๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:54:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 416845 ครั้ง)
***หนอนหมาจู***
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #450 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:33:52 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ตาแจ้งเลยครับ รู้ไว้อีกเรื่อง ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนโหดได้ แต่อย่าชั่ว.....
@ต้อ@เชียงใหม่
เพื่อนคู่กาย
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:57:02 PM »

มีตามปืน ดีที่สุดครับ ไม่ได้ห้าม ไม่ได้ระบุ ด้วยตุ้นๆ ไว้ ก็ดี เดียว ก็ใกล้เหตุการณ์ขาดแฮมมะ

@ต้อ@เชียงใหม่ his_it@hotmail.com
pakhank
Jr. Member
**

คะแนน 2

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #452 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:39:03 PM »

ขอขอบพระคุณสำหรับความรู้ทั้งหมดครับ
boonchern
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #453 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:36:59 PM »

หาได้ท่ไหน
boonchern
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #454 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:09:40 PM »

หาได้ท่ไหน

bankamo2043
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #455 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:45:15 PM »

เป็นกรณีศึกษาได้เลยครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปัน
jrs รักในหลวง
อันเพื่อนดี มีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

คิดดี พูดดี ทำดี ผลที่ได้ย่อมเป็นสิ่งที่ดี

« ตอบ #456 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:40:40 AM »

ได้ความรู้เพิ่มครับกระทู้นี้
แต่... ผมเน้นที่วิธีเก็บครับ  มีหลายร้อยนัดรับรองไม่มีใครหาเจอ เพราะแบ่งเก็บหลายที่ครับ 555  Cool

เคารพและระลึกถึงบรรพชนผู้สละชีพเพื่อรักษาแผ่นดินนี้...เสมอ
CHAIYUT0987
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #457 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 05:12:55 PM »

ทีพวกโจรผู้ร้ายพกปืนไม่มีทะเบียนไม่ต้องขออนุญาตครับจะยิงใครก็ได้ ประชาชนคนดีทำไมมันยากจังขออนุญาตก็ยากมีปืนพกที่ถูกต้องแล้วเวลาจะพกไปไหนต้องแยกกันไว้คนละที่กับกระสุน เวลาเข้าตาจนมีเรื่องขึ้นเราทำไงครับ.. ต้องบอกโจรอย่าพึ่งยิงเหรอเดี๋ยวกูหากระสุนกับปืนก่อนค่อยยิง..หรอฟังแล้วมันน่าขำครับ งงงงงงง 555555555555 กฏหมายนะ
sitcz
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #458 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 02:44:27 PM »

การบเรียนท่าน ธำรงค์และท่านผู้การ ในกรณีที่ทางอำเภอ มีนโยบาย สั้น 1 ยาว 1 ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ จะหาเรื่องออกหมายฯ เพื่อตรวจค้น แล้วแจ้งข้อกล่าวหาว่า มีปืนเกินกำหนด อีก
     แล้วอย่างนี้ชาวบ้านตาดำ ๆ ที่ไม่รู้กฏหมาย จะเปิดโอกาสให้พวกนี้ทำมาหากินแบบสนุกไป  หรือครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #459 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:57:40 AM »

การบเรียนท่าน ธำรงค์และท่านผู้การ ในกรณีที่ทางอำเภอ มีนโยบาย สั้น 1 ยาว 1 ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ จะหาเรื่องออกหมายฯ เพื่อตรวจค้น แล้วแจ้งข้อกล่าวหาว่า มีปืนเกินกำหนด อีก
     แล้วอย่างนี้ชาวบ้านตาดำ ๆ ที่ไม่รู้กฏหมาย จะเปิดโอกาสให้พวกนี้ทำมาหากินแบบสนุกไป  หรือครับ

ว่าจะไม่ตอบคำถามตั้งตุ๊กตา... Wink...แต่เมื่อเจาะจง และกล่าวถึงตามตัวแดงว่า...ในกรณีที่ทางอำเภอ มีนโยบาย สั้น 1 ยาว 1 ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ จะหาเรื่องออกหมายฯ เพื่อตรวจค้น แล้วแจ้งข้อกล่าวหา....

ก็อยากเรียนว่า..... ข้าราชการประจำไม่ได้มีอำนาจหน้าที่ที่จะกำหนดนโยบายครับ
เรื่องสั้น 1  ยาว 1 มีอยู่ในหนังสือสั่งการของมท. ซึ่งก็เป็นการกำหนดแนวทางให้นายทะเบียนฯใช้พิจารณา ไม่ใช่กฎหมายที่จะมาอ้างบังคับบุคคลภายนอกอย่างเราๆได้
เมื่อกฎหมายมิได้มีการกำหนดให้ครอบครองปืนได้เท่าใด ไม่ได้กำหนดว่าถ้ามีเกินเท่าใดต้องมีโทษอย่างไร จะมากล่าวโทษลงโทษกันลอยๆไม่ได้

ส่วนการออกหมายค้น....เจ้าหน้าที่ตำรวจต้องไปขอต่อศาล....ต้องแจงฐานความผิด หลักฐานเบื้องต้นและความจำเป็นที่ต้องตรวจค้น.....
......เจ้าหน้าที่ก็ต้องรับผิดชอบหากกระทำการกลั่นแกล้ง....มีคำร้องขออันเป็นเท็จต่อศาล

สุจริตคือเกราะบัง........ ไหว้
PREECHA SANGANAT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #460 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 06:04:32 PM »

เห็นด้วยครับท่าน

ตุ้มเขาน้อย
chavinpat
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #461 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:35:53 PM »

ผมขออนุญาติแสดงความเห็นเรื่องจำนวนกระสุนทีกฎหมายได้กำหนดให้มีได้นั้นก็ให้รู้สึกขบขันในใจว่า ท่านผู้ออกกฎหมายเหล่านั้นทราบได้อย่างไรว่าจะใช้กระสุนจำนวนกี่นัดในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มันอาจจะเพียงพอในบางกรณี แต่อาจจะไม่เพียงพอในบางกรณื ผมว่าถ้าปืนถูกกฎหมาย กระสุนถูกกฎหมายซื้อมาถูกต้อง(กี่นัดก็ช่าง) เจ้าของปืนก็ได้รับอนุญาติถูกต้อง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ไม่ควรมากำหนดว่าเพื่อเป็นการป้องกันการนำไปใช้ก่อเหตุร้ายนะครับ ท่านควรจะให้เกียรติประชาชนนะครับ หากก่อเหตุร้ายก็มีบทลงโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว อยู่ที่ประสิทธิภาพในการจับกุมและบังคับใช้กฎหมายของเจ้าหน้าที่ต่างหาก  จับคนร้ายหนึ่งคนแต่ทำไมเดือดร้อนคนบริสุทธิ์ทั้งประเทศละครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #462 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 03:07:13 PM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องจำนวนกระสุนทีกฎหมายได้กำหนดให้มีได้นั้นก็ให้รู้สึกขบขันในใจว่า ท่านผู้ออกกฎหมายเหล่านั้นทราบได้อย่างไรว่าจะใช้กระสุนจำนวนกี่นัดในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มันอาจจะเพียงพอในบางกรณี แต่อาจจะไม่เพียงพอในบางกรณื ผมว่าถ้าปืนถูกกฎหมาย กระสุนถูกกฎหมายซื้อมาถูกต้อง(กี่นัดก็ช่าง) เจ้าของปืนก็ได้รับอนุญาตถูกต้อง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ไม่ควรมากำหนดว่าเพื่อเป็นการป้องกันการนำไปใช้ก่อเหตุร้ายนะครับ ท่านควรจะให้เกียรติประชาชนนะครับ หากก่อเหตุร้ายก็มีบทลงโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว อยู่ที่ประสิทธิภาพในการจับกุมและบังคับใช้กฎหมายของเจ้าหน้าที่ต่างหาก  จับคนร้ายหนึ่งคนแต่ทำไมเดือดร้อนคนบริสุทธิ์ทั้งประเทศละครับ

อ่านกระทู้นี้ และถ้าเข้าใจ อย่างนี้ ถือว่าเข้าใจผิดครับ เมื่อเข้าใจผิด ความเห็นย่อมคลาดเคลื่อน ไปด้วย นะครับ

พรบ.อาวุธปืน ฯ  ไม่ได้กำหนดจำนวนกระสุนที่ครอบครอง..  แต่ มีระบุไว้ว่า ใน ม.๘ 

"ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"   Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #463 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 03:14:42 PM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องจำนวนกระสุนทีกฎหมายได้กำหนดให้มีได้นั้นก็ให้รู้สึกขบขันในใจว่า ท่านผู้ออกกฎหมายเหล่านั้นทราบได้อย่างไรว่าจะใช้กระสุนจำนวนกี่นัดในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มันอาจจะเพียงพอในบางกรณี แต่อาจจะไม่เพียงพอในบางกรณื ผมว่าถ้าปืนถูกกฎหมาย กระสุนถูกกฎหมายซื้อมาถูกต้อง(กี่นัดก็ช่าง) เจ้าของปืนก็ได้รับอนุญาตถูกต้อง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ไม่ควรมากำหนดว่าเพื่อเป็นการป้องกันการนำไปใช้ก่อเหตุร้ายนะครับ ท่านควรจะให้เกียรติประชาชนนะครับ หากก่อเหตุร้ายก็มีบทลงโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว อยู่ที่ประสิทธิภาพในการจับกุมและบังคับใช้กฎหมายของเจ้าหน้าที่ต่างหาก  จับคนร้ายหนึ่งคนแต่ทำไมเดือดร้อนคนบริสุทธิ์ทั้งประเทศละครับ

อ่านกระทู้นี้ และถ้าเข้าใจ อย่างนี้ ถือว่าเข้าใจผิดครับ เมื่อเข้าใจผิด ความเห็นย่อมคลาดเคลื่อน ไปด้วย นะครับ

พรบ.อาวุธปืน ฯ  ไม่ได้กำหนดจำนวนกระสุนที่ครอบครอง..  แต่ มีระบุไว้ว่า ใน ม.๘ 

"ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"   Grin

สมมุติ เราพกพาอาวุธปืน แล้วโดนจับ
 ถ้าเรา โดนจับ ปืน และกระสุน 1แม็คที่มีในตัวปืน (สมมุติว่าเป็น กล็อก19 )  15+1
กับ โดนจับ ปืน กล็อก19  จำนวนกระสุน 15+1(ในปืน) และพกแม็คอีก5 แม็ค 
ความผิดเท่ากันหรือไม่ครับ ท่านพี่โร้ด ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #464 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 03:32:26 PM »

สมมุติ เราพกพาอาวุธปืน แล้วโดนจับ
 ถ้าเรา โดนจับ ปืน และกระสุน 1 แม็กฯ ที่มีในตัวปืน (สมมุติว่าเป็น กล็อก19 )  15+1
กับ โดนจับ ปืน กล็อก19  จำนวนกระสุน 15+1(ในปืน) และพกแม็กฯ อีก5 แม็ค 
ความผิดเท่ากันหรือไม่ครับ ท่านพี่โร้ด ไหว้

ความผิด เท่ากัน  แต่ในบางพื้นที่ อย่างตะเข็บชายแดนที่มีการลักลอบขนยาเสพติด หรือ ใน ๓ จชต . เมื่อเป็นคดี

ก่อนศาลจะมีคำพิพากษา อาจมีคำสั่งให้ เจ้าพนักงานคุมประพฤติ ทำการสืบเสาะพฤติกรรม ของจำเลย ว่าเกี่ยวข้องกับขบวนการผิดกฎหมาย มาก่อนหรือไม่

และศาลจะมีคำพิพากษา หนัก-เบาไปตามผลการสืบเสาะ ฯ ครับ บัง.   Grin

หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 37
  พิมพ์