๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:33:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับปืน ยี่ห้อ " LLAMA " ลาม่า  (อ่าน 14102 ครั้ง)
Theera
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2005, 02:05:08 AM »

ขอเรียนถามท่านผู้รู้ และผู้ที่มีประสบการณ์ทุกท่านครับ รวมถึงท่านที่มีและที่ได้ครอบครองปืนยี่ห้อนี้ครับ " LLAMA " ลาม่า.38 /9mm. ( ปืนสไตล์ 1911 ) ซึ่งปัจุบันนี้ผมได้ครอบครองถูกต้องตามกฏหมายและเป็นเจ้าของอยู่ครับ โดยได้รับการโอน

1.อยากทราบเกี่ยวกับปืนยี่ห้อนี้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
2.การใช้งานต่างๆ ทั้งข้อดีและข้อเสียว่าเป็นอย่างไรบ้าง
3. และที่สำคัญ ปืนได้ระบุ ตัวหนังสือข้างสไลด์ปืนว่า .38 /9mm. จริงๆแล้ว ที่ถูกต้องควรที่จะต้องใช้ขนาดลูกปืนประเภท .38Super หรือ 9 mm. กันแน่ครับ แต่ในใบ ป.4 ระบุว่า  ขนาดปืน 9มม.( ผมจึงเกิดข้อสงสัยครับ) ซึ่งปัจจุบันนี้ผมมีลูกปืน ขนาด.38ซุปเปอร์ (ยี่ห้อวินเซสเตอร์) และขนาด 9มม. (ยี่ห้อรูเกอร์ "RUGER") ไม่รู้ว่าจะเลือกชนิดไหนยิง..  และถ้าเกิดว่านำลูกปืนทั้งสองชนิดนี้มายิง จะมีผลกระทบกระเทือนกับลำกล้องปืน และสภาพปืนโดยรวมหรือเปล่าครับ
4. ท่านใดที่มีรูปปืน หรือ ที่ได้แต่งความสวยงาม กระผมขอความกรุณาช่วยโพสรูปให้ดูบ้างครับ

กระผมต้องขอขอบพระคุณล่วงหน้า ที่ได้กรุณาตอบคำถามของผมครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2005, 02:24:00 AM »

น่าจะเป็น LUGER มากกว่า RUGER นะครับ LUGER เป็นชื่อขนาดกระสุนครับ ก้อคือ  9 มม.พาราเบลลั่ม หรือ 9 มม.NATO  ปืน 2 ขนาดนี้ไม่น่าจะใช้ลูกร่วมกันได้นะครับ .38 SUPER ปลอกยาวกว่า และเป็นกระสุนมีขอบจานท้าย (ถ้าจำไม่ผิด) แรงดันก้อสูงกว่า แต่ 9 LUGER เป็นกระสุนออโต้แท้ๆ คือไม่มีขอบจานท้าย เรื่องขนาด 9/.38 ไม่แน่ใจต้องถามท่านผู้รู้จริงๆอีกที Smiley

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2005, 02:36:18 AM »

Grin ลองถอดลำกล้องออกมา แล้วเอากระสุน หยอดดูครับ ถ้าหยอดกระสุน 9 มม. LUGER ไปแล้วจานท้ายเสมอท้ายรังเพลิงพอดี หรือหยอดกระสุน .38 Super ลงไปแล้วลงไม่สุดท้ายกระสุนล้นออกมานอกรังเพลิง ก็เป็นลำกล้องขนาด 9 มม. LUGER แต่ถ้าเป็นลำกล้อง .38 Super เมื่อหยอดกระสุน 9 มม. ลงไป กระสุนจะผลุบจมเข้าไปในรังเพลิงทั้งนัดจานท้ายไม่เสมอท้ายรังเพลิงครับ Grin

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2005, 03:59:35 PM »

............... Grin..ตัวหนัวสือแกะ  ใหม่ หรือของเดิมครับ  ช่วยถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆชมหน่อย.. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2005, 05:11:45 PM »

Smiley..ผมเคยมีใช้อยู่..เป็นทรง ๑๙๑๑ แต่มีหลังสะพาน เป็นอาวุธปืนเก่า เก่า..  ถ้าไม่ยุติสายการผลิต ขืนผลิตต่อ คงจำหน่ายลำบาก ขึ้นชั้น Classic ท้าย ท้าย Class ก่อนปี ๒๕๓๐ ซื้อไว้ ๓,๐๐๐ บาท
     ข้อดี. ลำกล้องหนากว่า Colt เกลียวคม แม่นยำ
              ยิงได้ทั้งกระสุน .๓๘ super  และ  ๙ para  โดยไม่ติดขัด ไม่มีปัญหาใด ใด แทรก
              ย่อยกระสุนทั้ง ๒ แบบข้างต้น ไม่เคยขัดลำ ยิงจนบ่า ตรงท้ายโตงเตง แตกชำรุด
              คงมีอีกหลาย แต่ผมลืมไปแล้ว.. Grin
     ข้อไม่สู้ดี
              ไม่ปราณีตเท่าไร คุณภาพเนื้อเหล็กยังไม่ดีนัก เนื่องเพราะแตกหักชำรุด             
              คงมีอีก  หลายข้อ แต่ผมลืมไปเล้ว. Grin
    อาวุธปืนออโตเมติก ในชั้น ๙ มม. ได้แก่ .๓๘๐  .๓๘ super ๙ para ป.๔ จะระบุเป็นขนาด   ๙ มม.  เหมือนกันหมดครับ..  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2005, 05:15:32 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2005, 05:42:13 PM »

Smiley.บนสไลด์ ด้านซ้าย ตีข้อความ. LLama กับ ขนาดกระสุน .38/9 mm.
     รุ่นนี้ กระบอกนี้ LLama  รับรองให้แล้วครับว่า ใช้ได้กับกระสุน ทั้ง ๒ แบบ และผมก็ทำตามที่บอก เป็นดังนั้น จริง จริง ครับ..  Cheesy

Theera
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2005, 10:04:26 AM »

ครับผม ต้องขอขอบพระคุณมากๆ เลยกับทุกๆท่านที่ได้เสียสละเวลา ตอบกระทู้ของผม ได้ความรู้เพิ่มเติมจาก พี่Ro@d.. พี่ninja 19..   พี่NaiMai..  พี่ไม่ค่อยแม่น..  ขอบคุณทุกๆท่านครับ
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2005, 10:26:34 PM »

Tongue ก่อนอื่นต้องขอโทษที่เห็นกระทู้นี้ช้าไปหน่อย  Cheesy
    ขอดีว่าผมได้ครอบครอง อยู่กระบอกหนึ่งครับ ด้วยน้ำพักน้ำแรงเลยละครับ
    แต่ผมไม่เคยใส่ลูก 9 มม. ยิงเลยนะครับ  ได้รับความรู้ใหม่จากกระทู้นี้ด้วยครับ
   ต้องขอขอบคุณ คุณ Theera จขกท  และ คุณ Ro@d  และ NaiMai ด้วยครับ
   ตั้งแต่ได้รับโอนมา ผมยิงไปประมาณ 20 กล่อง แล้วครับ ไม่เคยติดขัดครับ
   มีตอนแรก เจ้าของเดิม ใส่สปริงลำเลื่อนอ่อนไปหน่อย ยิงแล้วปืนคาบปลอก
  ผมเลยเปลี่ยนสปริง 15 lbs ของวุลฟ์ ใส่แทน หมดปัญหาเลยครับ
   ถ่ายรูปมาให้ชม ก็พอดูได้นะคราบ

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2005, 10:36:13 PM »

พบบ่อยแต่ขนาด .38Super ครับ แต่ขนาด 9 PARA ก็มีแต่ไม่มากในบ้านเราเพราะเมื่อสมัยคุณปู่ยังซ่า ไม่นิยม 9 PARA ครับ

Glock19
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2005, 11:11:45 PM »

Grinคนแถว ๆ ลพบุรีฝากมาบอกข้อดีมาว่า...ลาม่าขัดเอารมดำออกง่ายกว่าColt(เหล็กมันอ่อนกว่าไม่เปลื่องแรง)....แต่งสนุกซนได้เต็มที่ไม่ต้องกลัวมันพัง(ก็มันถูก)... Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2005, 02:35:31 PM »

Grinคนแถว ๆ ลพบุรีฝากมาบอกข้อดีมาว่า...ลาม่าขัดเอารมดำออกง่ายกว่าColt(เหล็กมันอ่อนกว่าไม่เปลื่องแรง)....แต่งสนุกซนได้เต็มที่ไม่ต้องกลัวมันพัง(ก็มันถูก)... Grin

ดีจริงๆ ครับ หลวมก็ถ่าง ฟิตเกินก็ทุบ ร้าวก็เชื่อม สนุกจริงๆ นะจะบอกให้
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2005, 11:07:51 PM »

Cheesy โพสท์ทีแรกรูปไม่มี ครับ ขออภัยครับ  Grin
แก้ตัวใหม่ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2005, 11:10:43 PM »

Cheesy ขออภัยครับ ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไร  Cheesy

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2005, 01:35:33 PM »

ยกกระทู้ มาให้คุณ ga อ่านครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2005, 01:43:23 PM »

ยกกระทู้ มาให้คุณ ga อ่านครับ
.

. Grin Grin Grin Cheesy.
  .. กระบอกของคุณpeedta ดูดี สวยมากครับ..ผมชอบตรงปลายงอนตรงด้าม.จัง..อีกจุดที่ Colt ไม่มี.. Grin เยาะเย้ย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์