๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:00:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอัพเดท อาวุธปืนใหม่ของ ทบ. ครับ  (อ่าน 65414 ครั้ง)
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 06:32:44 AM »

ไม่ต้องสงสัยอยากได้นั่นได้นี่หรอกครับ เขาอยากขายให้เราทุกบริษัทแหละ ข้อพิจารณาเดียวก็คือค่าคอมฯ คอมพิวเตอร์มั้ง บริษัทไหนจ่ายดีมีผลประ...ก็ผ่าน งบพวกนี้เพื่อความมั่นคง ตรวจสอบยาก รับราชการเป็นผบ.ต่างๆมีเงินเป็นพันๆล้าน ไม่เคยมีใครกล้าตรวจสอบ ถ้าหือ..เอารถถังมาวิ่งแบกปืนมาล้อม โทษว่าเดี๋ยวจะเป็นรัฐตำรวจ(แล้วตอนนี้เป็นรัฐหารหรือไร) บ้านเราจะเป็นอย่างนี้และก็เป็นต่อไปเรื่อยๆ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 06:55:36 AM »

หึ หึ

ถึงขนาดนั้นเลยหรือ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2008, 06:58:16 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:15:20 AM »

ไม่ต้องสงสัยอยากได้นั่นได้นี่หรอกครับ เขาอยากขายให้เราทุกบริษัทแหละ ข้อพิจารณาเดียวก็คือค่าคอมฯ คอมพิวเตอร์มั้ง บริษัทไหนจ่ายดีมีผลประ...ก็ผ่าน งบพวกนี้เพื่อความมั่นคง ตรวจสอบยาก รับราชการเป็นผบ.ต่างๆมีเงินเป็นพันๆล้าน ไม่เคยมีใครกล้าตรวจสอบ ถ้าหือ..เอารถถังมาวิ่งแบกปืนมาล้อม โทษว่าเดี๋ยวจะเป็นรัฐตำรวจ(แล้วตอนนี้เป็นรัฐหารหรือไร) บ้านเราจะเป็นอย่างนี้และก็เป็นต่อไปเรื่อยๆ
พอมีตัวอย่าง ที่เป็นความจริงที่เกิดขึ้น ยกมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้ศึกษาบ้างหรือเปล่าครับ
ขอเรื่องที่ไม่เกิน10-15ปีนะครับ พูด-เขียนลอยๆอย่างใดก็ทำได้ แต่อยากได้ข้อมูลที่เป็นจริง ที่ถูกต้องครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:27:47 AM »

เราอยากได้ปืนดีๆ ใช้เลย  เเต่ทหารผู้มีหน้าที่ปกป้องประเทศอาจจะเป็น พ่อเรา พี่เรา  ลูกเรา  น้องเรา หรือหลานเราเขาไม่ได้ใช้ปากรบ  แบร่ครับ
ความมั่นใจอยู่ที่อาวุธครับ  ดูค่ายบางระจัน ดิครับ ต้องหล่อปืนเอง เเล้วเป็นไงครับ?
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:31:01 AM »

พอมีตัวอย่าง ที่เป็นความจริงที่เกิดขึ้น ยกมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้ศึกษาบ้างหรือเปล่าครับ
ขอเรื่องที่ไม่เกิน10-15ปีนะครับ พูด-เขียนลอยๆอย่างใดก็ทำได้ แต่อยากได้ข้อมูลที่เป็นจริง ที่ถูกต้องครับ

หวังยากครับพี่บุญ ............. หลายกระทู้แล้ว .............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:50:21 AM »

ส่วนใหญ่ก็... ระบายความรู้สึกครับผู้การ
ทีนี้ ความรู้สึกมันสะสมมาจากการรับข่าว...  จริงบ้างโกหกบ้างตามมาตรฐานสื่อมวลชนแขนงที่ตนชื่นชอบ 
ข่าวลือยังไม่ยืนยันก็เอามาเสนอเป็นข่าว...   เรื่องจริงตัดต่อแต้มเติมจนกลายเป็นเรื่องโจ๊กก็มี

เพื่อนๆ ผมที่ติดต่อกับมาเลย์มากๆ คุยให้ฟังเรื่อยว่า  งบสร้างถนนของไทยถ้าให้มาเลย์ทำ เอาทองปิดผิวถนนแทนยางมะตอยได้เลย คือมันต่าเราเรื่องคอรัปชัน
ผมไปเวียตนาม เห็นถนนบ้านเขาแล้วมีความสุขขึ้นแยะ... จะลุ่มๆ ดอนๆ ถูกแพงอย่างไรถนนหนทางบ้านเราดีกว่าสะดวกกว่าเวียตนามหลายช่วงตัวครับ
แสดงว่ายังมีคนดีๆ อยู่มากในทุกวงการ  คนไม่ดีมีเพียงส่วนน้อย

เรื่องอาวุธของกองทัพ... คนมีข้อมูลจริงก็พูดมากไม่ได้  ไม่ใช่เรื่องควรพูดในที่สาธารณะ  คนไม่มีข้อมูลก็ต้องพูดด้วยความรู้สึกกันไปตามธรรมชาติครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:57:53 AM »

ผมกลับมองว่า... เรายังขาดอาวุธยุทโธปกรณ์.. ทีช่วยชีวิตเจ้าหน้าที่...

ทหาร... ย่อมซื้อ จัดหาอาวุธ ที่เหมาะสมกับภารกิจและ กองทัพ... ตลอดจน ดุลอำนาจ ต่อประเทศเพื่อนบ้าน...

ลอง มองภาพใกล้ตัว เรื่องเขาพระวิหาร หากทหารเรา เป็นเหมือน ทหารกัมพูชา... ท่านจะรู้สึกอย่างไร...

หากมีความเหมาะสม  เศรฐกิจเราไปได้...  ผมสนับสนุนให้เรามีดุลอำนาจ เหนือ ประเทศเพื่อนบ้าน.. ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:06:53 AM »

ส่วนใหญ่ก็... ระบายความรู้สึกครับผู้การ
ทีนี้ ความรู้สึกมันสะสมมาจากการรับข่าว...  จริงบ้างโกหกบ้างตามมาตรฐานสื่อมวลชนแขนงที่ตนชื่นชอบ 
ข่าวลือยังไม่ยืนยันก็เอามาเสนอเป็นข่าว...   เรื่องจริงตัดต่อแต้มเติมจนกลายเป็นเรื่องโจ๊กก็มี

เพื่อนๆ ผมที่ติดต่อกับมาเลย์มากๆ คุยให้ฟังเรื่อยว่า  งบสร้างถนนของไทยถ้าให้มาเลย์ทำ เอาทองปิดผิวถนนแทนยางมะตอยได้เลย คือมันต่าเราเรื่องคอรัปชัน
ผมไปเวียตนาม เห็นถนนบ้านเขาแล้วมีความสุขขึ้นแยะ... จะลุ่มๆ ดอนๆ ถูกแพงอย่างไรถนนหนทางบ้านเราดีกว่าสะดวกกว่าเวียตนามหลายช่วงตัวครับ
แสดงว่ายังมีคนดีๆ อยู่มากในทุกวงการ  คนไม่ดีมีเพียงส่วนน้อย

เรื่องอาวุธของกองทัพ... คนมีข้อมูลจริงก็พูดมากไม่ได้  ไม่ใช่เรื่องควรพูดในที่สาธารณะ  คนไม่มีข้อมูลก็ต้องพูดด้วยความรู้สึกกันไปตามธรรมชาติครับ

ขอบพระคุณครับอาจารย์  ไหว้

สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ ผมเข้าใจเช่นเดียวกับอาจารย์ครับ

เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:27:42 AM »

เยี่ยมผมยังเชื่อมั่นว่า ทหารมีความรักชาติเป็นที่สุด ดังนั้นในการคัดเลือกอาวุธมาใช้ประจำการ ต้องมีเหตุผลที่ผู้ใช้รู้ดีว่าเหมาะสมและคุ้มค่าหรือไม่ ไหว้

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:31:50 AM »

ผมว่าต้องถามคนที่รับปืนไปใช้มากกว่าครับ ถ้าทหารที่รับปืนไปใช้แล้ว เขาบอกว่ารู้สึกมั่นใจกว่ากระบอกเก่าเยอะเลย ก็แสดงว่าปืนดีเหมาะสำหรับเขาแน่ ส่วนคนที่ไม่มีหน้าที่ต้องใช้ปืนเขาก็คงต้องวิจารณ์บ้าง ตามประสา เพราะเขาคงเป็นห่วงกลัวว่าทหารจะได้ของไม่ดี ปืนทหารนี่นอกจะใช้สำหรับป้องกันประเทศแล้ว ยังต้องใช้คุ้มครองชีวิตทหารด้วยนะครับ
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:49:03 AM »

งบประมาณขนาดนั้นกว่าจะสั่งกว่าจะซื้อคงพิจารณากันจนถี่ถ้วนเป็นที่แน่นอนแล้ว ท่านจึงสั่ง

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 11:56:02 AM »

ดีใจที่กองทัพมีอาวุธดีๆ ใช้ครับ... และคงดีใจเป็นที่สุด... ถ้าได้เห็นกองทัพไทย... ใช้อาวุธสัญชาติไทย... ที่มีคุณภาพทัดเทียมหรือเหนือกว่าที่ซื้อมาจากต่างชาติ... ฝันนี้คงอีกไม่ไกลเกินเอื้อมครับ...
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 02:26:05 PM »

ขอโทษครับ  ผมก็ทำ  "ทาง"  อยู่ครับ  เงื่อนไขลึกซึ้งบางที่ก็บอกไม่ได้  คนสำรวจ  ก็อึดอัดครับเทียบไม่ได้กับ  ทบ.  ตรวจสอบยากครับ  ขอบพระคุณครับ
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:33:32 PM »

ของพี่เจษ  Save A Horse (Ride A Cowboy)       Cheesy  Cheesy   

ของผม      save water (drink beer)      Grin  Grin

...

ปลย.ทาร์เวอร์ (TAVOR) และ ปลก. เนเกฟ (NEGEV) ล็อตแรกของ ทบ. มาแล้วครับ....... น้ำลายหก ขำก๊าก

ลองมาทายกันดูครับว่า หน่วยไหนได้รับไปก่อน...............
และขอเชิญพี่ๆ ในบอร์ดมาร่วมกันวิจารณ์ปืน2ตัวนี้ที่ทาง ทบ. จัดหาหน่อยครับ...............

เท่าที่คิดดู เพราะ ปลย. เอ็ม 16 เอ 2 และ ปลก. มินิมิ ซึ่งอยู่ในคลาสเดียวกันก็พึ่งจะจัดหามาก่อนหน้านี้ไม่นานซักเท่าไหร่เลย....
 ทำไมถึงต้องจัดหามาซ้ำซ้อนครับ........ Huh  (อยากรู้)
.
และอีก 1 ข้อคือ เราพร้อมที่จะรับ ปืน บูลพัพ มาใช้งานแล้วหรือยัง และมันเหมาะกับสภาพภูมิประเทศบ้านเราและสภาพของทหารบ้านเราแล้วหรือยัง......ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า....

เรื่องอาุวุธที่ถามในกระทู้นี้  ผมไม่มีความรู้พอที่จะตอบตามคำถามได้ครับว่า เหมาะสมหรือไม่  ดีหรือไม่ดีอย่างไร
แต่ผมดีใจแทนหน่วยงานที่ได้รับอาวุธไปไว้ใช้ประจำการ เพราะอย่างน้อยที่สุด ก็มียุทธภัณฑ์รุ่นใหม่ๆเข้ามาใช้ทดแทนของเดิม (ซึ่งในความเป็นจริงมีอรรถประโยชน์มากกว่านั้น)
     ผมเคยนึกข้องใจเหมือนกันว่าทางผู้ใหญ่ในหน่วยงาน นึกยังไงถึงได้สั่งซื้ออุปกรณ์แบบใหม่ๆเข้ามาให้โดยไม่ถามความคิดของผู้ใช้งานจริง เมื่อก่อนเคยใช้ Notebook แบบ 15.4"  แต่ก็มีการเรียกเก็บคืนแล้วส่งตัวใหม่เป็นขนาด 13.1 " มาให้ใช้แทน   ยี๊   แรกๆร้องยี้ แต่พอพกไปประชุม เดินทาง หลายๆที่ ด้วยน้ำหนัก 1.49 ก.ก.   ทำให้คล่องตัวในการนำพาเยอะขึ้นกว่าเดิม จึงได้ยอมรับในที่สุดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:06:10 PM »

ผมเชื่อว่า...คนดีมีมากกว่าคนไม่ดี...ถ้าคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี...ประเทศเราคงอยู่มาไม่ถึงปัจจุบันนี้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์