๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:08:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อปืนโครงการขนาด 11 มม. นายทะเบียนไม่ให้ ป.3  (อ่าน 17469 ครั้ง)
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 03:24:39 PM »

ตอนนี้ดังไปทั่วกองบังคับการแล้วครับ Huh นายออกหนังสือเวียนให้ทุกท้องที่ทราบเพื่อเป็นแนวทางการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนโดยเคร่งครัดครับ  Winkและน่าจะทำเป็นหนังสือเวียนไปทั่วภาคด้วยครับ แบบนี้ต้องฟ้องให้ถึงที่สุดครับ เพื่อจะได้เป็นแนวทางให้ผู้ที่จะมีอาวุธปืนเกินสองกระบอกต่อไปครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 03:41:46 PM »

."นาย.." ที่ว่าคือใครครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 07:58:47 PM »

ตอนนี้ดังไปทั่วกองบังคับการแล้วครับ Huh นายออกหนังสือเวียนให้ทุกท้องที่ทราบเพื่อเป็นแนวทางการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนโดยเคร่งครัดครับ  Winkและน่าจะทำเป็นหนังสือเวียนไปทั่วภาคด้วยครับ แบบนี้ต้องฟ้องให้ถึงที่สุดครับ เพื่อจะได้เป็นแนวทางให้ผู้ที่จะมีอาวุธปืนเกินสองกระบอกต่อไปครับ

นั่นซีครับ"นาย"คือใคร  Huh

สู้ครับ..... Wink

unitape
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 08:08:37 PM »

ผมเป็นตร. ผู้น้อยได้เข้าร่วมโครงการอาวุธปืนเพื่อสวัสดิการของห้างเอกภัทรฯ ขนาด 11 มม. ได้ใบตอบรับมาแล้วได้ไปยื่นขอ ป.3 นายทะเบียนไม่อนุญาต หลังจากพิจารณาเอกสารต่างๆ อยู่นาน 2 เดือนครึ่ง วันนี้ผมได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องว่านายไม่อนุญาต สาเหตุเนื่องจาก ภูมิลำเนากับสถานที่ทำงานไม่ตรงกันและมีอาวุธปืนแล้วหลายกระบอก ผมจึงขอคำปรึกษาผู้รู้ทุกท่าน เพื่อจะอุทธรณ์คำสั่งขอนายทะเบียนที่ไม่อนุญาต  วันพรุ่งนี้ผมจะไปรับเอกสารแล้วจะแจ้งรายละเอียดเหตุผลของนายทะเบียนให้ทุกท่านทราบ
ผมยื่นขอ.45 เหมือนกันครับและได้การตอบกลับว่าให้"ปืนขนาดดังกล่าวทางราชการจำกัดการอนุญาตและให้ขอซื้อปืนที่ความรุนแรงลดลง"ซึ่งตอนนี้ผมได้สำเนา ป.1 มาแล้วครับเรียนท่านผู้มีความรู้ทางกฎหมายช่วยร่างเอกสารในการยื่นเพื่อยืนยันการขอขนาด.45 (ปืนโครงการและได้ใบตอบรับแล้ว) ขอบคุณครับ...
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 08:52:55 PM »

เห็นด้วยอย่างพี่   visith  อย่างยิ่ง ที่ว่า       ."นาย.." ที่ว่าคือใครครับ...

ผมว่าใช้คำให้ถูกต้องดีกว่า ครับ    เช่น    1.  นาย....(แล้วตามด้วยชื่อ  เช่นนายแดง  นายดำ  นายหมา  นายแมว )

2.  นาย....(แล้วตามด้วยตำแหน่ง  เช่น   นายอำเภอ   นายทะเบียน )

ไม่ควรเรียกใคร แบบลอย  ๆ  ว่า  นาย   เพราะเราไม่ได้เป็นทาส เป็นขี้ข้าใคร

ส่วนใครที่อยากจะเป็น .....  ก็เรียกแบบเดิม  ๆต่อไป....อมิตตาพุทธ

ไหว้    ไหว้     ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2008, 08:56:16 PM โดย * : L๐OKPlaNoi *:. » บันทึกการเข้า

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 05:55:10 AM »

เห็นด้วยอย่างพี่   visith  อย่างยิ่ง ที่ว่า       ."นาย.." ที่ว่าคือใครครับ...

ผมว่าใช้คำให้ถูกต้องดีกว่า ครับ    เช่น    1.  นาย....(แล้วตามด้วยชื่อ  เช่นนายแดง  นายดำ  นายหมา  นายแมว )

2.  นาย....(แล้วตามด้วยตำแหน่ง  เช่น   นายอำเภอ   นายทะเบียน )

ไม่ควรเรียกใคร แบบลอย  ๆ  ว่า  นาย   เพราะเราไม่ได้เป็นทาส เป็นขี้ข้าใคร

ส่วนใครที่อยากจะเป็น .....  ก็เรียกแบบเดิม  ๆต่อไป....อมิตตาพุทธ

ไหว้    ไหว้     ไหว้
จริงๆ แล้วไม่อยากจะเรียกนายเหมือนกันครับ แต่ต้องเรียกตามสายการบังคับบัญชาครับ เพราะระบบราชการไทยเขายังไม่เลิกระบบทาสครับ ขอบคุณ ไหว้ทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 06:09:17 AM »

หนังสือเวียนแบบไหน...เนื้อหาเป็นอย่างไรครับ
และ "แนวทางการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนโดยเคร่งครัด" นี่ท่านให้ใครพิจารณาครับ...ท่านไม่ใช่นายทะเบียนอาวุธปืนนี่นา  Undecided

sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:23:43 AM »

หนังสือเวียนแบบไหน...เนื้อหาเป็นอย่างไรครับ
และ "แนวทางการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนโดยเคร่งครัด" นี่ท่านให้ใครพิจารณาครับ...ท่านไม่ใช่นายทะเบียนอาวุธปืนนี่นา  Undecided

เรียนท่านธำรง เป็นหนังสือจากกองบังคับการเพื่อทราบโดยทั่วกันเพื่อเป็นแนวทางการพิจารณาการออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนครับ โดยทางอำเภอได้ส่งเรื่องที่ผมยื่นอุธรณ์ต่อ มท.1 ให้กองบังคับการทราบพร้อมแนบเอกสารที่เกี่ยวกับกฎกระทรวงและคำสั่งมหาดไทยที่อนุญาตให้มีได้ สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง ทางกองบังคับการก็ได้สำเนาเอกสารดังกล่าวเวียนให้ทุกหน่วยงานทราบและถือปฎิบัติโดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆทั้งสิ้นครับ เอกสารต่างๆผมได้สำเนาไว้แล้วจะนำเรียนปรึษาท่านเมื่อครบ 90 วัน เพื่อฟ้องศาลปกครองต่อไปครับ ขอบคุณครับ
Jagua21
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:34:58 AM »

ผมเองมีความคิดต่อต้านเรื่องนี้มาโดยตลอดตั้งแต่เริ่มอ่านหนังสืออวป.ตอนปี 35         เพราะได้เข้าใจในเรื่องอาวุธปืนและขีปนวิธีที่ผู้พันสุพินท์, อาจารย์ผณิศวร  ได้ให้ความรู้เลยทำให้เข้าใจว่าไอ้คนที่นั่งอยู่ในตำแหน่งนายทะเบียนและมีอำนาจที่จะให้หรือไม่ให้ เขาเข้าใจดีหรือไม่    ผมเคยใช้ 686 ตอนอยู่พื้นที่ปกติ แต่พอมาทำงานพื้นที่เสี่ยง(มาก)เมื่อมีโอกาสก็เลยต้องการเปลี่ยนไปใช้ปืนที่มันตอบสนองความต้องการใช้ทันท่วงที  แต่เชื่อใหมกว่าผมจะได้มา  ผมต้องย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่อีกอำเภอหนึ่ง  เพราะอำเภอที่ผมมีภูมิลำเนาอยู่ นายทะเบียนไม่อนุญาต  โดยให้เหตุผลมาในกระดาษแผ่นเล็กๆว่ามีแล้วหนึ่งกระบอก  โดยที่ผมไม่มีโอกาสชี้แจงเหตุผลและความจำเป็นเลย  เสียดายตอนนั้นถ้าท่านผู้การสุพินท์แนะนำไวอีกนิดผมว่าคงต้องสนุกแน่  แล้วนายทะเบียนแต่ละท้องที่ก็ไม่เหมือนกันบางที่แค่ตำบลเดียวมีปืนหลายพันกระบอกน๊ะครับ คิดดูออกได้ยังไงก็อ้างสถานการณ์อย่างเดียว  ใครอยากรู้บางยกมือขึ้นผมมีข้อมูลคร่าวๆเฉพาะตำบลเดียวถ้ารวมทั้งอำเภอคิดดูว่าเท่าไหร่ Huh Huh
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:37:55 AM »

สู้ๆ ครับ เพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนอื่นๆในอนาคต

seamman
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:54:48 AM »

ให้กำลังใจครับผม
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 10:22:44 AM »

เรียนท่านธำรง เป็นหนังสือจากกองบังคับการเพื่อทราบโดยทั่วกันเพื่อเป็นแนวทางการพิจารณาการออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนครับ โดยทางอำเภอได้ส่งเรื่องที่ผมยื่นอุธรณ์ต่อ มท.1 ให้กองบังคับการทราบพร้อมแนบเอกสารที่เกี่ยวกับกฎกระทรวงและ คำสั่งมหาดไทยที่อนุญาตให้มีได้ สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง  ทางกองบังคับการก็ได้สำเนาเอกสารดังกล่าวเวียนให้ทุกหน่วยงานทราบและถือปฎิบัติโดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆทั้งสิ้นครับ เอกสารต่างๆผมได้สำเนาไว้แล้วจะนำเรียนปรึษาท่านเมื่อครบ 90 วัน เพื่อฟ้องศาลปกครองต่อไปครับ ขอบคุณครับ

เอาสั้นหนึ่งยาวหนึ่งมาอ้างเป็นคำสั่งกระทรวงอีกแล้ว   แบร่

ทุกคนในเวปนี้  มีกันเกิน 1 ทั้งนั้นแหละครับ  ยิ้มีเลศนัย

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 10:37:38 AM »

เรียนท่านธำรง เป็นหนังสือจากกองบังคับการเพื่อทราบโดยทั่วกันเพื่อเป็นแนวทางการพิจารณาการออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนครับ โดยทางอำเภอได้ส่งเรื่องที่ผมยื่นอุธรณ์ต่อ มท.1 ให้กองบังคับการทราบพร้อมแนบเอกสารที่เกี่ยวกับกฎกระทรวงและคำสั่งมหาดไทยที่อนุญาตให้มีได้ สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง ทางกองบังคับการก็ได้สำเนาเอกสารดังกล่าวเวียนให้ทุกหน่วยงานทราบและถือปฎิบัติโดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆทั้งสิ้นครับ เอกสารต่างๆผมได้สำเนาไว้แล้วจะนำเรียนปรึษาท่านเมื่อครบ 90 วัน เพื่อฟ้องศาลปกครองต่อไปครับ ขอบคุณครับ

ตกใจ ตกใจ  ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2008, 12:42:18 PM โดย wutthi » บันทึกการเข้า

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 10:47:37 AM »

เรื่องไม่น่าเป็นเรื่อง  กลายเป็นนิยายตอนยาวไปซะแล้ว ...................... หัวเราะร่าน้ำตาริน

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 10:58:29 AM »

5 5 ไม่ต้องสนใจครับ ถ้านายทะเบียนฯแจ้งผลอุทธรณ์ว่าไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลสั้น๑ยาว๑ ถือว่าเข้าทาง
เพราะข้อกฎหมายเรื่องนี้มีความชัดเจนว่าใช้เป็นเหตุผลปฏิเสธฯไม่ได้
กลัวแต่ว่าไม่กล้าออกหมัดกลัวลูกสวน รีรอจนเกิน 90 วัน ให้เราต้องฟ้องศาลปกครองเร่งรัดให้ปฏิบัติหน้าที่

หน้าที่ของนอภ.คือฟังเหตุผลของเรา ถ้าไม่เห็นชอบก็ส่งต่อให้มท.๑ นั้นคือสิ่งที่ควรจะต้องเป็น
การเอาเรื่องอุทธรณ์ที่ยังไม่มีข้อยุติ ไปผ่านผู้บังคับบัญชาของเรา หวังเอามากดดัน...แบบนี้....ผมเรียก"วิชามาร"

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์