๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 10:31:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนสนใจ คูก้า 8000 และขุมความรู้ "ระบบลำกล้องหมุนบิดตัว"  (อ่าน 115622 ครั้ง)
bbeak
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 03:09:58 AM »

ขออีกเรื่องครับ อยากแต่ง คูก้า8000 ให้ดูสวยอ่ะครับ มีอปกรณ์เสริมอาไรบ้าง เข้าไปดูได้ที่ไหน
และ กระสุน ยี่ห้อไหนเหมาะกับปืนรุ่นนี้ หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไรครับ
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 07:52:23 AM »

ไหว้  คราวนี้ มา up กันครับ

ในบางประเด็นเกี่ยวกับผลการยิง

เยี่ยม พบข้อมูล  ในหนังสือ อวป. ฉบับ พฤษภาคม 2538
อาจารย์ผณิศวร ชำนาญเวช  รายงานการทดสอบไว้ ว่า....

“..........มีความเห็นตรงกันว่า เป็น "ปืนใช้งาน" และจัดอยู่ในพวก "คอมแพค"
จึงยิงที่ระยะ 15 เมตร........ใช้กระสุน 2 ชนิดคือ เฟดเดอรัล และ
โอลิน(วินเชสเตอร์) .............การทำงาน 100 % ไม่มีการติดขัดแต่อย่างใด
ที่น่าสังเกตคือรีคอยล์คุมง่ายมาก......”

ผลจากเครื่องวัด

ผู้ผลิต                    หัวกระสุน           ความเร็ว(ฟุต/วินาที)      กลุ่มโดยเฉลี่ย   
                           แบบ/น้ำหนัก        ต่ำสุด - สูงสุด               5 นัด  15เมตร

เฟดเดอรัล        หัวแข็ง 124 เกรน         981 - 1,015              2   1/4 นิ้ว
โอลิน(วินฯ)       หัวแข็ง 115 เกรน      1,069 - 1,083              2   1/2 นิ้ว 

Cool จากข้อมูล ทั้งที่กระทู้นี้ และกระทู้ที่ผ่านมา...จึงมีข้อคิดเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ....

1) ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับผลการยิง เท่าที่ทราบ(ตั้งแต่ มกราคม2551-ปัจจุบัน) ประกอบด้วย
    1.1 คนยิง ประกอบด้วยปัจจัยด้านทักษะ   ด้าน"สุขภาพ"
          ปัจจัยทางเออร์โกโนมิกส์ เช่นท่าทางการยิงต่างๆ (ยืน นั่ง นอน เดิน วิ่ง กระโดด โรยตัว ฯลฯ)
          ปัจจัยเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย    ปัจจัยภาระขณะยิงเช่น แบกของหนักยิง ฯลฯ
          ปัจจัยการใช้ระบบ และอุปกรณ์ประกอบการยิง เช่น การเล็งยิงด้วยกล้อง  การพาดยิง ฯลฯ
    1.2 สิ่งแวดล้อม เช่น ความเร็วลม ความชื้น ที่ตั้งของผู้ยิง ทีตั้งของเป้าหมาย แสงสว่าง ฯลฯ
    1.3 ตัวปืน
          ตัวปืนแบ่งแยกประเภท และคุณภาพผลการยิง ด้วยปัจจัยดังต่อไปนี้
          1.3.1 ลำกล้อง  เช่น คุณภาพ  ความยาวลำกล้อง ฯลฯ
          1.3.2 ฟิตติ้ง และความสอดคล้องด้านเทคนิคของตัวปืนทั้งหมด ฯลฯ
          1.3.3 คุณลักษณะที่เอื้อต่อลักษณะการยิง เช่น องศาด้าม ลักษณะด้าม ระบบเล็งเป้าหมาย ฯลฯ
    1.4 เป้าหมายที่ยิง เช่น ขนาด การเคลื่อนที่ สีของเป้าหมาย การสะท้อนวิถีกระสุน ฯลฯ
    1.5 กระสุนที่ใช้ 
    1.6 ผลกระทบที่เกิดจากการยิงซ้ำ 

2) เมื่อพิจารณาเชื่อมโยงกับข้อมูล เท่าที่มีขณะนี้ ของคูก้า8000 พบว่า
    2.1 ตัวปืน คูก้า8000 เป็นปืนระดับใช้งาน ไม่ใช่ปืนระดับแข่งขัน
    2.2 การใช้ลำกล้องหมุน อาจมีเหตุผลตามกระทู้ ที่กล่าวถึงข้อมูลในหนังสือ อวป.
          ฉบับ พฤษภาคม 2538 ที่ระบุผ่านมาแล้ว 
    2.3 ด้วยคุณภาพตัวปืนโดยรวม  เมื่อประกอบกับเงื่อนไขสวัสดิการ
          จึงมีความ "คุ้มค่า"   ในการเป็น "ปืนใช้งาน" ที่ดีมาก...อีกกระบอกหนึ่ง

Grin ผลการทดสอบที่กล่าวถึงผลการยิงของ คูก้า ทั้งในและต่างประเทศ
คู่มือภาษาไทย   อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง   ตัวผมเอง และพี่ๆเพือนๆ
เหล่าผู้ใช้ คูก้า8000 ด้วยกัน    และ ท่านที่มีข้อมูล ตลอดจนท่านที่สนใจอื่นๆ
คงจะมีโอกาสมานำเสนอไว้ในกระทู้ คูก้า8000 นี้ครับ    ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2008, 10:59:09 AM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 08:18:44 AM »

ถ้าพูดถึงลำกล้องหมุนเฉย ๆ ผมนึกถึงตัวนี้

Grin Grin

เวกเตอร์ที่ว่า ... รุ่นนี้หรือเปล่า

Vector CP1 pistol (South Africa)
The CP1 uses a gas- delayed blowback action with gas cylinder located below the barrel, design probably borrowed from the German  HK P7 pistol.

SP 1

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:34:04 PM »

อ้างถึง
จากข้อมูล ทั้งที่กระทู้นี้ และกระทู้ที่ผ่านมา...จึงมีข้อคิดเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ....

1) ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับผลการยิง เท่าที่ทราบ(ตั้งแต่ มกราคม2551-ปัจจุบัน) ประกอบด้วย
    1.1 คนยิง ประกอบด้วยปัจจัยด้านทักษะ   ด้าน"สุขภาพ"
          ปัจจัยทางเออร์โกโนมิกส์ เช่นท่าทางการยิงต่างๆ (ยืน นั่ง นอน เดิน วิ่ง กระโดด โรยตัว ฯลฯ)
          ปัจจัยเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย    ปัจจัยภาระขณะยิงเช่น แบกของหนักยิง ฯลฯ
          ปัจจัยการใช้ระบบ และอุปกรณ์ประกอบการยิง เช่น การเล็งยิงด้วยกล้อง  การพาดยิง ฯลฯ
    1.2 สิ่งแวดล้อม เช่น ความเร็วลม ความชื้น ที่ตั้งของผู้ยิง ทีตั้งของเป้าหมาย แสงสว่าง ฯลฯ
    1.3 ตัวปืน
          ตัวปืนแบ่งแยกประเภท และคุณภาพผลการยิง ด้วยปัจจัยดังต่อไปนี้
          1.3.1 ลำกล้อง  เช่น คุณภาพ  ความยาวลำกล้อง ฯลฯ
          1.3.2 ฟิตติ้ง และความสอดคล้องด้านเทคนิคของตัวปืนทั้งหมด ฯลฯ
          1.3.3 คุณลักษณะที่เอื้อต่อลักษณะการยิง เช่น องศาด้าม ลักษณะด้าม ระบบเล็งเป้าหมาย ฯลฯ
    1.4 เป้าหมายที่ยิง เช่น ขนาด การเคลื่อนที่ สีของเป้าหมาย การสะท้อนวิถีกระสุน ฯลฯ
    1.5 กระสุนที่ใช้ 
    1.6 ผลกระทบที่เกิดจากการยิงซ้ำ
Shocked..  Cheesy Grin  ชอบตรงปัจจัยทางเออร์โกโนมิกส์ นอน เดิน วิ่ง กระโดด โรยตัว ยิง +แบกของหนักยิง+ สิ่งแวดล้อม เช่น ความเร็วลม ความชื้น +การสะท้อนวิถีกระสุน ..ตกลงว่าตั้งแต่ได้มายิงไปกี่นัดแล้วครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2008, 12:41:24 PM โดย pvjt » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 02:28:32 AM »

Grin ตกลงอาทิตย์นี้ อดไปยิงอีกแล้วครับ ผมติดสอบ วันที่ 8-9
คงหลังสอบโน่นล่ะครับ 
กระทู้นี้ก็จะยังไม่ได้เข้าจนกว่าหลังสอบเสร็จ...ฝากหน่อยครับพี่ๆ
 ไหว้
NIR45
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 10:41:46 PM »

คืออย่างนี้ครับคุณใหญ่ เค้าสนใจใคร่รู้ และค้นคว้า และกล้าแสดงออก..ให้ทราบ ๆ กัน..นี่ดี...(ผมก็สนใจเหมือนกัน) เจ้าลำกล้องหมุนเนี่ย... แต่ .45 เธอไม่มี  เลย..เสร็จ   Sad เจ้าตบจูบ.. ชูตเตอร์(...เถื่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน )
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 10:54:46 AM »

คืออย่างนี้ครับคุณใหญ่ เค้าสนใจใคร่รู้ และค้นคว้า และกล้าแสดงออก..ให้ทราบ ๆ กัน..นี่ดี...(ผมก็สนใจเหมือนกัน) เจ้าลำกล้องหมุนเนี่ย... แต่ .45 เธอไม่มี  เลย..เสร็จ   Sad เจ้าตบจูบ.. ชูตเตอร์(...เถื่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

Cougar 8045 ครับ ... ผู้การมะขิ่นพูดถึงในโพสก่อนหน้านี้ ...

ผมเห็นแต่ที่แปลลงหนังสือ ไม่คิดว่าเมืองไทยจะมีเข้ามาด้วยครับ

http://www.galleryofguns.com/Shootingtimes/Articles/DisplayArticles.asp?ID=21
Manufacturer ...…......Beretta U.S.A. Corp. 17601 Beretta Dr. Accokeek, MD 20607
Model ......…............................8045 Cougar
Caliber ......................................... .45 ACP
Operation ......Double-action semiautomatic; short recoil/rotary barrel
Barrel length ............................3.6 inches
Overall length ..........................7.2 inches
Weight, empty ........…............33.5 ounces
Safety ...........….......Internal firing pin block, slide-mounted decocking/safety levers
Sights ..........................Fixed 3-dot system, windage adjustable
Sight radius ...…......................5.25 inches
Rifling .......….....6 grooves, 1:18.75 RH twist
Stocks ...................Black checkered plastic
Magazine capacity ...…...............8 rounds
Finish .........................Bruniton matte black
Price ..................................................$719

Mr.Benz
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 03:31:44 PM »

ดีครับความรู้เยอะดีครับ เท่าที่อ่านมา แต่ขอเบรคนี้ดครับ ปืนดีอยู่ในมือคนดี100ปีมันก็ยังดีครับ แต่ปืนดีอยู่ในมือคนเลวยังไงมันก็เลวครับ ผมว่าขอให้ใช้มันอย่างถูกต้องและถูกกฏหมายดีมั้ยครับ ยังไงเราก็อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกันครับ ปืนทุกกระบอกพอลั่นไปก็ผิดกฏหมายเกือบเหมือนกันครับ                                              รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และเคารพสิทธิที่เราพึงมีครับอย่าเกินกว่าเหตุ
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 05:16:49 PM »

คูก้า 8000 ผมพาพี่ที่เป็นหมอไปซื้อ ของ สน.อส. มากระบอกหนึ่งครับ ทดสอบแล้ว.... พอใจมากครับ
samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 11:52:05 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินกระทู้ดีๆ ดันมีคนชอบมาหาเรื่องจังเลย เกลียดกันมาแต่ชาติปางใดครับพี่ๆๆ

โดนชกคูก้า เป็นปืนใช้งานต่อสู้ ปราบปราม มากกว่ายิงเป้า  แล้วปืนดีๆที่ใช่แข่งยิงเป้าทำไมไม่ทำลำกล้องหมุน

งอน ก็อาจเป็นเพราะผู้ผลิตไม่มีความรู้ ความสามารถ ความชำนาญ เลยไม่อยากเสียเวลาศึกษา เลยไม่ทำ

จูบบบบเพราะค่าใช้จ่ายในการศึกษาวิจัยมันแพง ถ้าไปเริ่มศึกษาใหม่ ก็ไม่ทันกิน เขา ส่วน บาเร็ตต้าก็ทำอยู่ คือPX4 stromไง

โดนชกแล้วก็มีหลายขนาดด้วย ทั้ง 9 11 .40  คนที่แย้ง ควรจะห้าข้อด้อยดีกว่านะ ไม่ใช่หาเรื่องเฉยๆ ทั้งที่ไม่มีข้อมูลอะไรเลย

แลบลิ้นหัวข้อนี้น่าจะเป็นแหล่งรวมความรู้และ ข้อดีข้อด้อยของปืน รุ่น นี้ครับ ไม่ใช่มาถามว่า ถ้ามันดี แล้วทำไมไม่มีใครเอาไปแข่ง
 เยี่ยมยิงเป้า ถ้าถามแบบนี้ ผมถามกลับว่า G26 มันดีซะเหลือเกิน ทำไมเขาไม่เอาไปแข่งยิงเป้าอ่ะ เห้อ  แบร่
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:36:15 AM »

ตอบ "คนส่องกล้อง" 
"คนยิงเห็นหน้าตาโบราณ......ที่ทำยักแย่ยักยันอยู่นั้น....."
ครือ พระอาจารย์ของผมเองครับ
 Grin Grin Grin Grin....... ไหว้

ผมทราบ ดีครับ คุณหมอก็เคยปารกเรื่องของท่านให้ผมฟัง พวกผมก็คอยสังเกตุท่านอยู่ ครับ  ปืนของท่านดีอย่างไร ไม่ว่ากัน แต่ขออย่าได้ เอาไปเปรียบเทียบกับของคนอื่นเขา

ผมทราบดีว่าท่านเป็นนักวิชาการ รู้แม้กระทั่งที่อยู่ ที่ทำงาน ของท่าน แต่การที่ท่านยิงปืนแค่สิบกว่านัด แล้วมาวิจารณ์ปืนคนอื่นเขา  โดยเฉพาะคนที่สอนท่านยิงปืน  ผมว่ามันไม่ถูกครับ สำหรับท่านที่ไม่เข้าใจ ก็โปรดเข้าใจตามนี้ด้วยครับ  ผมไม่ได้ว่าปืนของท่านไม่ดี  แต่ผมไม่ชอบที่ท่านไปเปรียบเทียบกับของคนอื่นเขา ครับ ถ้าท่านมีประสพการณ์มากกว่านี้ผมอาจจะยอมรับ  ท่านจะนำเสนอผลงานทางวิชาการ ก็ทำไป แต่ถ้าจะเปรียบเทียบปืน ขอให้ท่านได้โปรดพิจารณาให้ถ่องแท้ก่อนว่า ท่านมีประสพการณ์แค่ไหน ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น

แค่ผมเห็นท่านส่งปืนให้เพื่อน ขณะที่ปืนอยู่ในสภาพพร้อมยิง  พวกผมก็ถอยแล้วครับ

Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:27:29 PM »

ไหว้
ตกลงสงสัยต้องขอโอกาสเรียนชี้แจง....
และขออภัย ทุกท่าน ที่นอกเรื่องปืนนะครับ.....

1) ในหน้ากระทู้แรกครับ  ปรากฎข้อความของผมว่า
    ".....จากการทดลองยิงไป10นัด ระยะ 10 เมตร ด้วยกระสุนFMJ 124เกรน
ของรอยัลแอมมูฯพบว่า  กลุ่มกระสุนรวมตัวใช้ได้ เหมือนm686 ที่เคยยิง
(ด้วยกระสนุ.38ลูกซ้อม) แต่สะบัดมากกว่านิดหน่อย การดีดปลอกออกได้ตรงขึ้นข้างบน
 และดีดออกแรงดี สูงไปเลย 
เปรียบเทียบกับของช่องที่ยิงข้างๆ  ช่องข้างซ้ายเป็น 11 ม.ม.1911
ไม่ทราบญี่ห้อ+รุ่น ดีดปลอกไม่แรง ออกข้างๆตัวปืน
แต่ทางช่องขวามือนี่สิ ใช้ก๊อก.45 ดีดแรงดี
แต่ดีดเข้าหน้าเข้าตาคนยิง ไม่รู้แกจะทนยิงไปได้ไง?
ยิงแล้วต้องหันหน้าหลบดีๆ...แปลก....."     ข้อความนี้คงทำให้ท่านที่อ่านหลายท่านไม่พึงพอใจ

ผมขอโอกาสชี้แจงหน่อยครับว่า  "ช่องซ้าย"+"ช่องขวา" ที่กล่าวถึงโดยมิได้ระบุ
ชื่อตัวบุคคลนั้น ผมไม่ระบุเพราะผมไม่ทราบ และ ไม่ขอทราบ
เนื่องจากในการวิจารณ์อะไร  ผมไม่บังควรไประบุชื่อผู้ใดเป็นการพาดพิง   

และประเด็นสำคัญคือ  ท่าน"ช่องซ้าย" และ ท่าน "ช่องขวา" มิใช่อาจารย์ผู้สอนผมครับ 

และช่องขวาที่ผมกล่าวถึงนั้นก็มิใช่เฮีย......ที่มากับลูกชายครับ....เป็นอีกท่านครับ

สำหรับอาจารย์ผมนั้นท่านให้ความเมตตาสอนผม  และจนถึงปัจจุบันนี้ ขอเรียน
ตามตรงว่า.....ผมไม่อาจเอื้อมไปวิจารย์ท่านหรอกครับ.....

เพียงแต่มีความเห็นต่อท้ายว่า " ใช้ก๊อก.45 ดีดแรงดี
แต่ดีดเข้าหน้าเข้าตาคนยิง ไม่รู้แกจะทนยิงไปได้ไง?
ยิงแล้วต้องหันหน้าหลบดีๆ...แปลก....."

ตรงนี้กระมัง  ครับที่ท่านขุ่นเคืองผม..
โปรดทราบครับว่า ที่เขียนนั้น...เป็นเพราะผมเห็นใจท่านที่กำลังยิงนะครับ....
ไม่ได้เจตนาว่ากล่าวตัวตนเขา หรือปืนเขาครับ.....ผมจึงได้แสดงความรู้สึกส่วนตัวออกมา
(...และท่านนี้ก็เป็นอีกท่านหนึ่ง มิใช่อาจารย์หมอนะครับ)

และถ้าอ่านดูให้ดีนั้น  ....ที่ผมกล่าวถึง  เป็นปฏิกิริยาของการดีดลูกกระสุน
ออกมาจากตัวปืนเมื่อยิง...นะครับ  ไม่ใช่วิจารย์คนยิง   ซึ่งถ้าท่านบอกว่า...
ผมมีประสบการณ์น้อย ไปวิจารณ์ปืนคนอื่นเขาได้อย่างไร

อันนี้ผมต้องขอน้อมรับคำบอกกล่าวนะครับ ....ไม่โต้แย้งครับ
เพราะผมประสบการณ์น้อยจริงๆด้วย

2)สำหรับประสบการณ์ปืนของผมนั้น
ผมยิงน้อยจริง....มือใหม่ครับ....และการศึกษาเรื่องปืนก็น้อยจริง....
เวลามาสนาม .....ก็ยังทำตัวไม่เนียน....มีทำท่าทางที่อาจเป็น
อันตรายได้จริงครับ....
        อันนี้ยอมรับทุกประเด็นครับ.....และจะระมัดระวังทำให้ถูกต้องครับ
ก็ยังดีว่ามีพี่ๆมาบอกกล่าวแนะนำในวันเวลานั้น.....ต้องขอขอบคุณอย่างสูงครับ

3)การเปรียบเทียบปืน เนื่องจากได้พิจารณาถ่องแท้แล้วครับว่า
ตัวผมไม่มีประสบการณ์เพียงพอหรอกครับ    จึงมีกระทู้ส่วนใหญ่หรือแทบทั้งหมด
ที่ต้องอ้างอิงจากหนังสือ อวป.....และหนังสืออื่นๆ   ที่มีท่านผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ว่าไว้   

ก็เพื่อนำมาบันทึกไว้ในกระทู้นี้ เป็นแหล่งรวบรวมความรู้ที่เกี่ยวข้องโดยเฉพาะกับ
เรื่องลำกล้องหมุนบิดตัว และคูก้า 8000

และผมพบว่ามีบททดสอบคูก้าของ พี"คนส่องกล้อง"ร่วมกับพี่ ".......ขอนแก่น"
อยู่ในเวปบอร์ดส่วนของ "ทดสอบปืน"  แล้วนะครับ

ซึ่งผมขออนุญาตท่าน นำลิ้ง มาบันทึกไว้ ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

เพราะเป็นเนื้อหาที่ดี และมีประโยชน์ต่อผู้สนใจเป็นอย่างยิ่งครับ 

4) สุดท้ายครับ ผมจะขอร้อง   ไหว้  พี่ๆเพื่อนๆ...และทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมกระทู้ของพวกเรานี้
ว่า....อันคำวิพากวิจารณ์ตัวผมก็ดี  คำกล่าวติเตียนผมก็ดี คำบอกต่างๆก็ดี
ผมน้อมรับฟังทุกคำบอกกล่าว   เพราะผมถือว่า   ท่านที่บอกกล่าวผมนั้นมิใช่ใครอื่นไกล
แต่คือพี่ๆ คือเพื่อนๆ ร่วมวงการ คนชอบปืน คนรักปืนเหมือนกัน

และเมื่อผมยอมรับฟังเช่นนี้แล้ว ก็มิต้องตอบโต้ในลักษณะเถียงกัน...
หรือเถียงแทนผมหรอกนะครับ....แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็รับด้วยใจในความปราถนานะดีครับ

ผมเกรงว่า ถ้าเราต่างตอบโต้กันไปๆมาๆ เวปมาสเตอร์ท่านจะปิดกระทู้นี้...
ผมเสียดายองค์ความรู้   และความรู้สึกดีๆ ทีพวกเรามีให้กับปืน ที่เรารักเราชอบนะครับ

และผมจะสอบแล้ว ขออ่านหนังสือก่อน ยังคงฝากพี่ๆ เพื่อนๆ นำเนื้อหาที่ท่านคิดว่า
น่าจะเป็นประโยชน์ มาร่วมลงในกระทู้ "คูก้า+ลำกล้องหมุน" ของพวกเรานะครับ

ด้วยความเคารพในความคิดเห็นของท่านครับ

kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:47:30 PM »

ผมได้อ่านตั้งแต่เริ่มโพสต์กระทู้แรกๆแล้วครับ   ก็รู้สึกแปลกใจ  ว่าทำไมต้องวิจารณ์ถึงบุคคลอื่นในสนามครับ   

การที่บอกว่า   สังเกตการดีดตัวของปลอกนั้น   ก็มิใช่เรื่องเสียหาย   แต่ให้ความเห็นว่าทนได้อย่างไร  แปลก     ผมว่าท่านชอบกลนัก   

kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:53:56 PM »

ถ้าให้ผมเดานะครับ   ท่านเองก็รู้จัก  หรืออาจจะได้พูดคุยกับคนในสนาม  หรือผู้ยิงช่องข้างๆท่านบ้าง   แต่ไม่รู้ด้วยสาเหตุใด  ท่านจึงทำเสมือนว่าไม่รู้จักเพื่อนร่วมสนามสักท่าน  และวิจารณ์เขา      คิดหรือว่าเขาไม่ได้เข้าเวปนี้   จึงเป็นสาเหตุให้ใครบางคนเคืองครับ

คนเราต้องมีเพื่อนนะครับ
jeung50
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ศักดิ์ศรี สามัคคี พิริยะ

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:35:04 PM »

-เข้ามาอ่านดูหาความรู้ครับ แต่อ่านไปมาชักทะแม่งๆ คนเราย่อมมีพลาดพลั้งมั้งครับ ถ้าให้อภัยได้ก็ดีมั้งครับ คนรักปืนเหมือนๆกัน  Cool
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 12
  พิมพ์