๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:16:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนสนใจ คูก้า 8000 และขุมความรู้ "ระบบลำกล้องหมุนบิดตัว"  (อ่าน 110482 ครั้ง)
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 07:55:24 PM »

Cool ขอเชิญท่านที่มีใช้ หรือท่านที่สนใจในปืนนี้  ได้ใช้กระทู้นี้ร่วมกันครับ
พอจะเรียกว่า  "รวมพลคนสนใจ คูก้า8000"  คงได้นะครับ

เริ่มโดย...จะบันทึกข้อมูลเกี่ยวกับปืน สโตเกอร์ คูก้า8000 ไว้
เพื่อแลกเปลี่ยนกับท่านที่สนใจครับ

มูลเหตุที่เลือกปืนนี้
1)ระบบลูกเลื่อนแบบหมุน เชื่อมั่นในข้อแตกต่าง
ระบบลำกล้องหมุนคือการทำงานแบบโรตารี่ ไม่ใช่แบบกระดกขึ้นลงแบบที่มีใช้ทั่วไป
ทำให้ลำกล้องไม่ต้องเคลื่อนตัวขึ้นลง สามารถฟิตติ้งภายในได้ดีกว่า
ไม่ต้องการประกับหน้าปากกระบอกปืน รายละเอียดหาอ่านเปรียบเทียบได้
ในหนังสือ อวป.ฉบับ พ.ค.2550และ พ.ย.2550ครับ

2)ลำเลื่อนเหล็ก โครงอัลลอยด์ ตัดปัญหาข้อกังวลเรื่องพลาสติก(ไปกังวลสนิมเรื่องเดียวพอ) 

3)มือไม่เล็ก จับคูก้าพอดีกว่า

4)แม็กจุ 15  มีมาให้ 2 อัน พอเพียง

5)ซื้อสวัสดิการ ราคาประหยัด    ราคาคูก้าในต่างประเทศ(อเมริกา)เป็นราคาของแบรนด์ สโตเกอร์
ซึ่งผลิตในตุรกี ทำราคาได้ถูกกว่าใช้แบรนด์ของบาเร็ตต้า ซึ่งถ้าใช้แบรนด์บาเร็ตต้า
ก็ไม่สามารถทำตลาดในราคาต่ำได้
มิได้หมายความว่า คุณภาพต่ำ และมิได้หมายความว่า ราคาเมืองไทยจะต้องต่ำตามไปด้วย     

6)ระบบความปลอดภัย แน่นอน

7)อะไหล่มีพอเพราะเข้ามาหลายปีแล้ว (ชาติตระกูลบาเร็ตต้า หาอะไหล่ร่วมได้)

ชั่งน้ำหนักปืน ซึ่งมันน่าจะหนักเท่ากัน และตาชั่งก็น่าจะมาตรฐาน(ชั่งยา)
1) ตัวปืนกับแม๊กเปล่า  851 กรัม จะเห็นได้ว่าโพลิเมอร์ไม่ได้เบากว่าเสมอไป
2) ลูกปืน 9 ม.ม.รอยัลแอมมูฯ FMJ-124Grs หนักลูกละ 12 กรัม
3) ถอดตัวปืนออกมา ชุดลูกเลื่อน(เหล็กล้วน)ทั้งหมด หนัก 432 กรัม
4) ถอดตัวปืนออกมา ตัวโครงปืน หนัก 329 กรัม(โครงปืนเป็นอลูมินั่มอัลลอยด์)
5)  ปืน+แม๊ก5นัด หนัก 912กรัม เพระฉะนั้นถ้า10นัดก็972 กรัม
6) ถ้าจะออกรอบหรือออกรบกับใคร เต็ม15นัด แบกไป1,032กรัมละกัน  Grin

จากการทดลองยิงไป10นัด ระยะ 10 เมตร ด้วยกระสุนFMJ 124เกรน ของรอยัลแอมมูฯพบว่า
กลุ่มกระสุนรวมตัวใช้ได้ เหมือนm686 ที่เคยยิง(ด้วยกระสนุ.38ลูกซ้อม) แต่สะบัดมากกว่านิดหน่อย
การดีดปลอกออกได้ตรงขึ้นข้างบน และดีดออกแรงดี สูงไปเลย
เปรียบเทียบกับของช่องที่ยิงข้างๆ  ช่องข้างซ้ายเป็น 11 ม.ม.1911 ไม่ทราบญี่ห้อ+รุ่น ดีดปลอกไม่แรง ออกข้างๆตัวปืน
แต่ทางช่องขวามือนี่สิ ใช้ก๊อก.45 ดีดแรงดี แต่ดีดเข้าหน้าเข้าตาคนยิง ไม่รู้แกจะทนยิงไปได้ไง?
ยิงแล้วต้องหันหน้าหลบดีๆ...แปลก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:09:38 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
udt
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 09:27:34 PM »

ก็ดีนะครับแต่เป็นผมจะเลือก sig p229 sig p220.45  หรือไม่ก็ sti เอสคอร์ท
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:27:53 AM »

จะบันทึกข้อมูลเกี่ยวกับปืน สโตเกอร์ คูก้า8000 ไว้
เพื่อแลกเปลี่ยนกับท่านที่สนใจครับ
มูลเหตุที่เลือกปืนนี้
1)ระบบลูกเลื่อนแบบหมุน เชื่อมั่นในข้อแตกต่าง
ระบบลำกล้องหมุนคือการทำงานแบบโรตารี่ ไม่ใช่แบบกระดกขึ้นลงแบบที่มีใช้ทั่วไป
ทำให้ลำกล้องไม่ต้องเคลื่อนตัวขึ้นลง สามารถฟิตติ้งภายในได้ดีกว่า
ไม่ต้องการประกับหน้าปากกระบอกปืน รายละเอียดหาอ่านเปรียบเทียบได้
ในหนังสือ อวป.ฉบับ พ.ค.2550และ พ.ย.2550ครับ
2)ลำเลื่อนเหล็ก โครงอัลลอยด์ ตัดปัญหาข้อกังวลเรื่องพลาสติก(ไปกังวลสนิมเรื่องเดียวพอ) 
3)มือไม่เล็ก จับคูก้าพอดีกว่า
4)แม็กจุ 15  มีมาให้ 2 อัน พอเพียง
5)ซื้อสวัสดิการ ราคาประหยัด    ราคาคูก้าในต่างประเทศ(อเมริกา)เป็นราคาของแบรนด์ สโตเกอร์
ซึ่งผลิตในตุรกี ทำราคาได้ถูกกว่าใช้แบรนด์ของบาเร็ตต้า ซึ่งถ้าใช้แบรนด์บาเร็ตต้า
ก็ไม่สามารถทำตลาดในราคาต่ำได้
มิได้หมายความว่า คุณภาพต่ำ และมิได้หมายความว่า ราคาเมืองไทยจะต้องต่ำตามไปด้วย     
6)ระบบความปลอดภัย แน่นอน
7)อะไหล่มีพอเพราะเข้ามาหลายปีแล้ว (ชาติตระกูลบาเร็ตต้า หาอะไหล่ร่วมได้)

ชั่งน้ำหนักปืน ซึ่งมันน่าจะหนักเท่ากัน และตาชั่งก็น่าจะมาตรฐาน(ชั่งยา)
1) ตัวปืนกับแม๊กเปล่า  851 กรัม จะเห็นได้ว่าโพลิเมอร์ไม่ได้เบากว่าเสมอไป
2) ลูกปืน 9 ม.ม.รอยัลแอมมูฯ FMJ-124Grs หนักลูกละ 12 กรัม
3) ถอดตัวปืนออกมา ชุดลูกเลื่อน(เหล็กล้วน)ทั้งหมด หนัก 432 กรัม
4) ถอดตัวปืนออกมา ตัวโครงปืน หนัก 329 กรัม(โครงปืนเป็นอลูมินั่มอัลลอยด์)
5)  ปืน+แม๊ก5นัด หนัก 912กรัม เพระฉะนั้นถ้า10นัดก็972 กรัม
6) ถ้าจะออกรอบหรือออกรบกับใคร เต็ม15นัด แบกไป1,032กรัมละกัน  Grin

จากการทดลองยิงไป10นัด ระยะ 10 เมตร ด้วยกระสุนFMJ 124เกรน ของรอยัลแอมมูฯพบว่า
กลุ่มกระสุนรวมตัวใช้ได้ เหมือนm686 ที่เคยยิง(ด้วยกระสนุ.38ลูกซ้อม) แต่สะบัดมากกว่านิดหน่อย
การดีดปลอกออกได้ตรงขึ้นข้างบน และดีดออกแรงดี สูงไปเลย
เปรียบเทียบกับของช่องที่ยิงข้างๆ  ช่องข้างซ้ายเป็น 11 ม.ม.1911 ไม่ทราบญี่ห้อ+รุ่น ดีดปลอกไม่แรง ออกข้างๆตัวปืน
แต่ทางช่องขวามือนี่สิ ใช้ก๊อก.45 ดีดแรงดี แต่ดีดเข้าหน้าเข้าตาคนยิง ไม่รู้แกจะทนยิงไปได้ไง?
ยิงแล้วต้องหันหน้าหลบดีๆ...แปลก

ลองเทียบ ไกดับเบิ้ล กับ ซิงเกิ้ล กับปืนยี่ห้ออื่นดูแล้วหรือยังครับ และคันห้ามไก ทำไมมันทำมาแข็ง ขนาดนั้น สำหรับผมไม่ได้ลองยิงด้วยลูกปืน แต่ได้ขอลองจับและเหนี่ยวไกดู เพราะปืนใหม่มาก ขนาดเจ้าของยังไม่เคยยิงเลย  ถ้าเทียบกับปืน ออโต้ดับเบิ้ลด้วยกัน ผมว่าไกสู้ซีแซด 75B ของผมไม่ได้ ผมเดานะครับว่า ถ้าใส่ลูกเต็มแม๊ก ปืนตัวนี้จะสมดุลดี แต่ถ้าลูกเหลือเม็ดสองเม็ด ผมว่าปืนดิ้นน่าดู เพราะด้ามจะเบา  ขออภัยความเห็นส่วนตัวครับ 

ส่วนกระบอกข้างๆท่าน ทางขวา เป็นโคลท์ S80 ของคุณหมอ ใส่ชุดลั่นไก นก ซลินเดอร์ ทั้งชุด ศูนย์หน้าหลังโบมาร์ ใส่สปริงรีคอยด์เดิม ค่อนข้างแข็งเพื่อถนอมโครงปืนระหว่างซ้อม  คนยิงเห็นหน้าตาโบราณอย่างนั้น เป็นนักกีฬายิงปืน ครับ ที่ทำยักแย่ยักยันอยู่นั้น เพราะแกกำลังทำสมาธิ ( ตะถาตา  Grin ) เขาเอาลูกซ้อมมายิง เพื่อลองปืน จะเอาลงแข่งปืนตำรวจ ครับ เวลายิงจริงเขาเอาสปริงสำหรับลูกแมทช์ ใส่ ไม่ได้ใช้ลูกจริงลงยิงแข่ง ครับ พวกผมก็ช่วยคอยสังเกต ปลอกกระสุน ร่องรอยการสับของเข็มแทงชนวน ขานตำแหน่งกระสุนตก อยู่ครับ ก็เห็นว่าปกติดี เพราะถ้าสังเกตจะเห็นแกเอาลูกปืนมาลองครั้งละ ห้าหกนัด แล้วก็ไปเอามาใหม่ เพราะอยากจะทราบว่าลูกซ้อมยี่ห้อไหน เหมาะกับปืนกระบอกนี้มากที่สุด ครับ และที่ท่านเห็นปลอกกระเด็นตกใกล้เป็นลูก วินกึ่งหัวตัดหุ้มทองแดง เม็ดละ 16 บาทครับ  ส่วนกระบอกทางทางซ้ายท่านเป็นเทารัส PT1911 ใส่ลูกซ้อม อีกกระบอกช่องขวาถัดไป ไม่ใช่ 1911 แต่เป็น วอลเธอร์ GSP .22 ปืนแข่งเป้าพลิก คุณหมอแกเป็นนักกีฬายิงปืน(ทุกประเภท  Grin )เอาเคาะสนิม ครับ  ช่องริมขวาสุดติดผนัง เฮียเล็ก พาเจ้าตี๋น้อย อายุ ห้า ขวบ มาลอง STI ครับ  Grin

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 10:22:25 AM »

Grin..ชอบดูคุณหมอแกยิงปืน  ได้อารมณ์ดี เยี่ยม  ส่วนมากวันอาทิตย์จะชาร์ตแบต Grin  สงสัยต้องโฉบไปซะหน่อยแล้วพี่ Wink
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:50:26 PM »

ตอบ "คนส่องกล้อง" 
"คนยิงเห็นหน้าตาโบราณ......ที่ทำยักแย่ยักยันอยู่นั้น....."
ครือ พระอาจารย์ของผมเองครับ
 Grin Grin Grin Grin....... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:23:21 AM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
bunmee sayang
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 09:12:03 AM »

ผมกำลังจะซี้อ 9 มมจากโครงการ มีให้เลือกสามตัวคือ ซีแซด 75 คอมแพครางเต็ม เบเร็ตตาพี4สตอรม กับสโตรเกอร์ตัวนี้เลือกอะไรดีครับ ผู้รู้เมตตาตอบหน่อยครับ
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:00:39 AM »

ผมกำลังจะซี้อ 9 มมจากโครงการ มีให้เลือกสามตัวคือ ซีแซด 75 คอมแพครางเต็ม เบเร็ตตาพี4สตอรม กับสโตรเกอร์ตัวนี้เลือกอะไรดีครับ ผู้รู้เมตตาตอบหน่อยครับ
แม้ว่าผมจะใช้คูก้า แต่ผมก็อยากให้คุณพิจารณาความแตกต่างของทั้งสามตัว

1)ซีแซด75คอมแพครางเต็ม เป็นปืนที่นิยมใช้มาก "คนส่องกล้อง" กล่าวไว้ในกระทู้นี้ว่า"ลองเทียบ ไกดับเบิ้ล
กับ ซิงเกิ้ล กับปืนยี่ห้ออื่นดูแล้วหรือยังครับ และคันห้ามไก ทำไมมันทำมาแข็ง ขนาดนั้น สำหรับผมไม่ได้ลองยิง
ด้วยลูกปืน แต่ได้ขอลองจับและเหนี่ยวไกดู เพราะปืนใหม่มาก ขนาดเจ้าของยังไม่เคยยิงเลย  ถ้าเทียบกับปืน
ออโต้ดับเบิ้ลด้วยกันผมว่าไกสู้ซีแซด 75B ของผมไม่ได้ ผมเดานะครับว่า ถ้าใส่ลูกเต็มแม๊ก
ปืนตัวนี้จะสมดุลดี แต่ถ้าลูกเหลือเม็ดสองเม็ด ผมว่าปืนดิ้นน่าดู เพราะด้ามจะเบา  ขออภัยความเห็นส่วนตัวครับ " 

อันนี้ต้องฟังไว้เพราะท่านมีประสบการณ์มามากกว่าผม แล้วซึแซดเหมือนกัน ไกน่าจะดีเหมือนกันไม๊
แต่เนื่องจากเป็นระบบลำกล้องกระดก ผมเลยไม่เลือกครับ แต่ถ้าวันหน้าซีแซดจะมีระบบลำกล้องหมุน
วันนั้นคือวันที่ผมจะเป็นลูกค้าซีแซดด้วย เพระผมเชื่อถือในแบรนด์ซึแซดเหมือนกัน เพื่อนเยอะดี ยิ้มีเลศนัย

2)เบเร็ตตาพี4สตอรม ตัวนี้ระบบเดียวกับที่ผมชอบ คือลำกล้องหมุน และน้องชายผมจองไปแล้ว ตัวนี้ผมว่า
สวยกว่าคูก้าของผมนะ เพราะได้นักออกแบบรถยนต์มาออกแบบให้ แล้วถ้าชอบโครงโพลิเมอร์  ซึ่งก็ทนทาน
นะครับ น่าจะเบากว่า (หาข้อมูลน้ำหนักมาเทียบเอานะครับ)ให้ตัวดีครับ ถ้าคุณชอบผมเสนอให้คุณเลือกตัวนี้
ปัญหาที่ผมไม่ได้เอาตัวนี้คือ ที่สน.อส.ไม่มีของ ต้องจองนานครับ ยังไงถ้าคุณรอได้ ก็คุ้มค่ารอครับ

3)สโตรเกอร์ตัวนี้ เท่าที่ผมลองยิงดู ไกแข็งกว่า สมิธ M686ครับ ถ้ามีโอกาสก็จะให้ช่างแต่งไกให้ดีกว่านี้
นอกนี้ผมพอใจครับ    แล้วโครงอลูมินั่มอัลลอยด์ เป็นวัสดุที่นิยมใช้กันทั่วไป ช่วยลดน้ำหนักโครงปืนลง
และไม่ต้องกังวลเรื่องหนูแทะ ยิ้มีเลศนัย     
ระวังก็แต่อย่าเอาไปใช้ผิดประเภท เช่นใช้ทุบของแข็งแทนค้อน แตกชำรุดได้เหมือนกัน ตอนนี้ผมหาข้อมูล
เคลือบแข็งอยู่ ถ้าใช้ไปนานๆ ผิวรมดำมีเลือนมากๆ ผมอาจเอาไปเคลือบแข็งใหม่ (ทำนองฮาร์ดโครม)

4)ถ้าคุณไม่เกี่ยงเรื่องระบบลำกล้อง ผมเสนอตัวเลือกอีกตัว สไตเออร์ 9 ม.ม. ไงครับ ของดีแต่ไม่มีคันลดนกมั๊ง
พัฒนาอีกระดับจากกล๊อค (แฟนกล๊อกต้องค้อนผมอีกแล้ว) ทนทานเชื่อถือได้ครับ คนในเวปใช้กันมากด้วย

อันนี้เป็นข้อมูลของอาจารย์คำก้อน ท่านว่าไว้ดังนี้ครับ
"ส่วนตัวผมใช้ CZ แต่มาเจอะ  สไตเออร์m9a1และราคาที่แสนถูกมากๆๆๆๆๆ(ปืนโครงการ)
ศูนย์หลังทำเป็นสามเหลี่ยมมองง่าย รางรางพร้อมติดอุปกรณ์เสริม  ระบบเซฟที่มีถึง 4 จุด
1.เซฟหน้าไกไม่เหมือนGlockน่ะครับ จะเป็นแผ่นดันลงมา(ดันปุ่มด้านข้างโครงปืนเหมือนGlockลงมา)
2.ปุ่มเตือนกระสุนกรณีที่มีกระสุนในรังเพลิง
3.ล๊อคสไลค์โดยไม่ให้สไลค์เคลื่อนได้เลย(ไม่ใช่คันล๊อคสไลค์น่ะครับ)ดันไกไปด้านหน้า
4.มีกุญแจสำหรับบิดล๊อค..
หากให้เทียบกับ CZ คนล่ะระบบกันครับ แต่ถ้าไปเทียบกับ Glock ผมเลือก สไตเออร์m9a1
จาก คำก้อน 202.91.18.200 จันทร์, 23/7/2550 เวลา : 09:11   "

หวังว่าจะเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของคุณได้บ้างครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:21:33 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 08:45:17 AM »

แม้ว่าผมจะใช้คูก้า แต่ผมก็อยากให้คุณพิจารณาความแตกต่างของทั้งสามตัว
1)ซีแซด75คอมแพครางเต็ม เป็นปืนที่นิยมใช้มาก "คนส่องกล้อง" กล่าวไว้ในกระทู้นี้ว่า"ลองเทียบ ไกดับเบิ้ล
กับ ซิงเกิ้ล กับปืนยี่ห้ออื่นดูแล้วหรือยังครับ และคันห้ามไก ทำไมมันทำมาแข็ง ขนาดนั้น สำหรับผมไม่ได้ลองยิง
ด้วยลูกปืน แต่ได้ขอลองจับและเหนี่ยวไกดู เพราะปืนใหม่มาก ขนาดเจ้าของยังไม่เคยยิงเลย  ถ้าเทียบกับปืน
ออโต้ดับเบิ้ลด้วยกันผมว่าไกสู้ซีแซด 75B ของผมไม่ได้ ผมเดานะครับว่า ถ้าใส่ลูกเต็มแม๊ก
ปืนตัวนี้จะสมดุลดี แต่ถ้าลูกเหลือเม็ดสองเม็ด ผมว่าปืนดิ้นน่าดู เพราะด้ามจะเบา  ขออภัยความเห็นส่วนตัวครับ " 
อันนี้ต้องฟังไว้เพราะท่านมีประสบการณ์มามากกว่าผม แล้วซึแซดเหมือนกัน ไกน่าจะดีเหมือนกันไม๊
แต่เนื่องจากเป็นระบบลำกล้องกระดก ผมเลยไม่เลือกครับ แต่ถ้าวันหน้าซีแซดจะมีระบบลำกล้องหมุน
วันนั้นคือวันที่ผมจะเป็นลูกค้าซีแซดด้วย เพระผมเชื่อถือในแบรนด์ซึแซดเหมือนกัน เพื่อนเยอะดี ยิ้มีเลศนัย

2)เบเร็ตตาพี4สตอรม ตัวนี้ระบบเดียวกับที่ผมชอบ คือลำกล้องหมุน และน้องชายผมจองไปแล้ว ตัวนี้ผมว่าสวยกว่า
คูก้าของผมนะ เพราะได้นักออกแบบรถยนต์มาออกแบบให้ แล้วถ้าชอบโครงโพลิเมอร์  ซึ่งก็ทนทานนะครับ น่าจะเบา
กว่า (หาข้อมูลน้ำหนักมาเทียบเอานะครับ)ให้ตัวดีครับ ถ้าคุณชอบผมเสนอให้คุณเลือกตัวนี้
ปัญหาที่ผมไม่ได้เอาตัวนี้คือ ที่สน.อส.ไม่มีของ ต้องจองนานครับ ยังไงถ้าคุณรอได้ ก็คุ้มค่ารอครับ

3)สโตรเกอร์ตัวนี้ เท่าที่ผมลองยิงดู ไกแข็งกว่า สมิธ M686ครับ ถ้ามีโอกาสก็จะให้ช่างแต่งไกให้ดีกว่านี้ นอกนี้ผมพอใจครับ
แล้วโครงอลูมินั่มอัลลอยด์ เป็นวัสดุที่นิยมใช้กันทั่วไป ช่วยลดน้ำหนักโครงปืนลง และไม่ต้องกังวลเรื่องหนูแทะ ยิ้มีเลศนัย
ระวังก็แต่อย่าเอาไปใช้ผิดประเภท เช่นใช้ทุบของแข็งแทนค้อน แตกชำรุดได้เหมือนกัน
ตอนนี้ผมหาข้อมูลเคลือบแข็งอยู่ ถ้าใช้ไปนานๆ ผิวรมดำมีเลือนมากๆ ผมอาจเอาไปเคลือบแข็งใหม่ (ทำนองฮาร์ดโครม)

4)ถ้าคุณไม่เกี่ยงเรื่องระบบลำกล้อง ผมเสนอตัวเลือกอีกตัว สไตเออร์ 9 ม.ม. ไงครับ ของดีแต่ไม่มีคันลดนกมั๊ง
พัฒนาอีกระดับจากกล๊อค (แฟนกล๊อกต้องค้อนผมอีกแล้ว) ทนทานเชื่อถือได้ครับ คนในเวปใช้กันมากด้วย

อันนี้เป็นข้อมูลของอาจารย์คำก้อน ท่านว่าไว้ดังนี้ครับ
"ส่วนตัวผมใช้ CZ แต่มาเจอะ  สไตเออร์m9a1และราคาที่แสนถูกมากๆๆๆๆๆ(ปืนโครงการ)
ศูนย์หลังทำเป็นสามเหลี่ยมมองง่าย รางรางพร้อมติดอุปกรณ์เสริม  ระบบเซฟที่มีถึง 4 จุด
1.เซฟหน้าไกไม่เหมือนGlockน่ะครับ จะเป็นแผ่นดันลงมา(ดันปุ่มด้านข้างโครงปืนเหมือนGlockลงมา)
2.ปุ่มเตือนกระสุนกรณีที่มีกระสุนในรังเพลิง
3.ล๊อคสไลค์โดยไม่ให้สไลค์เคลื่อนได้เลย(ไม่ใช่คันล๊อคสไลค์น่ะครับ)ดันไกไปด้านหน้า
4.มีกุญแจสำหรับบิดล๊อค..
หากให้เทียบกับ CZ คนล่ะระบบกันครับ แต่ถ้าไปเทียบกับ Glock ผมเลือก สไตเออร์m9a1
จาก คำก้อน 202.91.18.200 จันทร์, 23/7/2550 เวลา : 09:11   "

หวังว่าจะเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของคุณได้บ้างครับ Smiley

ขออ้างไว้ก่อน เดี๋ยวข้อความ ไม่เหมือนเดิม ครับ  Grin

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 01:08:31 PM »

อ้างถึง
แล้วซึแซดเหมือนกัน ไกน่าจะดีเหมือนกันไม๊
วันนั้นคือวันที่ผมจะเป็นลูกค้าซีแซดด้วย
ไม่ทราบว่าคุณใหญ่มีความประทับใจกับลำกล้องหมุน..ด้านไหนบ้างครับ  อยากทราบไว้เป็นวิทยาทาน Grin
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 02:47:33 AM »

อ้างถึง
แล้วซึแซดเหมือนกัน ไกน่าจะดีเหมือนกันไม๊
วันนั้นคือวันที่ผมจะเป็นลูกค้าซีแซดด้วย
ไม่ทราบว่าคุณใหญ่มีความประทับใจกับลำกล้องหมุน..ด้านไหนบ้างครับ  อยากทราบไว้เป็นวิทยาทาน Grin

ไหว้  ความประทับใจ...คือ ...

1)ไม่ค่อยมีคนเขาใช้กัน พอพูดถึง ก็มีท่านที่นับถือมีความเห็นแย้งว่า...ไม่แม่นยำไปกว่าตัวอื่นเลย
สู้เอสทีฯ  พาราฯ  คิมฯ ไม่ได้  หรือ...เป็นโครงโลหะ สู้โพลิเมอร์ไม่ได้ให้ตัวกว่า เบากว่า ...ฯลฯ
ทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้น (เพราะผมรู้น้อย อยากรู้มากขึ้น และมีมิตรในวงการปืนมากขึ้น อันนี้สำคัญ
สำหรับผมมากกว่าลำกล้องหมุนครับ Grin)

2)ความเชื่อส่วนตัว ยังไม่สามารถพิสูจน์ด้วยการทดลอง หรือโดยสถิติเปรียบเทียบได้
เพียงแต่ได้อ่านหนังสือก่อนซื้อปืน...ตามธรรมดาของมือใหม่...แล้วพบ...

2.1 ข้อเขียนในหนังสือ  อวป. พฤษภาคม2550 คุณดิ๊ก เมทคาล์ฟ(กันส์ แอนด์ แอมโม)
ซึ่งคุณปฐพี วาริน เรียบเรียงไว้ว่า...มีข้อได้เปรียบอยู่หลายอย่างเมื่อเทียบกับกลไกแบบแท่งกระดก.....
คือเวลาล็อคกับปลดล็อคสั้นมาก...ปัญหาปลดล็อกก่อนเวลาและรอยขีดบนจอกชนวน....จะไม่เคยเกิดขึ้น...
ท้ายรังเพลิงไม่ขยับขึ้นและลงในระหว่างสไลด์ปฏิบัติการณ์ครบวงจร....โครงปืนทำให้เล็กลงได้..
กำปืนได้สูงขึ้น...ลำกล้องหมุนมีความแม่นยำตามธรรมชาติ...ปืนกึ่งอัตโนมัติระบบรีคอยล์แบบบราวนิง..
การปรับแต่งลำกล้องให้เข้ากับสไลด์ต้องหลวมพอที่จะช่วยให้ปากลำกล้องแกว่งตัวขึ้นและลงได้..
จึงไม่น่าแปลกใจที่บูชปากลำกล้องทำความรำคาญ...ปัญหาแบบนี้ไม่ได้มีในลำกล้องหมุน...

2.2 ข้อเขียนในหนังสือ  อวป. พฤศจิกายน2550 คุณบัณฑุ ศรีธัญรัตน์ ระบุไว้ว่า...การไม่ได้เปลี่ยนแนว
(ลำกล้อง)ไม่ได้ทำให้แม่นขึ้น แต่การไม่ต้องทำให้ช่องหน้าสไลด์ที่จับปากลำกล้องหลวมเพื่อให้ลำกล้อง
ลดตัวได้นั้นพอช่วยเรื่องความแม่นยำได้บ้าง...ฉบับนี้มีภาพกลุ่มกระสุนทดสอบยิงให้ชมด้วย...
ก็ OK.สำหรับผมครับ

2.3 ข้อเขียนในหนังสือ  อวป. ตุลาคม2549 คุณสุพิณท์ สมิตะเกษตริน ระบุไว้ว่า...ระบบลำกล้องบิดตัว
จะต้องออกแบบขอรั้งปลอกกระสุนให้เป็นแบบอ้าออกมางับของจานท้าย ไม่ใช่ให้จานท้ายกระสุนเลื่อนขึ้น
มาเข้าหาขอรั้งฯดังนั้นในปืนที่ใช้ลำกล้องบิดตัว เราจึงหยอดกระสุนเข้ารังเพลิงแล้วปล่อยสไลด์ปิดท้าย
ลำกล้องได้ โดยไม่ต้องกังวลว่าขอรั้งปลอกกระสุนจะแตกหักเสียหายเหมือนในตระกูล1911...ข้อดีเหล่านี้เอง
ที่ทำให้แม๊บของฝรั่งเศษและเบเร็ตต้าเลือกใช้ระบบลำกล้องบิดตัว...ผมด้วย Grin

สรุปสำหรับประเด็นลำกล้องหมุน...
...ผมประทับใจเท่านี้เองครับ ...ส่วนการนำไปยิงเป้า10เมตรของผมนั้น..แฮะ..แฮะ..ขอไม่บอก ยิ้มีเลศนัย

3)พิจารณาคุณลักษณะอื่นที่นอกเหนือจากลำกล้องหมุนด้วย (ขออภัยที่ตอบนอกเหนือไปจากคำถาม)

3.1 ความปลอดภัย สำหรับผมถือว่าตัวนี้ระบบเซฟดีพอ แต่เวลาใช้ฉุกละหุกต้องระวังมือไปปัดคันห้ามไกตกลงมา!

3.2 ปืนถ้าจะพกพา น้ำหนักพร้อมลูกปืนถ้าไม่เกิน 1 กิโลกรัมก็จะลดความทุกข์ลง  อันที่จริงกล๊อค
(อีกแล้วครับท่าน)26ก็น่าพก แต่ผมไม่ชอบ..ว่าเขาเบาเกินไป Grin   ลำกล้องต้องไม่ยาว ประเภท 5"นิ้ว
ไว้ยิงเป้าเข้าXนั้นคงเลือกตามข้อ1)ซึ่งผมไม่เลือกลำกล้อง5"ถ้าจะพกพา

ขอขอบคุณที่กรุณาสละเวลาให้ผมบอกเล่าความประทับใจครับ และขอเรียนเชิญแสดงความคิดเห็นเช่นกันครับ Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:25:30 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
TOR74
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 05:02:49 PM »

ได้ความรู้ครับ  ไหว้
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:46:37 PM »

เพิ่มข้อมูลอีกนิด เป็นข้อ 2.4 ละกัน .....

อวป.ฉบับธันวาคม 2549 แกรี่เจมส์ (กันส์ แอนด์ แอมโมส์)เขียน คุณ p1k เรียบเรียง
หัวเรื่องน่าสนใจว่า 1911 ยิ่งใหญ่ ทำไมไม่ติด ท็อปเท็น ความในหน้า 127 ตอนหนึ่งว่า.....
"ปืน 1911 ดัดแปลงที่น่าสนใจที่สุดคือ แม็กซิโก's โอเบรก้อน ภายนอกดูเหมือนกับ 1911 เอ 1
ทั่วไป   แต่ระบบการทำงานภายในต่างกันโดยสิ้นเชิง คือ
จากเดิมเป็นระบบขัดกลอนด้วยห่วงโตงเตง  แล้วเปลี่ยนเป็นระบบขัดกลอนด้วยลำกล้องหมุนปลดกลอน 
ผู้เขียนได้มีโอกาสทดลองยิงก็ให้ความรู้สึกเหมือนกัฟเวอร์นเม้นท์ทั่วไป และดูเหมือนจะใช้งานได้ดีที่เดียว.." 

จบข่าว

...ปืนPistal ลำกล้องหมุนอยู่ไหน  จะต้องหามาลงไว้.... ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 06:18:41 AM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:44:32 PM »

เพิ่มข้อมูลอีกนิด เป็นข้อ 2.4 ละกัน .....

อวป.ฉบับธันวาคม 2549 แกรี่เจมส์ (กันส์ แอนด์ แอมโมส์)เขียน คุณ p1k เรียบเรียง
หัวเรื่องน่าสนใจว่า 1911 ยิ่งใหญ่ ทำไมไม่ติด ท็อปเท็น ความในหน้า 127 ตอนหนึ่งว่า.....
"ปืน 1911 ดัดแปลงที่น่าสนใจที่สุดคือ แม็กซิโก's โอเบรก้อน ภายนอกดูเมือนกับ 1911 เอ 1
ทั่วไป   แต่ระบบการทำงานภายในต่างกันโดยสิ้นเชิง คือ
จากเดิมเป็นระบบขัดกลอนด้วยห่วงโตงเตง  แล้วเปลี่ยนเป็นระบบขัดกลอนด้วยลำกล้องหมุนปลดกลอน 
ผู้เขียนได้มีโอกาสทดลองยิงก็ให้ความรู้สึกเหมือนกัฟเวอร์นเม้นท์ทั่วไป และดูเหมือนจะใช้งานได้ดีที่เดียว.." 

จบข่าว

...ปืนPistal ลำกล้องหมุนอยู่ไหน  จะต้องหามาลงไว้.... ยิ้มีเลศนัย
สงสัยต้องแก้ไขอีกครั้งนะครับ   น่าจะเป็น..ปืนCustomลำกล้องหมุนอยู่ไหน..  มากกว่า.. Grin   เจอช่วยโพสให้ดูหน่อยครับ.. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:53:17 PM โดย pvjt » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:42:15 PM »

รายงานผลการใช้งาน : ข้อบกพร่องที่พบ
- จากการใส่และถอดแมกกาซีน พบรอยครูดภายในด้าม(อลูมินั่มอัลลอยด์) ตกใจ
(ถ้าตัวแมกกาซีนเป็นรอยนี่ผมเฉยๆ)ลองใส่น้ำมันลื่นดูแล้ว ยังไม่แน่ใจว่าจะบรรเทาอาการครูดได้เพียงใด
(เขาใจว่าอาจเป็นที่จานท้ายกระสุนนัดบนสุดครูดเอา)
อยากทราบว่า...จะเกิดปัญหาการผุกร่อนที่ส่วนภายในด้ามนี้หรือไม่อย่างไร และป้องกันอย่างไร
ตอนนี้พยายามทาน้ำมัน(WD40)เอาไว้ครับ  Huh

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 08:04:29 AM »

นี่ขนาด ยิงแค่ 10 นัด ที่ 10 เมตร ยังสามารถบรรยาย สรรพคุณของปืนได้ขนาดนี้ นับถือๆ  นี่ถ้ายิงสัก 50 นัด คงแต่งตำราได้เลย  Grin  แต่ผมก็ยังข้องใจอยู่อีกแหละว่า ทำไม่ผมไม่เห็นเขาเอาปืน สโตกเกอร์ เมดอินตุรุกี ลำกล้องหมุนอย่างว่า ลงแข่งปั้น X  หรือเขาเอาแข่งเหมือนกัน แต่ผมมองไม่เห็น  Grin  สงสัยแข่งยิงปืนตำรวจปีนี้ คงเห็นลงหลายกระบอก  Grin ใครคิดจะเอา คิมเบอร์ STI แบร์ ลงแข่ง ปืนนี้ต้องคิดหนักแล้วครับ  Shocked

หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์