๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:35:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอัพเดท อาวุธปืนใหม่ของ ทบ. ครับ  (อ่าน 65398 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:35:45 PM »

อืม ผมก็ความรู้น้อยแต่ก็ขอแสดงความโง่ ออกมานิดนึงเถอะครับ tavor เป็นปืนประเภท เดียวกับ famas ของฝรั่งเศส  และ sa 80 ของอังกฤษ ผมเคยสัมผัสfamasมาแล้วรุ้สึกว่าจะมีไม่กี่กระบอกของ นสศ. ปืนพวกนี้จับกระชับมือดีมากเล็กกะทัดรัด เล็งก็ง่าย

แต่ถ้าจะมาให้ทหารราบใช้เหมาะหรือไม่ไม่รุ้   แต่ถ้าติดดาบตะลุมบอน บอกได้เลย พวกเสียบพุงทะลุ ก่อนแน่แน่ บางท่านบอกสมัยนี้ไม่มีการตะลุมบอนกันแล้วก็แล้วแต่   ปืนพวกนี้กล้องเล็งอ่อนไหวมาก มาให้ทหารไทยใช้จะพังไวหรือเปล่า ฝึกทหารใหม่ จะชำรุดหลวมคลอนง่ายไหม   sa 80 ยังมีรุ่นที่ไม่ติดกล้องเล็ง แบบใช้ศูนย์เปิดเลยนะ เพราะกล้องพังง่าย  ส่วนเนเกฟ นั้น ชื่ออิสราเอล การันตี ได้อยู่แล้ว

แสดงความโง่มานิดหน่อยพอครับ อายเขา

เอาไปเทียบกับ famas และ sa80 ได้ยังไง   โบราณจัด แถมยังเป็นปืนที่มีปัญหาทั้งคู่
famas เป็นระบบดีเลย์โบล์วแบ็ค  ถ่วงเวลาด้วยข้อเสือ   มีจุดอ่อนที่ข้อเสือ
ส่วน sa80 ก็เคยถูกถอดออกจากมาตรฐานนาโต
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:27:14 AM »

ขอเสียที่เห็นชัดๆคือทำวันทยาวุธ ไม่ถนัด อิอิ.............

ไม่ยากหรอกครับ มือซ้ายกำที่ด้ามจับ มือขวาตบที่พานท้าย
pong1
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:49:03 AM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
ผมว่าอาวุธอย่างงัยมันก็จำเป็นอยู่สำหรับกองทัพ...แต่ต้องคำนึงถึงถาพโดยรวมของประเทศเราดัวย

สมัยนี้ประเภทสงคราม...ล้างเผ่าพันธ์มายึดประเทศแบบเมือก่อนมันไม่มีแล้ว...อาวุธก็ขอให้ซื้อพอแค่

ความจำเป็นก็พอ...ผมไม่อยากให้บุคคลที่เป็นผู้นำต่างๆทั้งหลายของประเทศเรา...เป็นประเภท...

เห็นช้างขี้...ก็จะขี้ตามช้าง...ชึ้งประเทศเรายังมีอีกหลายๆด้านที่ต้องการเงินไปพัฒนา

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมครับ..ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยไว้นะที่นี้ดัวย

หลงรัก หลงรัก หลงรัก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:10:52 AM »

ผมว่าอาวุธอย่างงัยมันก็จำเป็นอยู่สำหรับกองทัพ...แต่ต้องคำนึงถึงถาพโดยรวมของประเทศเราดัวย

สมัยนี้ประเภทสงคราม...ล้างเผ่าพันธ์มายึดประเทศแบบเมือก่อนมันไม่มีแล้ว...อาวุธก็ขอให้ซื้อพอแค่

ความจำเป็นก็พอ...ผมไม่อยากให้บุคคลที่เป็นผู้นำต่างๆทั้งหลายของประเทศเรา...เป็นประเภท...

เห็นช้างขี้...ก็จะขี้ตามช้าง...ชึ้งประเทศเรายังมีอีกหลายๆด้านที่ต้องการเงินไปพัฒนา

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมครับ..ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยไว้นะที่นี้ดัวย

ใจเย็นๆครับ  ความมั่นคงของประเทศ  หน่วยงานที่รับผิดชอบเค้ารู้ดีครับ  ว่าควรจะซื้อหรือไม่ซื้อ  เว็ปนี้เป็นเว็ปเปิด  คนผ่านไปผ่านมาตลอด ใครจะอ่านก็ได้   เดี๋ยวเว็ปจะซวยครับ   ถ้าบ้านเมืองเราเป็นประชาธิปไตย 100% ก็ไม่ต้องระวังเรื่องการออกความเห็น   แต่นี่ก็รู้ๆกันอยู่ว่า อะไรคืออะไรนะครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:22:02 AM »

ผมเคยผ่านสายตาว่า ในทวีปแอฟริกายังมีสงครามระหว่างเผ่าอยู่ ....

ส่วนภูมิภาคของเรา ดูเหมือนสามัคคีกันดี แต่วันไหนก็ไม่รู้ที่เพื่อนบ้านจะกลายเป็นศัตรู หรือมหามิตรกลายเป็นโจทย์ ....

เรืองปืนไรเฟิลใหม่ ... ผมก็ยังไม่มีโอกาสสัมผัส ... แต่ก็เชื่อแน่ว่าผู้เกี่ยวข้องได้ทำการจัดหาระบบที่เหมาะสมที่สุดแล้ว ... ยุคนี้มีคนจ้องตรวจสอบมากมาย มุบมิบกันลำบากขึ้นกว่าแต่ก่อนครับ

Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 12:06:27 PM »

แหม รุ่นไหน ก้ดี ครับ ขอให้มาตั้งดรงงานผลิต บ้านเรามั่ง ถ้ามีการตั้งศูนย์ วิจัย ขึ้นจะดีมากๆ ครับ อยากเห้นซักวันมีปืน สงครามสัญชาติไทยครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 12:10:22 PM »

แหม รุ่นไหน ก้ดี ครับ ขอให้มาตั้งดรงงานผลิต บ้านเรามั่ง ถ้ามีการตั้งศูนย์ วิจัย ขึ้นจะดีมากๆ ครับ อยากเห้นซักวันมีปืน สงครามสัญชาติไทยครับ

เห็นด้วยครับพี่at75

ทำเองมั้งเถอะ อย่าเอาแต่ซื้อเลยครับ  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 06:59:46 PM »

ปืนสงคราสัญชาติไทย อ้าว ก็ HK.33 ไงครับ ปลยบ.11 ตรากงจักรเลยครับ โรงงานกรมสรรพาวุธ ทหารบก ผลิตเองเลยนะ ส่งให้ ส่วนราชการอื่นด้วยนะ ป่าไม้ ประมง ราชทัณฑ์
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 07:54:09 PM »

ปืนเล็กลงก็ดีนะครับ น่าจะนำมาใช้ใน 3 จชต.ผมว่าน่าจะคล่องตัวกว่า เอ็ม16  ปืนแบบ enemy เคยเห็นนาวิกใช้แต่ไม่รู้ว่าปืนอะไร

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 08:44:16 PM »

ผมเป็นพลเรือนครับ
ปืนที่ว่า สำหรับผมไม่มีความรู้หรอกครับ
ว่ามันดี ไม่ดี ตรงไหน อย่างไร
ต่อให้ได้อ่านสเปคละเอียด
ก็คงได้แค่ตาบอดคลำช้าง

แต่ผมรู้ว่า
ประเทศชาติยังต้องการ
อาวุธ ยุทโธปกรณ์ อีกจำนวนมาก
เพื่อใช้ป้องกันประเทศ

คิดเล่นๆ
อย่างน้อยที่สุดสำหรับผม ในฐานะพลเรือน
ถ้าผมมีปืนดีๆอยู่ในมือ
ผมก็คงอุ่นใจมากกว่าที่จะมีปืนด้อยประสิทธิภาพ
ปืนที่ดี มันคงสร้างขวัญ กำลังใจให้ผมได้

และถ้ามีใคร เผื่อว่ามีน่ะ นะครับ
เขาอยากจะตีหัวผม แต่เขาเห็นสิ่งที่ผมมี
เขาก็คงต้องคิดหลายครั้งละครับ
ว่าจะทำอย่างนั้นกับผม
จริงๆได้หรือ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:32:56 PM »

"ความจำเป็น" เหมือนกับว่าคนหนึ่งมีเสื้อผ้า ๑ ชุด วันหนึ่งมีอาหารให้ ๓ มื้อ มีเตียงนอน ๑ เตียง แค่นี้พอดี หรือเปล่าครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Kajeeman
"เกศคต ใจไม่คด"
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:03:15 PM »

ผมว่าใช้ M4 น่าจะคร่องตัวกว่าแบบอื่น เราใช้เคย A1, A2 มาก่อน ผู้ใช้น่าจะใช้งานได้ดีกว่าเพราะมีความคุ้นเคย แต่เท่าทีเคยจับดูน่าจะหนักกว่า A1    Wink
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:20:29 PM »

ผมว่าใช้ M4 น่าจะคร่องตัวกว่าแบบอื่น เราใช้เคย A1, A2 มาก่อน ผู้ใช้น่าจะใช้งานได้ดีกว่าเพราะมีความคุ้นเคย แต่เท่าทีเคยจับดูน่าจะหนักกว่า A1   

ถ้าใช้ m4 ใช้ hk 416 ไม่ดีกว่าหรือครับ แต่ต้องรอนานนะครับ เพราะปรับปรุงข้อด้อยของ เอ็ม 16 ในเรื่องท่อแก็ส เป็นลูกสูบรายละเอียดมากกว่านี้ต้องให้ผู้การสุพินท์เป็นผู้ตอบแล้วครับ ผมจำได้ว่าผู้การเป็นผู้นำเสนอ hk 416 ลงใน อวป ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:05:13 AM »

ผมว่าใช้ M4 น่าจะคร่องตัวกว่าแบบอื่น เราใช้เคย A1, A2 มาก่อน ผู้ใช้น่าจะใช้งานได้ดีกว่าเพราะมีความคุ้นเคย แต่เท่าทีเคยจับดูน่าจะหนักกว่า A1    Wink
M16A1                   หนัก  2890 กรัม
Tavor  TAR/STAR   หนัก 2800 กรัม
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:30:51 AM »

สมัยนี้ประเภทสงคราม...ล้างเผ่าพันธ์มายึดประเทศแบบเมือก่อนมันไม่มีแล้ว...

สมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 1 ทุกคนเข็ญขยาดสงคราม และเชื่อกันว่าสงครามขนาดใหญ่คงไม่มีอีกแล้ว  ...หลังจากนั้นไม่นานก็เกิดสงครามโลกครั้งที่ 2 ....  ช่วงกำแพงเบอรลินถูกทุบไป ทุกคนเชื่อว่าจะเห็นสันติภาพโลกจะสงบสุขขึ้น  หลังจากนั้นไม่นาน ก็เกิดสงครามฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ใน ยูโกสลาเวีย      หรือช่วง อิรัค อิหร่าน  ยุติการสู้รับ  ผู้คนเริ่มจะเห็นสันติภาพในตะวันออกกลาง  แล้วในที่สุด อิรัคก็บุกคูเวต  ....ฯลฯ

เอาง่ายๆ ในยุคสมัยหลังๆ จะมีใครบ้างที่คิดว่าจะมีการจลาจลเผ่าสถานทูตไทย ในประเทศเพื่อนบ้าน  เกิดขึ้นจริง  ตกใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์