๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 10:58:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ลูกกระสุนในแม็กกาซีนนานๆมีผลต่อแม็กฯไหม?  (อ่าน 5654 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:04:53 PM »

(ว่าจะไม่ตอบ...ไม่ขอรับคำผู้อาวุโส  Cheesy
เรียนท่านจขกท.......ผมว่า...การใส่กระสุนเต็มทิ้งไว้ไม่น่าเป็นห่วงอะไรหรอกครับ

ที่น่าต้องระวังที่สุดคือวัสดุที่ใช้ทำสปริงครับ เหล็กสปริงมีส่วนผสมของโครเมียมและวานาเดียม มีมาตรฐานทางวิศวกรรมคุมอยู่
ควรใช้แม็กของแท้ ใช้สปริงของแท้ หรือสปริงที่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจนและมีคุณภาพ

การออกแบบทางวิศวกรรมของสปริง จะถือเกณฑ์ว่า
ถ้าเรากดสปริงจนสุดยันกันจนไปต่อไม่ได้ ค่าTorsional/Shear Stressตรงนี้ต้องยังไม่เกินค่าYield Strength
หมายถึงสปริงยังคืนตัวกลับได้ เมื่อปล่อยให้สปริงคืนตัวอิสระ  ซึ่งความยาวที่สุดตอนคืนตัวตรงนี้เรียก Free length
ถ้า Free length ของสปริงแม๊กยังยาวพอที่จะดันกระสุนไปจนสุดปลาย รอป้อนเข้ารังเพลิงก็ถือว่าโอเค

ลองใส่เต็มแม๊กทิ้งไว้สักเดือน ปลดกระสุนออกเหลือนัดเดียว ถ้ายังแนบสนิทกับปากซองกระสุนก็ถือว่าสปริงนั้นดีพอ

สปริงรีคอยล์กลับน่าเป็นห่วงกว่า การยืดๆหดๆจากการยิงมีผลให้เกิดความล้า(Fatique)
มีผลให้ค่ากำลัง(k)ของสปริงลดลง และต้องเปลี่ยนหากใช้งานเกิน Fatique Life ของสปริงนั้น
ส่วนใหญ่เป็นปืนของนักกีฬา ปืนชาวบ้านใช้งานทั่วไป ยิงไม่ถึง Fatique Life กระเป๋าสตางค์ก็ฉีกแล้ว  Wink

..เป็นความรู้ที่เป็นวิชาการ..  ขอบคุณมากครับ คุณธำรง  เยี่ยม

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:07:55 PM »

ผมมีแม็กตัวเดียว 10+1 แต่ใส่ 6 นัด กลับบ้านกลางคืน 2 ทุ่ม จะถอดลูกออก เข้านอนใส่กลับเข้าแม็กใหม่ 6 นัด จะเป็นอย่างนี้ทุกวัน มีผลเสียไหมครับถอดลูกออกบ่อยๆอย่างนี้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:11:21 PM »

ผมมีแม็กตัวเดียว 10+1 แต่ใส่ 6 นัด กลับบ้านกลางคืน 2 ทุ่ม จะถอดลูกออก เข้านอนใส่กลับเข้าแม็กใหม่ 6 นัด จะเป็นอย่างนี้ทุกวัน มีผลเสียไหมครับถอดลูกออกบ่อยๆอย่างนี้

ในทัศนะของผม....การบรรจุกระสุนลงในแม็กกาซีน ลักษณะนี้
ผมว่า เป็นลดศักยภาพของอาวุธ โดยใช่เหตุ ครับ...

จาก 10+1 นัด...เหลือแค่ 5+1 นัด ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:31:16 PM »

ท่านผู้การสุพินท์เคยใส่ไว้สิบปี(ถ้าจำไม่ผิด)...

กับแม็กของกล็อก 21 เอามายิงยังยิงได้...

แค่นัดสุดท้ายสไลด์ไม่ค้างครับ...Cheesy
และท่านผู้การแนะนำให้ใส่ไม่ต้องเต็มแม็กสำหรับท่านที่ต้องการใส่ไว้นานๆครับ เช่น แม็กจุ 13 นัด ใส่ 12 นัด ครับ
แต่ของผม แม็ก 17 นัด แต่ใส่ 15 นัด...โดยทำการเปลี่ยนแม็กทุกสัปดาห์ครับ (เพื่อความสบายใจ)
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 02:21:41 PM »

Grinถ้าเลยจุด YIELD POINT ก็หมายถึงสปริงล้าหมดสภาพหรือไม่ก็หักเลยใช่หรือปล่าวครับ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 02:47:53 PM »

Grin. ลูกโม่ น่าจะเหมาะกับ คุณปาล์ม. เป๊ะ เลยครับ.  Cheesy

ศักยภาพของ ปืน auto คือความจุกระสุนที่มาก และการโหลดที่เร็ว
อย่ายอมปล่อยให้เรื่อง แม็กฯ เกิดเป็นวิตกจริตขึ้น จนเกินเลยไปนักครับ.

อย่าเหมือนเช่น การหลับฝันที่ ออกมาตรงกันเกือบทุกท่านว่า
ปืนในฝันเวลาจะยิงมีแต่ปัญหาร้อยแปด. และยิงคนร้าย..ไม่เป็นไรสักคน  Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 02:50:14 PM »

Grinถ้าเลยจุด YIELD POINT ก็หมายถึงสปริงล้าหมดสภาพหรือไม่ก็หักเลยใช่หรือปล่าวครับ Grin

โลหะโดยทั่วไป เมื่อเลยYield pointไป วัสดุจะหมดสภาพไปสามารถกลับที่เดิมได้ครับ
แต่สำหรับ Compression coil spring ถ้าวัสดุถูกต้องได้คุณภาพ แม้ยันจนสุดก็จะไม่เกิน yield point
เมื่อปล่อยกลับคืนก็จะคืนตัวไปอยู่ที่ระยะ free length ซึ่งจะเป็นระยะทีต้องเหลือเพียงพอต่อการทำงาน

Smiley

ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 03:21:16 PM »

ของผม glock 19 ถ้าอยู่บ้านก็ใส่ใว้ 9 นัดคาแม็กใว้ตลอดครับ แต่ถ้าไปนอกบ้านก็ใส่ 15 นัดตลอด ทำอย่างนี้มา 7 ปีแล้วครับ เคยเอามาเปรียบเทียบดูกับอีกอันที่ยังไม่เคยใช้เลย กดดูรู้สึกว่าสปริงอันเก่าจะออ่นไปนิดหน่อยครับ แต่ก็ยิงปรกติดีทุกครั้งไม่มีปัญหาครับ สบายใจใด้  เยี่ยม
Symbian 69
บุญคุณต้องทดแทน...ความแค้นต้องชำระ!!!
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 06:17:37 PM »

ความรู้ท้างน้าน...ผู้อาวุโสธำรงปึ๊กสุด เยี่ยม รออ่านจากท่านอื่นๆน้าคร๊าบ เยี่ยม เยี่ยม

เพราะสังคม...ประเมินค่า...ที่จนรวย
คนจึงสร้าง...เปลือกสวย...ไว้สวมใส่
หากสังคม........วัดค่า........ที่ภายใน
คนจะสร้าง.....แต่จิตใจ......ที่ใฝ่ดี.
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 06:40:07 PM »

เลยจุด elastic ครับ ถ้าเลย YIELD POINT วัสดุจะยืดไม่คืนรูปเดิม  Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์