๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:54:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนสนใจ คูก้า 8000 และขุมความรู้ "ระบบลำกล้องหมุนบิดตัว"  (อ่าน 110470 ครั้ง)
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:15:10 PM »

Cheesy เนื่องในโอกาส เทศกาลสงกรานต์ 2551 กระผมขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย

ได้อำนวยพรให้ พี่ๆเพื่อนๆ ..... และทุกๆท่านที่ได้ร่วมกันให้ข้อมูลข่าวสาร

ในกระทู้ของพวกเราชุดนี้  ตลอดจนท่านที่นับถือทุกท่าน

ประสบแต่จตุรพิธพรชัย  อายุ วรรณะ สุขะ พละ มีกำลังกายกำลังใจอันดี

ในการดำรงชีวิต และประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานและครอบครัว ตลอดไปทุกท่านครับ   ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 10:20:38 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 11:46:04 AM »

ขออนุญาตสงสัยหน่อยครับ
คูก้า จุ 15 นัดยาว 3 นิ้วครึ่ง
92 คอมแพ็ค จุ 13 นัด ยาว 4 นิ้ว
ไหงเป็นงั้นครับ ยาวกว่าน่าจะจุลูกได้เท่ากันหรือไม่ก็มากกว่า

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 04:20:36 PM »

ขออนุญาตสงสัยหน่อยครับ   คูก้า จุ 15 นัดยาว 3 นิ้วครึ่ง     92 คอมแพ็ค จุ 13 นัด ยาว 4 นิ้ว
ไหงเป็นงั้นครับ ยาวกว่าน่าจะจุลูกได้เท่ากันหรือไม่ก็มากกว่า

ที่ว่า ยาวกว่า น่าจะจุลูกได้เท่ากัน หรือไม่ก็มากกว่านั้น
เท่าที่ผมได้ดูสเปคปืนต่างๆมาพอสมควร   พบว่า....
ความยาวของลำกล้องปืน  ไม่มีความสัมพันธ์กับ  ความจุกระสุนในแม๊กกาซีน  ครับ

ยิ่งเป็นปืนที่ผลิต จำหน่ายในอเมริกา บางรัฐ ถูกจำกัดความจุกระสุนในแม๊กกาซีนไว้ ไม่ให้เกิน 10 นัด
ตามกฎหมายท้องถิ่นของเขา แม้แต่กฎหมายไทย ก็ยังเคยเอามาบังคับใช้ด้วยครับ  คิก คิก

ก็ยังดีว่า ปัจจุบันในตลาดปืนไทย ไม่ผูกมัดตัวเองไว้กับความจุแม๊กกาซีน
คุณและผม จึงพบเห็นปืนที่มีความจุ มากกว่า 10 นัด ได้หลายยี่ห้อ หลายรุ่นครับ   

สรุปว่า เราจะดูสเปคของตัวปืน แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น  ในตลาดประเทศไทย
เพื่อให้ทราบว่า ในปัจจุบัน ปืนนั้นๆ ในตลาดเมืองไทย มีความจุแม๊กกาซีนเท่าใด ครับ  Cool

NARONGWIT B
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 04:05:47 PM »

เช่นกันครับอยากทราบรายละเอียดการใช้อาวุธปืน ของ บาเร็ตต้า คูก้า 8000 F ครับ ที่เป็นข้อมูลภาษาไทยหน่อยครับ เพราะมีตังค์น้อยนิด แต่ผมก็รักมันมากเลยนะครับ เป็นกระบอกแรกของผม และผมคิดว่าผมต้องอยู่กับมันจนกว่าชีวิตของผมจะหาไม่นะครับ จึงอยากได้วิธีการบำรุงรักษา และวิธีการใช้ที่ถูกต้องครับ  ข้อด้อยข้อดี ที่มันเป็นความจริงครับ เพราะผมคิดว่ามีหลายคนที่ได้ปืนยี่ห้อนี้ไปใช้ อีกอย่าง  งง ทำไมต้องต้อง สโตรเกอร์ คูก้า ด้วยละครับ เมื่อมีเสร็จแล้วก็เกิดข้อเปรียบเทียบ กันไปต่างๆ นาๆ ไม่ว่าจะเป็น เรื่องของราคา รูปลักษณ์ ต่าง ๆ นะครับ รบกวนผู้ตอบด้วย หรือ เมล์มาได้ที่ wit25luk22@hotmail.com ขอบคุณมากครับ
saodla2518
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 06:40:13 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2008, 10:20:43 PM โดย saodla2518 » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 11:01:03 PM »

ขออภัยที่ตอบล่าช้ามากครับ เพราะผมเข้าเวปไม่ได้มานาน
มีคำถามมาอย่างนี้ครับ....
เช่นกันครับอยากทราบรายละเอียดการใช้อาวุธปืน ของ บาเร็ตต้า คูก้า 8000 F ครับ ที่เป็นข้อมูลภาษาไทยหน่อยครับ
...............จึงอยากได้วิธีการบำรุงรักษา
และวิธีการใช้ที่ถูกต้องครับ 
ข้อด้อยข้อดี ที่มันเป็นความจริงครับ
อีกอย่าง  งง ทำไมต้องต้อง สโตรเกอร์ คูก้า ด้วยละครับ เมื่อมีเสร็จแล้วก็เกิดข้อเปรียบเทียบ กันไปต่างๆ นาๆ
ไม่ว่าจะเป็น เรื่องของราคา รูปลักษณ์ ต่าง ๆ นะครับ........

ออกตัวก่อนครับ ไม่กล้ารับคำว่าผู้รู้  แต่ก็พอเล่าให้กันฟังได้ครับ ขอตอบครับ...

1) วิธีบำรุงรักษา วิธีใช้ เหมือนปืนออโต้ทั่วไปครับ ไม่ได้ตอบกวน   
แต่เท่าที่ผมใช้มาก็ทำความสะอาดตามปกติ ประเภท...ยิงแล้วถอดแมกฯออก ถอดสไลด์ออก
ถอดเหล็กประกับลำกล้องออก ถอดลำกล้องออก ทำความสะอาดด้วยน้ำมันทำความสะอาด....เท่านั้นพอ
ดูในกระทู้ชุดนี้ทั้งชุด คุณก็จะทราบและศึกษาต่อไปได้เองครับ ไม่ยาก ไม่ซับซ้อนครับ

2)ข้อด้อย ของปืนของพวกเรา ในทัศนะของผมนะครับ ไม่ใช่ของผู้รู้ไปหมด ..  ได้แก่
2.1 เราเป็นพวกเล่นปืนที่ไม่ใช่ปืนตลาดอย่างGlockและCZ  เหมือนไม่ยอมใช้รถโตโยต้า ทำนองนั้น 
ชื่อสโตเกอร์ คนไม่สนใจหา ก็ยิ่งบอกว่าไม่เคยได้ยิน เป็นเรื่องปกติครับ พอบอกเบเร็ตต้าก็ว่า
ไม่ใช่พวก ไม่ใช่อิตาลี่แท้  อันนี้ท่านลองศึกษาประวัติเขาดูก็ทราบเองครับ ไม่ต้องไปโต้วาทีให้เสียเวลาครับ
สรุปว่าซื้อง่ายแต่อาจขายไม่คล่อง ตามตลาดนิยมครับ
2.2 คนชอบเล่นของ....ชอบเอาปืนใช้งาน อย่างปืนนี้ ไปยิงเทียบกับปืนแข่งยิงเป้าปั้นX แล้วว่าเทียบไม่ได้
ก็แล้วแต่พวกเขาเถอะครับ อย่าหัวซา(Concern) 
2.3 ยังมีข้อด้อยของวัสดุศาสตร์คือ โครงอลูมินั่มอัลลอยด์ มีความแข็งเปราะ ใช้ทุบของแข็งแทนค้อนไม่ได้
เดี๋ยวแตกร้าว ซ่อมไม่ได้ แต่บังเอิญไม่ได้ด้อยแต่ปืนนี้ ปืนอื่นที่โครงอัลลอยด์ ก็พลอยด้อยเหมือนกัน
แต่ยังไงก็ยังผลิตออกจำหน่าย จนเป็นที่ยอมรับ และไม่ยอมชะงักหยุดแม้แต่น้อยครับ
2.4 คนชอบเทียบราคาปืน เมืองอเมริกา กับเมืองไทย แล้วบอกว่า ปืนตัวนี้ 300 เหรียญเอง มาไทยทำไมฟาด
ไปเยอะ  ....   ซื้อพวก 500 เหรียญดีกว่า  ไกล้จุดศูนย์กลางหน่อย.....
โธ่ท่าน  .....ต่อให้เมืองนอกมันเหรียญเดียว มาเมืองไทยท่านก็ซื้อตามค่าเงินไม่ได้หรอก
มันก็ต้องฟาดไปเยอะในหลายปัจจัย  ผมไม่พูดจะยาว เอาว่ารัฐบาลปลดล็อกโควต้าร้านปืนไม่ต้องจำกัดที่40
กระบอกต่อปีได้เมื่อไร   ราคาอาจใกล้จุดชอบมากขึ้น....แต่เมื่อไรล่ะ  จะรอก็รอเถอะท่าน ผมไม่รอด้วย
2.5 น้ำหนักปืน ใส่เต็ม15นัด ปืนของเราหนักเป็นกิโลครับ บางท่านตัวใหญ่จริงแต่แพ้น้ำหนักก็มี
2.6 คนที่เคยชินกับ1911 หรือCZ พอมาจับปืนนี้ บอกว่า คันเซฟทิ่มนิ้ว....อันนี้เป็นจริงครับถ้าจับชิดหัวคันเซฟ
ใครไปจับก็ทิ่มทุกคนล่ะครับถ้าจับแบบนั้น....   แต่พวกเล่นเบเร็ตต้า เล่นบราวนิ่ง มาก่อน พวกนี้จับสไลด์ตรงส่วน
ที่เขาบากร่องไว้ให้แน่น แล้วอีกมือจับตัวปืนกดลงไปข้างหน้า ก็ขึ้นลำได้ หรืออีกวิธีหนึ่ง มือหนึ่งจับตัวปืนให้แน่น
อีกมือจับสไลด์ส่วนที่บากไว้แน่นๆหน่อย แล้วกระชากแบบไม่ต้องเอานิ้วยื่นไปชนคันเซฟ ก็ไม่ยักกะสัมผัสให้นิ้วบุ๋ม
สรุปว่า ชอบบุ๋มจับชิด ชอบไม่บุ๋มจับห่าง ที่จับมันยาวพอที่จะลงแรงจับให้แน่นครับ
....แต่ข้อนี้ผมไม่อยากยกมา ว่าเป็นข้อด้อยของปืนนะ เพราะถ้ามันด้อยหลายยี่ห้อคงไม่ทำออกมาแข่งขันในตลาดปืน

3)ข้อดี  อันนี้ผู้ที่มีความชำนาญ เชื่อถือได้ หลายท่าน ได้ระบุเรื่องระบบลำกล้องหมุนไว้แล้วว่า....
3.1 ให้ความนุ่มนวลในการยิงเหนือกว่าระบบทั่วไป  อันนี้ไม่เชื่อผม ผมก็ไม่สนใจครับ ก็ผมไม่ได้พูดเองนี่นา
3.2 โดยองค์ประกอบที่ไม่ต้องขยับขึ้นลงภายในแต่ใช้การหมุนไปมาสมควรทนทานกว่า  อันนี้รอการพิสูจน์ด้วยเวลา
3.3 การให้คงความแน่นอน คงที่ มากกว่าระบบอื่น เพราะไม่ต้องการปรับตั้งบ่อยครั้งเท่า อันนี้ก็ไม่ชัดเจน แต่ผมเชื่อ
ตามสามัญสำนึก พิจารณาแล้วไม่เชื่อเหมือนผม ผมก็ไม่ว่ากระไร
3.4 เปรียบเทียบค่าSD.ของลำกล้องปืนระบบลำกล้องหมุน กับปืนตลาดเจาะพอร์ต / เปลี่ยนลำกล้องแม่นยำสูง
ดูในหนังสือ อวป.ฉบับ เมษายน 2551 เอา เห็นชัดว่าระบบลำกล้องหมุนมีค่าSDน้อยกว่ามาก
แปลว่า ความเบี่ยงเบนของกระสุนเมื่อออกจากปากกระบอกปืนลำกล้องหมุน เบี่ยงเบนน้อยกว่า=แม่นยำคงทีกว่า

ผมจึงสรุปเอาเองครับว่า ปืนตัวนี้เป็นปืนระบบ ลำกล้องหมุน ผมจึงอนุมานว่า ดีโดยระบบ ครับ

4) ถ้ายังคงงง....... ว่า ทำไม"สโตเกอร์"   ทำไม"เบเร็ตต้า"
ก็บอกให้เขาเลือกเอาตามราคา หรือตามประเทศผู้ผลิตสิครับ
ชอบถูก เอาสโตเกอร์   ชอบแพงเอาเบเร็ตต้า
ชอบทำในอิตาลีก็เบเร็ตต้า   
ไม่สนใจว่าต้องอิตาลี เอาโรงงานที่ได้ผลผลิตมาตรฐานก็พอ แบบนี้สโตเกอร์ก็ไม่ผิดหวัง
โดยไม่ต้องไปถกเถียงเรื่องปราณีตศิลป์ครับ    เพราะศิลป์ใครศิลป์มัน   
ถ้าไปเถียงกันว่า อันนี้ผิวสวย อันนี้ผิวหยาบ ไม่ดี   
ถ้าผมบอกว่า ผมชอบผิวปืนแบบหยาบ เพื่อการรักษาน้ำมันรักษาผิวปืน และทนต่อรอยข่วนมากกว่า
แบบนี้ใครจะว่าผมคิดผิดไหมครับ
ในขณะเดียวกัน ถ้าผมบอกว่า CZที่ทำในสาธารณรัฐเช็ค   สู้ แดน เวสสัน (by CZ) ทำในอเมริกาไม่ได้   
คงมีคนมาบอกว่า  "ไปกันใหญ่แล้ว"   ล่ะมังครับ   

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 11:40:54 PM »

สโตเกอร์ คูก้า 8000 เป็นปืนที่ใช้งานจริง ได้ดีมากๆ แบบหนึ่ง ในชุดทำงานของผม มีน้องใช้อยู่

1 กระบอก ถ้าทั้งหน่วย ก็ 6 กระบอก เท่าที่เห็นยังไม่พบปัญหาอะไร น้องเค้าดวลกับคนร้ายมา 2 ครั้ง

ก็ผ่านตลอด มั่นใจได้ ว่าไม่เกเร ผมลองยิงเองกับมือ ไปร่วมๆร้อยนัดรู้สึกว่า ใช้ได้เลย ไม่ต้องรันอิน

ตอนหลังก็พาพี่ที่เป็นคุณหมอไปเอามาอีกกระบอก เป็นปืนกระบอกแรกของพี่เค้า ยิงไปประมาณ 300 นัด แล้ว

ไกเริ่มลื่นขึ้น รวมๆแล้ว ได้ปืนที่น่าใช้เพิ่มขึ้นอีกแบบหนึ่งครับ...
chaiwat_hme
Jr. Member
**

คะแนน 30

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:21:48 AM »

บาเรตต้าคูก้า ท้องตลาดมีขายไหม ราคาเท่าไรครับ ช่วยตอบหน่อย
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:53:33 AM »

บาเรตต้าคูก้า ท้องตลาดมีขายไหม ราคาเท่าไรครับ

ลองสอบถามดูนะครับ
1) ห้างฯปืน เอกภัทร 02-623 8688
2) ห้างฯปืน เทเวสม์ 02-222 7537     02-226 4799  แต่เป็นข้อมูลเก่าปี 2538 แล้ว

ราคาท้องตลาด เห็นในโบร์ชัวร์สวัสดิการ
ห้างฯ กมลรัตน์ เขียนไว้ว่า ราคาทั่วไป  65,000 บาทครับ
เบอร์ห้างฯ กมลรัตน์ 085-0559717     089-7766882 ครับ

nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:01:56 AM »

ผมได้สั่งจองปืนของโครงการ อส.  ตอนแรกสั่งจอง บาเร็ทต้า 92 FS แต่พอไปรับปืนเมื่อ เม.ย.51
จนท.อส. บอกว่าปืนหมด ผมจึงได้เปลี่ยนเป็น STOGER  คูก้า 8000
*** พอดีได้มีโอกาสมาปฏิบัติหน้าที่ 3 จชต. ก็ได้กระบอกนี้ละครับเป็นเพื่อคู่ใจคู่กายตลอด ***
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:57:09 PM »

สั่งจอง บาเร็ทต้า 92 FS แต่ปืนหมด ผมจึงได้ STOGER  คูก้า 8000 *เป็นเพื่อนคู่กาย*

ยินดีด้วยครับ 

ที่ได้คูก้า 8000 มาแทน ใส่ลูกครบ15 ก็หนักเพียงกิโลเศษๆพอดี
เพราะถ้าได้ตัวแรกมา คงต้องแบกเพื่อนคู่กายหนักๆไปซะหน่อยนะครับ
nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:54:21 PM »

ขอรบกวนถาม  พี่ใหญ่ ขอนแก่น ด้วยครับ
สโตเกอร์ 8000 ฝาประกับที่ด้ามปืนเป็นพลาสติก ผมอยากจะหาฝาประกับด้ามปืนแบบที่เป็นไม้ลายสวย ๆ
พอจะมีมั้ยครับ  ถ้ามีที่ร้านไหนขายครับ เผื่อเวลาพักจะได้ไปหาซื้อ
ขอบคุณมากๆ ครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:15:02 PM »

ฝาประกับด้ามปืนแบบที่เป็นไม้ลายสวย ๆ..............จะได้ไปหาซื้อ

ลองสอบถามดูนะครับ
1) ห้างฯปืน เอกภัทร   02-623 8688
2) ห้างฯปืน เทเวสม์   02-222 7537     02-226 4799  แต่เป็นข้อมูลเก่าปี 2538 แล้ว
3) ห้างฯปืน กมลรัตน์ 085-0559717     089-7766882

คงต้องรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่ไปเยี่ยมชมแถวๆดิโอลสยาม....กรุณาสนับสนุนข้อมูลด้วยครับ

เพราะตอนนี้ผมก็มีแต่ข้อมูล ศูนย์เรืองแสง กับยางหุ้มพันรอบด้าม ตามที่นำเสนอผ่านมาแล้ว เท่านั้นครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2008, 12:19:56 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:52:41 PM »

น้ำลายหก
kornang
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:23:42 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ ไม่มีความรู้เรื่องปืนออโต้ฯ นักนะครับ เคยยิงแต่ลูกโม่ แต่ก็ไม่มากไม่มายอะไร
ผมเพิ่งได้รับ บาเรตตา คูก้ามา เป็นปืนโครงการครับ ปืนใหม่ ต้องยิน Run in หรือเปล่าครับ และถ้าต้อง Run in ต้องใช้กระสุนจริง หรือกระสุนซ้อมครับ จำนวนเท่าไหร่ ถึงจะพอครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 12
  พิมพ์