๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 03:26:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 416680 ครั้ง)
manithatyai
Hero Member

คะแนน 515

« ตอบ #435 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:35:46 AM »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #436 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:10:29 AM »

เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 11:12:04 AM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #437 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 06:21:35 PM »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆนี้ และความเห็นจากหลายๆท่านครับ ถ้าไม่ได้อ่านจนจบ ผมคงเข้าใจอะไรที่ผิดพลาดไปหลายอย่าง

หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #438 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:48:57 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอบพระคุณสำหรับความรู้  ตรามอ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย ไหว้ ไหว้ ไหว้

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
NuMZro
หลงรักดินปืน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #439 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 04:07:47 PM »

อันนี้ขอแถมส่วนตัวนิดนะครับ แล้วเจ้าหน้าที่ฯที่มาทำงานกันเต็มสถานี ฯที่พกอาวุธปืนส่วนตัวมาทำงาน

แล้วมีกระสุนเกินกฎหมายกำหนด (ถ้าจำไม่ผิด ปืนสั้นชนวนกลาง ในใบ ป.3 ให้ซื้อ 12 นัด) ล่ะครับ

ถ้ามีใครชี้ให้ท่านรองฯ จับ แล้วท่านไม่ จับ ท่านรองฯจะผิดละเว้นฯ หรือไม่ หรือมีกฎหมายอื่น

ยกเว้นให้กับเจ้าหน้าที่ฯในกรณีนี้ ท่านใดทราบ ช่วย บอกหน่อยครับ .... 

ขอคัดลอกหน่อยน่ะครับ....โดนใจไปหลายจุกเลยครับ
ส่วนตัวผมซื้อที 2-4กล่อง ไม่ได้ขอดูใบ ป.3 ด้วย
บางครั้งคนในหมู่บ้านก็มาขอซื้อต่อหรือฝากซื้ออย่างงี้ผมก็คงผิดเต็มๆ

คิดก่อนเหนี่ยว....
yoyo36
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #440 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 12:04:57 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ   
papa.n
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #441 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:08:56 PM »

Grinกระทู้คลาสสิกครับ...ที่บ้านผมเขาเรียกข้อหาเเก้เกี้ยวครับ...จะได้ไม่กลับมามือเปล่า...มันหากระทั่งของหนีภาษี น้ำมันเถื่อน กฏหมายศุลกากร เครื่องชั่งตวงวัด...ตรวจคนเข้าเมือง...เเรงงานต่างด้าว...ยิ่งยกไปมากต้องหากลับไปสักเรื่อง(ยกเว้นคนถูกออกหมายเส้นเยอะเเบบไม่รู้ตัว)...จะโดนมันด่าอีกว่าทำไมไม่บอกว่ารู้จัก.......เอ้ามีเส้นก็โดนมันด่าอีกฐานไม่เอาเส้นมาโชว์...ผมดูกระทู้นี้มานานไม่จบ...ส่วนตัวเจอมาเหมือนกันเเต่ไม่เจอข้อหาโง่ๆเเบบนี้..โดยมากไอ้ดาบรู้กฏหมายบ้างไม่รู้บ้างมันเริ่มก่อนนายไม่เเม่นกฏหมายก็เอาวะ....เจอมากับตัวเหมือนกันเเต่เอาข้อกฏหมายซัดมันจนนายถอยหน้าเเหก...เเถมโดนด่าหัวหมอจังนะพี่ไปไหนก็ไปไม่ขอโทษสักคำ...ถุย..ตำรวจภูธร...
tonyja
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #442 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 05:13:19 PM »

ขอบคุณกระทู้สาระดีครับ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #443 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 05:55:32 PM »

เห็นด้วยกับคุณ Wisky6
คงมีเรื่องอื่น แต่ตำรวจยังหาหลักฐานไม่ได้ ก็เลยดึงเรื่องด้วยกระสุนปืน
เพราะคำพิพากษาฏีกาก็มีอยู่แล้ว ปัญหาปืน ก็เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นบ่อยๆ สารวัตรท่านต้องเคยรับทราบคำพิพากษาทำนองนี้มาบ้าง ไม่ใช่พลตำรวจเพิ่งจบใหม่
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #444 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:28:08 AM »

ขอบคุณครับ..ได้ความรู้มากเลยครับ..
SpeedBird 09
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #445 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 02:01:03 AM »

อ่านมาตั้งเเต่ต้นจนจบ ได้ความรู้กระจ่างเลยครับ ขอบคุณผู้ให้ความรู้ทุกท่านครับ

ไม่หล่อแต่จน รักทุกคนยกเว้นตัวเอง มีทุกอย่างยกเว้นอนาคต
RUGER SR9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

สิบฟ้าบันดาล ไม่เท่าหนึ่งตนทำเอง

« ตอบ #446 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 08:35:54 PM »

สุดยอดทุกท่านเลยครับ

...เพียงเชื่อมั่น ไม่ละอายในสิ่งที่กระทำ ผู้นั้นย่อมไม่แพ้...
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #447 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:04:02 PM »

ขออนุญาตคัดลอก..ข้อกฏหมายรวมทั้งคำพิพากษาฯ ทั้งของท่านธำรงค์และท่านผู้การ
รวมทั้งสมาชิกท่านอื่นที่ช่วยกันค้นคว้าและวิเคราะห์..ขอบคุณครับ
ไหว้
^_^ loso ^_^
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #448 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:01:22 PM »

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ ท่านสมาชิกสนทนาภาษาปืนและครอบครัว พบแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปเทอญ
^_^ loso ^_^
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #449 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:19:04 PM »

ผมก็มี ความ รู้แค่หางอึ่ง ขอฝาก 10 ข้อนี้ไว้ เผื่อมีประโยชน์บ้างครับ
 การเก็บและพกพา Storage and transporting

1. Do not publicize gun ownership in order to avoid burglary.
อย่าแสดงตนว่าท่านมีปืนเพื่อหลีกเลี่ยงโอกาสถูกโจรกรรม  และถูกมองว่า เป็นบุคคลอันตราย,หรือผูมีอิทธิพล

2. Keep gun in easy accessible locked store.
เก็บปืนในตู้ล๊อกกุญแจแต่ต้องใกล้ตัวและสามารถเปิดได้สะดวก

3. If gun is not store in bedroom the store must be extra secured.
ตู้เก็บปืนและ เครื่องกระสุน ที่อยู่นอกห้องนอนต้องแข็งแรงเป็นพิเศษ

4. Storage must be dry and avoid direct sunlight.
เก็บปืนและเครื่องกระสุนปืน ในที่แห้งและไม่ถูกแสงแดดโดยตรง

5. Line the storage floor with plastic sheet or waxed paper.
ปูพื้นตู้เก็บปืนด้วยพลาสติกหรือกระดาษมัน

6. In order to avoid humidity at gun surface, do not keep gun in holster or wrap gun in storage
อย่าใส่ปืนในซองเป็นเวลานานหรือใช้ผ้าห่อปืนเพื่อป้องกันความชื้นที่ผิวปืน

7. Keep defensive gun loaded in store with extra ammunition but for storage that is not in easy reaching area it is advisable to unload gun and keep ammunition separately, or for best precaution, dissemble the gun.
บรรจุกระสุนปืนกระบอกที่เตรียมไว้ใช้ป้องกันตัวและเตรียมกระสุน สำรอง แต่อย่าบรรจุกระสุนปืนกระบอกที่เก็บห่างตัวและเก็บกระสุนแยกต่างหาก ถ้าเป็นไปได้ควรแยกชิ้นส่วนให้ปืนกระบอกนั้นใช้ยิงไม่ได้

8. It is advisable to keep gun and registration document separately and must keep copies of registration somewhere else.
ควรเก็บปืนและทะเบียนปืนแยกจากกัน และต้องถ่ายสำเนาสำรองไว้

9. Store gun accessory away from visitor.
เก็บอุปกรณ์เกี่ยวกับปืนและเรี่องกระสุนปืน ให้พ้นจากสายตาแขกผู้มาเยือนบ้าน  จนถูกแจ้งเบาะแส ต่อเจ้าหน้าที่

10. Carry gun according to the law and avoid presenting gun to public when leaving house and packing into the car.
     พกพาปืนตามที่กฎหมายกำหนดและระวังอย่าให้เพื่อนบ้านเห็นปืนเวลานำออกไปใส่รถ อาจโดนหมั่นใส้ จนพาไปสู่การ แจ้งเบาะแส ต่อเ้จ้าหน้าที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:57:12 PM โดย LOSO81 » บันทึกการเข้า

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ ท่านสมาชิกสนทนาภาษาปืนและครอบครัว พบแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปเทอญ
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 37
  พิมพ์