๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:14:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักกฏหมายช่วยหน่อยครับ กรณี "การเอาคนนอกมาเป็นเจ้าบ้าน"  (อ่าน 4883 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 08:02:55 PM »

สวัสดีครับ  ขอถามเลยนะครับ  คือผมเพิ่งจะซื้อที่ดินพร้อมบ้านมาแปลงนึงครับ  เจ้าของเก่าก็ให้ทะเบียนบ้านเปล่ามาหนึ่งเล่ม  ตัวผมและภรรยาต่างก็เป็นเจ้าบ้านกันทั้งคู่ (ทะเบียนอยู่กันคนละบ้านได้แต่ตัวห้ามครับ)  ลูกก็อายุน้อย คนในครอบครัวก็ต่างเป็นเจ้าบ้านของตัวเองกันทั้งนั้น  ก็เลยคิดว่าจะให้ลูกน้องคนนึงย้ายเข้ามาเป็นเจ้าบ้านให้ เพื่อที่จะทำธุรกรรมต่างๆได้ง่ายขึ้น  แต่ก็มีคนทักว่าจะไว้ใจได้หรือลูกน้องคนนี้  ผมก็เลยสงสัยว่าการที่เราเอาลูกน้องเข้ามาเป็นเจ้าบ้านนี่ มันมีข้อควรระวังอย่างไรบ้างครับ และควรต้องป้องกันอย่างไร (ตามความเข้าใจของผม เขาคงให้ระวังเรื่องการครอบครองปรปักษ์ใช่หรือไม่ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 08:39:45 PM โดย chnon » บันทึกการเข้า
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 08:43:19 PM »

ถ้ามีทัพย์สิน มากกว่าจำนวนคนที่จะครอบครอง (ล้อเล่น) ถือว่าเป็นคนมีวาสนาครับ  เข้าเรื่อง ถ้ากรณีไม่มีคนพอที่จะไปทำหน้าที่เจ้าบ้านหลังใหม่ที่เพิ่งซื้อมา  ก็ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันครับ  ปล่อยมันเป็นทะเบียนบ้านว่างๆ เปล่าๆ อย่างนั้น ไม่ผิดกฎหมายอะไรครับ  ส่วนการทำธุรกรรมเกี่ยวกับบ้านหลังดังกล่าว  ก็ไม่มีปัญหาอุปสรรคใดๆ ครับ  ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง  ไฟฟ้า  ประปา  ก็ใช้หลักฐานความเป็นเจ้าของ(เจ้ากรรมสิทธิ) อาทิ โฉนด  ในการติดต่อครับ  อีกประเด็นหนึ่ง  ความเป็นเจ้าบ้าน  ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับความเป็น  เจ้าของบ้าน  นะครับ  คนละฐานะกัน  และคนละกฎหมายด้วยครับ  เจ้าบ้าน เป็นบุคคล ที่มีฐานะ หน้าที่ ตามกฎหมายทะเบียนราษฎร (ทะเบียนบ้าน) อาทิ มีหน้าที่แจ้ง การเกิด การตาย การย้าย ฯลฯ ที่เกิดในบ้านหลังนั้น  แต่  เจ้าของบ้าน คือ ผู้เป็นเจ้าของทรัพย์สิน (บ้านพร้อมที่ดิน = อสังหาริมทรัพย์) เป็นเจ้ากรรมสิทธิในอสังหาริมทรัพย์  ตามประมวลกฎหมายแพ่ง  เป็นผู้มีอำนาจที่จะขาย จะโอน บ้านพร้อมที่ดินดังกล่าว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:00:15 PM »

เอาลูกเป็นเจ้าบ้าน ก็ได้ครับ
จะถือว่า คนแรกในเล่ม เป็นเจ้าบ้านครับ...
หรือ จะย้ายตัวเราเองออกมาเป็นเจ้าบ้านก็ได้
แต่ บ้านเลขที่เดิม ที่เราย้ายออก ก็จะกลายเป็นไม่มีเจ้าบ้าน
ก็จะเอา ลำดับต่อมา เป็นเจ้าบ้าน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:10:15 PM »

สวัสดีครับ  ขอถามเลยนะครับ  คือผมเพิ่งจะซื้อที่ดินพร้อมบ้านมาแปลงนึงครับ  เจ้าของเก่าก็ให้ทะเบียนบ้านเปล่ามาหนึ่งเล่ม  ตัวผมและภรรยาต่างก็เป็นเจ้าบ้านกันทั้งคู่ (ทะเบียนอยู่กันคนละบ้านได้แต่ตัวห้ามครับ)  ลูกก็อายุน้อย คนในครอบครัวก็ต่างเป็นเจ้าบ้านของตัวเองกันทั้งนั้น  ก็เลยคิดว่าจะให้ลูกน้องคนนึงย้ายเข้ามาเป็นเจ้าบ้านให้ เพื่อที่จะทำธุรกรรมต่างๆได้ง่ายขึ้น  แต่ก็มีคนทักว่าจะไว้ใจได้หรือลูกน้องคนนี้  ผมก็เลยสงสัยว่าการที่เราเอาลูกน้องเข้ามาเป็นเจ้าบ้านนี่ มันมีข้อควรระวังอย่างไรบ้างครับ และควรต้องป้องกันอย่างไร (ตามความเข้าใจของผม เขาคงให้ระวังเรื่องการครอบครองปรปักษ์ใช่หรือไม่ครับ)

เจ้าบ้านตามกฎหมายทะเบียนราษฎร มีหน้าที่แจ้งคนเกิดคนตายคนย้ายเข้า-ออกในบ้าน กับแจ้งเปลี่ยนแปลงรื้อถอนบ้าน เท่านั้น
ไม่เกี่ยวกับเรื่องครอบครองปรปักษ์

บ้านสวนผมให้ลูกน้องคนดูแล ย้ายมาเป็นเจ้าบ้าน เพื่อเขาได้ใช้สิทธิการรักษาพยาบาล การศึกษาของบุตร การเลือกตั้ง...... ประโยชน์ของผมคือการระวังเขต การแจ้งเหตุบุกรุก-โจรกรรม ที่เขาในฐานะเจ้าบ้านสามารถแจ้งความได้ทันที ..... อีกทั้งเจ้าบ้านต้องรับรู้หากมีการทำผิดอาญาในพื้นที่ของตัว

แต่ถ้าโดยพฤตินัยไม่ได้มีใครอยู่บ้านหลังนั้น ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะให้ใครย้ายมาเป็นเจ้าบ้าน
เพราะธุรกรรมใดๆเจ้าของกรรมสิทธิย่อมทำได้อยู่แล้ว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:23:58 AM »

ย้ายคนเข้ามาอยู่ในทะเบียนบ้านในฐานะเจ้าบ้าน (ไม่ใช่เจ้าของบ้าน) ไม่มีปัญหาครับ

แต่หากให้คนๆนั้นมาอยู่ (ไม่จำเป็นต้องย้ายทะเบียนบ้าน) อาศัยติดต่อกันเกินกว่า 10 ปี

โดยเจ้าของตัวจริงไม่เคยปรากฎกาย  อาจเป็นการครอบครองปรปักษ์ได้ เหมือนสมัยก่อน

มีการขอประทานบัตรเพื่อการใดๆ (เช่นทำเหมืองแร่) พอเสร็จสิ้นไม่คืนประทานบัตร มีการฟ้องร้อง

ขึ้นโรงขึ้นศาลสืบพยานแวดล้อม ชาวบ้านระแวกนั้นก็บอกว่าเป็นเหมืองเก่าของคนนั้นคนนี้ ราชการ

(หลวง) แพ้โดยปริยาย แผ่นดินผืนนั้นหลายร้อยหลายพันไร่ ศาลยกให้เป็นสมบัติโดยถูกต้องตามกฏหมาย

แก่ผู้ครอบครองปรปักษ์ ....... แบบนี้จะเรียกว่าโกงแผ่นดินก็ไม่เต็มปากนัก เพราะศาลสั่งแล้ว

กฎแห่งกรรมจะมีจริงหรือไม่ยังพิสูจน์กับกรณีนี้ไม่ได้ เพราะมันคงยาวนานหลายชั่วอายุคน ยิ่งตระกูลไหนมี

การบริหารจัดการดี พัฒนาที่ดินในรูปแบบต่างๆ ร่ำรวยกันล้นฟ้า ........ ได้แต่อิจฉาตาร้อนครับ

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:52:05 AM »

ผมว่าปล่อยให้ไม่มีเจ้าบ้านก็ไม่เห็นเป็นไรเลย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 09:17:11 AM »

การเป็นเจ้าบ้าน  กับการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในที่ดินและสิ่งปลูกสร้างนั้น ไม่เหมือนกัน
การเป็นเจ้าบ้าน ไม่ใช่การแสดงว่า เป็นเจ้าของกรรมสิืทธิ์ ในบ้านหลังนั้น

สัญญาซื้อขายสิ่งปลูกสร้าง และหลักฐานทางที่ดิน เช่นโฉนด..ที่ได้มีการจดทะเบียน 
จะระบุตัวเจ้าของ คือหลักฐานแสดงการได้มา อย่างเป็นเจ้าของ เพื่อตนเอง.ที่แท้จริง..
ทะเบียนบ้าน เป็นเอกสารแสดงภูมิลำเนา ในทา่งการปกครอง .. ไม่ใช่หลักฐานแสดงกรรมสิทธิ์ ครับ.

ถ้าไม่แน่ใจ และไม่อยากจะให้เกิดปัญหาอนาคตอย่างใด ใดขึ้น.. ที่อาจมองไม่เห็นในตอนนี้   ก็เลี่ยงอย่านำบุคคลอื่นใด เข้ามาแสดงสิทธิ บางอย่าง แทนตนครับ.

ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก็อาจอาศัยสัญญาเช่า หรือสัญญายอมให้อาศัย..  ผู็กพันกันไว้
ลงวันที่ีทำสัญญา่ กำหนดระยะเวลาเช่าไว้ .. จะเกิน ๓ ปี ก็ไม่เป็นไรและไม่ต้องไปจดทะเบียน เพราะจะอาศัยสัญญานี้ แสดงเจตนาของผู้ที่เข้าไปเป็นเจ้าบ้าน อย่างผู้อาศัย เท่านั้น ไม่ใช่ยึดถือเพื่อตนเอง .

การทำธุระกรรม แม้ไม่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านนั้น เจ้าของกรรมสิทธิ์
ก็สามารถกระทำได้ครับ. โดยใช้เอกสารบางอย่างที่จำเป็นซึ่ง  ถ้าคู่สัญญาเป็นรัฐวิสาหกิจ
จะแนะนำท่าน เองครับ.  Smiley

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:37:22 PM »

เจ้าบ้านไม่ใช่เจ้าของบ้าน หากไม่มีการทำอย่างใดกับทะเบียนบ้าน เช่นย้ายคนเข้า-ออก ปล่อยไว้ไม่ต้องมีเจ้าบ้านก็ไม่เป็นไร
การซื้อขายเป็นเรื่องกรรมสิทธิอย่างที่พี่ Ro@d ว่าไว้

หากวันหนึ่งต้องการให้ใครเป็นเจ้าบ้าน ก็ย้ายคนนั้นเข้ามา พร้อมนำเอกสารสิทธิที่แสดงว่าเป็นเจ้าของบ้านหลังนั้น
ไปแจ้งนายทะเบียนว่าจะให้ใครเป็นเจ้าบ้าน
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:14:18 PM »

ระวังจะเป็นแบบวัดสวนแก้วนะครับ พระสงฆ์องค์เจ้าอย่างพระพยอม ก็ยังต้องยอมเลยครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:17:29 PM »

น่าจะให้ ๑ คนเป็นเจ้าบ้านได้หลายหลังครับ สมัยนี้ฐานข้อมูลคอมฯ บันทึกได้ง่ายๆ ว่าสิทธิการเลือกตั้งอยู่ที่บ้านไหน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:42:19 PM »

น่าจะให้ ๑ คนเป็นเจ้าบ้านได้หลายหลังครับ สมัยนี้ฐานข้อมูลคอมฯ บันทึกได้ง่ายๆ ว่าสิทธิการเลือกตั้งอยู่ที่บ้านไหน

รวมถึงสิทธิการขออนุญาติ ป.3

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 05:00:50 PM »

ผมว่าปล่อยทะเบียนบ้านว่างไว้ดีกว่า ถึงแม้ว่าการเป็นเจ้าบ้านมิใช่การเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์บ้านตามที่หลายๆท่านกล่าวมา แต่ผมมีประสบการณ์ที่ต้องติดต่อราชการหลายครั้ง ข้าราชการผู้ปฏิบัติระดับล่างไม่รอบรู้ด้านกฎหมายนักทำให้คุณอาจเสียเวลาและลำบากในเชิงวิธีวิทยาในการทำธุรกรรม อีกอย่างหนึ่งผมเคยเห็นตัวอย่างการบังคับคดีโดยยึดทรัพย์สินที่อยู่ในบ้านมาเพราะผู้ที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านคนนั้นต้องคำพิพากษา ซึ่งต้องมาพิสูจน์อีกภายหลังว่าทรัพย์ในบ้านนั้นเป็นของผู้ใดบ้าง "แล้วใครจะเก็บใบเสร็จ TV ที่ซื้อไว้เมื่อ 3 ปีที่แล้วไว้ครับ"

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 05:18:04 PM »

ผมว่าปล่อยทะเบียนบ้านว่างไว้ดีกว่า ถึงแม้ว่าการเป็นเจ้าบ้านมิใช่การเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์บ้านตามที่หลายๆท่านกล่าวมา แต่ผมมีประสบการณ์ที่ต้องติดต่อราชการหลายครั้ง ข้าราชการผู้ปฏิบัติระดับล่างไม่รอบรู้
้ด้านกฎหมายนัก ทำให้คุณอาจเสียเวลาและลำบากในเชิงวิธีวิทยา ในการทำธุรกรรม
อีกอย่างหนึ่งผมเคยเห็นตัวอย่างการบังคับคดีโดยยึดทรัพย์สินที่อยู่ในบ้านมา เพราะ
ผู้ที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านคนนั้นต้องคำพิพากษา ซึ่งต้องมาพิสูจน์อีกภายหลังว่าทรัพย์ในบ้านนั้นเป็น
ของผู้ใดบ้าง "แล้วใครจะเก็บใบเสร็จ TV ที่ซื้อไว้เมื่อ 3 ปีที่แล้วไว้ครับ"

เป็นความเห็น ที่ดีมากครับ..  เยี่ยม
ปัญหาที่อาจมองไม่เห็นในตอนนี้.. อย่างนี้ แหละครับ ที่อาจมองไม่เห็น ณ.เวลานี้   Smiley

GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 06:41:59 PM »

ผมว่าปล่อยทะเบียนบ้านว่างไว้ดีกว่า ถึงแม้ว่าการเป็นเจ้าบ้านมิใช่การเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์บ้านตามที่หลายๆท่านกล่าวมา แต่ผมมีประสบการณ์ที่ต้องติดต่อราชการหลายครั้ง ข้าราชการผู้ปฏิบัติระดับล่างไม่รอบรู้ด้านกฎหมายนักทำให้คุณอาจเสียเวลาและลำบากในเชิงวิธีวิทยาในการทำธุรกรรม อีกอย่างหนึ่งผมเคยเห็นตัวอย่างการบังคับคดีโดยยึดทรัพย์สินที่อยู่ในบ้านมาเพราะผู้ที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านคนนั้นต้องคำพิพากษา ซึ่งต้องมาพิสูจน์อีกภายหลังว่าทรัพย์ในบ้านนั้นเป็นของผู้ใดบ้าง "แล้วใครจะเก็บใบเสร็จ TV ที่ซื้อไว้เมื่อ 3 ปีที่แล้วไว้ครับ"

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์