๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:28:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336699 ครั้ง)
เสี้ยวจันทฉาย
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #480 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:00:59 PM »

ขอถามท่านผู้รู้ครับ ในกรณีที่ต้องการจะขอ ป.3 ซื้อกระสุน ได้นำใบ ป.4 ไปอำเภอเพื่อที่จะขอ ป.3 ซื้อกระสุน แต่นายทะเบียนไม่ออกให้ ด้วยเหตุที่ว่าออกให้ไม่เป็น แล้วก็ไม่มีใครเคยมาขอเลยทำให้ไม่ได้  และได้คำตอบว่า ก็เอาป.4 ไปซื้อได้เลยไม่ต้องขอ ป.3 ซื้อกระสุน    ไอ้เราก็อยากทำให้ถูกต้อง ไหงให้เอา ป4 ไปซื้อ 
Toyota2011
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #481 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:06:02 PM »

มีเกินใบป.3กำหนดผิดนะครับ เคยถามเจ้าหน้าที่แต่ใครจะซื้อที่ละลูกสองลูก(ซื้อเป็นกล่อง)..ค่าที่จอกรถแพงแถวหลังวัง(ยังหาที่จอดไม่ได้ครึ่งชั่วโมงแล้ว) แต่กฎหมายก็ต้องเคารพ เก็บตามที่ได้รับอนุญาติในลิ้นชัก ส่วนที่เหลือเอาไว้ห้องเก็บของที่มีกุญแจล็อค..เรียบร้อย(ยังงี้เรียกสำรอง)ผิดรึเปล่าวครับผม
TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #482 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:29:46 PM »

มีเกินใบป.3กำหนดผิดนะครับ เคยถามเจ้าหน้าที่แต่ใครจะซื้อที่ละลูกสองลูก(ซื้อเป็นกล่อง)..ค่าที่จอกรถแพงแถวหลังวัง(ยังหาที่จอดไม่ได้ครึ่งชั่วโมงแล้ว) แต่กฎหมายก็ต้องเคารพ เก็บตามที่ได้รับอนุญาติในลิ้นชัก ส่วนที่เหลือเอาไว้ห้องเก็บของที่มีกุญแจล็อค..เรียบร้อย(ยังงี้เรียกสำรอง)ผิดรึเปล่าวครับผม

แนะนำให้กลับไปอ่านตั้งแต่หน้าแรกใหม่อีกรอบครับ ไหว้
tung4900
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #483 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 02:48:20 PM »

ของกระผมมีไม่มากพอป้องกันตัว
boonchern
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #484 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 03:56:56 PM »

ที่เก็บเสียง CZ 452-2E มีขายไหมครับที่ไหน และมีไว้ครอบครองผิดกฎหมายหรือเปล่าครับขอความรู้จากผู้รู้หน่อยครับ ขอขอบพระคุณมากครับ

sert gunnery
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #485 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:10:14 PM »

หลงรักพรบ.อาวุธปืนฯพ.ศ.๒๔๙๐ ระบุจำนวนลูกปืนที่ให้ซื้อได้ครั้งละไม่เกินกี่นัดปีละไม่เกินกี่นัดตามแต่ชนิดปืนไว้นานแล้วแต่ปัจจุบันไม่ได้ระบุไว้ในใบ ป.๓ แล้ว(ผมซื้อขนาด ๙ มม.มากระบอกหนึ่งเมื่อเดือนที่แล้วก็ไม่ได้ระบุไว้)ผมก็ซื้อลูกปืนมา ๑ กล่อง(๕๐ นัด)เพราะทางร้านไม่ได้แบ่งขายแล้วอย่างนี้จะเป็นช่องโหว่ของกฎหมายเหมือนในกรณีนี้หรือไม่แทนที่ท่านเจ้าหน้าที่
จะเอาเวลาไปจับโจรแต่กลับเอาเลามาเล่นแง่กับพลเมืองดีมีปืนถูกต้องตามกฏหมายโดยเฉพาะเป็นนักกีฬายิงปืนด้วยผมล่ะเหนื่อยใจจริงๆ
Hs2qfu
Newbie
*

คะแนน 0

เรารักแหลมฉบัง

« ตอบ #486 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 08:26:24 PM »

ดีครับ ได้ความรู้เพื่ม ขอบคุณครับ
sert gunnery
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #487 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:54:45 PM »

ในรถผมจะติด พรบ.อาวุธปืนฯ ไว้ตลอดเวลา ไว้เป็นข้อมูลในการชี้แจงกันคุณตำรวจครับ แต่ที่ผ่านมาก็ไม่เคยมีปัญหาเพราะผมให้เกียรติและเข้าใจในการปฏิบัติหน้าที่ของคุณตำรวจเสมอมา
Toyota2011
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #488 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 03:08:31 PM »

ผมเพิ่งขอใบป.3(ใบอนุญาติซื้อและใช้อาวุธปืน) ..เพื่อการกีฬายิงปืน ในช่องซื้อลูกกระสุนผมระบุ50นัด(1กล่อง) เจ้าหน้าที่ลบแล้วเขียนใหม่12นัด แล้วผมจะแข่งยิงเป้าพลิกต้องใช้ลูกกระสุนแผ่นล่ะ5นัดทั้งหมด10แผ่นก็50นัด ถามผู้รู้ครับถ้ากับลังแข่งอยู่แล้วลูกหมดออกมาซื้อลูกก็คงแพ้ไปโดยปริยาย (มีลูกมากกว่าใบอนุญาติก็ผิดอีก) ลูกกระสุน9มม.มีแข่งขันประเภทไหนบ้างครับที่ใช้ลูกกระสุน12ลูก(อยากทำอะไรถูกต้องอ่ะครับ) อิอิ..จะได้สมัครแข่ง
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #489 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:51:57 PM »

แค่บอกว่า...ซื้อกระสุน 12 นัด แต่ไม่ได้ระบุนี่ครับว่า...ให้ครอบครองได้กี่นัด.... เยาะเย้ย

ผมเข้าใจถูกไหมหนอ..... ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
soyut
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #490 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:28:53 AM »

มีประโยชน์ดีครับ
Chief engineer 17
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #491 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:52:22 AM »

โจทก์ฟ้องขอให้ลงโทษจำเลยตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. 2490 มาตรา 7, 8, 8 ทวิ, 72, 72 ทวิ พ.ร.บ. ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ. 2522 มาตรา 4, 7, 8, 15, 66, 102 ป.อ. มาตรา 32, 33, 91, 371 ริบเมทแอมเฟตามีนและกระสุนปืนขนาด .22 จำนวน 55 นัด ของกลาง
จำเลยให้การรับสารภาพ
ศาลชั้นต้นพิพากษาว่า จำเลยมีความผิดตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. 2490 มาตรา 7, 72 วรรคสอง, 8 ทวิ วรรคหนึ่ง, 72 ทวิ วรรคสอง ป.อ. มาตรา 371 พ.ร.บ. ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ. 2522 มาตรา 15 วรรคหนึ่ง, 66 วรรคหนึ่ง, 102 เป็นความผิดหลายกรรมต่างกัน ให้เรียงกระทงลงโทษตาม ป.อ. มาตรา 91 ฐานพาอาวุธปืน (ที่ถูก เป็นกรรมเดียวเป็นความผิดต่อกฎหมายหลายบท) ให้ลงโทษตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ ซึ่งเป็นบทที่มีโทษหนักที่สุดตาม ป.อ. มาตรา 90 จำคุก 6 เดือน ฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต จำคุก 6 เดือน และฐานมีเมทแอมเฟตามีนไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายโดยฝ่าฝืนต่อกฎหมาย จำคุกตลอดชีวิต ความผิดฐานพาอาวุธปืนและมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต จำเลยให้การรับสารภาพ มีเหตุบรรเทาโทษ ลดโทษให้ตาม ป.อ. มาตรา 78 กระทงละกึ่งหนึ่ง คงจำคุกฐานพาอาวุธปืน 3 เดือน และฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต 3 เดือน ส่วนความผิดฐานมีเมทแอมเฟตามีนไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายโดยฝ่าฝืนต่อกฎหมายนั้น แม้จำเลยจะให้การรับสารภาพเมื่อสืบพยานโจทก์เสร็จแล้ว แต่ก็นับว่ามีประโยชน์แก่การพิจารณาอยู่บ้าง จึงลดโทษให้ตาม ป.อ. มาตรา 78 ประกอบมาตรา 53 หนึ่งในสาม คงจำคุก 33 ปี 4 เดือน รวมจำคุก 33 ปี 10 เดือน ริบเมทแอมเฟตามีน รถยนต์กระบะ และเครื่องกระสุนปืน จำนวน 55 นัด ของกลาง
จำเลยอุทธรณ์
ศาลอุทธรณ์ภาค 6 พิพากษายืน แต่ไม่ริบรถยนต์กระบะของกลาง โดยให้คืนแก่เจ้าของ
จำเลยฎีกา
ศาลฎีกาวินิจฉัยว่า สำหรับความผิดฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองเกินกว่าที่ได้รับใบอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับใบอนุญาตตามที่โจทก์ฟ้องนั้น ศาลฎีกาโดยมติที่ประชุมใหญ่เห็นว่า ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. 2490 มาตรา 8 บัญญัติห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ มาตรา 9 วรรคหนึ่ง บัญญัติถึงใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ และวรรคสอง บัญญัติว่า ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก แต่ไม่ได้บัญญัติว่าให้ออกใบอนุญาตโดยเฉพาะสำหรับให้มีเครื่องกระสุนปืนด้วย แสดงว่าเมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การมีกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ การที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเป็นการอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัว ดังนั้น เมื่อจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การที่จำเลยมีกระสุนปืนสำหรับใช้กับอาวุธปืนนั้น จึงไม่เป็นความผิด แม้โจทก์จะฟ้องจำเลยกระทำความผิด และจำเลยให้การรับสารภาพ ก็ไม่อาจลงโทษจำเลยได้ ปัญหาดังกล่าวแม้ไม่มีคู่ความฝ่ายใดอุทธรณ์ฎีกา แต่เป็นข้อกฎหมายที่เกี่ยวกับความสงบเรียบร้อย ศาลฎีกามีอำนาจยกขึ้นวินิจฉัยได้ตาม ป.วิ.อ. มาตรา 185, 195 วรรคสอง ประกอบมาตรา 225…
พิพากษาแก้เป็นว่า ให้ลดโทษในความผิดฐานมีเมทแอมเฟตามีนไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายแก่จำเลยกึ่งหนึ่งตาม ป.อ. มาตรา 78 ประกอบมาตรา 53 คงจำคุก 25 ปี เมื่อรวมกับโทษตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ แล้ว คงจำคุก 25 ปี 3 เดือน ให้ยกฟ้องข้อหามีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองเกินกว่าที่ได้รับใบอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับใบอนุญาต ไม่ริบเครื่องกระสุนปืนของกลาง และให้คืนแก่เจ้าของ นอกจากที่แก้ให้เป็นไปตามคำพิพากษาศาลอุทธรณ์ภาค 6.

(โนรี จันทร์ทร - จิระ โชติพงศ์ - ธนพจน์ อารยลักษณ์ )

ศาลจังหวัดกำแพงเพชร - นายคมกริช ภัทรพิทักษ์
ศาลอุทธรณ์ภาค 6 - นายวุฒิชัย หรูจิตตวิวัฒน์

ขอขอบคุณ http://www.sobsuan.com/index.php
nudode38
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #492 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:15:48 PM »

คือเอาง่ายๆ...มีเครื่องกระสุนไว้ครอบครองได้..ตามใบอนุญาต  ใช้ไหมครับ  แต่ก็ไม่สมควรที่จะเก็บไว้มากเกินไป หน่าจะเป็นยังงั้นนั้น Huh Huh
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #493 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:36:01 AM »

อ้างอิงจาก

http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/Question.asp?ID=3433

ได้อ่านเจอครับ...........

เรื่องมีกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนซี่งเจ้าของได้รับอนุญาตให้มีและใช้ (ใบ ป.4 ) แล้วโดยถูกต้องตามกฎหมาย
ได้มีคำพิพากษาของศาลฎีกาตัดสินเป็นบรรทัดฐานไว้แล้วว่า
กระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนซึ่งเจ้าของได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมายย่อมไม่มีความผิด
มีรายละเอียดดังนี้ครับ

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518 พิพากษาว่า จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.
จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม.
(จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้
การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วย
กฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่ง
พระราชบัญญัติดังกล่าว จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาต
ให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ
จำเลยจึงไม่มีความผิด

ฎีกาที่ ๘๓๕๐/๒๕๔๗(ประชุมใหญ่) ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ บัญญัติห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับอาวุธปืนที่ตนได้รับอนุญาตให้มีและใช้ มาตรา ๙ วรรคหนึ่ง บัญญัติถึงใบอนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ป้องกันตัวหรือทรัพย์สินหรือในการกีฬาหรือยิงสัตว์ และวรรคสองบัญญัติว่า ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก แต่ไม่ได้บัญญัติว่าให้ออกใบอนุญาตโดยเฉพาะสำหรับให้มีเครื่องกระสุนปืนด้วย แสดงว่าเมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การมีกระสุนปืนสำหรับปืนนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ การที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเป็นการอนุญาตให้มีและใช้เครื่องกระสุนปืนไปในตัว ดังนั้น เมื่อจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การที่จำเลยมีกระสุนปืนสำหรับใช้กับอาวุธปืนนั้น จึงไม่เป็นความผิด
กรณีที่ผมยกมาข้างต้นเป็นกรณีที่เจ้าพนักงานตำรวจได้ตั้งข้อหาว่า จำเลยมีเครื่องกระสุนปืนจำนวน ๕๕ นัด ซึ่งมีจำนวนเกินกว่าที่ได้รับอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับอนุญาต ผลก็เป็นอย่างที่ศาลฎีกาโดยที่ประชุมใหญ่วินิจฉัยไว้ข้างต้นนั้นแหละครับว่า ข้หานี้ตามกฎหมายแล้วไม่มี แต่เจ้าพนักงานส่วนใหญ่ก็ไม่เคยศึกษาฎีกานี้จึงยังคงมีการตั้งข้อหาลักษณะนี้อยู่เรื่อย ๆ แหละครับ หากถูกตั้งข้อหาก็สามารถใช้เหตุผลตามฎีกานี้ต่อสู้ได้ครับ

อ้างอิง
Phol CZ

"มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"
กระสุน .38 สเปฯ ใช้กับปืน .357 เป็นเรื่องจริง พบประจำ มีเอกสารหลักฐานจากผู้ผลิต หาพยานผู้เชี่ยวชาญยืนยันได้เสมอครับ แต่ถ้าปืนคุณเป็น .38 แล้วมีกระสุน .357 เป็นเข่ง อย่างนี้คุกค่อนข้างแน่

อ้างอิง
อาจารย์ผนิศวร

manai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #494 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 03:40:38 PM »

ไหว้ขอบคุณ กระทู้ดีมีสาระ +5 ให้เลยครับ ได้ความรู้มากได้อ่านกระทู้นี้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 37
  พิมพ์