tahranpran4508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:27:40 PM »

บ้านเราพี่น้องอเมริกาครับ 5.56x45 NATO ซะส่วนใหญ่ 7.62x39 หายากครับ
แล้ว สพ.ทบ. ผลิต กปล. 7.62x39 เองได้หรือเปล่าครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:34:02 PM »

ปืน Tavor TAR-21 ลงหน่วย RDF ร.31รอ. ที่ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนก่อนครับ บางส่วนก็แจกไป ร.ร.จปร. กับหน่วยรบพิเศษ

ร.31 รอ. เป็น RDF ของ ทบ. ที่ตั้งหน่วย อ.เมือง จ.ลพบุรีครับ........

ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนบุรี เป็นที่ตั้งของ ป.2 รอ. และ หน่วยสนับสนุน ของ พล.ร.2 รอ. ส่วนหนึ่ง ...........

แล้ว สพ.ทบ. ผลิต กปล. 7.62x39 เองได้หรือเปล่าครับ

ทราบว่า ไม่ได้เปิดสายการผลิตครับ .............. ส่วนใหญ่ซื้อจากจีน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:46:11 PM »

อ้างถึง
ทราบว่า ไม่ได้เปิดสายการผลิตครับ .............. ส่วนใหญ่ซื้อจากจีน
กิ๊วก๊าวคุณมะขิ่นแย่งผมตอบอะ..ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

ที่เกี่ยวกับ ak ส่วนใหญ่ในบ้านเรา Made in China ครับ สงสัยผลจากการซื้อปืนมาจากจีน เลยต้องซื้อกระสุนจากจีนด้วย กิ๊วก๊าว
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:03:09 PM »

ถ้าทราบข้อมูลมากกว่าผม.................ก็เพิ่มเติมได้นี่ครับ

ไม่เห็นต้องบอกว่าผมแย่งตอบเลย.............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:06:46 PM »

อิอิอิ  ผู้การผมขอเจียดซื้อมะพร้าวหน่อยครับ  อิอิ
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:07:56 PM »

ถ้าทราบข้อมูลมากกว่าผม.................ก็เพิ่มเติมได้นี่ครับ

ไม่เห็นต้องบอกว่าผมแย่งตอบเลย.............

ผมทราบน้อยครับ ต้องเจียมตัวครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:10:13 PM »

อ้อ ............... ครับ

ไม่เป็นไรครับ จะยืมซีน ก็ไม่บอก .........

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:12:43 PM »

[/quote]

มีซื้อจากรัสเซีย และเกาหลีเหนือด้วย
แต่เท่าที่เอามายิงทดสอบแผ่นเกราะแข็ง   กปล.7.62x39 จากจีน  เจาะลึกที่สุด  แกนเหล็กแข็งมาก ปลายแกนยุบเข้ามาอย่างเดียว  ส่วนของประเทศอื่น  เจอแกนคด งอ บ่อย ๆ   แต่ไม่เคยพบจากกระสุนของจีนเลย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 17
  พิมพ์