๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:13:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนสนใจ คูก้า 8000 และขุมความรู้ "ระบบลำกล้องหมุนบิดตัว"  (อ่าน 110472 ครั้ง)
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 08:58:51 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:32:08 AM »

รายงานผลการใช้งาน : ยิงอีก 10 นัดเมื่อวาน ระยะ 15 เมตร....(ลูกแพง+ยังไม่ได้ลงไปซื้อ กทม.)
ยิงเอง    5 เข้าวงดำ      2  หลุดออกไปรอบๆ 3 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เพื่อนยิง 5 อยู่นอกวงดำ 1  อีก4 สงสัยไปเข้าวงดำของคนอื่น ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Coolแต่ผมไม่ได้มารายงานผลการยิงหรอกคร้าบ  ผมมารายงานว่า.....
ได้มีโอกาสสัมผัสกับการขึ้นลำกล็อก19กระบอกหนึ่ง...(อีกแล้วครับท่าน) ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

การเลื่อนสไลด์ของคูก้า เลื่อนง่ายกว่ากล็อก19กระบอกนั้น... อ๋อย

แสดงว่าที่ผมเคยให้คำแนะนำสุภาพสตรี(และสุภาพบุรุษ) เรื่องปืนกล็อก26น่าพกนั้น..
น่าพกพาจริงด้วยเหตุผลด้านน้ำหนัก
แต่...สงกะสัยต้องแนะนำเปลี่ยนไปเป็นลูกโม่2" เหมือนกะที่ท่านอื่นแนะนำซะแร้ว...
ด้วยเกรงจะไม่ได้ใช้ยิงต่อสู้ป้องกันตัว   แต่จะกลายเป็นของแถมให้โจร หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ถ้าเราหยอดน้ำมันลื่น  หรือทาจาระบีขาว...มันจะเลื่อนง่ายขึ้นไหมหนอ....
เพราะยังชอบกล็อก26อยู่เด้
แต่ยังไงก็ไม่อยากแนะนำให้ขึ้นลำรอไว้เลยหรอก มือใหม่อย่างผม กลัวไกถูกเขี่ยด้วยดินสอเขียนคิ้วในกระเป๋าถือ
เป็นเรื่องอีก.....เฮ้อ....
โลกเรานี้...ช่างหาอะไรที่คอมพลีต เหมือนคิมเบอร์ STI แบร์ ยากจริงหนอ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
 ไหว้
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:40:38 AM »

รายงานผลการใช้งาน : ยิงอีก 10 นัดเมื่อวาน ระยะ 15 เมตร....(ลูกแพง+ยังไม่ได้ลงไปซื้อ กทม.)
ยิงเอง    5 เข้าวงดำ      2  หลุดออกไปรอบๆ 3 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เพื่อนยิง 5 อยู่นอกวงดำ 1  อีก4 สงสัยไปเข้าวงดำของคนอื่น ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Coolแต่ผมไม่ได้มารายงานผลการยิงหรอกคร้าบ  ผมมารายงานว่า.....
ได้มีโอกาสสัมผัสกับการขึ้นลำกล็อก19กระบอกหนึ่ง...(อีกแล้วครับท่าน) ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

การเลื่อนสไลด์ของคูก้า เลื่อนง่ายกว่ากล็อก19กระบอกนั้น... อ๋อย

แสดงว่าที่ผมเคยให้คำแนะนำสุภาพสตรี(และสุภาพบุรุษ) เรื่องปืนกล็อก26น่าพกนั้น..
น่าพกพาจริงด้วยเหตุผลด้านน้ำหนัก
แต่...สงกะสัยต้องแนะนำเปลี่ยนไปเป็นลูกโม่2" เหมือนกะที่ท่านอื่นแนะนำซะแร้ว...
ด้วยเกรงจะไม่ได้ใช้ยิงต่อสู้ป้องกันตัว   แต่จะกลายเป็นของแถมให้โจร หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ถ้าเราหยอดน้ำมันลื่น  หรือทาจาระบีขาว...มันจะเลื่อนง่ายขึ้นไหมหนอ....
เพราะยังชอบกล็อก26อยู่เด้
แต่ยังไงก็ไม่อยากแนะนำให้ขึ้นลำรอไว้เลยหรอก มือใหม่อย่างผม กลัวไกถูกเขี่ยด้วยดินสอเขียนคิ้วในกระเป๋าถือ
เป็นเรื่องอีก.....เฮ้อ....
โลกเรานี้...ช่างหาอะไรที่คอมพลีต เหมือนคิมเบอร์ STI แบร์ ยากจริงหนอ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
 ไหว้

ยิงที10นัด ทนได้ไง Grin  ซื้อที่สนามนั่นแหละครับ  ถูกกว่าไปซื้อกรุเทพอีก Grin........กล็อคขึ้นลำยาก  สงสัยถ้าเจอCZ อ๋อย
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 10:30:25 AM »

ยิงเอง 5 ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน อีก 5 แบ่งให้เพื่อนมันยิง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสารมันครับ

ลูกสนามเห็นว่าบ่มีเด้ละครับ....ผมถามพี่ๆเพื่อนๆที่นั่งคุยกันซ้อว้อแซ้แว้(หน้าหล่อ)อยู่นั้นละครับ

พี่ๆเพื่อนๆ ท่านไหนจะลง กทม.ช่วงนี้ก็อยากฝากซื้อรอยัลแอมมู 9มม.FMJ อยู่ครับ
เห็นว่าราคากล่องละ 950 ถ้าได้ก็จะเป็นพระคุณ Grin

ผมว่าจะชวนพี่ๆเพื่อนๆทางสนามภาค4พกหนังกะติกไปด้วยครับ ยิ้มีเลศนัย
หมื่นขุนราม
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 12:01:45 PM »

ขอเรียนถามว่า อปุกรณ์ ในส่วนที่เพิ่มขึ้นของระบบขัดกลอนหมุนลำกล้องที่ มีมากชิ้นกว่าและในการใช้งานต้องมีการหล่อลื่นที่ต้องดูแลมากกว่า ท่าน จกท.คิดว่าในการใช้งาน ลักษณะที่ต้องใช้ในพื้นที่กันดารเป็นเวลานาน ๆ จะมีปัญหามาก-น้อยอย่างไรบ้าง ในประเด็น การหล่อลื่น และการถอดประกอบบำรุงรักษาในภาคสนาม เพราะเพราะจุดที่ต้องมองอย่างหนึ่งคือ  ดูแลง่าย เงื่อนไขการบำรุงรักษาน้อย...และชิ้นส่วนน้อยชิ้นที่สุด...เพื่อมีปัญหาให้น้อยที่สุด......ด้วยความเคารพ...

ก่อนที่จะเอามือล้วง..ปืนในกระเป๋ากางเกง ....จงเอื้อมมือลงไปผูกเชือกรองเท้าให้แน่นเสียก่อน....คริ  คริ
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 02:46:15 PM »

ตอบท่าน "หมื่นขุนราม"

ถามว่า อุปกรณ์ ในส่วนที่เพิ่มขึ้นของระบบขัดกลอนหมุนลำกล้องที่ มีมากชิ้นกว่า
และในการใช้งานต้องมีการหล่อลื่นที่ต้องดูแลมากกว่า

ตอบว่า เท่าที่บำรุงรักษาทั่วไป ถอดอุปกรณ์ออกมาได้ดังนี้
1.ตัวสไลด์ลำเลื่อน  1 ตัว
2.ตัวไกด์รอดและชุดสปริงติดมากับแท่งรองรับลำเลื่อน 1 ตัว
3.ตัวลำกล้อง 1 ตัว
4.ชุดโครงด้าม 1 ตัว
รวมแล้วก็มีเท่านี้ ที่ผมถอดล้างหลังการยิง จึงขอสรุปว่า ไม่ได้มีมากชิ้นเลย

ถามว่าลักษณะที่ต้องใช้ในพื้นที่กันดารเป็นเวลานาน ๆ จะมีปัญหามาก-น้อยอย่างไรบ้าง
ในประเด็น การหล่อลื่น และการถอดประกอบบำรุงรักษาในภาคสนาม

ตอบว่า ในทุกสภาพการใช้งาน ควรมีการบำรุงรักษาตามเกณฑ์มาตรฐาน ดังรายละเอียดในลิ้งครับhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16935.0

ผมจึงขอสรุป...อันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวว่า

1)ปืน คูก้า8000 ไม่มีส่วนที่เพิ่มขึ้นของระบบขัดกลอนหมุนลำกล้องที่มีมากชิ้นเลยครับ ตามที่ผมได้
ถอดบำรุงรักษาทั่วไปที่กล่าวถึงแล้วนั้นนะครับ  ดังนั้นในการใช้งานจึงไม่ต้องมีการหล่อลื่นที่ต้องดูแล
มากกว่าปืนแบบอื่นครับ

2)ผมมีความคิดเห็นส่วนตัวครับว่า...ในการใช้งาน ลักษณะที่ต้องใช้ในพื้นที่กันดารเป็นเวลานาน ๆ นั้น
ปัญหาในประเด็นการหล่อลื่น และการถอดประกอบบำรุงรักษาในภาคสนาม ไม่แตกต่างจากปืนที่ใช้
ในภาคสนามตัวอื่นๆครับ

3)จุดที่ต้องมองอย่างหนึ่งคือ  ดูแลง่าย เงื่อนไขการบำรุงรักษาน้อย...และชิ้นส่วนน้อยชิ้นที่สุด
เป็นจุดหนึ่งในการเลือกปืนใช้งานของผมครับ และผมเลือกคูก้า เพราะมีความสอดคล้องกับจุดนี้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:02:57 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 07:49:09 PM »

เยี่ยม เพิ่มเติมข้อมูล จาก อาจารย์ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ        (ข้อมูลอ้างอิงจากหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ และ
และคุณYod แห่งเวป อวป.ท่านได้เพียรพยายามรวบรวม มานำเสนอไว้ใน 
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=36794.180 )    ข้อมูลมี 2 ตอนดังนี้ครับ

ข้อมูล ตอนที่ 1 

ข้อมูล ตอนที่ 2

จากทั้งสองข้อมูลกล่าวถึง บาเร็ตต้าM8000 Cougar F ซึ่งก็คือ สโตเกอร์ คูก้า ของพวกเรานี้เอง
ขอนำเสนอไว้เพื่อการศึกษา ....ด้วยความเคารพในแหล่งข้อมูลครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:58:27 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:46:49 PM »

เยี่ยมผมก็มีใช้อยู่ครับ ซื้อพร้อมๆกับสวัสดิการครับ ปืนดีครับ ระบบไม่ซําใคร ยิงดี ไม่เลือกลูก รีคอยร์ไม่มาก เเม่นยําดีทั่วไป  ศูนย์ชัดเจน เเต่ด้ามอวบไปนิด ผิวไม่ค่อยสวย  Wink สําหรับผมจุดประสงค์ไว้ลุยๆครับ เลยไม่สนเรื่องผิวครับ เยี่ยม เเละต้องไม่สนเสียงนินทาดว้ยนะครับ ยิ้มีเลศนัย 

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
thanonglidรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:44:32 PM »

ผมก็มีใช้อยู่กระบอก 1 ครับ ระบบเซฟตี้ดีครับ ไกแข็งพอสมควรครับ คงจะไม่ลั่นง่าย ๆ  รูปทรงสวยครับ ตอนแรกกะจะเลือกกล็อก 19 เผอิญเจอร้านเอกภัทรลงในเว็บนี้ก็เลยเปลี่ยนใจทันทีครับ
PATEE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:49:45 PM »

ของผมขาวล้วน ยิงดีมาก ๆ
Hmoo
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:10:49 AM »

มีกะเขาอยู่กระบอกหนึ่ง ของสวัสดิการ อส. เดิมจองรามีไว้มันรอนานจนทนไม่ไหว ก็พอดีเจอข้อมูลจากหลายๆ แห่งประกอบกับความพอใจของเราเป็นหลักก็เลยรีบคว้ามา ยิงทดสอบไปแล้ว 3-4 ร้อยนัด สรุปว่า OK จ้า

"จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:32:10 AM »

ผมก็เคยสนใจปืนรุ่นนี้เหมือนกันครับ Beretta 8000F .... เพราะขนาดกำลังดี ด้ามไม่อ้วนมาก และตรงง่ามมือก็คอดลงไป เพื่อให้เหนี่ยวไกถนัดครับ

ปืนรุ่นนี้มีโอกาสได้จับได้ดึง แต่ยังไม่ได้ยิงครับ .... ผมมีความคิดอยู่ว่า มันน่าจะลดความสูงของสไลด์ลงได้อีกครับ .... เพราะลำกล้องไม่ต้องกระดกหน้ากระดกหลังแล้ว .... แต่ก็ยังสูงเท่า ๆ ปืนระบบบราวนิ่ง

จำได้ว่าสมาชิกในบอร์ด ครูเปิ้ล (babor) ได้ใช้ รุ่นนี้อยู่พักหนึ่ง Grin Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:38:27 AM »

คูก้า 8000 ผมสนใจขนาด .45 มากกว่า..............

เสียดายบ้านเราเคยสั่งเข้ามาน้อยมาก เมื่อ4-5 ปีที่แล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:28:55 AM »

Grin Grin Grin ดีใจครับ ที่มีพี่ๆเพื่อนๆ มาร่วมกันแสดงความคิดเห็น มาร่วมสนทนากันในกระทู้ของพวกเรา
"คนสนใจ คูก้า 8000" กันแล้ว

วันนี้ผมบังเอิญไปพบหนังสือ อวป.เก่า ตั้งแต่สิงหาคม 2541 พบว่า

CZ เคยใช้ลำกล้องหมุนมาก่อน !!! ตกใจ   ลองดูข้อมูลนะครับ อาจจะยาวหน่อยครับ

"......เมื่อเยอรมันแพ้สงครามโลกครังที่1(WW1..คศ.1914-1917) โรงงานเมาเซอร์และโรงงานผลิตอาวุธปืนต่างๆของเยอรมันต้องถูกบังคับให้รื้อถอนทำลาย ..ตามสนธิสัญญาแวร์ซาย โรงงานเมาเซอร์จึงรับข้อเสนอ
ไปตั้งโรงงานผลิตอาวุธที่เมืองบรอโน(Brno) ในเชคโกสโลวาเกีย เมื่อคศ.1919   ในบรรดาอุปกรณ์ทั้งหมดจะมีอุปกรณ์ที่ใช้ผลิตปืนไรเฟิล เมาเซอร์ โมเดล 98K และปืนสั้นระบบนิคคล(Nickl) ซึ่ง โจเซฟ นิคคล(Josef Nickl)
ก็ได้เดินทางเข้ามาอยู่ในเมืองบรอโน เพื่อรับผิดชอบติดตั้งเครื่องจักรและเริ่มผลิตปืนไรเฟิล
               ปืนนิคคลเป็นปืนแบบพิสตอล ปฏิบัติการยิงหลักด้วยหลักการรีคอยล์ระยะสั้น มีการล็อกระบบการยิง
ด้วยวิธีหมุนลำกล้องรอบแนวลำกล้องเอง คล้ายกับระบบการทำงานของปืนสไตเออร์ โมเดล12 .....คณะกรรมา
ธิการฝ่ายทหารของกระทรวงกลาโหม ได้ให้ทำการทดสอบปืนพิสตอล นิคคล พร้อมๆกับปืนPraga และปืนTomiska      ปืนนิคคลได้รับการพิจารณาตัดสินว่า ดีที่สุด ทั้งในด้านประสิทธิภาพ และความแม่นยำ
.....500กระบอกแรกให้ส่งให้กองทัพบกทดสอบ ปรากฏคำตัดสินออกมาว่า ให้ทำขึ้นใช้ในราชการ กองทัพบก
เชคโกสโลวาเกีย....คณะกรรมาธิการเสนอแนะให้ประทับตราที่ปืนว่า 9 mm. N.Sc st. Zbrojovka Brno ให้ใช้ในราชการทหาร ภายใต้ชื่อรุ่นว่า Army Pistol mod.22 แม้ว่าปืนจะได้รับการปรับเปลี่ยนให้ใช้กับกระสุน
ที่มีพลังต่ำลง แต่ระบบปิดท้ายลำกล้องและระบบล็อกไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปเลย....
                มีการผลิตในเมืองบรอโนไม่นาน ในปี 1923 จึงย้ายการผลิตปืนสั้นไปที่เซสก้าซโบรจอฟก้า ใน
สตราโคนิซ(Ceska Zbrojovka in Strakonice) ที่นั่นได้มีการปรับปรุงเล็กๆน้อยๆทางกลไก รูปร่างปืนให้จับถือ
สะดวกขึ้น แล้วได้บรรจุเข้าใช้ในกิจการกองทัพบกเป็น โมเดล 24   
              ปืนโมเดล 24 ที่ ซีแซดสตาโคนิซ เป็นผู้จัดส่งให้กองทัพบกและหน่วยลาดตระเวนชายแดนประมาณ
สองหมื่นกระบอกได้รับการปรับปรุงโดยขยายท้ายลำกล้องขึ้นเท่านั้น ในคำอธิบายแนะนำวิธีใช้ปืนโมเดล24
บรรยายไว้ว่า “เป็นปืนที่ออกแบบผลิตออกมาอย่างดีเยี่ยม มีความปลอดภัยสูง  ยิงได้อย่างแม่นยำ เชื่อถือไว้วางใจได้ ควบคุมง่ายและรวดเร็ว .....ฯลฯ”มีตัวอักษรพิมพ์ประทับไว้ว่า CESKA  ZBROJOFKA  A.S.  V  PRAZE ประกับ
ด้ามที่เป็นไม้เรียบเดิม ใช้พลาสติกมีตรา ซีแซด แทน....
              เชคโกสโลวาเกียถูกเยอรมันเข้ายึดครองในตอนเริ่มสงครามโลกครั้งที่2 กองทัพบกเยอรมันก็เอา
โมเดล24 ไปใช้ สำหรับเหตุผลที่เปลี่ยนจากลำกล้องหมุน มาใช้แบบโบล์วแบค เกิดเมื่อหลังปี 1920 ฟรานติเซก
มิสก้า(Frantisek Myska)หัวหน้าฝ่ายออกแบบของซีแซด ได้พัฒนาเป็นโมเดล27 และเริ่มผลิตในปี 1927
ปืนรุ่นแรกมีตราประทับไว้ว่า CESKA  ZBROJOFKA  A.S.  V  PRAZE ในราวปี 1939 ปืนรุ่นนี้เริ่มมีตราประทับว่า Pistol Model 27 kal7.65และ BOHMISCHE WAFFENFARBRIK A.G. IN PRAG….

สรุปว่า
1)ซีแซด แห่งเชคโกสโลวาเกีย  โดยโจเซฟ นิคคล(Josef Nickl,1919) เป็นผู้นำระบบลำกล้องหมุน
มาใช้ในปืนพิสตอลของเชคโกสโลวาเกีย 

2)ระบบลำกล้องหมุน ได้รับการพิสูจน์โดยคณะกรรมาธิการฝ่ายทหารของกระทรวงกลาโหม แห่งเชคโกสโลวาเกีย
ว่าเป็นระบบที่ดี และถูกยืนยันว่าดีจริงโดยเยอรมันนำไปใช้ด้วย เยี่ยม เยี่ยม

3)ระบบลำกล้องหมุนในซีแซด ของโจเซฟ นิคคล(Josef Nickl,1919) ถูกเปลี่ยนเป็นระบบโบล์วแบค โดย
ฟรานติเซก มิสก้า(Frantisek Myska,1927)หัวหน้าฝ่ายออกแบบของซีแซดเอง  ตกใจ

วิเคราะห์

1)ระบบลำกล้องหมุน ไม่ได้ถูกยกเลิกไปเป็นโบล์วแบค เพราะเหตุผลทางคุณภาพ ประสิทธิภาพ แต่ก็ไม่ทราบว่า
เป็นเพราะเหตุใด  ถ้าให้เดา เดาว่าหัวหน้าฝ่ายออกแบบของซีแซดสมัยนั้น อยากมีผลงานแทนที่คนเดิม  ยิ้มีเลศนัย

2)ต้นตระกูลของซีแซด แห่งเชคโกสโลวาเกีย คือเมาเซอร์ แห่งเยอรมัน  เทียบเคียงกับเราที่ สโตเกอร์ คูก้า ก็คือ
บาเร็ตต้า แบบพูดง่ายๆ   Cool

สำหรับผมขอนำเสนอไว้เพียงเท่านี้ก่อน  ขอเรียนเชิญท่านผู้สนใจทุกท่านได้แสดงความคิดเห็นต่อไปครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:01:20 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
i-TEQ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:54:33 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์