๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:54:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 418209 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #465 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:20:49 PM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องจำนวนกระสุนทีกฎหมายได้กำหนดให้มีได้นั้นก็ให้รู้สึกขบขันในใจว่า ท่านผู้ออกกฎหมายเหล่านั้นทราบได้อย่างไรว่าจะใช้กระสุนจำนวนกี่นัดในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มันอาจจะเพียงพอในบางกรณี แต่อาจจะไม่เพียงพอในบางกรณื ผมว่าถ้าปืนถูกกฎหมาย กระสุนถูกกฎหมายซื้อมาถูกต้อง(กี่นัดก็ช่าง) เจ้าของปืนก็ได้รับอนุญาตถูกต้อง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ไม่ควรมากำหนดว่าเพื่อเป็นการป้องกันการนำไปใช้ก่อเหตุร้ายนะครับ ท่านควรจะให้เกียรติประชาชนนะครับ หากก่อเหตุร้ายก็มีบทลงโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว อยู่ที่ประสิทธิภาพในการจับกุมและบังคับใช้กฎหมายของเจ้าหน้าที่ต่างหาก  จับคนร้ายหนึ่งคนแต่ทำไมเดือดร้อนคนบริสุทธิ์ทั้งประเทศละครับ

อ่านกระทู้นี้ และถ้าเข้าใจ อย่างนี้ ถือว่าเข้าใจผิดครับ เมื่อเข้าใจผิด ความเห็นย่อมคลาดเคลื่อน ไปด้วย นะครับ

พรบ.อาวุธปืน ฯ  ไม่ได้กำหนดจำนวนกระสุนที่ครอบครอง..  แต่ มีระบุไว้ว่า ใน ม.๘ 

"ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"   Grin

สมมุติ เราพกพาอาวุธปืน แล้วโดนจับ
 ถ้าเรา โดนจับ ปืน และกระสุน 1 แม็กฯ ที่มีในตัวปืน (สมมุติว่าเป็น กล็อก19 )  15+1
กับ โดนจับ ปืน กล็อก19  จำนวนกระสุน 15+1(ในปืน) และพกแม็กฯ อีก5 แม็ค 
ความผิดเท่ากันหรือไม่ครับ ท่านพี่โร้ด ไหว้

ความผิด เท่ากัน  แต่ในบางพื้นที่ อย่างตะเข็บชายแดนที่มีการลักลอบขนยาเสพติด หรือ ใน ๓ จชต . เมื่อเป็นคดี

ก่อนศาลจะมีคำพิพากษา อาจมีคำสั่งให้ เจ้าพนักงานคุมประพฤติ ทำการสืบเสาะพฤติกรรม ของจำเลย ว่าเกี่ยวข้องกับขบวนการผิดกฎหมาย มาก่อนหรือไม่

และศาลจะมีคำพิพากษา หนัก-เบาไปตามผลการสืบเสาะ ฯ ครับ บัง.   Grin

อ๋อ... ครับแสดงว่า การที่มีจำนวนกระสุนกี่นัดนั้น เป็นเพียงแค่ การสงสัยว่า..ทำไมถึงพกมากมายขนาดนี้ (ต้องสงสัย)
เช่น เจอรถ 2คัน(ต่างวาระกัน)  ครันที่ 1 พก1แม็คติดปืน เจ้าของปืนบอกว่า ผมพกป้องกันตัวทรัพย์สินก็ว่ากันไป เจ้าหน้าเห็น
อ๋อ... ครับ ไปได้ ผ่าน....
เจอคันที่ 2 พกปืนมีแม็ค 5 แม็ค อ้างว่าป้องกันตัว แบบนี้น่าสงสัย เลยต้องคุ้ยประวัติกันซักหน่อย

ใช่มั้ยครับ ท่านพี่โร้ด Grin ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #466 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:36:57 PM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องจำนวนกระสุนทีกฎหมายได้กำหนดให้มีได้นั้นก็ให้รู้สึกขบขันในใจว่า ท่านผู้ออกกฎหมายเหล่านั้นทราบได้อย่างไรว่าจะใช้กระสุนจำนวนกี่นัดในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มันอาจจะเพียงพอในบางกรณี แต่อาจจะไม่เพียงพอในบางกรณื ผมว่าถ้าปืนถูกกฎหมาย กระสุนถูกกฎหมายซื้อมาถูกต้อง(กี่นัดก็ช่าง) เจ้าของปืนก็ได้รับอนุญาตถูกต้อง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ไม่ควรมากำหนดว่าเพื่อเป็นการป้องกันการนำไปใช้ก่อเหตุร้ายนะครับ ท่านควรจะให้เกียรติประชาชนนะครับ หากก่อเหตุร้ายก็มีบทลงโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว อยู่ที่ประสิทธิภาพในการจับกุมและบังคับใช้กฎหมายของเจ้าหน้าที่ต่างหาก  จับคนร้ายหนึ่งคนแต่ทำไมเดือดร้อนคนบริสุทธิ์ทั้งประเทศละครับ

อ่านกระทู้นี้ และถ้าเข้าใจ อย่างนี้ ถือว่าเข้าใจผิดครับ เมื่อเข้าใจผิด ความเห็นย่อมคลาดเคลื่อน ไปด้วย นะครับ

พรบ.อาวุธปืน ฯ  ไม่ได้กำหนดจำนวนกระสุนที่ครอบครอง..  แต่ มีระบุไว้ว่า ใน ม.๘  

"ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"   Grin

สมมุติ เราพกพาอาวุธปืน แล้วโดนจับ
 ถ้าเรา โดนจับ ปืน และกระสุน 1 แม็กฯ ที่มีในตัวปืน (สมมุติว่าเป็น กล็อก19 )  15+1
กับ โดนจับ ปืน กล็อก19  จำนวนกระสุน 15+1(ในปืน) และพกแม็กฯ อีก5 แม็ค  
ความผิดเท่ากันหรือไม่ครับ ท่านพี่โร้ด ไหว้

ความผิด เท่ากัน  แต่ในบางพื้นที่ อย่างตะเข็บชายแดนที่มีการลักลอบขนยาเสพติด หรือ ใน ๓ จชต . เมื่อเป็นคดี

ก่อนศาลจะมีคำพิพากษา อาจมีคำสั่งให้ เจ้าพนักงานคุมประพฤติ ทำการสืบเสาะพฤติกรรม ของจำเลย ว่าเกี่ยวข้องกับขบวนการผิดกฎหมาย มาก่อนหรือไม่

และศาลจะมีคำพิพากษา หนัก-เบาไปตามผลการสืบเสาะ ฯ ครับ บัง.   Grin

อ๋อ... ครับแสดงว่า การที่มีจำนวนกระสุนกี่นัดนั้น เป็นเพียงแค่ การสงสัยว่า..ทำไมถึงพกมากมายขนาดนี้ (ต้องสงสัย)
เช่น เจอรถ 2คัน(ต่างวาระกัน)  ครันที่ 1 พก1แม็คติดปืน เจ้าของปืนบอกว่า ผมพกป้องกันตัวทรัพย์สินก็ว่ากันไป เจ้าหน้าเห็น
อ๋อ... ครับ ไปได้ ผ่าน....
เจอคันที่ 2 พกปืนมีแม็ค 5 แม็ค อ้างว่าป้องกันตัว แบบนี้น่าสงสัย เลยต้องคุ้ยประวัติกันซักหน่อย

ใช่มั้ยครับ ท่านพี่โร้ด Grin ไหว้

อย่าไปคิดเอง เออเอง หรือตั้งเรื่องสมมุติ ขึ้นมาถามเลยบัง จะไปต่อยอด ในเรื่อง ไม่ได้เ้รื่องทำไม

เมื่อได้ทราบในเรื่องที่ถาม น่าจะทำความเข้าใจ  ก็พอแล้ว นะบัง

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #467 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:48:07 PM »

ขอบโทษครับ ไหว้
เหตุที่ผมเพราะ ว่า ถ้าวันใดวันนึงผมมีปืนซักกระบอก
เหมือนหลายๆท่าน พกพา กระสุนหลายๆแม็ค เพื่อจะเป็น การตัดสินใจในอนาคตก็ได้ครับว่าผมจะซื้อแม็คมาพกกี่อัน
  หลายๆท่านเป็นข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ของรัฐ อาจจะอลุ่มอล่วยได้
  แต่ประชาชนธรรมดาแบบผม มีหวัง .....งานเข้า ครับ  ไหว้
Nikornp
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #468 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:15:02 PM »

ผมเป็นคนชอบยิงปืน แต่ไม่มีเวลาเข้าสนาม จึงต้องซ้อมยิงปืนกันในไร่ ลูกสาว 3 คนก็ชอบยิงปืน ลูกชาย 1 คนก็ชอบยิงปืน เมียอีก 1 คนก็ชอบยิงปืน เวลายิงปืนเป็นปรกติลูกซองคนละกล่อง .38 คนละกล่อง 9 มม. คนละกล่อง ตกลงเวลาผมเข้าไร่ในรถผมจะมีลูกปืนเท่าไหร่ โดยปรกติเข้าไร่กันทุกเดือนและซ้อมยิงปืนกันทุกครั้ง
Mthanit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #469 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 02:14:04 PM »

ไหว้ ไหว้
pran_11
Newbie
*

คะแนน 0

ในข้าวมีนา ในปลามีน้ำ

« ตอบ #470 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:40:01 PM »

เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน

พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัด

และ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง

แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4

ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่

สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน

ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้

และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด ท่านแจ้งว่า

ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า

ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ว่า

คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้

ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง

คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง

ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ

เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง..(ซักครู่นะครับเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อ)   

pran_11
Newbie
*

คะแนน 0

ในข้าวมีนา ในปลามีน้ำ

« ตอบ #471 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:43:43 PM »

เงินนะมีมั๊ย เงินนะมีมั๊ย (ผมแค่ร้องเพลง เฉยๆ นะคับ)
pakhank
Jr. Member
**

คะแนน 2

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #472 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 11:22:23 PM »

เป็นกรณีศึกษาครับ เป็นกระทู้ที่ดีมาก ๆครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปัน
SkyTriple
มือใหม่สามบอก!!
Newbie
*

คะแนน 0

ชอบก็บอกตรงๆไปเลย

« ตอบ #473 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:20:20 AM »

กฎหมายคุมปืนเถื่อนได้ยัง มันเยอะัจนไม่อยากจะัคิด

ณพพล นิ่มสนิทนันท์
47 ม.8 ต.กลาง อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ด 45120
087-3581122 เปิ้ล ครับ
ton1189
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #474 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 11:33:33 AM »

ตำรวจแหละตัวดี พกปืนทั้วราชอนาจัก ยิงได้ไม่จำกัด กระสุน (อยกเป็นตำรวจมั่ง)
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #475 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 09:41:56 AM »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  เหตุเกิดลักษณะนี้แสดงว่าต้องมีคนแจ้ง ถึงมีการออกหมายศาลขอค้นบ้านได้
May2012
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #476 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:06:09 PM »

ถ้ามีไม่ถึงเจ้าหน้าที่หาเพิ่มให้ครบรึเปล่าวครับ
PAITUN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #477 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 04:13:25 PM »

เข้าใจว่าต้นเหตุการสืบค้น น่าจะมาจาก นายกฯอบต.พาลูกบ้านมาแจ้งความ  แล้วเป็นเหตุให้ ท่านรองฯต้องปฏิบัติอย่างขึงขังเพราะเกรงใจกัน(เป็นถึงนายกฯ)  มิฉะนั้นอาจโดนขับไล่ หรือเด้ง/โยกย้ายภายใน 24 ชั่วโมงหรือไม่ก็เป็นได้ถ้าไม่ดำเนินการใด ๆ แต่ที่น่าเจ็บใจคือเรื่องมีกระสุนปืนไว้ครอบครอง เป็นถึงท่านรองฯ แล้วน่าจะรู้กฏหมายชัดเจนกว่านี้ โดนฟ้องกลับแล้วจะสำนึกในหน้าที่กว่านี้  ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ   ได้ความรู้ดีจริง ๆ [/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2011, 04:27:14 PM โดย PAITUN » บันทึกการเข้า
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #478 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 05:47:02 PM »

อย่างที่ว่าแหละครับบ พรบ.อาวุธปืนฯ ม. 8 ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้" อยู่แล้ว โดยพรบ.ดังกล่าวก็มิได้จำกัดจำนวนนัดของกระสุน อีกทั้งก็ไม่มีกฎหมาย หรือกฎกระทรวงที่ออกตามพรบ.อาวุธปืนฯที่กำหนดห้ามว่า "ห้ามมีกระสุนปืนจำนวนกี่นัด" ดังนี้การที่ตำรวจไปจับยึดของกลางนี้มา
และก็อย่างที่หลายท่านว่า ก็ยังไงได้อะไรมาบ้าง ก็ยังดี อย่างน้อยก็ส่งไปตรวจสอบว่า อาวุธปืน มีทะเบียนจริงไหม ขูดลบ มาก่อนไหม ,เจ้าของบ้านมีอาวุธปืนผิดมือไหม  ไม่งั้นอาจเป็นช่องว่าตำรวจปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบได้ ก็แง่หนึ่งก็เห็นใจตำรวจ อีกแง่หนึ่งก็เห็นใจผู้ถูกกล่าวหา (ผู้ต้องหา)เหมือนกัน ถ้าคุยกันรู้เรื่องก็ดี จบไป ไม่ต้องเสียเวลาสู้คดีชั้นตำรวจ อัยการ หรือศาล ,ความเป็นธรรมสังคมมันมีพอสมควร แต่กว่าจะได้รับ อาจเหนื่อยหน่อยนะครับ เอวัง

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
golf2028
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #479 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:47:39 PM »

ผมพึ่งไปซื้อลูก9จริง1กล่อง+ลูกซ้อมอีก20จะโดนว่าเกินไหมคับ
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 37
  พิมพ์