๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:13:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ลูกกระสุนในแม็กกาซีนนานๆมีผลต่อแม็กฯไหม?  (อ่าน 5668 ครั้ง)
Symbian 69
บุญคุณต้องทดแทน...ความแค้นต้องชำระ!!!
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 05:03:10 PM »

คือแม็กฯผมบรรจุกระสุนตลอด ถ้าไม่ไปสนามก็คงไม่มีโอกาศได้ใช้ แต่บางทีก็..น้าน...นาน..กว่าจะได้ไปที เลยกลัวสปริงแม็กฯจะมีปัญหา"อ่อนลงจนป้อนกระสุนไม่เต็มที่ทำให้ระบบการทำงานของปืนไม่ชัวร์"  เลยอยากถามผู้อาวุโสให้หายแคลงใจ วานผู้อาวุโสช่วยที...ข้าน้อยขอขอบคุณล่วงหน้า.. เศร้า เศร้า

เพราะสังคม...ประเมินค่า...ที่จนรวย
คนจึงสร้าง...เปลือกสวย...ไว้สวมใส่
หากสังคม........วัดค่า........ที่ภายใน
คนจะสร้าง.....แต่จิตใจ......ที่ใฝ่ดี.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 05:23:04 PM »

นานมากขนาดไหนครับ..........
เอาเป็นว่า สามเดือน ปลดกระสุน  ให้สปริงยืดตัวเต็มที่
ก็ใช้ได้อีกนานครับ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 06:50:40 PM »

หลงรัก
ครับ
แมกผม 8 นัด จุ 6 นัด
เปลี่ยนเวรทุก 15 วันครับ
ส่วนตัวที่ไม่ได้ใช้ก้อจะถอดลิ้นออกให้สปริงยืดตัวเต็มที่ครับ
หากไปไหนที่เปลี่ยวก้อจะใส่เต็ม 4 แมกครับ
กลับมาก้อปลดลูกออกครับ

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 07:01:32 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 10:29:08 PM »

ท่านผู้การสุพินท์เคยใส่ไว้สิบปี(ถ้าจำไม่ผิด)...

กับแม็กของกล็อก 21 เอามายิงยังยิงได้...

แค่นัดสุดท้ายสไลด์ไม่ค้างครับ...Cheesy
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 11:55:02 PM »

ตามหลักกลศาสตร์ แม็กแถวเดี่ยวจะรับน้ำหนักกดน้อย แม็กแถวเดี่ยวจะทนทานกว่าแม็กเหลื่อมแถวคู่
แม็กแถวคู่ที่สั้น ก็จะคงสภาพได้ดีกว่าแม็กแถวคู่ที่ยาวครับ เช่น
แม็ก Glock26 เมื่อบรรจุกระสุนอัดเต็มแม็ก จะอยูทนกว่าของ Glock 17 ครับ

กรณีเป็นปืนที่ต้องมีกระสุนบรรจุทิ้งไว้ใช้เผื่อฉุกเฉิน และเกิดเป็นห่วงเรื่องสปริงแม็ก
เช่น เจ้าหน้าที่ตำรวจที่ต้องพกอยู่ในภาระกิจ เลือกบรรจุสัก 60% ของแม็กน่าจะพอดี

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:08:08 AM »

ตำรวจที่นี่บรรจุเต็มแม็ก  ในปืน 1อัน  พกในซองอีก 2 อัน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:13:46 AM »

ตำรวจที่นี่บรรจุเต็มแม็ก  ในปืน 1อัน  พกในซองอีก 2 อัน

ผมไม่ได้่ตามแบบ ตำรวจเมกา .. ครับ ..  Cheesy
แต่ กระทำอย่างเดียวกันนี้ มา นานมาก แล้ว กับปืน
auto ทุกกระบอกที่มี   เยี่ยม

ถ้าพบว่าซองกระสุนอันไหนไม่ดี ก็แยกเอาไว้ ครับ. ไม่เคยวิตกกับกับเรื่องสปริงแม็ก ฯ ครับ  Smiley

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:14:59 AM »

แม่น....
แบบว่าต้องดูสิ่งอื่นประกอบด้วยครับ เมืองไทยแม็กกาซีนแพง บางรุ่นหายาก  บางรุ่นเฉพาะสปริงไม่มีขาย
และที่สำคัญคือ เงินเดือนและสวัสดิการเทียบกับเจ้าหน้าที่สหรัฐไม่ได้เลย
นี่คุยแต่เฉพาะแม็กกาซีน ยังไม่รวมเรื่องค่ากระสุน และงบในการฝึก ฯลฯ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:18:29 AM »

ผมไม่ได้่ตามแบบ ตำรวจเมกา .. ครับ ..  Cheesy
แต่ กระทำอย่างเดียวกันนี้ มา นานมาก แล้ว กับปืน
auto ทุกกระบอกที่มี   เยี่ยม

ถ้าพบว่าซองกระสุนอันไหนไม่ดี ก็แยกเอาไว้ ครับ. ไม่เคยวิตกกับกับเรื่องสปริงแม็ก ฯ ครับ  Smiley

ครับพี่
แม่น....
แบบว่าต้องดูสิ่งอื่นประกอบด้วยครับ เมืองไทยแม็กกาซีนแพง บางรุ่นหายาก  บางรุ่นเฉพาะสปริงไม่มีขาย
และที่สำคัญคือ เงินเดือนและสวัสดิการเทียบกับเจ้าหน้าที่สหรัฐไม่ได้เลย
นี่คุยแต่เฉพาะแม็กกาซีน ยังไม่รวมเรื่องค่ากระสุน และงบในการฝึก ฯลฯ

อืม...จริงครับ  ไม่ได้นึกถึงเรื่องนั้นครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 07:40:40 AM »

...ของผมปลดกระสุนทุกๆ2-3เดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ..  Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 07:48:01 AM »

ของผมสลับกันบรรจุครับ

แต่สปริงของ 1911 แถวเดี่ยวหาง่ายหมดห่วงครับ

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:38:23 AM »

(ว่าจะไม่ตอบ...ไม่ขอรับคำผู้อาวุโส  Cheesy
เรียนท่านจขกท.......ผมว่า...การใส่กระสุนเต็มทิ้งไว้ไม่น่าเป็นห่วงอะไรหรอกครับ

ที่น่าต้องระวังที่สุดคือวัสดุที่ใช้ทำสปริงครับ เหล็กสปริงมีส่วนผสมของโครเมียมและวานาเดียม มีมาตรฐานทางวิศวกรรมคุมอยู่
ควรใช้แม็กของแท้ ใช้สปริงของแท้ หรือสปริงที่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจนและมีคุณภาพ

การออกแบบทางวิศวกรรมของสปริง จะถือเกณฑ์ว่า
ถ้าเรากดสปริงจนสุดยันกันจนไปต่อไม่ได้ ค่าTorsional/Shear Stressตรงนี้ต้องยังไม่เกินค่าYield Strength
หมายถึงสปริงยังคืนตัวกลับได้ เมื่อปล่อยให้สปริงคืนตัวอิสระ  ซึ่งความยาวที่สุดตอนคืนตัวตรงนี้เรียก Free length
ถ้า Free length ของสปริงแม๊กยังยาวพอที่จะดันกระสุนไปจนสุดปลาย รอป้อนเข้ารังเพลิงก็ถือว่าโอเค

ลองใส่เต็มแม๊กทิ้งไว้สักเดือน ปลดกระสุนออกเหลือนัดเดียว ถ้ายังแนบสนิทกับปากซองกระสุนก็ถือว่าสปริงนั้นดีพอ

สปริงรีคอยล์กลับน่าเป็นห่วงกว่า การยืดๆหดๆจากการยิงมีผลให้เกิดความล้า(Fatique)
มีผลให้ค่ากำลัง(k)ของสปริงลดลง และต้องเปลี่ยนหากใช้งานเกิน Fatique Life ของสปริงนั้น
ส่วนใหญ่เป็นปืนของนักกีฬา ปืนชาวบ้านใช้งานทั่วไป ยิงไม่ถึง Fatique Life กระเป๋าสตางค์ก็ฉีกแล้ว  Wink

ป.ล. มาขอแก้ไขคำผิด ...... ที่ถูกคือคำว่า Fatigue ครับ  ไหว้  คำบางคำสะกดผิดเป็นประจำ แก้ไม่หาย  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 04:05:41 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 10:30:21 AM »

ได้ความรู้จากพี่ธำรงอีกแล้วครับ ขอบคุณครับพี่  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:53:15 AM »

(ว่าจะไม่ตอบ...ไม่ขอรับคำผู้อาวุโส  Cheesy
เรียนท่านจขกท.......ผมว่า...การใส่กระสุนเต็มทิ้งไว้ไม่น่าเป็นห่วงอะไรหรอกครับ

ที่น่าต้องระวังที่สุดคือวัสดุที่ใช้ทำสปริงครับ เหล็กสปริงมีส่วนผสมของโครเมียมและวานาเดียม มีมาตรฐานทางวิศวกรรมคุมอยู่
ควรใช้แม็กของแท้ ใช้สปริงของแท้ หรือสปริงที่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจนและมีคุณภาพ

การออกแบบทางวิศวกรรมของสปริง จะถือเกณฑ์ว่า
ถ้าเรากดสปริงจนสุดยันกันจนไปต่อไม่ได้ ค่าTorsional/Shear Stressตรงนี้ต้องยังไม่เกินค่าYield Strength
หมายถึงสปริงยังคืนตัวกลับได้ เมื่อปล่อยให้สปริงคืนตัวอิสระ  ซึ่งความยาวที่สุดตอนคืนตัวตรงนี้เรียก Free length
ถ้า Free length ของสปริงแม๊กยังยาวพอที่จะดันกระสุนไปจนสุดปลาย รอป้อนเข้ารังเพลิงก็ถือว่าโอเค

ลองใส่เต็มแม๊กทิ้งไว้สักเดือน ปลดกระสุนออกเหลือนัดเดียว ถ้ายังแนบสนิทกับปากซองกระสุนก็ถือว่าสปริงนั้นดีพอ

สปริงรีคอยล์กลับน่าเป็นห่วงกว่า การยืดๆหดๆจากการยิงมีผลให้เกิดความล้า(Fatique)
มีผลให้ค่ากำลัง(k)ของสปริงลดลง และต้องเปลี่ยนหากใช้งานเกิน Fatique Life ของสปริงนั้น
ส่วนใหญ่เป็นปืนของนักกีฬา ปืนชาวบ้านใช้งานทั่วไป ยิงไม่ถึง Fatique Life กระเป๋าสตางค์ก็ฉีกแล้ว  Wink

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มอบให้ครับพี่ธำรง..... Grin Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:58:46 AM »

แม็กฯ 15 นัด ผมใส่ 13 ครับ..นาน  ๆ ที ถ้าเข้าป่าเข้าดงลึก ๆ จริง ๆ ค่อยใส่เต็มอัตรา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์